เรื่องของการทำโทษ เด็กนักเรียนสมัยนี้ หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » เรื่องของการทำโทษ เด็กนักเรียนสมัยนี้

ผมว่าการใช้ไม้เรียวยังเป็นสิ่งที่ควรมีอยู่นะคับ เพราะสมัยนี้เด็กมันรู้มากขึ้น ปากกล้ามากขึ้น ก้าวร้าวมากขึ้น สมัยผมเรียน ม.ต้น นี่นักเรียนชายกับนักเรียนหญิงกอดจูบกันในห้อง ในขณะที่อาจารย์สอนเลย ถ้าไม่ใช่ฝ่ายปกครอง ก็ไม่มีใครกล้าเข้าไปยุ่ง เพราะกลัวโดนเด็กนักเรียนรุมทำร้าย ในสมัยนั้นผมก็ว่ามันแย่แล้วนะ เพราะผมมักจะได้ยินข่าวนักเรียนทำร้ายอาจารย์มากกว่า อาจารย์ทำร้ายนักเรียนซะอีก แต่ก็ยังมีนักเรียนส่วนใหญ่ที่เคารพในกฏระเบียบ ส่วนพวกที่นอกลู่นอกทางยังมีเป็นส่วนน้อย แต่เดี่ยวนี้ผมว่าไอ้พวกที่มันนอกลู่นอกทางอะ มันจะกลายเป็นคนส่วนใหญ่แล้ว สมัยผมเวลามีพวกตัวแสบที่ทำตัวเป็นนักเลง กร่างๆ ก็มักจะต้องเจอกับอาจารย์ฝ่ายปกครองที่โหดๆ เช่น มีครั้งหนึ่งพวกหัวโจกในห้องผม ไปทำร้ายรุ่นน้องถึงในห้อง อาจารย์ฝ่ายปกครองรู้เข้าก็เข้าไปซัดไอ้ตัวหัวโจกเลยคับ เอามือตบหน้าซะกระเด็นเลย ผลคือไอ้พวกตัวแสบก็ไม่ค่อยกล้าก่อเรื่องในโรงเรียนอีก ผมว่าสมัยนี้คงจะมีตัวแสบแบบนี้อยู่ทั่วไปหมด ยิ่งอาจารย์ไม่กล้าทำอะไร พวกนี้ก็ยิ่งได้ใจ คนที่เดือดร้อนจริงๆ คงเป็นพวกนักเรียนที่เรียนดี ทำตัวดีนั้นแหล่ะ ที่จะโดนพวกตัวแสบแบบนี้รังแก
รูป โจโฉ โจสตาร์
โดย: โจโฉ โจสตาร์
ตั้งเมื่อ: 17 ก.ย. 08
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 13 : เรื่องของการทำโทษ เด็กนักเรียนสมัยนี้

ดิฉันว่าการทำโทษนั้นมันรุนแรงไปคะถ้าเรามีวิธีการที่อ่อนโยนและให้ความรู้ความถูกต้อง และเป็นแบบอย่างที่ดึ ของพ่อแม่ ครู มีความเข้าใจเด็ก คุยกันด้วยเหตุผล มากกว่าการใช้อารมณ์คุย และสื่อที่เป็นสิ่งยั่วยุ มันรอบด้านเลย ถ้าเราผู้ใหญ่ไม่เป็นผู้ที่ความเข้าใจ สนใจ ดูแลเด็กซึ่งเป็นอนาคตของเรา และจะมีใครช่วยเขา emoticon

โดย: kui_korbkaew@hotmail.com เขียนเมื่อ 28 ก.พ. 09 IP IP: 119.42.77.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : เรื่องของการทำโทษ เด็กนักเรียนสมัยนี้

