ใคพอรู้เรื่องโรคเกล็ดเลือดต่ำมั่งครับ หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » สุขภาพ » ใคพอรู้เรื่องโรคเกล็ดเลือดต่ำมั่งครับ

คือปกติเกล็ดเลือดมันต้องมี 1000000-2000000 แต่เรามีเพียงแค่ 7000 ตอนนี้ทานยา สเตรอยอยู่น่ะผลข้างเคีบงค้อนข้างมาก ใครพอรู้ วิธีรักษา อาหาร หรือวิธีออกกำลังกาย รบกวนหน่อยครับ  ขอดวนมากๆๆๆๆๆนะครับ           ขอบคุณทุกความคิดเห็น
รูป juicy_shop
โดย: juicy_shop
ตั้งเมื่อ: 11 ก.ย. 08
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 24 : ใคพอรู้เรื่องโรคเกล็ดเลือดต่ำมั่งครับ

ยาสเตรอยเป็นยาที่ดีที่สุดในการรักษาแล้วค่ะ(หมอบอกมานะคะ) ต้องดูแลสุขภาพตัวเองค่ะ ทานอาหารให้ครบ5หมู่ หลีกเลี่ยงการยาสมุนไพรต่างๆ เพราะอาจกระตุ้นให้อาการกำเริบได้ค่ะ เพราะโรคนี้หาสาเหตุไม่ได้จึงไม่สามารถรักษาที่ต้นตอของโรคได้ค่ะ ต้องไปเจาะเลือดตามที่หมอนัดนะคะ คุณหมอบอกไว้ว่า เกล็ดเลือดต่ำกว่า 10,000 ห้ามผ่าตัด/ต่ำกว่า 5,000 ห้ามออกจากบ้านค่ะ ดูแลตัวเองห้ามหกล้มเด็ดขาด ถ้าหน้ามืดก็ให้นั่งลงเลยห้ามเดินนะคะ ระวังเรื่องโรคกระเพาะด้วยห้ามเป็นแผลในกระเพาะเพราะรักษายากมากค่ะ ไว้จะเข้ามาเล่าให้ฟังอีกนะคะ หรือเมลมาคุยก็ได้ที่ blackwin@windowslive.com

โดย: ผู้ที่รักษามากว่า 6 ปี เขียนเมื่อ 11 มี.ค. 09 IP IP: 124.157.208.XXX
ความคิดเห็นที่ 23 : ใคพอรู้เรื่องโรคเกล็ดเลือดต่ำมั่งครับ

เมื่อปลายปี 50 เคยเป็นโรคนี้ คือมีประจำเดือนอยู้ 10 วันทำให้เกล็ดเลือดต่ำมาก คุณหมอให้เลือด 5 ถุง และเกล็ดเลือดอีก 4 ถุง แล้วเพิ่มขึ้นมาแค่ 140000 แล้วหมอบอกว่าจะเปลี่ยนยาฉีดให้ (นอน รพ.ต้องฉีดยาทุก 6 ชม. เมื่อได้ยาไปล้วประมาณ 2 วัน ก็ขึ้นมาเป็น 220000 ทำให้ดีใจมาก และปัจจุบ้นก้ปกติด คุณหมอนัดพบ 3 เดือนครั้ง (รพ.สรรพสิทธิ์อุบลฯ) emoticon

โดย: ผู้ที่เคยต่ำแค่ 3000 เขียนเมื่อ 21 ก.พ. 09 IP IP: 125.26.125.129, 125.26.125.XXX
ความคิดเห็นที่ 22 : ใคพอรู้เรื่องโรคเกล็ดเลือดต่ำมั่งครับ

ตอนนี้ เรามี 3000 สงสัยอ่าดิ อยู่ได้ไง 555 งงอยู่

เพิ่งไปหาหมอมา วันนี้ โดนกินยาเสตียรอยเหมือนกัล ล ล

เปน มา 8 ปีแร้ว ว ว อ่า

ยา ก้อกินๆหยุดๆ มา แต่ม่ ได้กินมา 2ปีแร้ว เพิ่งมากินวานนี้ เพราะเหลือแค่3000 อ่ะ ก้อสู้ๆนะ เราก้อเป น น น

