"หลงแสงสีหรือเปล่า" ดิฉันเป็นคนบ้านนอก เคยไปกรุงเทพ 2 ครั้งแล้วอยากไปอีกชอบมากบบนี้เรียกว่า หลงแสงสีไหมคะ หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » "หลงแสงสีหรือเปล่า" ดิฉันเป็นคนบ้านนอก เคยไปกรุงเทพ 2 ครั้งแล้วอยากไปอีกชอบมากบบนี้เรียกว่า หลงแสงสีไหมคะ

ดิฉันอายุ 26 ปีค่ะ เป็นคนบ้านนอก เคยไปกรุงเทพแค่ 2 ครั้งในชีวิต แล้วก็อยากไปอีก ชอบมากๆ ตอนไปมีเพื่อนพาไปเที่ยวตะวันนา ไปสะพานพุทธ ไปมาบุญครองและอีกหลายๆที่ แต่ละที่ใหญ่มาก มีคนพลุกพล่านไปหมด ดิฉันชอบมากๆ  โดยเฉพาะออกไปเที่ยวกลางคืนกับเพื่อน เช่นไปกินหมูกะทะ ช่วงนั้นลืมบ้านไปเลย ต่อมาดิฉันก็กลับมาอยู่บ้านเหมือนเดิม ดิฉันอยากไปเที่ยวกรุงเทพอีกมากๆ พอพูดให้แม่ฟัง แม่ก็บอกว่าดิฉันหลงแสงสี แต่ดิฉันไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ ดิฉันคิดว่าไม่ได้หลงแสงสี แต่แค่อยากจะไปเที่ยว อยากเปิดหูเปิดตาในสิ่งที่ไม่เคยเห็นมากกว่า แบบนี้เรียกว่าหลงแสงสีไหมคะ ขอคำปนะนำด้วยค่
รูป คนเหงา
โดย: คนเหงา
ตั้งเมื่อ: 13 ส.ค. 08
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 28 : "หลงแสงสีหรือเปล่า" ดิฉันเป็นคนบ้านนอก เคยไปกรุงเทพ 2 ครั้งแล้วอยากไปอีกชอบมากบบนี้เรียกว่า หลงแสงสีไหมคะ

เบื่ออออคนติดดดดดดดด
เบื่อคนเอารัดเอาเปรียบ
เบื่อน้ำมันแพงงงงงงงง

อยู่ต่างจังหวัดสบายใจกว่า

โดย: อืม... เขียนเมื่อ 16 ส.ค. 08 IP IP: 124.122.155.XXX
ความคิดเห็นที่ 27 : "หลงแสงสีหรือเปล่า" ดิฉันเป็นคนบ้านนอก เคยไปกรุงเทพ 2 ครั้งแล้วอยากไปอีกชอบมากบบนี้เรียกว่า หลงแสงสีไหมคะ

คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า

โดย: กิกิ~* เขียนเมื่อ 16 ส.ค. 08 IP IP: 125.25.211.XXX
ความคิดเห็นที่ 26 : "หลงแสงสีหรือเปล่า" ดิฉันเป็นคนบ้านนอก เคยไปกรุงเทพ 2 ครั้งแล้วอยากไปอีกชอบมากบบนี้เรียกว่า หลงแสงสีไหมคะ

ใหม่ๆก็งี้แหละค่ะ คุณไม่ได่อยู่ประจำ ไม่ได้ห้อยโหนรถเมล์ ไม่ได้ทำงาน มีแต่ไปกินไปเที่ยว มันก็สนุกเป็นธรรมดา แต่ถ้าคุณต้องทำทุกอย่างอย่างที่ว่า ขี้คร้านจะอยากกลับบไปอยู่บ้านนอก เราเอง ไม่ใช่คนกทม.ไปเรียนกทม.แค่เสาร์อาทิตย์ ยังไม่อยากจะเข้าไปเลย เหนื่อย คนก็แล้งน้ำใจ รถราก็ติด มลพิษทั้งนั้น ร้อนก็ร้อน เหนื่อยก็เหนื่อย ของกินก็แพง ฯลฯ
ตอนนี้เราอยู่ตจว. ตื่นมาทำงานตอนสายๆก็ได้ อยากทำกับข้าวก็ขับรถมอไซค์ไปตลาด กลับมาทำกินเอง ไม่ต่างกับอยู่บ้านนอก นั่นแหละความสุข ไม่เห็นจะอยากอยู่เลยกรุงเทพฯ บอกตามตรงว่านอนที่กรุงเทพฯ หลับไม่สนิทอ่ะ

