ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

สอบถามเพื่อนๆชาวเอ็มไทยหน่อย ที่จบปริญญาตรีแล้ว และตอนนี้อยู่ในอายุช่วง 22-28 ว่า  ทำไมถึงยังไม่เรียนต่อปริญญาโทกัน

ขอทำงานก่อน ยังไม่มีเงินเรียน ไม่คิดว่ามีความจำเป็นต่อการทำงาน มีภาระต้องรับผิดชอบแล้ว ไม่มีเวลา หรือเหตุผลอื่นใดครับ สำหรับตัวคุณเอง

ส่วนของผมคือ ไม่มีเงินเรียน และ ไม่มีเวลาครับ แค่เวลาที่ทำงานก็ทำเอาเพลียมากๆแล้ว ไปเรียนต่อโทเสาร์อาทิตย์หรือตอนเย็นได้ตายแน่เลย แต่สุดท้าย คิดว่าเรื่องค่าใช้จ่ายในการเรียนเนี่ยแหละ ที่ปัญหาใหญ่สุด ภาระล้นพ้น เอาตังค์ไหนไปจ่ายค่าเทอมไหวเนี่ย

รูป คิดอยู่นะครับ
โดย: คิดอยู่นะครับ
ตั้งเมื่อ: 1 ก.ย. 08
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 662 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

ผมกำลังลงทะเบียนเรียนครับ คิดว่าพอสู้ค่าเทอมไหว
และมันอาจเป็นอนาคตที่ดี

โดย: bb เขียนเมื่อ 23 มี.ค. 09 IP IP: 125.26.68.XXX
ความคิดเห็นที่ 661 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

อยากเรียนต่อเหมือนกัน แต่ทุนทรัพย์ไม่เอื้อ อำนวย แถม เกรดเฉลี่ย ตอน ป.ตรี ก็ห่วยสุดๆ

โดย: hara เขียนเมื่อ 17 มี.ค. 09 IP IP: 58.11.85.XXX
ความคิดเห็นที่ 660 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

ถ้าหากว่าอยากจะเรียนโท
มีทุนดีๆครับ จากมหาวิทยาลัยนเรศวรครับ
เข้าไปตรวจสอบคุณสมบัติได้ที่

โทร. 0-2655-3700
www.nubkk.nu.ac.th

มีหลายหลักสาขาและหลักสูตรครับ
สถานที่เรียน มหาวิทยาลัยนเรศวร ศูนย์วิทยบริการกรุงเทพมหานคร
55 อาคารเวฟเพลส (อาคารเชื่อมสถานีรถไฟฟ้าเพลินจิต)
ถนนวิทยุ-เพลินจิต ปทุมวัน กรุงเทพมหานคร 10330

โดย: มหาวิทยาลัยนรศวร เขียนเมื่อ 31 ม.ค. 09 IP IP: 192.168.0.153, 202.28.23.XXX
ความคิดเห็นที่ 659 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

สูงค่าใช้จ่ายไม่ใหว้

โดย: เรา เขียนเมื่อ 22 ธ.ค. 08 IP IP: 172.20.36.238, 203.158.178.XXX
ความคิดเห็นที่ 658 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

อยากเรียนเหมือนกันแต่ไม่มีเงินเรียนเพราะค่าใช้จ่ายในการเรียนปริญญาโทสูงมาก เงินเดือนไม่พอ

โดย: คนอยากเรียน เขียนเมื่อ 22 ธ.ค. 08 IP IP: 172.20.36.238, 203.158.178.XXX
ความคิดเห็นที่ 657 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

emoticonสู้ๆคนที่เกรดไม่ถึงจงพยายามต่อไป เพราะอิสลาม
ไม่สอนให้เราท้อ ฉะนั้นทุกการกระทำของเราล่วนแต่เป็น
อิบาดะห์ ในอิสลาม
ขอให้ทุกคนประสบความสำเร็ฐ

โดย: เอกกฎหมายอิสลาม2 เขียนเมื่อ 20 พ.ย. 08 IP IP: 202.12.73.XXX
ความคิดเห็นที่ 656 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

ผมจบป4เรียนได้ปะ

โดย: oo เขียนเมื่อ 18 พ.ย. 08 IP IP: 125.25.105.XXX
ความคิดเห็นที่ 655 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

คำตอบของผมก็คือ เห็นได้จากเจ้าของกระทู้เค้าว่ามานั่นหละครับ

โดย: มีน เขียนเมื่อ 18 ต.ค. 08 IP IP: 10.239.223.112, 203.170.231.XXX
ความคิดเห็นที่ 654 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