ก้อเกือบท้อแระ แต่คิดอีกที ช่างมานเหอะ

ไม่รุจาเครียดทามมาย เครียดปาย ก้อม่ หายอยู่ดี คร่ะสู้ๆน้า

โดย: ... เขียนเมื่อ 26 ม.ค. 09 IP IP: 58.9.101.XXX
ความคิดเห็นที่ 21 : ใคพอรู้เรื่องโรคเกล็ดเลือดต่ำมั่งครับ

เมื่อเดือนตุลาคมเรามีเกล็ดเลือดแค่3000เกือบตายแต่หมอช่วยเราใว้ได้ทันอาการคือเวลากระแทกกับอะไรแรงๆหรือเบาๆก็จะบวมแล้วก็เขียวและมีจ้ำเลือดตามตัวและอ่อนแรงมากเวลาโดนลมแรงๆก็จะขึ้นเป็นปุมเหมื่อนลมพิษเพราะเราหยุดยามา1ปีอาการเลยกำเริบตอนนี้เรารักษาอยู่ต่อเนืองไม่อย่างนั้นก็จะต้องเริ่มต้นกินยาใหม่และดูแลตัวเองให้มากขึ้นต้องสู้ต่อไปจะเป็นกำลังใจให้ emoticon emoticon

โดย: ติ๊ก ม.อ เขียนเมื่อ 20 ม.ค. 09 IP IP: 172.28.90.143, 202.12.73.XXX
ความคิดเห็นที่ 20 : ใคพอรู้เรื่องโรคเกล็ดเลือดต่ำมั่งครับ

เมื่อเดือนตุลาคมเรามีเกล็ดเลือดแค่3000เกือบตายแต่หมอช่วยเราใว้ได้ทันอาการคือเวลากระแทกกับอะไรแรงๆหรือเบาๆก็จะบวมแล้วก็เขียวและมีจ้ำเลือดตามตัวและอ่อนแรงมากเวลาโดนลมแรงๆก็จะขึ้นเป็นปุมเหมื่อนลมพิษเพราะเราหยุดยามา1ปีอาการเลยกำเริบตอนนี้เรารักษาอยู่ต่อเนืองไม่อย่างนั้นก็จะต้องเริ่มต้นกินยาใหม่และดูแลตัวเองให้มากขึ้นต้องสู้ต่อไปจะเป็นกำลังใจให้ emoticon emoticon

โดย: ติ๊ก ม.อ เขียนเมื่อ 20 ม.ค. 09 IP IP: 172.28.90.143, 202.12.73.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : ใคพอรู้เรื่องโรคเกล็ดเลือดต่ำมั่งครับ

ตอนที่เป็นใหม่ๆมีเกล็ดเลือดเพียง 1000 เท่านั้นดีนะที่ยังไม่ช๊อกเราต้องทานสเตรอยเหมื่อกัน ต้องเจาะไขกระดูกสันหลัง ต้องส่องกล้อง ให้ยา IVIG ก็ให้ตั่งหลายหน พ่อหมดตังตังเกือบล้านกว่าจะเจอสิ่งที่ดี แต่ว่าตอนนี้เราเจอตัวอาหารเสริมตัวใหม่ทานแล้วดีขึ้นเราก็พึ่งรู้ไม่กี่เดือนนี้เอง แต่เมื่อก่อนไม่ค่อยได้ไป ร.ร แต่ตอนนี้ไปทุกวันเลย ลองดูละกันนะ เราไม่อยากให้เจออารายที่ทรมานเหมื่อนเรา ลองเข้าไปดูในเว็ป

www.amatafirstleader.com นี้นะ

(เราเป็นมา จะ 3ปีแว้ว )แต่ไม่มีอารายได้ผลนอกจากตัวนี้
emoticon

โดย: น้องวรรณ เขียนเมื่อ 3 พ.ย. 08 IP IP: 124.122.220.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : ใคพอรู้เรื่องโรคเกล็ดเลือดต่ำมั่งครับ

M กับเราที่ songkarn_03@hotmail.com

โดย: สงกรานต์ เขียนเมื่อ 19 ก.ย. 08 IP IP: 222.123.214.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : ใคพอรู้เรื่องโรคเกล็ดเลือดต่ำมั่งครับ

คุณMกับเราดีกว่านะคะจะได้คุยกันรู้เรี่อง

โดย: สงกรานต์ เขียนเมื่อ 19 ก.ย. 08 IP IP: 222.123.214.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : ใคพอรู้เรื่องโรคเกล็ดเลือดต่ำมั่งครับ