โดย: เบื่อกทม. เขียนเมื่อ 15 ส.ค. 08 IP IP: 202.44.45.XXX
ความคิดเห็นที่ 25 : "หลงแสงสีหรือเปล่า" ดิฉันเป็นคนบ้านนอก เคยไปกรุงเทพ 2 ครั้งแล้วอยากไปอีกชอบมากบบนี้เรียกว่า หลงแสงสีไหมคะ

แหมๆ เรื่องอย่างนี้มันอธบายกันได้ง่ายๆน่ะครับ
ก็คุณไม่เคยเห็นอะไรแปลกหูแปลกตาอย่างกรุงเทพนี่ครับ มีอะไรหลายอย่างที่ ตจว ไม่มี เพราะฉะนั้นมันก็ไม่แปลกที่จะติดใจ
ผมว่า จขกท แค่ "เห่อ" มากกว่าน่ะครับ
ลองมาอยู่จริงๆสิ แล้วจะเซ็งนึกถึงบ้าน

เพราะผมเองก็เป็นนะ อยู่ ตจว มันไม่มีอะไรหนิ มีเงินก็ไม่รู้จะใช้อะไร ต้องหาทางขับรถไปจังหวัดใหญ่ๆเพื่อเที่ยวจับจ่ายใช้สอยเปิดหูเปิดตา

โดย: แมวดำ เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 58.8.127.XXX
ความคิดเห็นที่ 24 : "หลงแสงสีหรือเปล่า" ดิฉันเป็นคนบ้านนอก เคยไปกรุงเทพ 2 ครั้งแล้วอยากไปอีกชอบมากบบนี้เรียกว่า หลงแสงสีไหมคะ

คุณก็โตแล้วนี้ครับอะไรถูกผิดคุณก็รู้////เอาเป็นแมงเม่าบินดูกองไฟก็พอ อย่าเป็นแมงเม่าบินเข้ากองไฟเลยนะครับ

โดย: สุ1000 เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 172.168.1.229, 124.120.10.XXX
ความคิดเห็นที่ 23 : "หลงแสงสีหรือเปล่า" ดิฉันเป็นคนบ้านนอก เคยไปกรุงเทพ 2 ครั้งแล้วอยากไปอีกชอบมากบบนี้เรียกว่า หลงแสงสีไหมคะ

โอ้โฮ นี่หรือบางกอกผิดกับบ้านนอกตั้งหลายศอกหลายวา รถราวิ่งกันวุ่นวาย มากกว่าฝูงวัวฝูงควายบ้านนา ผู้คนเดินชนหัวไหล่ ไม่รู้ไปไหนเดิ๊นไปก็เดิ๊นมา... พุ่มพวงเค้าว่าไว้ฉะนี้แลกรุงเทพไม่น่าอยู่หรอกค่ะอยู่มา 7 ปีแล้วบอกตามตรงอยากกลับไปอยู่บ้านมากๆเลยอิจฉาคนที่ได้ทำงานที่บ้านเกิดได้กินได้อยู่กับธรรมชาติ ไม่ต้องดิ้นรนปากกัดตีนถีบ จั๊กกะแร้หนีบหัวดัน แต่แบบที่ จขกท.เป็นแค่รู้สึกตื่นตาตื่นใจค่ะไม่ใช่อาการหลงแสงสีแต่อย่างใดไม่ขนาดนั้นค่ะ กรุงเทพเหมาะสำหรับการมาเที่ยวเป็นครั้งคราวไม่เหมาะกับการมาใช้ชีวิตที่นี่หรอกค่ะ

โดย: December Devil เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 124.120.186.XXX
ความคิดเห็นที่ 22 : "หลงแสงสีหรือเปล่า" ดิฉันเป็นคนบ้านนอก เคยไปกรุงเทพ 2 ครั้งแล้วอยากไปอีกชอบมากบบนี้เรียกว่า หลงแสงสีไหมคะ