มันก็มีหลายปัจจัยนะ อย่างเราตอนนี้เรียน ป.ตรี กู้เงินเรียนตั้งแต่ ม.ปลาย จนถึง ปี 4 ตอนนี้เป็นหนี้เกือบ 200000 ขนาดยังไม่ได้ทำงาน พ่อแม่เริ่มแก่ตัวลง ต้องการคนทำงานหาเงินเป็นค่ารักษาพยาบาลให้ อีกสัก 2-3 ปีพวกเขาคงลุกขึ้นมาทำงานค้าขายไม่ค่อยไหว เราก็ต้องเป็นหลักทำงาน หาเงิน ความรับผิดชอบในชีวิตของแต่ละคนมันไม่เท่ากันนี่น่า

โดย: som เขียนเมื่อ 5 ต.ค. 08 IP IP: 58.8.238.XXX
ความคิดเห็นที่ 653 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

คนส่วนใหญ่บอกว่าไม่มีทุนแต่การเรียนโทตอนนี้ไม่จำเป็นต้องใช้ทุนเยอะเพียงแต่มีใจรักการเรียนก็พอลงซักสองสามวิชาก็ได้จบช้าแตขอให้จบยิ่งอายุมากขึ้นมีครอบครัวแบบผมแล้วยิ่งลำบากลูกสองคนผ่อนบ้านผ่อนรถอีกนี่จะจบแล้วเหลือวิชาสุดท้ายที่ทุกคนเกลียดและกลัวหรือชอบไม่รู้นะ( ไม่ใช่ทำโทต๊อง)

โดย: ฟ้า เขียนเมื่อ 24 ก.ย. 08 IP IP: 117.47.25.XXX
ความคิดเห็นที่ 652 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

อยากเรียน แต่มีเงื่อนไขหลายอย่างที่ไม่ผ่าน เช่น เกรดเฉลี่ยไม่ถึง ประสบการณ์การทำงานก็ไม่มี ก็เลยคิดหนัก อยากเรียน นิติ แต่กลัวไปไม่ถึงฝั่ง เรียนกฎหมายอะไรบ้างที่ไม่ค่อยอยากคับ

โดย: น.ศ.เอกกฎหมายอิสลาม เขียนเมื่อ 23 ก.ย. 08 IP IP: 192.168.134.69, 202.12.73.XXX
ความคิดเห็นที่ 651 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

เหตุผลเดียวกันคะ..ว่ายังไม่มีเงินเรียน

โดย: SODA เขียนเมื่อ 18 ก.ย. 08 IP IP: 61.91.108.XXX
ความคิดเห็นที่ 649 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

พูดในฐานะที่กำลังเรียนโทอยู่ครับ
ผมเรียนไปด้วยทำงานไปด้วย ยอมรับว่าหนักจริงๆ ต้องแบ่งเวลาให้ถูก มีลูกเมื่อพร้อม เอ้ะ ไม่เกี่ยวกันนี่
สำหรับคนที่จบใหม่กำลังจะศึกษาต่อ ถ้ามีโอกาศก็ไปเลยครับ อย่าปล่อยให้โอกาศหลุดลอย มีคนตั้งมากมายอยากเรียนแต่ไม่ได้เรียน
แต่ผมเสนออีกทางเลือกนึงคือ เมื่อเรียนจบป.ตรี ทำงานไปก่อนซักปีสองปี อย่างน้อยคุณก็จะได้รู้ว่าสาขาวิชาที่เราจะเรียนต่อโทนั้น จะเหมาะกับเราหรือไม่ (ถ้าได้ทำงานในด้านที่กำลังจะเรียนต่อนะครับ) และประสบการณ์มนการทำงานที่ผ่านมา มันจะช่วยให้คุณเรียนป.โทได้ง่ายขึ้น (รึเปล่าก็ไม่รู้) สำหรับผมตอนนี้ ไม่ไหวแล้วคร้าบบบบ เรียน - ทำงาน - เรียน - ทำงาน - เลิกเรียน - เลิกทำงาน

โดย: kokkoro เขียนเมื่อ 18 ก.ย. 08 IP IP: 203.149.56.XXX
ความคิดเห็นที่ 648 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

ไม่มีเงินก็หางานเสริม...ถ้าไม่มีเวลาทำ...ก็ให้ระบบทำงานแทน...ทางเลือกมีเยอะค่ะ..อยู่ที่คุณจะได้เจอโอกาศหรือป่าว...ลองเข้ามาดูซิว่า
ไม่มีเวลา>>>แต่อยากมีเงิน ทำได้ไง
http://jobmania.rejuvenatetour.com/
สายตรง..086-3193831