ก็อย่างนี้แหละ
สารเลวขึ้นทุกวัน
ไม่สนใจหรอกว่าจะเรียนทำไม
คิดอย่างเดียว ทำอย่างไรจะได้เสียว กับผู้ชาย, ทำยังไงจะได้ฟันผู้หญิง
มันเป็นอย่างนี้จริงๆนะ สมัยนี้
ตอนเราเรียนว่าทำตัวแก่นแล้วนะ แต่ไม่เคย ชั่วได้ใจขนาดเด็กสมัยนี้เลย อายุ ๑๑ - ๑๒ ก็เอากันซะละ น่าเวทนา

โดย: คนเกิด พ.ศ.๒๕๒๖ เขียนเมื่อ 21 ก.ย. 08 IP IP: 118.173.232.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : เรื่องของการทำโทษ เด็กนักเรียนสมัยนี้

มันต้องเจอ หวาย9 เส้น บิดเกลียว พร้มลงคาถากันชั่ว มันถึงจะเอาอยู่

โดย: คนมุมมืด เขียนเมื่อ 19 ก.ย. 08 IP IP: 192.168.5.189, 203.172.176.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : เรื่องของการทำโทษ เด็กนักเรียนสมัยนี้

เด็กเดี๋ยวนี้ต้องเรียกว่าชั่วแล้วครับ เรียกดื้อไม่ได้แล้ว แม่ผมสอนม.2 มีเรื่องปวดหัวมาเล่าให้ฟังทุกวัน บางวันแอบมาเช้าๆมาล่อกันในห้องเรียน ตอนมันเห็นแม่ผมเดินมามันบอกเพื่อนๆว่าหนีเร็ว อีแก่มาแล้ว เพื่อนแม่ผมได้ยินเข้า เรียกมาถามว่าเมื่อกี้เธอพูดว่าอะไร มันบอก"ว่าอีแก่มา มีไรมะ" เวลาสอน นึกจะเดินเข้าเดินออกก็ทำได้ ครูว่าไม่ได้ ไม้เรียวนี่ไม่ต้องใช้เลย จะใช้ได้สำหรับครูที่ไม่กลัวมันต่อยเอาเท่านั้น วันก่อนมีพนักงานผู้หญิงจากบริษัทแป้งมาโปรโมตแจกแป้งกระป๋องให้ที่โรงเรียน แทนที่มันจะต่อแถวรับของกันดีๆ มันทำไงรู้มะ มันกรูเข้าไปเหมือนกับพวกม็อบอ่ะ แล้วดึง ทึ้ง จนพวกพนักงานบางคนเป็นลมไปตรงนั้น หยิบกันแบบไม่สนใจใครเลย แป้งถืออยู่ในมือ มันไม่ขอก่อน กระชากแล้ววิ่งไปซะงั้น มีคนนึงวิ่งมาแบกลังใส่กระป๋องแป้งลังเบ้อเร่อ แล้ววิ่งหนีหายไปทั้งลังเลย ไปตามหาที่ไหนก็ไม่เจอ แล้วแป้งที่แจกไปมันเอาไปทำไรรู้มะ มันเอาไปโรยเล่นเต็มพื้นห้องเรียนไปหมด หัวหน้าพนักงานบอกว่า ตั้งแต่แจกสินค้ามาหลาย10โรงเรียน เพิ่งจะเจอโรงเรียนนี้แหละที่---(บรรยายไม่ถูก) มารยาทไม่มีในหมู่เด็กพวกนี้ เหมือนสัตว์ป่าพูด

โดย: สังคมมันเละไปแล้ว เขียนเมื่อ 18 ก.ย. 08 IP IP: 222.123.195.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : เรื่องของการทำโทษ เด็กนักเรียนสมัยนี้

ของผมโดนไม้เรียวไม่เจ็บหรอก ต้องโดนไม้ยมกถึงเจ็บ -*-(งง)

โดย: ปอมซัง เขียนเมื่อ 18 ก.ย. 08 IP IP: 58.136.198.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : เรื่องของการทำโทษ เด็กนักเรียนสมัยนี้

