ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

เราจะไปเที่ยวกับแฟนเป็นครั้งแรกของเราทั้ง 2คน จึงอยากจะรบกวนเพื่อนๆที่เคยไปกันมาแล้ว ช่วยแนะนำหน่อยไปที่ไหนดีเราไปกัน 3วันค่ะ ถึงเชียงใหม่ตอนบ่ายๆค่ะ เริ่มไปที่ไหนก่อนดี

รบกวนด้วยนะคะ

รูป จขกท
โดย: จขกท
ตั้งเมื่อ: 25 มี.ค. 11
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 40 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

พระตำหนักภูพิงค์สวยมากกก พระธาตุดอยสุเทพ
ถนนคนเดิน พืชสวนโลก อย่าลืมไปให้ได้นะ

โดย: โชคดี เขียนเมื่อ 29 มี.ค. 11 IP IP: 101.109.68.XXX
ความคิดเห็นที่ 39 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

วันแรก - วัดพระสิงห์ วัดเจ็ดยอด และวัดอื่นๆ อีกมากมาย
ตอนค่ำ ต้องไปไนท์ซาฟารี

วันที่สอง - เช้า กินข้าวเช้า ร้านโจ๊กสมเพชร (คูเมือง),ดอยสุเทพ-ปุย..ขึ้นไปไหว้องค์พระธาตุ แล้วขึ้นไปดอยปุย

วันที่สาม - ก่อนกลับ แวะกาดหลวง(ตลาดวโรรส) ซื้อ
ของ ฝาก

ร้านอาหารแนะนำ
มื้อเช้า-ร้านโจ๊กสมเพชร, ร้านโบ๊ท
มื้อเที่ยง-ร้านข้าวซอยสมใจ,ขนมจีนบ้านสวน,ร้านสวนผัก(ผักไฮโดรโปนิกส์)
มื้อค่ำ-บ้านไร่ยามเย็น(มีโฟกซองคำเมือง),กาแล(ริมอ่างเก็บน้ำ,เฮือนสุนทรีย์
**คืนวันเสาร์-ถนนคนเดิน ถ.วัวลาย
คืนวันอาทิตย์-ถนนคนเดิน ประตูท่าแพ (ของจะเยอะมาก)

โดย: คนสวน เขียนเมื่อ 26 มี.ค. 11 IP IP: 111.84.74.XXX
ความคิดเห็นที่ 38 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

วันแรกไปถึงเช้า เที่ยวพระธาตุดอยสุเทพ + ดอยปุย+ตำหนัก:-)ย่า ตอนเย็นเที่ยวไนท์บาร์ซ่า
วันที่สอง ลุยในเมือง เช่นบ่อสร้าง เที่ยววัด เย็นศูนย์วัฒนธรรมเชียงใหม่ทานดินเนอร์ขันโตก
วันที่สาม เที่ยวซื้อของที่ระทึกก่อนกลับ

โดย: tor เขียนเมื่อ 26 มี.ค. 11 IP IP: 124.121.221.XXX
ความคิดเห็นที่ 37 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

ขอบคุณมากค๊า...

โดย: จขกท เขียนเมื่อ 25 มี.ค. 11 IP IP: 223.205.212.XXX
ความคิดเห็นที่ 36 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

อย่าลืม ซายูริ :em13:

โดย: NJU เขียนเมื่อ 25 มี.ค. 11 IP IP: 58.9.161.XXX
ความคิดเห็นที่ 35 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

หนูก็ยังไม่เคยเห็นหมีเหมือนกันค่ะ :em08: :em31:

โดย: มิสซิสสั้นลง เขียนเมื่อ 25 มี.ค. 11 IP IP: 125.27.48.XXX
ความคิดเห็นที่ 34 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

3 วัน กลางวัน แนะนำว่าอยุ่แต่ห้อง นะ

กลางคืน ไปเที่ยว ท่าช้าง มักกี้ วอล์มอัพ

จากนั้นก็""""

โดย: oooo เขียนเมื่อ 25 มี.ค. 11 IP IP: 223.206.105.XXX
ความคิดเห็นที่ 33 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

555+ ป้าครับ .. เอาไงดี ผมคนเชียงใหม่ ยังไม่เคยไปดูเลยอ่าครับ หลินปิง แหะๆ

โดย: SunLong เขียนเมื่อ 25 มี.ค. 11 IP IP: 58.137.30.XXX
ความคิดเห็นที่ 32 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