น่าหลงไหลตรงไหน

ไม่น่าอยู่ซักนิด

ฝุ่น ควัน อากาศอับชื้น รถติด ผู้คนไร้น้ำใจ
สารพัด

เดี๋ยวก็ได้อุ้มท้องกลับมาฝากแม่ที่บ้านนอกหรอก
อิแววดาว

โดย: ... เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 117.47.46.XXX
ความคิดเห็นที่ 21 : "หลงแสงสีหรือเปล่า" ดิฉันเป็นคนบ้านนอก เคยไปกรุงเทพ 2 ครั้งแล้วอยากไปอีกชอบมากบบนี้เรียกว่า หลงแสงสีไหมคะ

เป็นอาการร่านฆวยหรืออาการอยากมีผัว อยู่ในช่วงวัยกำลังผสมพันธ์ครับ ไม่ผิดปกติหรอก ผู้หญิงทั่วไปก็เป็นกัน

โดย: น้ำเงาะ เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 58.64.55.XXX
ความคิดเห็นที่ 20 : "หลงแสงสีหรือเปล่า" ดิฉันเป็นคนบ้านนอก เคยไปกรุงเทพ 2 ครั้งแล้วอยากไปอีกชอบมากบบนี้เรียกว่า หลงแสงสีไหมคะ

ยังไม่เรียกว่าหลงแสงสีหรอก คนที่หลงมักมีอาการกระวนกระวายใจ อยากจะเข้ากรุงเทพให้ได้ อย่างน้อยต้องทุกสัปดาห์นั่นแหละ ของคุณเขาเรียกว่าตื่นตาตื่นใจมากกว่า เห็นอะไรที่บ้านนอกไม่มีให้เห็น เข้ามาเรียนรู้วิถีชีวิตชาวกรุงก็ไม่ผิด ดีกว่าอยู่เปล่าๆ ให้รู้ว่าประเทศไทยมีอะไรเยอะแยะที่ให้เราศึกษาหาความรู้ แต่ค่าครองชีพสูง และอัธยาศัยชาวกรุงก็ไม่เหมือนคนต่างจังหวัด เพราะทุกสิ่งทุกอย่างเร่งรีบไปหมด ทำให้คนกรุงไม่มีเวลา จึงดูเหมือนคนกรุงเห็นแก่ตัว ไม่มีอะไรน่ากลัวหรอกถ้าเรารู้จักป้องกันตัวเองอย่างฉลาด ทำไมพวกฝรั่งจึงฉลาด เพราะเขาชอบท่องเที่ยวผจญภัย หูตาเขาจึงกว้างไกล เห็นโลกมากก็ได้เปรียบมาก ดีกว่าเป็นกบอยู่ในกะลา

โดย: ^0^ เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 125.25.62.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : "หลงแสงสีหรือเปล่า" ดิฉันเป็นคนบ้านนอก เคยไปกรุงเทพ 2 ครั้งแล้วอยากไปอีกชอบมากบบนี้เรียกว่า หลงแสงสีไหมคะ

โห...น่าตื่นเต้นจัง

สุดยอดเลย

บ้านน๊อก บ้านนอก

โดย: Milk เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 124.121.235.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : "หลงแสงสีหรือเปล่า" ดิฉันเป็นคนบ้านนอก เคยไปกรุงเทพ 2 ครั้งแล้วอยากไปอีกชอบมากบบนี้เรียกว่า หลงแสงสีไหมคะ

ขำ อะ

โดย: .. เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 58.10.158.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : "หลงแสงสีหรือเปล่า" ดิฉันเป็นคนบ้านนอก เคยไปกรุงเทพ 2 ครั้งแล้วอยากไปอีกชอบมากบบนี้เรียกว่า หลงแสงสีไหมคะ

เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ผมได้มีไปโอกาสไปทำธุระ ตจว อากาศตอนเช้า นี่สุดยอด ไปเลยพี่น้อง อากาศก็เย็นสบาย น่านอน สะจิงๆ

จขกท ลองมาสูด อากาศ ในกทม ยามเช้าสิคับ ..ผมว่า ถ้าไม่อ้าปาก จะเป็นการดีที่สุด กันเขม่ารถ เข้าปากน่ะ เหอๆ

โดย: ม้าห่อ เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 124.121.186.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : "หลงแสงสีหรือเปล่า" ดิฉันเป็นคนบ้านนอก เคยไปกรุงเทพ 2 ครั้งแล้วอยากไปอีกชอบมากบบนี้เรียกว่า หลงแสงสีไหมคะ

