คลอดธรรมชาติ กับ ผ่าตัด อันไหนดีกว่ากัน แล้วคุณคลอดมาแบบไหน หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » คลอดธรรมชาติ กับ ผ่าตัด อันไหนดีกว่ากัน แล้วคุณคลอดมาแบบไหน

พอดีว่าพี่สะใภ้มีน้อง เราเลยอยากทราบว่าการคลอดแบบไหนดีกว่ากัน ผลดี ผลเสีย แตกต่างกันมากน้อยอย่างไรค่ะ 

แล้วที่สำคัญคุณคลอดมาแบบไหนคะ  ส่วนเราแม่คลอดเรามาแบบธรรมชาติโดยโรงพยาบาล ส่วนน้องชายคลอดมาแบบธรรมชาติเหมือนกันโดยหมอตำแยข้างบ้าน(ไปโรงพยาบาลที่ฝากท้องไม่ทัน)

ถึงคลอดแบบไหน เราก็รักแม่เนอะ

รูป แมงกะบี้
โดย: แมงกะบี้
ตั้งเมื่อ: 13 ส.ค. 08
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 16 : คลอดธรรมชาติ กับ ผ่าตัด อันไหนดีกว่ากัน แล้วคุณคลอดมาแบบไหน

เราผ่าคลอดลูกเราทั้งสองคนอ่ะ ก็ไม่มีปัญหาอะไร
คนแรกไม่ได้ตั้งใจผ่าแต่ว่ารกมันพันกันเลยจำเป็นต้องผ่า คนที่สองหมอเค้าให้เลือก แต่หมอเค้าให้เรานัดผ่าไว้เลยกันปัญหาอ่ะค่ะแต่หมอบอกว่าถ้าปวดท้องก่อนวันนัดเค้าจะให้ลองคลอดธรรมชาติดูไอ้เราก็ดันมาปวดท้องก่อนวันนัดสองวัน ทีแรกว่าจะลองคลอดเองแต่เริ่มกลัวๆบวกกับปวดท้องสุดๆก็เลยบอกหมอให้ผ่าไปเลย อิอิ
อ้อถ้าผ่าคนแรกแล้ว คนต่อๆมาก็ยังคลอดธรรมชาติได้ค่ะเดี๋ยวนี้หมอเค้ามีเครื่องมือดีค่ะ ทีแรกเราจะลองคลอดเองดู หมอเค้าก็เริ่มใส่เครื่องมือเลยค่ะ แบบว่าเค้าจะรู้ได้ว่าถ้าเริ่มอันตรายเค้าจะได้ช่วยได้ทันอะไรแบบนี้อ่ะค่ะ แต่ถ้าผ่าคนที่สองแล้วเนี้ยะคนต่อๆไปก็ต้องผ่าไปเลยค่ะ คลอดเองไม่ได้อีกเลยค่ะ เราไม่แน่ใจสำหรับโรงพยาบาลที่ไทยนะ คือเราคลอดที่อเมริกาทั้งสองคนอ่ะค่ะ

โดย: ตาล เขียนเมื่อ 17 ส.ค. 08 IP IP: 75.75.114.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : คลอดธรรมชาติ กับ ผ่าตัด อันไหนดีกว่ากัน แล้วคุณคลอดมาแบบไหน

ยังไม่เคยคลอด แต่เพิ่งผ่าตัดมาใหม่ ๆ เลย พระเจ้าจอร์จ หมอบอกว่าถ้าเรามีลูกต้องคลอดแบบผ่าแบบนี้แหละ โอ้ยยย ตายๆๆๆๆๆ ไม่คิดจะมีลูกเลยอ่ะ เจ็บมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

โดย: its not easy เขียนเมื่อ 17 ส.ค. 08 IP IP: 72.166.56.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : คลอดธรรมชาติ กับ ผ่าตัด อันไหนดีกว่ากัน แล้วคุณคลอดมาแบบไหน