ของอ้อ สอนเด็กช่าง ยังไม่ต้องถึงระเบิดเลยพี่หมอก
แต่คาดว่าต่อไปไม่แน่
ตอนแรกๆๆก็รู้สึกไม่ดีนะ ไม่กล้าตีเด็ก แต่ตอนนี้ดิ เหอๆๆๆ

เด็กอะไรไม่ใช่ก้าวร้าวธรรมดา ลามปามขั้นหนัก
ประมาณเดือนที่แล้ว ฟังเพลงในห้อง ไปห้ามปรามเพราะกำลังสอนอยู่ ห้ามเป็น5-6เที่ยว พอตอนท้ายขออนุญาตยึดโทรศัพท์มันโยนให้ เท่านั้นแหละ เขียนในส่งฝ่ายปกครอง เชิญผู้ปกครอง อ้อตัดคะแนน แทบจะตก ตอนหลัวถึงมาทำตัวดีขึ้น แต่ช้าไปแล้ว เพราะอาจารย์ให้เกียรติเค้าแล้วแต่เค้าไม่รับเอง บางทีมาถาม อ.อยากมีคลิปโป๊กับผมไหม ตอนแรกได้ยินอายมาก รู้สึกไม่ดีเลย แต่ตอนหลังดิ ด่ามันไปเลย แถมเชิญพ่อแม่มาพบด้วย ตัดคะแนนเป็นว่าเล่น เดี๋ยวนี้เดินในโรงเรียนต้องมีใบรายชื่อไว้ตลอด เอาไว้ตัดคะแนน

โดย: อ้ออ้อ เขียนเมื่อ 18 ก.ย. 08 IP IP: 58.8.169.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : เรื่องของการทำโทษ เด็กนักเรียนสมัยนี้

สมัยก่อนใช้ไม้เรียว สมัยนี้ใช้ คมแฝก ต่อไปจะใช้อะไรหว่า

โดย: แมคคราว เขียนเมื่อ 18 ก.ย. 08 IP IP: 203.118.92.206, 203.144.140.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : เรื่องของการทำโทษ เด็กนักเรียนสมัยนี้

คุณก็องโต้ฯมีไม้หลายระดับด้วยไว้ตีนักเรียนแต่ถ้าจะให้ดีขอไม้หน้าสามด้วยค่ะเด็กจะได้กลัว 5555+
เราว่าเด็กสมัยก็เกินไปจริงๆค่ะ อยู่ร.ร.ก็ทำตัวอีกอย่างอยู่บ้านก็ทำตัวอีกอย่าง แล้วครอบครัวสมัยนี้เชื่อเด็กเกินไป แล้ววิธีการลูกก็ไม่เหมือนสมัยก่อนแล้ว ไหนจะเทคโนโลยีต่างๆอีก ก็ได้แต่หวังว่าเมื่อเด็กโตขึ้นจะคิดได้แล้วเป็นคนดีค่ะ

โดย: santamornica เขียนเมื่อ 18 ก.ย. 08 IP IP: 71.104.91.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : เรื่องของการทำโทษ เด็กนักเรียนสมัยนี้

แต่ถ้าสอน โรงเรียนช่าง สงสัย คมแฝก จะเอาไม่อยู่นะ
คงต้องพกปืน พกระเบิด ไปสอน เหอๆๆๆ

โดย: ก็องโต้@ยูไนเต็ด เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 08 IP IP: 124.157.235.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : เรื่องของการทำโทษ เด็กนักเรียนสมัยนี้