อยู่ต่างจังหวัด สบายกว่ามาก ตอนจบใหม่ๆ ไปทำงานกรุงเทพ อยู่พักนึง อึดอัดมากเงินดีแต่ ค่าใช้จ่ายเยอะมาก เดี๋ยวนี้มาทำธุรกิจส่วนตัวเองที่บ้าน ตจว. สบายจริงๆเลยบ้านนอก อย่าไปบางกอกเลยนะ จะบอกให้ อยู่แบบ บ้านน๊อก บ้านนอก สบายกว่า

โดย: คัยกะว่าเค้าบ้านนอก เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 222.123.235.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : "หลงแสงสีหรือเปล่า" ดิฉันเป็นคนบ้านนอก เคยไปกรุงเทพ 2 ครั้งแล้วอยากไปอีกชอบมากบบนี้เรียกว่า หลงแสงสีไหมคะ

คนกรุงเทพอยากไปอยู่ต่างจังหวัดจะตาย เฮ้อ อยู่กรุงเทพแต่เกิด เบื่อ คนเยอะอึดอัด ออกนอกบ้านทีหน้าดำฝุ่นควันเยอะ อากาศหายใจเข้าไปก็มีแต่ควันพิษ จะออกไปไหนทีก็เจอแต่คน คน คนแล้วคน เสียงดังหนวกหู ชีวิตก็ต้องทำเวลาตลอดเวลา ไม่รู้จะรีบไปไหนกัน สรุปแล้ว เราเกิดมา23ปี ไม่อยากอยู่กทม.เลยให้ตายเหอะ

โดย: dd เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 62.254.189.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : "หลงแสงสีหรือเปล่า" ดิฉันเป็นคนบ้านนอก เคยไปกรุงเทพ 2 ครั้งแล้วอยากไปอีกชอบมากบบนี้เรียกว่า หลงแสงสีไหมคะ

5555 แต่เราว่าเจ้าของกระทู้เขาอำเล่นป่าว 555 ตาหลก

โดย: *** เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 58.97.14.38, 203.144.143.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : "หลงแสงสีหรือเปล่า" ดิฉันเป็นคนบ้านนอก เคยไปกรุงเทพ 2 ครั้งแล้วอยากไปอีกชอบมากบบนี้เรียกว่า หลงแสงสีไหมคะ

หลงแสงสีหรือเปล่าไม่รู้นะ แต่สังเกตได้ว่า

ถ้ามองแสงสีม่วง ๆ แล้วมึนหัว แสดงว่า

เริ่มหลงแล้วล่ะ อิ อิ

ระวังโดนจับไปทำน้ำพริกนะ 5555555

โดย: maximu*s เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 117.47.21.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : "หลงแสงสีหรือเปล่า" ดิฉันเป็นคนบ้านนอก เคยไปกรุงเทพ 2 ครั้งแล้วอยากไปอีกชอบมากบบนี้เรียกว่า หลงแสงสีไหมคะ

แสงนวลๆชวนให้คลั่งใคล ดูเรืองวิไลแสงสุกใสนุ่มอ่อน

นี้หรือเขาเรียกว่าแสงนีออน ที่คนบ้านป่าผาดอน

เข้ามานอนหลงแสงสี

เพลงหลงแสงนีออน ของพุ่มพวง อาจจำผิดจำถูกประมาณนี้

สุดท้ายผู้หญิงในเพลงโดนหลอก

บ้านคุณอยู่ไหน เดี๋ยวนี้ความเจริญก็แผ่ทั่วไปหมด

ไม่ต่างจากเมืองหลวง จะมาหลงทำไม รถติดควันไอเสีย

ผู้คนเยอะก็จริงแต่ไม่รู้จักกัน ไม่คุยกัน อยู่บ้านเราดีกว่า

เบื่อๆก็เข้าเมืองแล้วกลับบ้าน ดีกว่าเยอะ

โดย: แม่หญิงเรไร เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 124.121.65.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : "หลงแสงสีหรือเปล่า" ดิฉันเป็นคนบ้านนอก เคยไปกรุงเทพ 2 ครั้งแล้วอยากไปอีกชอบมากบบนี้เรียกว่า หลงแสงสีไหมคะ