ก้อมีตัวนึงนะที่ช่วยเรื่องเลือดเหมือนกัน ลองเข้าไปดูแล้วกัน
สอบถามเจ้าของเว็บแล้วกันนะ
http://www.mlbworlds.com/103319366/39
ด้วยความห่วงใย

โดย: azcha เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 08 IP IP: 58.10.84.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : ใคพอรู้เรื่องโรคเกล็ดเลือดต่ำมั่งครับ

ขอบคุณมากนะครับเมื่อวานเราไปตรวจมาหมออบอว่าเกล็ดเลือดขึ้นที 50000 แล้วครับ แต่ก้อมีสิทธิ์ลดได้ต่อเนื่องเพราะหมอเค้าเปลี่ยนตัวยาที่อ่อนลงคับแต่ต้องขอบคุณมากจริงๆครับ สำหรับกำลังใจ

โดย: juicy เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 08 IP IP: 58.8.7.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : ใคพอรู้เรื่องโรคเกล็ดเลือดต่ำมั่งครับ

ตอนนี้พี่สาวเราก้อเป็นอยู่เรากำลังให้พี่สาวเราทานยาอยู่นะ ถ้าได้ผลยังงัยจะบอกให้ทราบนะ

โดย: คนแพร่ เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 08 IP IP: 222.123.214.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : ใคพอรู้เรื่องโรคเกล็ดเลือดต่ำมั่งครับ

คุณควรจะปรึกษาแพทย์นนะคะ

โดย: กาน เขียนเมื่อ 14 ก.ย. 08 IP IP: 202.149.25.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : ใคพอรู้เรื่องโรคเกล็ดเลือดต่ำมั่งครับ

ไม่หลอก ไม่โกงหรอกนะ

ลด-เพิ่มน้ำหนักได้จากที่บ้าน ไม่ใช้ยา ร่างกายไม่โทรม ไม่กลับไปอ้วนอีก เพราะเราแก้ที่ต้นเหตุ
โรคภาวะโภชนาการบกพร่อง; เบาหวาน ความดัน ภูมิแพ้ ไขมันในเส้นเลือด มะเร็ง ปวดข้อ กระดูก ไมเกรน เสื่อมสมรรถภาพทางเพศ และอื่นๆ

รวมถึงปัญหาเกล็ดเลือดต่ำด้วย
อ่านหนังสือมาก อ่อนเพลีย ล้า
รับปรึกษาปัญหาสุขภาพฟรี!
มีผู้เชี่ยวชาญคอยติดตามผล
ไม่พอใจ ยินดีคืนเงิน

...
คุณ ณัฐพร
086-3449082
hn_086_3449082@hotmail.com

ยังไงลองโทรมาถามก้อได้ค่ะ

โดย: ขอโทด ถ้าข้อความนี้กวน เขียนเมื่อ 13 ก.ย. 08 IP IP: 172.20.0.247, 124.120.66.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : ใคพอรู้เรื่องโรคเกล็ดเลือดต่ำมั่งครับ

สาเหตุของเราหมอเค้ายังวิเคราะห์ไม่ได้แต่เค้าบอกว่าเราแพ้ภูมตัวเอง นะวันนี้เราต้องทานยาวันละ 80 เม็ดไม่รู้ต้องทานนานเท่าไรอยากทำประกันชีวิตด้วยอ่ะ ประกันสังคมก้อได้ไม่รู้เค้ารับทำป่ะครับ

โดย: juicy เขียนเมื่อ 13 ก.ย. 08 IP IP: 58.8.6.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : ใคพอรู้เรื่องโรคเกล็ดเลือดต่ำมั่งครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ คือตอนนี้เรารักษาตัวอยู่ต้องตรวจทุกสัปดาห์แต่เกล็ดเลือดไม่ค่อยขึ้นเลย พอมีวิธีไหนบ้างหรืออาหาร วิธีปฏิบัตตัวแนะนำบ้างครับ ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

โดย: juicy เขียนเมื่อ 13 ก.ย. 08 IP IP: 58.8.6.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : ใคพอรู้เรื่องโรคเกล็ดเลือดต่ำมั่งครับ

