มียาแก้อาการไมเกรนโดยเฉพาะรึเปล่า ช่วยแนะนำหน่อย หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » มียาแก้อาการไมเกรนโดยเฉพาะรึเปล่า ช่วยแนะนำหน่อย

ใครเคยมีอาการไมเกรนบ้าง ทำยังไงให้หาย เพราะเราเคยเป็นบ่อยมากๆเมื่อประมาณ 2 ปีที่แล้ว ตอนแรกคิดว่าปวดฟันเลยไปหาหมอฟัน อุดฟันก็แล้ว ถอนฟันคุดก็แล้ว อาการก็ยังไม่หาย จนหมอฟันแนะนำให้ไปหาหมอโรคทั่วไปพราะคงไม่ใช่อาการปวดฟันแล้วล่ะ

สรุปว่า เป็นไมเกรน ได้ยามากิน หมอแนะนำว่าอย่าเครียด เราสังเกตุตัวเองว่าบางครั้งก็ไม่ได้เครียดนะ อยู่ๆก็มีอาการขึ้นมาเฉยๆ บางทีตอนเช้ามืด ตอนเย็นหรือสะดุ้งตื่นขึ้นมาตอนกลางคืน แบบคาดเดาไม่ได้ เป็นบ่อยจนรู้ว่า ถ้าเริ่มปวดขึ้นมาซักนิดจะต้องรีบกินยาแก้ปวดดักไว้เลยจึงจะหาย เพราะถ้าปล่อยให้ปวดมากขึ้นแล้วค่อยกินยาจะไม่มีประโยชน์ ต้องทนปวดไปอย่างนั้น ทรมานมาก

เรื่องของเรื่องคือ เราไม่มีอาการมาได้ 2 ปีแล้ว ดีใจมากคิดว่าจะหายขาดไปแล้ว แต่...มันมาอีกแล้ว เดือนนี้ปวดมา3-4 ครั้ง เกือบจะวันเว้นวันเลยก็ว่าได้ แล้วก็กินยาในปริมาณเท่าเดิมก็ไม่ดีขึ้นด้วยนะ ต้องเพิ่มยาเป็น 2 เท่าแล้วใช้เวลานานกว่าเดิมกว่าอาการปวดจะหาย เช่นเมื่อก่อนกินยา 1 เม็ด 3-5 นาทีก็ดีขึ้น แต่ตอนนี้ต้องกิน 2 เม็ด รอเป็น 10 นาทีกว่าจะดีขึ้น เรากลัวว่ามันเป็นอาการดื้อยารึเปล่า แล้วต่อไปคงต้องเพิ่มปริมาณยาขึ้นเรื่อยๆกลัวจะเป็นอันตราย
เพื่อนๆที่เป็นโรคนี้ช่วยแนะนำหน่อยว่าควรกินยายี่ห้ออะไรที่ได้ผลดี เพราะเราก็กินแต่ยาแก้ปวดธรรมดาที่มีขายทั่วไป พวกซาร่า ไทลินอล แล้วมันมียาสำหรับไมเกรนโดยเฉพาะรึเปล่า จะได้ซื้อมาลองกินดู เผื่อจะดีขึ้น ถือซะว่าช่วยให้เราพ้นจากความทรมานซะที ขอบคุณมากๆ
รูป Wah..wah
โดย: Wah..wah
ตั้งเมื่อ: 11 ก.พ. 08
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 11 : มียาแก้อาการไมเกรนโดยเฉพาะรึเปล่า ช่วยแนะนำหน่อย

ทรมานมาก

โดย: g เขียนเมื่อ 25 มี.ค. 09 IP IP: 125.24.100.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : มียาแก้อาการไมเกรนโดยเฉพาะรึเปล่า ช่วยแนะนำหน่อย
---------------------------------------------------------------------------------
โรคไมเกรน (Migraine) แบ่งระดับของอาการปวดเป็น 6 ระดับ
---------------------------------------------------------------------------------
1.Classic Migraine เริ่มช่วงวัยรุ่น เมื่ออายุมากขึ้นอาการปวดศีรษะจะดีขึ้น บางครั้งมีอาการนำออร่า เช่น เห็นแสงแสบ ตามองไม่เห็น ชาซีกใดซีกหนึ่ง
2.Common Migraine มักปวดบริเวณหน้าผาก รอบดวงตา ขมับและขากรรไกร มักปวดข้างใดข้างหนึ่งแต่ส่วนใหญ่ไม่มีอาการนำ
3.Hemoplegic Migraine มีอาการอ่อนแรงของแขนขาข้างหนึ่ง เป็นช่วงสั้นๆ หรือบางคนอาจจะมีเวียนศีรษะ จากนั้นประมาณครึ่งชั่วโมงจะมีอาการปวดศีรษะตามมา
4.Ophthalmoplegic Migraine ผู้ป่วยจะปวดศีรษะร่วมกับหนังตาตก เห็นภาพซ้อน
5.Basilar Artery Migraine ก่อนปวดศีรษะจะเวียนศีรษะ ทรงตัวไม่ได้ เห็นภาพซ้อน
6.Status Migrainosus ผู้ป่วยจะปวดศีรษะนานกว่า 72 ชั่วโมงและมีอาการมากกว่าปกติ

