**** ขอคำแนะนำเรื่องบวชพระหน่อยครับ **** หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » **** ขอคำแนะนำเรื่องบวชพระหน่อยครับ ****

ตอนนี้วางแผนเอาไว้ว่าจะบวชตอนช่วงปลายเดือนธันวาคมนี้อ่ะครับ เพราะว่าว่างพอดี เรยอยากจะปรึกษาเป็นข้อๆ ดังนี้คับ 1. คือว่าผมอยากจะบวชที่วัดที่ไม่มีเมรุอ่ะครับ เพราะผมเป็นคนกลัวผีมากเลยครับ ตอนนี้อยากบวชวัดเดียวกับที่เพื่อนเคยบวช วัดมหาธาตุอ่ะครับ ไม่ทราบว่าทางวัดเค้าจะรับง่ายให้เข้าบวชง่ายหรือเปล่าครับ 2 เราสามารถกำหนดวันบวช กำหนดวันสึก ได้เองหรือเปล่าครับ ผมกะว่าจะบวชประมาณสิบห้าวัน ตามวันหยุดที่ว่างอ่ะครับ 3 ถ้าเตรียมตัวตอนนี้ยังจะพอทันหรือเปล่าครับ ต้องทำอะไรเป็นอย่างแรกครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะครับ
รูป eaky123
โดย: eaky123
ตั้งเมื่อ: 1 ต.ค. 08
แท็ก: ,
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 9 : **** ขอคำแนะนำเรื่องบวชพระหน่อยครับ ****

ไม่ได้ขัดศรัทธา มีแต่ขออนุโมทนา
แต่จากการอ่านกระทู้ มองดูว่ายังไม่พร้อม
ข้อแม้เยอะมาก จะบวชต้องทำอะไรบ้างยังไม่รู้เลย
ผมว่าศึกษาไปก่อนดีกว่านะ ลองไปดูว่าเวลาบวชทำพิธีอย่างไร แล้วค่อยตัดสินใจ
ยังไม่ได้บวชจะหาวันสึก บวชไปมันก็ร้อนรุ่ม ไม่มีความสงบ
ไว้รอพร้อมก่อนดีกว่านะ จะร่วมอนุโมทนากับคุณด้วย

โดย: 12 เขียนเมื่อ 3 ต.ค. 08 IP IP: 125.25.154.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : **** ขอคำแนะนำเรื่องบวชพระหน่อยครับ ****

ผมว่าอย่าไปใส่ใจเลยครับ มีผีหรือไม่มีผี เราตายไปก็เป็นผีเหมือนกัน ชาติก่อนๆ เราก็ต่างเคยเป็นผีมากันหมดเเล้วทั้งสิ้น ยังไงก็ขออนุโมทนานะครับที่จะบวช ขอให้ซึ้งในรสพระธรรมมากๆครับ สาธุ

โดย: สาธุ คุคิ เขียนเมื่อ 3 ต.ค. 08 IP IP: 24.90.219.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : **** ขอคำแนะนำเรื่องบวชพระหน่อยครับ ****

ต้องท่องคำขอบวชให้ได้ อุกาสะ ฯลฯ อะไรพวกนี้น่ะ ยาวเหมือนกันนะ หาหนังสือชื่อ " มนต์พิธี " มาอ่านแล้วท่องก่อน ราคาไม่เกินสองร้อย มีทั้งเล่มเล็กและเล่มใหญ่ หน้าปกสีเหลือง ๆ น่ะ หาได้ตามร้านขายสังฆภัณฑ์ ทั่ว ๆ ไป หรือตามร้านหนังสือ ทั่ว ๆ ไป

บวชกี่วันก็ต้องไปบอกหลวงพ่อเขา เวลาเขาจะสึก เขาจะดู ฤกษ์ให้ สมมุติคุณบวช 15 วัน แต่ ฤกษ์สึกยังไม่ได้ คุณก็จะต้องอยู่ต่อ อีกซักวันสองวัน รอหลวงพ่อเขาหา ฤกษ์สึกให้ได้ก่อน

ไ่ม่ต้องกลัวหรอก ผีน่ะ มาหาแน่นอน emoticon เป็นพระแล้วจะกลัวทำไม ผีต้องกลัวพระสิวะ ถึงจะถูก ตอนผมบวช ผมก็ได้ยินเสียงเปรตด้วย หลอนไปเลย เหอ เหอ เหอออ!!!~ เรื่องจริงนะเว่ย เจอกันสามรูปเลย ( พระที่ห้องเดียวกันน่ะ )

ความจริงควรจะไปอยู่วัดที่จะบวชสักหนึ่งอาทิตย์ ไปเป็นเด็กวัดก่อนน่ะ แต่ความจริงไม่ต้องก็ได้ แต่ถ้าได้ไปอยู่ก่อนก็จะดีน่ะ

โดย: maximu*s เขียนเมื่อ 2 ต.ค. 08 IP IP: 222.123.35.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : **** ขอคำแนะนำเรื่องบวชพระหน่อยครับ ****

วัดเทพเลยครับ
สงบ ไฮโซ แอร์เย็นฉ่ำ รับประกัน...การันตี ผีไม่มีมาหลอก..

ที่ผมรับรู้ได้เพราะ ผมไปงานศพญาติผู้ใหญ่มาครับ อยู่ติดกับเมรุเลย........555

แต่การันตีผีไม่หลอกนะครับ (ผมไปกลางวัน).....