กินอาหารที่มีพวกธาตุเหล็ก วิตามินบี12 เยอะๆนะ
สาเหตุมาจากอะไรไม่เห็นบอกเลย

โดย: guest13 เขียนเมื่อ 13 ก.ย. 08 IP IP: 202.149.25.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : ใคพอรู้เรื่องโรคเกล็ดเลือดต่ำมั่งครับ

ระวังนะครับ เกล็ดเลือดต่ำมากมาย อย่าออกกำลังกายจะดีกว่า
ผมเคย 4000 มาแล้ว จะเพลียมากๆจนทำอะไรไม่ถูกและยิ่งถ้า
มีแผลนะตายได้เลยเพราะเลือดจะไหลไม่หยุดครับ

ปรึกษาหมอดีกว่านะครับ เพราะที่เกร็ดเลือดลงมันเป็นเพราะผลยาที่ทาน
หรือไป รพ.จุฬา มีสิทธิ์ได้รับบริจาคเกล็ดเลือดเลยนะ แต่ก็
มีความใช้จ่ายนะครับไม่ใช่ฟรี รีบไปเลยจะดีกว่าไม่ก็ปรึกษา
หมอที่ให้ยามาครับ

โดย: โอ๊ต เขียนเมื่อ 13 ก.ย. 08 IP IP: 124.121.240.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : ใคพอรู้เรื่องโรคเกล็ดเลือดต่ำมั่งครับ

หาพระที่จ.เพชรบุรี วัดเพชรสุวรรณดูนะคะ ท่านจะแนะนำยาสมุนไพรบำรุงเลือดให้ ตอนนี้กินจนจะหายแล้วคะ

โดย: ..... เขียนเมื่อ 12 ก.ย. 08 IP IP: 58.8.108.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : ใคพอรู้เรื่องโรคเกล็ดเลือดต่ำมั่งครับ

ปกติเกล็ดเลือดมันต้องมี 140000-400000 ครับ
7000 นี่น้อยมาก ถ้าไม่เป็นไข้เลือดออก ก็เกิดจากการที่ร่างกายสร้างภูมิคุ้มกันต่อต้านเกล็ดเลือดของตนเอง ลักษณะของการเกิดโรคคล้ายกับโรคแพ้ภูมิตนเอง (Autoimmune disease ตัวอย่างเช่น SLE หรือโรคพุ่มพวง) เพียงแต่สิ่งที่ภูมิคุ้มกันทำลายจำกัดอยู่เฉพาะเกล็ดเลือด
วิธีรักษา ไม่มีวิธีรักษาที่สาเหตุได้ ต้องรอให้ระบบภูมิคุ้มกันที่ผิดปกตินี้สงบไปเอง ซึ่งในแต่ละคนใช้เวลาไม่เท่ากัน บางคนอาจเป็นเดือน บางคนอาจเป็นสิบๆปี

โดย: โบยะ ฮารุมิจิ เขียนเมื่อ 12 ก.ย. 08 IP IP: 222.123.81.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : ใคพอรู้เรื่องโรคเกล็ดเลือดต่ำมั่งครับ

ต้องทานวิตามินซีค่ะ เพื่อทำให้เกร็ดเลือดแข็งแรงและก้อออกกำลังกายมากๆๆ แนะนำให้ปรึกษาแพทย์นะคะ ขอให้สุขภาพแข็งแรงนะคะ

โดย: คนเคยเกือบเป็น เขียนเมื่อ 12 ก.ย. 08 IP IP: 10.0.2.32, 125.24.182.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ใคพอรู้เรื่องโรคเกล็ดเลือดต่ำมั่งครับ

เคยมีคนแนะนำให้ลองทานเห็ดหลินจือไหมคะ คุณสมบัติของเห็ดจะช่วปรับสมดุลในร่างกายน่ะค่ะ แต่คุณสามารถโทรมาคุยกับทางเราก่อนได้นะคะ 084-3949569 ขอให้หายไวค่ะ

โดย: โอปอ เขียนเมื่อ 12 ก.ย. 08 IP IP: 58.10.81.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ใคพอรู้เรื่องโรคเกล็ดเลือดต่ำมั่งครับ

ใกล้ตายแล้วนั้น มันน้อยขนาดนั้นเลยหรอ

โดย: ........... เขียนเมื่อ 12 ก.ย. 08 IP IP: 202.91.19.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111