พอดีเพิ่งคลอดลูกโดยการผ่ามาคะ ก้อไม่เห็นมีปัญหาอะไร เคยถามเพื่อนที่เป็นหมอ เพื่อนบอกว่าผ่าคลอดลูกปลอดภัยกว่า บอบช้ำน้อยกว่า แต่แม่อาจจะเจ็บแผลหลังผ่ตัดมากกว่า แต่ตอนคลอดเสร็จพอดีพี่สาวแฟนทำคลอดให้ก้อให้ทานยาคลายกล้ามเนื้อก้อดีขึ้นไม่เจ็บเท่าไหร ขับรถได้เหมือนปกติ อันนี้ก้อแล้วแต่นะคะ เพราะตอนแรกก้อเคยกังวลเหมือนกัน

โดย: แหม่ม เขียนเมื่อ 16 ส.ค. 08 IP IP: 58.9.157.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : คลอดธรรมชาติ กับ ผ่าตัด อันไหนดีกว่ากัน แล้วคุณคลอดมาแบบไหน

ไม่รู้ว่าอย่างใหนดีกว่า แต่เราผ่าคลอด เพราะช่องคลอดไม่เปิด เบ่งไม่ออก แต่หมอพยายามให้คลอดเองแล้ว แต่ไม่ใหวเพราะเจ็บท้องมา 20 ชั่วโมงแล้วไม่ไหวแน่ๆ หมอเลยบอกให้ผ่าตอนนั้นไม่อยากผ่าอยากคลอดเองมากกว่า เพราะเคยได้ยินมาว่าเวลาที่ลูกออกแล้วเราจะหายเจ็บ แล้วรู้สึกดีมากๆ แต่หลังจากลูกคนนี้ไม่เอาอีกแล้วค่ะ มีคนเดียวก็พอแล้วค่ะ

โดย: mue_mue เขียนเมื่อ 16 ส.ค. 08 IP IP: 213.213.157.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : คลอดธรรมชาติ กับ ผ่าตัด อันไหนดีกว่ากัน แล้วคุณคลอดมาแบบไหน

ถ้าเราย้อนเวลากลับได้ จะขอผ่า
เราคลอดเอง คลอดยากมาก แล้วสุดท้ายแผลก็ฉีก จนช่องคลอดฉีกขาด ใช้เวลาเย็บเกือบสี่ชั่วโมง ลูกก็ไม่ได้อุ้ม เพราะต้องเข้า ICU เด็ก 1 วันเต็ม เราเสียเลือดเยอะมาก แล้วก็เพลียมากๆ ในสัปดาห์แรกอุ้มลูกแทบไม่ขึ้น น้ำคาวปลาไหลเกือบ 3 เดือน (ปกติเขาไหลกัน 1 เดือนกว่า) ผ่านไป 5 เดือน แผลก็ยังไม่หาย (แผลผ่าตัด 2 เดือนก็หายแล้ว) มีเพศสัมพันธ์ไม่ได้ จนไม่มีความมั่นใจในตัวเอง ช่วงเวลาที่เจ็บท้องรอคลอด 20 ชั่วโมงเต็มก็แสนทรมาน

สำหรับคนที่คลอดง่าย ก็ควรคลอดธรรมชาติ
แต่สำหรับหรับเรา ยืนยันว่าไม่คุ้มเลยจริงๆ

โดย: กบ เขียนเมื่อ 15 ส.ค. 08 IP IP: 125.26.182.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : คลอดธรรมชาติ กับ ผ่าตัด อันไหนดีกว่ากัน แล้วคุณคลอดมาแบบไหน

อันนี้แล้วแต่กรณีนะคะ ของเค้าคลอดธรรมชาติค่ะ เจ็บท้องอยู่ 3 คืน 4 วันค่ะ หมอไม่ผ่าให้ เพราะเด็กไม่มีอาการผิดปกติ เจ็บมากๆๆๆๆ แต่พอถึงเวลาคลอด ก็คลอดง่ายมากๆค่ะ คุ้มกับที่ทนเจ็บ เพราะวันเดียวก็เดินได้แล้ว แผลฝีเย็บ หายเร็วไม่ถึงอาทิตย์ มดลูกเข้าอู่เร็วตั้งแต่เดือนแรก ผอมเร็วมาก เดือนแรกก็ผอมเลย 2 เดือนกว่าๆก็อยู่ตัวแล้ว จากตอนก่อนคลอด 62 เหลือ 45 แล้วค่ะ