โดย: jobmania เขียนเมื่อ 18 ก.ย. 08 IP IP: 58.136.95.XXX
ความคิดเห็นที่ 647 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

อยากเรียนมากๆแต่ว่าไม่มีเงินค่ะ เหตุผลเดียวเลย

โดย: mooky เขียนเมื่อ 18 ก.ย. 08 IP IP: 192.168.0.50, 61.7.155.XXX
ความคิดเห็นที่ 646 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

อ่าน คห.ที่ 640 แล้วตลกค่ะ

ตกลงว่าที่ทำงานคุณให้ความสำคัญที่คุณพูดภาษาอังกฤษได้หรือว่าให้ความสำคัญที่คุณจบโทกันแน่

ถ้าจบโทแล้วน่าจะได้เยอะกว่า 25K นะคะ...

โดย: เราเอง เขียนเมื่อ 18 ก.ย. 08 IP IP: 58.8.192.XXX
ความคิดเห็นที่ 645 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

ต่อหรือไม่ต่อมันอยู่ที่สถาวะแวดล้อมของแต่ละคน คิดแทนกันแบบดิบๆไม่ได้

อย่างถ้า เหมือน 644 บอก ว่าไม่มีอะไรเหนือกว่าคนอื่นทำงานไปยันแก่ก็ได้แค่นั้นก็น่าต่ออยู่

แต่ถ้าลองเป็นแวดล้อมแบบผมสิ ทำงานแทบไม่มีเวลาพัก กำไรเข้าหลักที่ 6 แล้วก็ยังมีโอกาสก้าวหน้าขยายกิจการได้อีก แล้วผมจะเสียเวลาไปเรียนทำไม

โดย: GIC เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 08 IP IP: unknown, 58.9.39.XXX
ความคิดเห็นที่ 644 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

ถ้าไม่ขาดเงินจริงๆ ...เรียนต่อเถอะ
หลายคนชอบอ้าง ขอทำงานหาประสบการณ์ก่อน
แล้วค่อยเรียนต่อ แต่น้อยคนที่จะได้เรียนต่อจริงๆ
สุดท้ายก็อ้างว่าไม่มีเวลา ชีวิตก็ทำงาน งกๆๆอยู่แค่นั้น
ความเจริญก้าวหน้าในหน้าที่การงานไม่มีเพราะมีความสามารถอยู่แค่นั้น

สมัยนี้คนจบ ป.ตรีกันทั้งประเทศ คุณมี special skill
อะไรที่ทำให้ตัวคุณเด่นกว่าคนอื่น ? คำตอบคือไม่มี แต่คุณเหมือนกับคนที่จบ ป.ตรีด้วยกันครับ แบบนี้ไม่มีใครเขาเห็นหัวครับ

ดังนั้นอย่าได้หาข้ออ้างให้ตัวเองเลย ถ้ามีเงินขอให้เรียน

การศึกษาเท่านั้นที่จะทำให้คุณอยู่เหนือกว่าคนอื่นและมีชีวิตที่ไม่ลำบาก เมื่อคุณมีเงินแล้ว คุณจะได้ช่วยเหลือสังคมได้และไม่กลายเป็นปัญหาของสังคมเสียเอง

โดย: ต่อ โท ก่อน นะ บ๊าย บาย เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 08 IP IP: 58.136.50.XXX
ความคิดเห็นที่ 643 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

เห็นด้วยกับเรื่องเงินและอื่นๆอีกมากมายโดยเฉพาะเรื่องเงินนี้แหละครับ

โดย: vespa007 เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 08 IP IP: 117.47.121.XXX
ความคิดเห็นที่ 642 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

ตอนแรกคิดว่าจบแล้วจะต่อโทเลย แต่พอจบมาก็คิดว่าน่าจะทำงานก่อน พอทำงานไปก็ไม่มีเวลาเพราะที่ทำงานหยุดวันอาทิตย์วันเดียว ตอนเย็นก็ต้องทำโอที นี่พึ่งได้ทำงานที่ทำงานใหม่หยุดเสาร์-อาทิตย์คงรอให้งานลงตัวอีกซักพักคงจะเรียนต่อ ถ้าใครจบแล้วอยากเรียนต่อ ทุนพร้อมก็รีบเรียนนะเดี๋ยวจะเสียดายเวลาเหมือนเรา จบ 5 ปีแล้วยังไม่ได้เรียนเลย

โดย: เด็กเรียนดี เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 08 IP IP: 202.91.18.XXX
ความคิดเห็นที่ 641 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