ในปัจจุบันทางการแพทย์ยังไม่มีวิธีรักษาไมเกรนให้หายขาดได้ แต่มีวิธีช่วยให้ความถี่และความรุนแรงลดน้อยลง โดยการหลีกเลี่ยงปัจจัยกระตุ้
โดย: NanO เขียนเมื่อ 11 ก.พ. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : มียาแก้อาการไมเกรนโดยเฉพาะรึเปล่า ช่วยแนะนำหน่อย
ขอบคุณทุกๆคำแนะนำค่ะ เดี๋ยวจะโทรบอกน้องสาวให้ซื้อส่งมาให้ เพราะตอนนี้ทำงานอยู่ต่างประเทศ (เป็นประเทศที่ไม่ค่อยเจริญเท่าไหร่) เลยไม่อยากไป ร.พ. หรือหาซื้อยากินเอง ไม่ค่อยไว้ใจที่นี่เพราะขนาด ร.พ.ก็ยังสกปรกมากๆ จนไม่กล้าเข้าอ่ะ กินพาราที่พกมาจนเกือบหมดแล้ว จะลองเปลี่ยนยาตัวใหม่ดูเผื่อจะดีขึ้น ขอบคุณมากๆอีกครั้งค่ะ
โดย: applecider เขียนเมื่อ 11 ก.พ. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : มียาแก้อาการไมเกรนโดยเฉพาะรึเปล่า ช่วยแนะนำหน่อย
คาร์เฟอร์กอต ตัวนี้อย่า ทานนะคะ

มันมีผลทำให้เส้นเลือดในสมองเราบางลง หากทานติดต่อกันเป็นระยะเวลานาน แม่เพื่อนเราโนมาแล้ว เส้นเลือดแตก เข้ารพ.ไปเลย

ส่วนแม่ของเราเป็นไมเกรนเหมือนกัน

ตัวยา มันชื่ออะไรไม่รู้อ่ะคะ จำไม่ได้แล้ว แต่ที่ดีมั่กๆเลยคือมันออกฤทธิ์เร็ว และ นาน

จำได้แต่ราคาเพราะทรมานจิตใจมาก

ตัวแรก แผงละ 480 มีสองเม็ด
ตัวที่สอง หกร้อยกว่าบาท มีสองเม็ดเช่นเดียวกัน

ถึงราคามันจะแพง แต่มันคุ้มนะคะ จิงๆ
โดย: dkl07 เขียนเมื่อ 11 ก.พ. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : มียาแก้อาการไมเกรนโดยเฉพาะรึเปล่า ช่วยแนะนำหน่อย
ชื่อตัวยาคาฟอร์ก๊อต
โดย: xxx เขียนเมื่อ 11 ก.พ. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : มียาแก้อาการไมเกรนโดยเฉพาะรึเปล่า ช่วยแนะนำหน่อย
นูโรเฟ่น 400 ถามร้านยาจะรู้จัก
โดย: คนเดินผ่านมา เขียนเมื่อ 11 ก.พ. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : มียาแก้อาการไมเกรนโดยเฉพาะรึเปล่า ช่วยแนะนำหน่อย
ผมทานอยู่ สองตัวครับ
ตัวแรก คือ คาแฟก๊อด
ตัวที่สองทานตอนจะนอน ซีรีเบียหรือไงนี้หล่ะ ตัวนี้จะทานแล้วง่วง เลยเอาไวทานอนจะนอน

ถ้าเป็นไมเกรน ก็พยายามอย่าเครียด อย่าทำอะไรที่เสี่ยงต่ออาการไมเกรนกำเริบครับ เช่น อาการเปลี่ยน ร้อนมา ก็จะกระตุ้นให้ป้นไมเกรนง่ายขึ้น อาหารการกินก็มีผลต่อไมเกรน
แล้วถ้าเริ่มมีอากาปวดหัว ให้รีบทานยากแก้ปวดทั่วไปก่อน จะช่วยกันไม่ให้ปวดหัวถึงขั้นไมเกรนได้ คือทำอย่างไรก็ได้อย่าให้ปวดหัวถึนขั้นไม่เกรนเพราะปวดขนาดนั้นแล้ว ทำให้หายยาก
โดย: จขกท เขียนเมื่อ 12 ก.พ. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : มียาแก้อาการไมเกรนโดยเฉพาะรึเปล่า ช่วยแนะนำหน่อย
มีค่ะ

เมื่อก่อนเคยปวดมากเกือบทุกวัน
แตเราก็กินแต่ยาพาราไทลินอล ธรรมดาเนี่ยะค่ะ รู้สึกว่ากินไปแล้ว 6 เม็ด ต่อวันก็ยังมึนๆอยู่ หายช้าด้วย

หลังๆเวลาไปซื้อยาเลยถามคนขายว่ามีแบบแก้ปวดไมเกรนเฉพาะมั้ย
เขาบอกว่ามี รู้สึกแผงละ75 มั้งคะไม่น่าจะเกิน 100
(กินนานแล้วลืมชื่อยา)