คนที่ไม่เคยเข้ามาอยู่ ณ จุดนี้ พูดยังไงก็พูดได้คับ แต่ถ้าลองมาอยู่แลวจะรู้ว่า ไม้เรียว มันคู่กับเด็ก จริงๆ ดั่งสุภาษิต รักวัวให้ผูก รักลูกให้ตี สุภาษิต ที่เค้ามีไว้ล้วนนำมาใช้ได้จริงทั้งนั้นไม่ว่ายุคสมัยไหน เรื่องไม้เรียวก็เช่นกัน ผมกล้าพูดเลยว่า ถึงเค้าจะออกกฎหมายห้ามตีเด็ก แต่ครูทุกคนก็ยังตีคับ เพียงแต่อาจจะไม่รุนแรงถึงขนาดฝากรอยช้ำกลับบ้าน เอาแค่พอเจ็บ ก็ยังดีกว่าไม่ทำอะไรเลยให้เด็กมันเหลิง สังคมสมัยนี้มันยิ่งแย่ ตัวอย่างไม่ดีๆเยอะ ถ้าให้พูดใน 1 คอมเม้นท์ คงไม่จบ แต่ก่อนช่วงแรกๆผมก็ไม่ตีนะ ก็พยายามหาวิธีทำโทษหลายๆแบบ แต่ไม่ได้ผลคับ ให้วิดพื้น ให้วิ่งรอบสนาม ให้เจาะบาดาล ไรงี้ พวกเด็กๆเห็นเป็นเรื่องสนุกคับ คาบหน้าก็ไม่ทำการบ้านอีก แล้วถามเราก่อนเลยว่า วันนี้เอาสัก 20 รอบก็ไหวนะครู เอากะมันสิ สรุป ไม้เรียว นี่แหละครับ เอาอยู่จริงๆ ของผมมีหลายรุ่น หลายระดับ ตั้งแต่ ก้านมะยม ไม้ไผ่ ยันไม้หวาย ถ้าสอนมหาลัย ผมคงต้องใช้ คมแฝก อย่างคุุณสีฯ บอกละครับ

โดย: ก็องโต้@ยูไนเต็ด เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 08 IP IP: 124.157.235.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : เรื่องของการทำโทษ เด็กนักเรียนสมัยนี้

ไม่มี ไม่เรียว น่ะ ถูกต้องแล้ว ที่ จขกท. พูดมาก็ถูก จริง เห็นด้วย แต่ผมว่าไม่ควรจะมี เพราะ พวกครู ๆ คิดว่าตัวเองเป็นเทวดา เจอนักเรียนเล่นซะบ้าง ก็สมน้ำสมเนื้อดี สังคมมันแย่จนเกินเยียวยาแล้ว ก็ให้สิ่งเน่า ๆ จัดการตัวมันเองก็พอ เรื่องมันพัวพันมาจากปัญหาสังคม คอรัปชั่น ห่า ๆ เหว ๆ นี่แหละ แก้ไม่ได้หรอก

โดย: maximu*s เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 08 IP IP: 222.123.94.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : เรื่องของการทำโทษ เด็กนักเรียนสมัยนี้

ผมว่าจะไปโทษครูอย่างเดียวก็ไม่ได้นะ
การเลี้ยงดูของพ่อแม่สมัยนี้ด้วย
อะไรนิดอะไรหน่อยก็ โอ๋ๆๆๆ ..
อยากได้อะไรก็แทบจะประเคนกันให้ ..
เด็กมันเลยเคยตัว
ไม่เหมือนสมัยก่อน อยากได้อะไรก็ต้องดิ้นรนหากันเอง
บ้านไหนฐานะดีหน่อยก็ได้เยอะหน่อย ก็แค่นั้น
ตกเย็นมีสังคม ออกไปเล่นกันเพื่อนแถวบ้าน
ส่วนสมัยนี้สิ ตกเย็นวิ่งเข้าร้านเกมส์กันเป็นแถวๆ
เหอๆ
รากฐานมันไม่แข็งแรง ..

โดย: NiNi เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 08 IP IP: 125.25.171.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : เรื่องของการทำโทษ เด็กนักเรียนสมัยนี้

ไม่รับประทานหรอกครับ แค่ไม้เรียว จิ๊บๆๆๆ
สมัยนี้ต้อง.....

++ คมแฝก ++

เท่านั้นถึงจะเอาอยู่

โดย: สีกั๊วเฉียน เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 08 IP IP: 58.8.119.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111