โดย: มามี้ BM เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 117.47.210.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : คลอดธรรมชาติ กับ ผ่าตัด อันไหนดีกว่ากัน แล้วคุณคลอดมาแบบไหน

เราผ่าคลอดค่ะ สบายมากเพราะนัดวันผ่าเลยไม่ต้องเจ็บท้องรอคลอดนานๆ ใช้วิธีการบล็อกหลัง พอผ่าออกมาก็เห็นหน้าลูกทันที แต่ลูกต้องรอแม่เย็บมดลูกและพักฟื้นก่อนสามชั่วโมง จึงจะได้ดูดนม แผลก็ไม่เจ็บมากค่ะ พอวันที่ 2 ก็เดินเข้าห้องน้ำเองได้แล้ว หลังคลอดแผลก็ดีเป็นเส้นรอยบางๆ เส้นเดียวยาว 10 เซน อยู่ต่ำกว่าขอบกางเกงในค่ะ ตอนนี้ลูกอายุ 9 เดือนแล้วแข็งแรงดีและยังกินนมแม่อยู่ค่ะ

โดย: แม่น้องหมิง เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 125.25.146.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : คลอดธรรมชาติ กับ ผ่าตัด อันไหนดีกว่ากัน แล้วคุณคลอดมาแบบไหน

เราผ่าคลอดธรรมชาติน่าจะดีกว่านะคะ ท้องยุบเร็ว ฟื้นตัวเร็วด้วย เราเองผ่าคลอดเพราะคลอดเองไม่ได้ ตั้งใจว่าจะคลอดเองเจ็บท้องอยู่ 14 ชั่วโมง ทรมานสุด ๆ แต่หัวน้องก็ไม่ลงมาตรงเชิงกรานเลยต้องผ่าออก เจ็บตัว 2 เด้ง สะบักสะบอมมาก แต่ก็ไม่เจ็บแผลที่ผ่ามากนะคะ แบบทนได้อ่ะ พอวันที่ 4 ก็เดินปร๋อแล้ว

โดย: ศิริโฉมมายา เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 169.252.4.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : คลอดธรรมชาติ กับ ผ่าตัด อันไหนดีกว่ากัน แล้วคุณคลอดมาแบบไหน

ตัวเราคลอดแบบผ่า เพราะมีเหตุจำเป็นคือ อายุครรภ์ครบแล้ว แต่ ปากมดลูกไม่เปิด น้ำคร่ำน้อย รกทำท่าจะเสื่อม(หมอเขาว่างั้นนะ)และเด็กยังไม่ยอมเคลื่นเข้าอุ้งเชิงกรานเพื่อเตรียมคลอด หมอว่าถ้าปล่อยไว้จะอันตรายต่อเด็ก ก็เลยผ่าคลอดเลย ทั้งที่ใจจริงอยากคลอดแบบธรรมชาติมากกว่า
ตอนนี้จะ 7 เดือนแล้ว แผลผ่าตัดภายนอกก็ดีค่ะ แต่ข้างในคงต้องใช้เวลาพักฟื้นอีกนานทีเดียว

โดย: คุณนายสาลี่ เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 58.9.85.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : คลอดธรรมชาติ กับ ผ่าตัด อันไหนดีกว่ากัน แล้วคุณคลอดมาแบบไหน

คลอดเองดีที่สุด ผ่าตัดเป็นผลเสียต่อร่างกายระยะยาว คนที่ชอบผ่าเพราะไม่อยากเจ็บตอนเบ่งแต่พอผ่าเสร็จเจ็บแผลนานกว่าพวกที่เบ่งออก

เคยทั่งสองอย่าง คนแรกคลอดเอง คนที่สองผ่าออกเพราะน้ำคร่ำเดินแล้วมดลูกไม่เปิดให้ ลูกอายุ 12 ปีแล้ยังมีปัญหาเกี่ยวกับมดลูกอยู่เลย

