ทำไมคนเราจึงมีความแตกต่างกัน หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » ทำไมคนเราจึงมีความแตกต่างกัน

ทำไมคนเราจึงมีความแตกต่างกัน

(หล่อมาก กับ หล่อน้อย )

ระหว่างคนจน คนรวย คนสวยกับคนหล่อ และคนขี้เหร่ ทำไมคนเราจึงมีความแตกต่างกัน

ทุกคนเคยคิดกันหรือป่าว น่าคิดนะคับ (อันนี้ไม่ได้น้อยใจตัวเองนะ เพราะเราน่าตาดีพอสมควร อิอิ )

เป็นเรื่องที่สงสัยมานานคับว่า คนเราทำไมจึงมีความแตกต่างกัน ระหว่างคนรวย คนสวย คนจน กับ

คนขี้เหร่ ลองมาวิจารณ์กันดูนะคับเพื่อจะได้ช่วยกันไขปัญหาข้อนี้

ถ้าคุณคิดว่า ความหล่อและความขี้เหร่ ของคนเราเกิดจากพันธุกรรมของพ่อแม่ แล้วทำไมพ่อแม่บาง

คนหน้าตาไม่ดี แต่ลูกออกมาหน้าตาดี ซ้ำลูกแต่ละคนหน้าตาดีไม่เท่ากันด้วย ผมสงสัยมานานแย้ว

ยังไม่ได้คำตอบซะที รอท่านผู้รู้อยู่คับ เหอๆ แล้วระหว่าง

(รวยมาก กับ จนมาก )

ความจนกับความรวย ทำไมถึงต้องมีความแตกต่างกันด้วย ลูกบ้างคนไม่โชคดี เกิดมาก้อได้พ่อแม่

ที่ยากจน เกิดมาก้อชื่อว่าจนเรย เพราะเกิดในครอบครัวที่ยากจน คงไม่ใช่เกิดจากพันธุกรรมแน่

อันนี้น่าคิด จะบอกว่า คนจน ที่จนเพราะขี้เกียจทำงาน ก้อเรยจน อันนี้ผมไม่ค่อยจะเชื่อคับ

เพราะผมเห็นคนจนบางคน ขยันมากๆคับ ทำงานงกๆทั้งวัน แต่ก้อยังจน ไม่เห็นรวยขึ้นเลยแถมทำ

งานหนักด้วย ส่วนลูกบ้างคนเกิดมาบนกองเงินกองทอง ไม่ต้องทำไร สบายเฉิบ เพราะพ่อแม่ก้อ

รวยอยู่แล้ว แถมมีมรดกให้อีก คนรวยไม่เห็นต้องทำไรมากเรย แค่นั่งเซ็นต์แปปๆ ก้อรวยแล้ว

(ทำไมเราไม่ได้นามสกุลชินวัฒน์บ้างนะ อิอิ ) โฮ ทำไมจึงแตกต่างกันนะ เหมือนกับมีไรอยู่เบื้องหลัง

ไงก้อไม่รู้ เป็นเรื่องที่สงสัยมานานแล้วคับ สำหรับผม ครัยก้อได้ช่วยชี้ทางสว่างให้ที ช่วยกัน

เยอะๆนะ ถือว่าให้ความเห็นกันหนุกๆก้อได้ ขอบคุณคับ

from คนหล่อที่ไม่รวย อิอิ

รูป from คนหล่อที่ไม่รวย อิอิ
โดย: from คนหล่อที่ไม่รวย อิอิ
ตั้งเมื่อ: 3 ต.ค. 08
แท็ก:

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ ทำไมคนเราจึงมีความแตกต่างกัน

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 11 : ทำไมคนเราจึงมีความแตกต่างกัน