โดย: สีกั๊วเฉียน เขียนเมื่อ 2 ต.ค. 08 IP IP: 58.8.121.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : **** ขอคำแนะนำเรื่องบวชพระหน่อยครับ ****

นี่ผมก็กำลังจะบวชเหมือนกัน แต่บวชที่วัดชลประทานฯ ถ.ติวานนท์ ใช้เวลาบวช 15 วัน บวช
เป็นรอบนะ ช่วงอาทิตย์แรกเรียนปริยัติ อาทิตย์ที่ 2 เรียนปฏิบัติ กรรมฐาน
วัดนี้ดีนะ สมัครก่อนแล้วนำคำขอบวชไปท่อง อีก 1 อาทิตย์ก็ไปท่องให้ท่านฟัง ถ้าท่องได้ก็จะบวช ช่วงต้นเดือนพฤศจิกายน ใช้เงินประมาณ 2,500 บาท แต่เป็นแบบบวชหมู่ บวชรอบละ 3 คนนะ

โดย: คนผ่านมา เขียนเมื่อ 2 ต.ค. 08 IP IP: 203.146.92.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : **** ขอคำแนะนำเรื่องบวชพระหน่อยครับ ****

1. วัดที่ไม่มีเมรุก็ไม่ใช่ว่าจะไม่มีผีนะครับ ผมนี่ตัดสินใจปวชที่บ้านนอกเลย สองทุ่มนี่คุณเอ๋ยยยย .. สยองจริงๆ แต่ผมก็คิดอะนะว่า ห่มผ้าเหลืองอยู่ไม่โดนหรอกน่า ตอนนอนก็กางมุ้งเอาผ้าเหลืองคลุมอีกทีปลอดภัย - -
2. วันบวชคุณกำหนดได้ครับ วันสึกนี่ ขอให้ทางวัดเค้าหาให้จะดีกว่า บางคนถือเรื่องฤกษ์สึกมาก ตอนแรกผมก้ตั้งใจบวชแค่ 7 วัน แต่เจ้าอาวาสท่านห้าม บอกว่าจะสึกได้ต้องสึกวันดีๆ บวชนานกว่าเดิมอีกนิด แต่สบายใจกว่าเยอะ
3. เตรียมใจ เตรียมเงิน และ ท่องคำขอบวชให้ได้ จบ...

โดย: gaze เขียนเมื่อ 2 ต.ค. 08 IP IP: 10.40.70.228, 202.28.27.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : **** ขอคำแนะนำเรื่องบวชพระหน่อยครับ ****

วัดที่ไม่มีเมรุมักอยู่ในเขตพระนคร

เช่น วัดมหาธาตุ วัดชนะสงคราม วัดสามพระยา

(จะกลัวทำไม วัดไม่มีเมรุใช่จะไม่มีผี)

จะบวชวัดไหนไปติดต่อก่อน

ถามท่านว่าต้องทำอะไร ท่องอะไรบ้าง

บอกท่านว่าบวช 15 วัน จบ อย่าคิดมาก

โดย: คนสุก เขียนเมื่อ 2 ต.ค. 08 IP IP: 124.121.55.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : **** ขอคำแนะนำเรื่องบวชพระหน่อยครับ ****

แนะนำนะครับ
อย่าเพิ่งบวชเลยครับ ยังไม่พร้อมเพราะเงื่อนไขคุณยังเยอะอยู่ จิตใจคุณยังไม่พร้อมพอ
ขนาดยังไม่ได้บวชคุณจะลงวันสึกแล้ว คุณบวชไปก็ร้อนเสียเปล่า
เอาเป็นว่าพร้อมเมื่อไหร่ค่อยบวชดีกว่า
ไม่ต้องรีบครับ การบวชให้อะไรได้มากกว่าที่คุณคิดครับ

โดย: ธมฺมวโร เขียนเมื่อ 2 ต.ค. 08 IP IP: 158.108.3.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : **** ขอคำแนะนำเรื่องบวชพระหน่อยครับ ****

เราเคยบวชนะ ก่อนบวชต้องไปอยู่วัด เป็นเด็กวัดเสียก่อนอยู่กี่วันแล้วแต่พระที่วัดแนะนำ ระหว่างอยู่วัดต้องช่วยพระ ช่วยวัดทำความสะอาด และอย่างลืม ท่องคำสวดต่างๆโดยเฉพาะคำสวดบวชนะ อย่าลืมเด็ดขาด อยู่วัดต้องตัดขาดจากเพื่อนๆรวมทั้งแฟน เพื่อทำให้จิตใจเราสงบ แล้วจะมีสมาธิ ส่วนเรื่องสึกนะ พระเจ้าอาวาสท่านเป็นผู้กำหนดนะ ส่วนเรื่องกลัวผีนะตอนเป็นพระแล้ว สวดมนต์แผ่เมตตาให้สัมพะเวสี และญาติพี่น้องที่เสียไปแล้ว อย่าลืมนะเป็นพระแล้วต้องสวดแผ่เมตตาให้ญาติพี่น้องที่เสียไปแล้ว บวชแล้วก็ขอให้เป็นพระจริง สมกลับญาติโยมทั้งหลายเขากราบไห้วนะ และขออนุโมทนาด้วย สาธุ emoticon

โดย: HITLER007 เขียนเมื่อ 2 ต.ค. 08 IP IP: 125.27.18.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111