โดย: 654 เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 117.47.98.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : คลอดธรรมชาติ กับ ผ่าตัด อันไหนดีกว่ากัน แล้วคุณคลอดมาแบบไหน

คุณหมอแนะนำมา...ถ้าคลอดธรรมชาติได้จะดีที่สุด การผ่าตัดคลอดเป็นทางเลือกของคนที่ไม่สามารถคลอดเองได้ เราเป็นคนตัวเล็ก แต่ท้องใหญ่มาก คิดว่าจะได้ผ่าคลอดแต่หมอบอกว่า ทุกอย่างไม่มีปัญหาเพียงแต่ว่าต้องกรีดแผลคลอดให้กว้างกว่าปกติเพราะเด็กตัวใหญ่ ใช้เวลาพักพื้นดูแลแผลเกือบเดือนทุกอย่างก็เข้าที่
สำหรับคนที่ผ่าคลอด ถ้าท้องแรกผ่าท้องต่อไปก็ต้องผ่าอีก เป็นแผลเป็น

โดย: กาล่า เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 69.68.207.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : คลอดธรรมชาติ กับ ผ่าตัด อันไหนดีกว่ากัน แล้วคุณคลอดมาแบบไหน

เพิ่งผ่าคลอดมาวันที่ 24 เดือนที่แล้วเองค่ะ น้องเค้าตัวใหญ่หมอให้ยาเร่งคลอดมา2วันเค้ายังไม่ยอมออกมา หมอเลยต้องผ่าให้ค่ะ หลังผ่าน่ะหรอคะ เจ็บโครตๆค่ะ 3วันลุกจากที่นอนไม่ได้ ฉี่ผ่านท่อสายยางเอาค่ะ กว่าน้ำนมจะมาก็3วันไปแล้วน่ะค่ะ ต้องอยู่โรงบาลเป็นอาทิตร์ กลับมาบ้านแผลยังไม่หายเลยค่ะ เมนส์จะไหลมากก็ช่วง7-10วันแรกค่ะ หลังจากนั้นก็จะไหล กระปิดกระปอย(ทุกวันนี้ยังไม่หยุดไหลเลยค่ะ)ทางที่ดีควรคลอดธรรมชาติดีกว่าค่ะ ฟื้นตัวเร็ว ป่าคลอดคนแรก คนที่2คุณก็ต้องผ่าคลอดด้วยเช่นกันนะคะ เจ็บตัวอีกค่ะ

โดย: แม่ลูก1 เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 211.223.44.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : คลอดธรรมชาติ กับ ผ่าตัด อันไหนดีกว่ากัน แล้วคุณคลอดมาแบบไหน

การคลอดทั้งสองอย่างมีผลดีและเสียด้วยกันทั้งคู่
แล้วไม่ทราบว่าพี่สะใภ้คุณทำไมคลอดเองไม่ได้ ต้องมีตัวเลือก
ส่วนตัวเราผ่าคลอดเพราะเคยผ่าตัดมดลูกมาก่อน มันไม่ปลอดภัยที่จะคลอดตามธรรมชาติ

คลอดเอง...ฟื้นตัวเร็ว
ผ่าคลอด...เจ็บแผล(มาก) สองสามวันแรก แต่ก็จะค่อยๆดีขึ้นเอง และค่าใช้จ่ายก็จะมากกว่าคลอดธรรมชาติ หน้าท้องก็จะมีแผลเป็น

คลอดเอง...ให้นมลูกได้เลย ส่วน ผ่าคลอด ต้องรอสองสามชั่วโมงได้กว่าจะให้นมได้...น้ำนมแรกของแม่มีประโยชน์มาก
ตอนนี้ก็นึกออกเท่านี้ล่ะค่ะ...ให้คนเป็นแม่เขาเป็นคนเลือกดีที่สุด ว่าจะเลือกคลอดแบบไหน เราแค่พูดให้เขาฟังได้ว่ามันมีดีไม่ดีอย่างไร แต่อย่าไปแนะนำหรือกดดันเขาแล้วกัน

โดย: Coco เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 58.107.114.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111