อยากเรียนนะ มีความตั้งใจต่อโทตั้งแต่จบตรี แต่คิดว่าน่าจะทำงานหาประสบการณ์ก่อน แต่ตอนนี้มีประสบการณ์มาปีกว่าแล้วแต่ไม่มีเงินต่อ และไม่มีเวลาด้วยเพราะที่ทำงานตอนนี้หยุดเพาะวันอาทิตย์วันเดียว

โดย: ฝน เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 08 IP IP: 58.8.156.XXX
ความคิดเห็นที่ 640 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

จบ ป.ตรี แล้วต่อโทเลย ตอนนี้จบหละ ได้งานทำอย่างรวดเร็ว ได้เงินเดิน 25,000 บาท ที่ทำงานทุกคนให้ความสำคัญ เพราะเราพูดภาษาอังกฤษได้หนะ อิอิ

โดย: orathai เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 08 IP IP: 10.0.2.253, 117.47.219.XXX
ความคิดเห็นที่ 639 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

ใช่ครับผมก็กำลังเก็บเงินเรียนอยู่ เรื่องเงินี่แหละปัญหาใหญ่เลยครับ

โดย: K เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 08 IP IP: 124.121.41.XXX
ความคิดเห็นที่ 638 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

อยากเรียนเหมือนกัน แต่ตอนนี้ทุนยังไม่พร้อมต้องรออีกหน่อย

โดย: kampong เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 08 IP IP: 127.0.0.1, 61.91.242.XXX
ความคิดเห็นที่ 637 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

ตอบคห.254 ที่พูดมาก็จริงค่ะ ที่อเมริกาคนจบปริญญาน้อยกว่าเมืองไทย แต่คนที่นำประเทศเค้าให้เจริญก็คือคนส่วนน้อยที่จบสูงๆมานั่นแหละ อีกอย่าง ถ้าจบแค่ไฮสคูล จะมีงานให้ทำซักเท่าไหร่กัน ส่วนมากก็พนักงานเสิร์ฟ หรือไม่ก็พนักงานซูเปอร์มาเก็ต เราเห็นมานักต่อนักแล้ว รายได้เดือนชนเดือนยิ่งกว่าบัณฑิตจบใหม่เมืองไทยแน่ๆอ่ะ ไม่มีเงินให้มาซื้ออะไรจิปาถะเลย คนที่ไม่มีเค้าก็ไม่มีเลยจริงๆค่ะ ต่างจากชีวิตของคนที่จบป.ตรีใหม่ๆและมีงานทำ(ถึงแม้ว่าเงินเดือนอาจจะน้อย) ถึงการบริหาร"บริษัท"ของเค้าจะดีกว่า แต่ความเป็นอยู่ของตัวพนักงานมันไม่เหมือนกันค่ะ ดีแค่ system แต่ไม่ใช่ที่ทุก individual ประเทศเค้าเจริญกว่าก็จริง แต่คนที่ลำบากเค้าก็ยังลำบากน่ะ

โดย: คห.636 ต่อ เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 08 IP IP: 69.181.171.XXX
ความคิดเห็นที่ 636 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

อ่านมาได้ยังไม่ครึ่งทางเลย คนตอบเยอะจริงๆ เด๋วจะมาอ่านต่อ แต่อยากพูดนิดนึงนะคะ

ตอนนี้เราปีหนึ่ง และคิดว่าชีวิตนี้เราจะไม่จบแค่ตรี แต่คิดว่าเรียนจบจะทำงานให้ได้รู้จักตัวเองกับชีวิตก่อน (นอกจากว่าได้ทุนเรียนต่อถึงจะต่อโทเลย) ที่บ้านใครๆก็พูดว่าเรียนให้มันสูงๆ เรามีโอกาสก็ควรคว้าเอาไว้ ขนาดลุงเราก็ยังบอกว่าเอาได้จบดร.เลย แม่เราก็เรียนโทตอนที่เราอยู่ม.ต้น ตอนนี้เราเรียนที่ UC แห่งหนึ่งค่ะ ไม่ถึงกับดัง แต่คิดว่าสามสี่ปีที่เราเรียนที่นี่เราจะกอบโกยความรู้ให้ได้ให้มากที่สุด แล้วซักวันจะต่อมหาลัยดังๆของที่นี่ให้ได้ด้วยตัวเองค่ะ

โดย: niชา เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 08 IP IP: 69.181.171.XXX
ความคิดเห็นที่ 635 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

ทำงานเสียก่อนแล้วขอลาเรียนต่อโดยขอทุนการศึกษาจากสถานที่ทำงาน เพราะฐานะยากจนมาแต่กำเนิด ได้แค่ปริญญาตรีก็นับว่าเป็นบุญอยู่แล้ว

โดย: นายแก่ เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 08 IP IP: 118.172.24.XXX
ความคิดเห็นที่ 634 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

อยากจะเรียน แต่ตังค์ไม่มี
แต่คิดดูอีกที่..ไม่ไปเพราะสมองเสื่อมไปหรือว่าเพราะขี้เกียจ
ขาดแรงกระตุ้น หมดแรงจูงใจด้วยคร้าบ.....