กินแล้วนอน ไม่เกิน 2 ชั่วโมงหายสนิท ตื่นมาไม่เหลืออาการมึนค้างเลย

เคยกินตอนปวดจัดๆ ได้ผลด้วยค่ะ เป็นยาแผงสีขาวล้วน เม็ดสีขาว
เล็กว่ายาพารานิดนึง

ลองถามเภสัชกรดูนะคะ ขอโทษด้วยที่จำยี่ห้อไม่ได้
หยุดกินไปนานมาก แล้ว

เข้าใจค่ะว่าโรคนี้ ความเครียด มีผลบ้างแต่ไม่ใช่ซะทีเดียว
บางครั้งไม่ได้เครียดไรเลย ก็ปวดขึ้นมาเอง ปวดจนร้องไห้เลย
ปวดอยู่วันสองวัน ทำให้สายตาพร่า ไม่มีแรงเดิน
ต้องนอนเป็นวันๆ
ขึ้นอยู่กับการดูแลตัวเองน่ะค่ะ พักผ่อนให้เป็นเวลา ให้เพียงพอ
ช่วยได้มาก อย่าให้ร่างกายล้า หรืออยู่ในภาวะกดดันทางอารมณ์เกินไป บางครั้งตื่นเต้นมาก โมโห เสียใจ หิว หรือพักผ่อนน้อย
ร่างกายเครียดได้ แล้วไมเกรนก็กำเริบค่ะ
โดย: รวยล้นฟ้า เขียนเมื่อ 12 ก.พ. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : มียาแก้อาการไมเกรนโดยเฉพาะรึเปล่า ช่วยแนะนำหน่อย
อาการคือจะปวดบริเวณต้นคอเรื่อยมาจนถึงขมับ ซื่งบางทีก็จะปวดทั้ง 2 ข้าง หรือบางทีก็ข้างเดียว ใช่ใหมครับ มันยังไม่ถึงขั้นเป็นมายเกรนหรอกครับ อาการอย่างนี้ตอนนี้เป็นกันเยอะ แต่มันเป็นอาการเริมแรกของคนที่จะเป็น รักษาไม่หายขาดหรอก ได้แต่ต้องดูแลตัวเองและคอยสังเกตุว่า อาการจะเกิดตอนช่วงไหน เช่นอากาศร้อน อบอ้าว หรืออดนอน หรือเครียด หรือเพ่งมองสิ่งใดสิ่งหนึ่งนานๆๆ จริงๆๆ ถ้าเป็นหมอเองเขาก็ไม่อยากให้ทานยาแก้มายเกนโดยตรงหรอกนะครับ เพราะยามันจะแรงมากๆๆ บางยี้ห้อจะกำหนอไว้เลยว่าเดือนหนึ่งห้ามทานเกินกี่เม็ด เพราะมันจะดื้อยา ถ้าทานมากๆๆ ครั้งต่อไปจะต้องหายาที่แรงกว่ามาทาน ถ้าไปหาหมอส่วนมากเขาจะให้ยาคลายกล้ามเนื้อมาทาน ทีนี้มันก็ขึ้นอยู่กับแต่ละโรงบาลว่าจะใช้ยี่ห้อไหน แต่เราสามารถซื้อเองที่ร้านขายยาได้ ( บางทียาดีกว่าโรงบาลอีก ในกรณีที่เป็นประกันสังคม) บอกเขาว่ายาคลายกล้ามเนื้อ หรือ ยาคลายกล้ามเนื้อประเภท รูสมาติก ( ยาบางยี้ห้อมันจะครอบคุม แต่บางยี้ห้อก็จะแยกประเภท) อย่างผมเป็นผู้ชาย ที่ผมทานอยู่จะเป็นยี้ห้อ คอลีแล็ก ซึ่งจะเป็นยาคลายกล้มเนื้อ ผสมกับพาลาเล็กน้อย แต่เพ
โดย: หญิงเอง เขียนเมื่อ 12 ก.พ. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : มียาแก้อาการไมเกรนโดยเฉพาะรึเปล่า ช่วยแนะนำหน่อย
อืมม...เรามียาดีแต่ แรงหน่อยนะ....เป็นยาน้ำอ่ะ หยดแค่สามสิบหยดนะ...ฮ่าๆๆๆไม่รู้จึกเจ็บปวดเลย...จำชื่อยาไม่ได้..อิอิ
เดี๋ยวเราไปดูให้..ตูยาอยู่ชั้นล่างนู่น...อิอิ..ตอนนี้ขี้เกียจเดิน..ฮ่าๆๆๆๆ
โดย: หมอริว เขียนเมื่อ 12 ก.พ. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : มียาแก้อาการไมเกรนโดยเฉพาะรึเปล่า ช่วยแนะนำหน่อย
เอามาให้กรู สัก กิโล ก็ดี ว่ะ มึน โว๊ยยยยย
โดย: หมีพู เขียนเมื่อ 13 ก.พ. 08 IP IP: .XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111