หลงความเจริญน่ะ อ่อนๆแบบนี้อยู่บ้านเถอะ ถ้าพลาดมาเจอผู้ชายเลวๆ ก็เข้าทางอย่างที่ลุงบอกเลย..
เพลงลูกทุ่งเขาก็ร้องออกเยอะไป ว่าบางกอกมันอันตราย
อยู่ในที่ๆเหมาะสมกับตัวน่ะดีแล้ว..
เพื่อความปลอดภัย

โดย: ****** เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 124.120.121.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : "หลงแสงสีหรือเปล่า" ดิฉันเป็นคนบ้านนอก เคยไปกรุงเทพ 2 ครั้งแล้วอยากไปอีกชอบมากบบนี้เรียกว่า หลงแสงสีไหมคะ

จริงด้วยค่ะ อยู่กรุงเทพแล้วไปไหนมาไหนก็ต้องใช้จ่ายตลอด เวลากลับบ้านต่างจังหวัดที เหมือนได้พาตัวไปพักผ่อน

โดย: อ้อม (ต่อ) เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 58.147.55.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : "หลงแสงสีหรือเปล่า" ดิฉันเป็นคนบ้านนอก เคยไปกรุงเทพ 2 ครั้งแล้วอยากไปอีกชอบมากบบนี้เรียกว่า หลงแสงสีไหมคะ

ยังไม่ถึงขั้นที่เรียกว่าหลงแสงสีหรอกค่ะ เค้าเรียกว่าตื่นตาตื่นใจกับสิ่งใหม่ๆ เท่านั้น อาจจะเป็นเพราะว่าที่ที่คุณอยู่ไม่มีอะไรที่ทำให้คุณตื่นเต้นได้ขนาดนี้ก็ได้ ต่อไปถ้าได้ไปในที่ยังนั้นบ่อยๆ ถึงเรียกได้เต็มปากว่าหลงแสงสีค่ะ

โดย: อ้อม เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 58.147.55.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : "หลงแสงสีหรือเปล่า" ดิฉันเป็นคนบ้านนอก เคยไปกรุงเทพ 2 ครั้งแล้วอยากไปอีกชอบมากบบนี้เรียกว่า หลงแสงสีไหมคะ

เค้าเรียกว่า เปิดหูเปิดตา แต่ไม่ถึงกับหลงแสงสี
แต่เราว่า คุณอยู่บ้านนอกน่ะดีแล้ว กทม วุ่นวาย

โดย: ปิงปอง เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 192.168.0.156, 125.25.252.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : "หลงแสงสีหรือเปล่า" ดิฉันเป็นคนบ้านนอก เคยไปกรุงเทพ 2 ครั้งแล้วอยากไปอีกชอบมากบบนี้เรียกว่า หลงแสงสีไหมคะ

ผมอยู่กรุงเทพยังอยากกลับไปอยู่บ้านนอกเลย

เบื่อ การแก่งแย่งแข่งขัน เห็นแก่ตัว สังคม ความปลอดภัย

โดย: วิริยะ เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 161.200.29.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : "หลงแสงสีหรือเปล่า" ดิฉันเป็นคนบ้านนอก เคยไปกรุงเทพ 2 ครั้งแล้วอยากไปอีกชอบมากบบนี้เรียกว่า หลงแสงสีไหมคะ

เออ จริง ด้วยลุง
เก็บเงินเข้ามากินหมูกะทะ ที่บ้านไม่มีกินเหรอคับ
ที่เพชรบุรี เกลื่อนไปหมด บุฟเฟ่ 69 - 99 ไม่ต้องถ่อเข้าไปกินถึงกรุงเทพหรอก
ปล. จังหวัดไหนเนี้ย

โดย: วิริยะ เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 117.47.63.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : "หลงแสงสีหรือเปล่า" ดิฉันเป็นคนบ้านนอก เคยไปกรุงเทพ 2 ครั้งแล้วอยากไปอีกชอบมากบบนี้เรียกว่า หลงแสงสีไหมคะ