โดย: จั่นเจา เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 08 IP IP: 125.26.225.XXX
ความคิดเห็นที่ 633 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

ความไม่พร้อมงัยคะ เรียนโทต้องใช้เงินเยอะ และต้องมีเวลาด้วย แล้วไม่รู้ว่าเราจะเอาไปทำอะไร ถ้าได้งานที่มั่นคงแล้วเรียนก็มีประโยชน์ บางคนได้ประโยชน์ในการปรับเงินเดือนหรือเลื่อนตำแหน่ง แต่เราไม่ได้ประโยชน์ไร ตังค์ก็ไม่มี

โดย: ไม่พร้อม เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 08 IP IP: 61.19.117.XXX
ความคิดเห็นที่ 632 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

***โทษทีค่ะ ความเห็นที่ 617 ไมใช่ 671
I have no money กับ I don't have money
ใช้ได้เหมือนกันค่ะ คุณมากกว่าที่ไม่รู้เรื่อง เอาแต่ว่าชาวบ้านเค้า มันใช้ได้เหมือนกันค่ะ ไม่ผิดหลักไวยากรตรงไหนด้วย ถ้าอาจารย์ได้เลยค่ะ

โดย: Star เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 08 IP IP: 222.123.157.XXX
ความคิดเห็นที่ 631 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

***ความเห็นที่ 671
I have no money กับ I don't have money
ใช้ได้เหมือนกันค่ะ คุณมากกว่าที่ไม่รู้เรื่อง เอาแต่ว่าชาวบ้านเค้า มันใช้ได้เหมือนกันค่ะ ไม่ผิดหลักไวยากรตรงไหนด้วย ถ้าอาจารย์ได้เลยค่ะ

โดย: Star เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 08 IP IP: 222.123.157.XXX
ความคิดเห็นที่ 630 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

เรียนตรีก็อยากอยู่แล้ว ภาษาก็ไม่ค่อยได้

เรียนต่อโทตายแน่ เรื่องเงินไม่ค่อยมีปัญหา

ผมคิดว่าเรียนมานานแล้วจะขอหยุดเรียนซะก่อนนี่คือเหตุผล

โดย: แพท เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 08 IP IP: 202.28.62.XXX
ความคิดเห็นที่ 629 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

คห 617 นี่แมงเสี่ยวมากนะเนี่ย ไม่รู้ยังไปว่าเค้าอีกแถมแอบอ้างเป็น Englishman ปญอ

โดย: a เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 08 IP IP: 13.192.4.6, 203.116.234.XXX
ความคิดเห็นที่ 628 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

ก็อยากทำงานหาประสบการณ์ไปก่อน

เก็บตังค์แล้วค่อยไปเรียนต่ออะค่ะ

ยังไม่พร้อมทางด้านการเงิน

โดย: *-* เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 08 IP IP: 118.172.60.XXX
ความคิดเห็นที่ 626 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

ก็ไม่มีตังค์ค่าเทอมนะสิ...ถามได้.. โดย: asd เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 08 IP IP: 125.25.35.XXX

ความคิดเห็นที่ 625 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

ป.โท จบมาตกงานเยอะแยะไป

โดย: ccccccccc เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 08 IP IP: 222.123.208.XXX
ความคิดเห็นที่ 624 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

ยังไม่รู้ว่าต่อสาขาไหนดี .. ทำงานชิมลางดูก่อน จะได้รู้ว่าจริงๆแร้วอยากเรียนอะไรกันแน่ !!

โดย: เรื่องมาก เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 08 IP IP: 202.57.178.XXX
ความคิดเห็นที่ 623 : ทำไมคุณถึงไม่เรียนต่อปริญญาโทครับ

ความเห็น 617 รู้แต่ในตำรา คนไทยมีประเภทนี้เยอะถึงพูดภาษาอังกฤษไม่ได้ แต่รู้ไปหมด I have no money ใช้ได้ครับไม่ผิด

โดย: อยู่ต่างประเทศ เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 08 IP IP: 70.76.160.XXX

Hot Issue

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111