สำหรับคนที่หน้าตาดี แต่พ่อแม่หน้าตาไม่ดีนั้น มันก็เกิดจากกรรมพันธุ์อีกนั่นแหละ แต่มันเป็นกรรมพันธ์ที่เป็นยีนส์แฝง (หมายถึงยีนส์ด้อย) ที่อยู่ในตัวพ่อแม่เองนั่นแหละ พอลุกเกิดมา ลักษณะด้อยนั้นจึงแสดงออกมาที่ลูก (ยีนส์ด้อย ไม่ได้หมายถึง ความไม่ดีอย่างเดียว แต่อาจจะเป็นลักษณะที่ดีก้ได้ หากเคยเรียนชีววิทยามาคงพอเข้าใจ)
ส่วนเรื่องรวยจน อันนี้เราเชื่อว่าคงเป็นเพราะบุญทำกรรมแต่งมากกว่า เราเชื่อเรื่องกฏแห่งกรรมนะ กรรมที่เคยทำมาไม่ว่าชาตินี้หรือชาติก่อน อาจจะส่งผลให้ในชาตินี้หรือปัจจุบัน จนหรือว่าลำบาก แต่บางคนเค้าอาจจะเคยสั่งสมความดี บุญ เอาไว้ เกิดมาก็เลยรวย สบาย คิดว่างั้นนะ
วิทยาศาสตร์ กับ ความเชื่อ มันก็ไปด้วยกันแหละ

โดย: นักวิทยาศาสตร์ เขียนเมื่อ 8 ต.ค. 08 IP IP: 202.44.45.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : ทำไมคนเราจึงมีความแตกต่างกัน

LINGUIST CENTER
Answer All Your Language Problems
รับแปลเอกสารทุกประเภท
(หนังสือ, บทความ, รายงาน, วิทยานิพนธ์ ฯลฯ)
Website: www.linguistcenter.com
Email: info@linguistcenter.com, linguistcenter@gmail.com
Tel. 087-026-3800, 085-067-5666

โดย: น้องยิ้ม เขียนเมื่อ 6 ต.ค. 08 IP IP: 58.8.123.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : ทำไมคนเราจึงมีความแตกต่างกัน

เวรกรรม...

โดย: ทิดโนโน่ เขียนเมื่อ 6 ต.ค. 08 IP IP: 124.120.164.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : ทำไมคนเราจึงมีความแตกต่างกัน

มาจากบุญเก่า กรรมเก่าจากชาติก่อนครับ เรื่องพวกนี้มีจริง

โดย: บุญกรรม นําทาง เขียนเมื่อ 5 ต.ค. 08 IP IP: 24.90.219.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : ทำไมคนเราจึงมีความแตกต่างกัน

ไม่รู้เหตุผล รู้แต่ว่าตัวเองหน้าตาดี

เพราะส่องกระจกดูทุกวัน ถามกระจกด้วยว่ากระจก

วิเศษใครงามเลิศในห้องนี้ emoticon emoticon emoticon

โดย: วิลาสินีมีปุ่ม เขียนเมื่อ 4 ต.ค. 08 IP IP: 124.121.215.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : ทำไมคนเราจึงมีความแตกต่างกัน

คงจะเป็นเรื่องของเวรทำ กรรมแต่งนะเราว่า

โดย: อิอิ เขียนเมื่อ 4 ต.ค. 08 IP IP: 58.9.137.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : ทำไมคนเราจึงมีความแตกต่างกัน

กูเป็นคนกำหนดเองล่ะว่ะ ว่าใครจะสวย หรือ ไม่สวย รวยหรือไม่รวย กูกำหนดเอง เพราะกูคือเทพเจ้า ที่ดลบันดาล ( โทสะ ) ให้มนุษย์ ( 555555555 emoticon )

โดย: maximu's เขียนเมื่อ 4 ต.ค. 08 IP IP: 117.47.58.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : ทำไมคนเราจึงมีความแตกต่างกัน

ถ้าตามศาสนา ก็ต้องบอกว่า ทุกคนมีกรรมเป็นเครื่องกำเนิด
ใครทำกรรมดีมามาก ในอดีตชาติ ผลบุญก็ช่วยให้เจริญรุ่งเรือง ใครทำชั่วก็เกิดมารับกรรมนั้นไป