เกือบๆจะหลงละ
แต่เรียกว่า ตื่นตาตื่นใจ กับสิ่งที่ไม่เคยเห็น จะดีกว่า เพราะผมเองก็ชอบ เที่ยวเหมือนกัน . . . แต่ให้อยู่ ไม่เอาครับ
คนแบบนี้ละ ที่มักจะถูกหลอกเอาง่ายๆ แม่คุณเค้าถึงได้เตือนไว้
ถ้าอยู่ต่างจังหวัดแล้วมีงานทำอยู่แล้ว ก็ทำงานต่างจังหวัดเหอะครับ อยู่บ้านเราสบายที่สุด เก็บเงินเก็บทองแล้วค่อยเข้ามาเที่ยว เดือนละครั้งสองครั้ง ก็ยังไม่สาย
ดีกว่าย้ายเข้ามา ทำ กรุงเทพ แล้วเก็บเงินไม่ได้เลย อยู่อย่างลำบาก ก็มีให้เห็นเยอะแยะไป

โดย: วิริยะ เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 117.47.63.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : "หลงแสงสีหรือเปล่า" ดิฉันเป็นคนบ้านนอก เคยไปกรุงเทพ 2 ครั้งแล้วอยากไปอีกชอบมากบบนี้เรียกว่า หลงแสงสีไหมคะ

....ไม่ใช่เก็บเงินเก็บทองเพื่อมากินหมูกะทะ เที่ยวชอปปิ้งสะพานพุทธหรือสยามพารากอน...
( ที่บ้านไม่มีร้านหมูกะทะหรือครับ ? )

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 118.172.105.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : "หลงแสงสีหรือเปล่า" ดิฉันเป็นคนบ้านนอก เคยไปกรุงเทพ 2 ครั้งแล้วอยากไปอีกชอบมากบบนี้เรียกว่า หลงแสงสีไหมคะ

....คุณยังไม่ถึงกับหลงแสงสีหรอกครับ..แต่กำลังจะเริ่มๆหลง..หึหึ
คำว่าหลงแสงสี ในความหมายของการเปรียบเทียบ ก็คือคนที่ขาดการเที่ยวเตร่ในเวลากลางคืนไม่ได้..พอถึงเวลาต้องออกบ้าน ไปเจอเพื่อน ดื่มเหล้า เข้าผับ ตระเวนไปตามสถานเริงรมย์...ชีวิตนี้หมุนเวียนอยู่อย่างนั้นจนไม่สนใจการเรียน ชีวิตตกต่ำ..สุดท้ายก็มีผัวโดยประมาท พอคลอดออกมาผัวเขาก็ทิ้งต้องหอบลูกไปฝากยายเลี้ยง..ตัวเองเข้า กทม. มาหลงแสง สี เสียง ต่อไปอีก..ก็มันหลงแล้วนี่

คุณเองยังไม่ถึงขั้นนั้น ขอให้ระงับอกระงับใจเอาไว้ดีกว่า
สิ่งที่คุณเห็นในกทม.นั้นมันคือมายา มันเป็นภาพลวงตา แต่ข้าวปลาสิเป็นของจริง...เห็นพอเป็นความรู้ก็เอาล่ะ อย่าถึงกับหลงไหลมันเลย..การเปิดหูเปิดตามันก็ดีแต่ปีละครั้งสองครั้งก็พอ..หรือมีธุระก็เข้ามาทำแล้วก็เลยเที่ยวเสียหน่อย..กทม.มันรอคุณอยู่ที่นี่แหละไม่หนีหายไปไหนหรอก..ชีวิตต่างจังหวัดดีกว่าในกทม.ตั้งเยอะ..คิดดูสิ อยู่บ้านคุณใช้เงินกี่บาท พอมากทม.คุณใช้วันกี่บาท ?
อายุมากขนาดนี้อยู่บ้านทำมาหากินเก็บเงินเก็บทองตั้งตัวดีกว่าครับ..ไม่ใช่เก็บเงินเก็บทอง

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 118.172.105.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : "หลงแสงสีหรือเปล่า" ดิฉันเป็นคนบ้านนอก เคยไปกรุงเทพ 2 ครั้งแล้วอยากไปอีกชอบมากบบนี้เรียกว่า หลงแสงสีไหมคะ

เป็นเหมือนกันหมดจริง ๆ

ถูกต้องแล้วครับ คุณกำลังหลงแสงสี คุณแม่ของคุณกำลังพูดให้สติอยู่ รีบทบทวนตัวเองโดยด่วนเลยครับ

โดย: ... เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 58.8.194.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111