แต่กรรมซับซ้อนเพราะไม่มีใครทำชั่วตลอดเวลา และไม่มีใครทำดีตลอดเวลา ชีวิตคนจึงมีสุขทุกข์ รุ่งเรืองเสื่อมสูญ คละกันไป เช่น

บางคนเกิดมายากจน แต่พอโตขึ้นร่ำรวยมหาศาล บางคนสุขสบายแต่เด็ก พอโตขึ้นบ้านล้มละลาย ชิวิตตกต่ำลง บางคนหน้าตาดีแต่เกิดอุบัติเหตุจนเสียโฉม บางคนไม่สวยแต่ไปศัลยกรรมจนหน้าตาดี เข้าวงการได้สบาย

จะเห็นได้ว่า ชีวิตคนไม่มีอะไรแน่นอน อดีตเป็นไงไม่รู้ ทำปัจจุบันให้ดีที่สุดก็พอ

อยากรวยให้ทำทาน อยากหล่อสวยให้มีศีล อยากมีปัญญาให้ภาวนา อยากหลุดพ้นการเวียนว่ายตายเกิดให้ปฏิบัติธรรม

โดย: ahkihv' เขียนเมื่อ 4 ต.ค. 08 IP IP: 124.120.161.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ทำไมคนเราจึงมีความแตกต่างกัน

.........ให้ออกความเห็นแบบสนุกๆก็ได้...ก็อยากจขะบอกว่า แม้แต่หมามันยังมีหลายเผ่าหลายพันธุ์ครับ
คนเรามันก็ย่อมมีแตกต่างกันออกไปตามเชื้อพ่อเชื้อแม่ บ้างขาวบ้างดำ หล่อก็มีขี้เหร่ก็มาก
ส่วนความรวยความจน เกิดมาก็ถือกะลาขอทานเลยหรือเกิดออกมาแบบคาบช้อนเงินช้อนทองจากท้องแม่เอาไว้ตักข้าวกินนี่เขาว่าเป็นเพราะบุญทำกรรมแต่งมาแต่ชาติปางก่อน
ก็ต้องอ้างสิ่งที่บางคนไม่เชื่อถือหรือที่บอกว่ามองไม่เห็นนี่แหละครับไว้ก่อน...เพราะมันก็เป็นอย่างนั้นจริง...ลูกคนรวยเกิดมามันก็รวย..ลฏจับกังก็เกิดมาเป็นจับกัง แต่ที่มันฝืนเหล่ากอไปเป็นนายร้อยไปเป็นวิศวกร เป็นหมอ ฯลฯก็มี
แบบเขาว่ามันใฝ่ดี มันฝืนดวง..มันมีบุญเก่า(ไม่พ้นต้องอ้างเรื่องบาปเรื่องบุญอีกแล้ว)

จะรวยจะจน จะหล่อจะสวยหรือไม่ก็ไม่สำคัญ...ขอให้ใช้ชีวิตให้มีค่าที่สุด อย่าทำให้ตัวเองและครอบครัวเดือดร้อน
ขอให้ใฝ่ดีอย่าใฝ่ชั่วหลงมัวเมาลงทางต่ำ...เคยได้ยินไม่ใช่หรือ ? ลูกชายผลาญมรดกพ่อแม่ที่บั้นปลายต้องถือกะลาขอทาน...หรือคนจนคนขาดความรู้ที่มานะบากบั่นจนมีฐานะพออยู่พอกินไม่อายใครไม่เดือดร้อน

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 4 ต.ค. 08 IP IP: 58.8.124.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ทำไมคนเราจึงมีความแตกต่างกัน

อ่านหนังสือธรรมะนะ เค้าว่ามาจากบุญกรรมที่เราเคยทำในชาติปางก่อนส่งผลให้เราเกิดในชาติภพนี้ เป็นอย่างที่เราเป็นทุกวันนี้หล่ะ
ไม่รู้จริงป่ะ emoticon

โดย: มาลัยมะลิสด เขียนเมื่อ 4 ต.ค. 08 IP IP: 125.27.16.XXX

กระทู้ล่าสุดในหมวด เก็บตกจาก inbox

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111