เป้นรายการท่องเที่ยวที่ละเอียดมากๆ
มิสเตอร์ สั้นลง ป้าไปเที่ยวเชียงใหม่ช่วงปีใหม่
พาลูกไปเที่ยวสวนสัตย์ จะพาลูกไปดูแพนด้า
เคยพาลูกไปแล้วตอนเขาเรียนอยู่ม.4
ก้อตอนที่ไปเยี่ยมลูกชายที่พะเยาแหละ
ด้วยความรักลูกค่ะ ตรงดิ่งไปสวนสัตย์เลยค่ะ ลูกก้อทำหน้างอๆ
ป้าก้องงนะว่าทำไมทำหน้างอจัง ไปถึงสวนสัตย์ลูกบอกว่า
แม่ผมเคยมาแล้วนะ ป้าก้อบอกรู้แล้ว แม่อยากพาไปดูแพนด้าอีก ลูกบอกว่าแม่ผมเรียนมหาลัยแล้วน๊ะ ตั้งแต่เล็กจนโตแม่ก้อพาเที่ยวแต่สวนสัตย์ ต่อไปคงจะเลิกพาลูกไปสวนสัตย์แล้วแหละ
ในสายตาป้าลูกยังเด็กอยู่ไง55555+ :em13:

โดย: 6potato9 เขียนเมื่อ 25 มี.ค. 11 IP IP: 118.173.242.XXX
ความคิดเห็นที่ 31 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

..........ฮะฮ่า....มิสซิสสั้นลงไม่มีอะไรหรอกบอล
หลานลุงคนนี้เขาก็สนุกไปเรื่อยแหละ...เป็นคนอารมณ์ดีแต่มีความรู้ลึกซึ้งนะ บอลสังเกตแล้วจะรู้ เป็นผู้ที่ไม่ยึดติดกับชื่อกับเสียง ไปเรื่อยๆ
เหนื่อยเขาก็ลาไปสัมนาอบรมตามเรื่อง
เจอกันแล้วจะรู้สึก....ฮ่าฮ่า

สงกรานต์มาหาลุงนะบอล และมิสซิสสั้นลงด้วย
ลุงจะพาไปลุยเลือด ของแท้แน่นอน

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 25 มี.ค. 11 IP IP: 113.53.96.XXX
ความคิดเห็นที่ 30 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

ฮ่าๆๆๆ .. ครับลุง .. แกมาละ ...อิอิ...

มิสซิสฯ อยากท้องใหญ่ มาๆๆ เดี๋ยวจัดให้ครับ .. 55+

แต่ไงก็ขอบคุณมากครับ สำหรับความเป็นห่วง แหะๆ

ตอนนี้ดูเหมือนทุกสิ่งเข้าสู่สภาวะปกติแล้วครับ

โดย: SunLong เขียนเมื่อ 25 มี.ค. 11 IP IP: 58.137.30.XXX
ความคิดเห็นที่ 29 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

........บอลๆๆ....มาแล้วๆ...มิสซิสสั้นลง
:em15: :em15: :em15: :em15:

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 25 มี.ค. 11 IP IP: 118.172.107.XXX
ความคิดเห็นที่ 28 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

กระทู้โดนพี่สั้นลงเหมา หรือเห็นว่าสาวถาม:em12:

อยากท้องใหญ่จัง :em27:

ระวังแผ่นดินไหวนะคะคุณพี่ยิ่งสั้นๆอยู่ด้วย เป็นห่วง :em13: :em12:

โดย: มิสซิสสั้นลง เขียนเมื่อ 25 มี.ค. 11 IP IP: 125.25.86.XXX
ความคิดเห็นที่ 26 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

- ต่อ 2.3 --

มาถึงสี่แยกตรงคลองชลประทาน (ตรงนั้นเค้าเรียกสี่แยกสะเมิงครับ) หากเลี้ยวขวาก็สามารถไป อ.หางดงได้ ที่หางดงมีหมู่บ้านไม้ ชื่อบ้านถวาย มีของหัตถกรรมจากไม้ทั้งใหญ่เล็กแพงถูกวางขายมากมายครับ

หากเลี้ยวซ้ายไปไม่ไกล จะเจอสี่แยกที่เรียกว่าสี่แยกพืชสวนโลก ก็เลี้ยวซ้ายเข้าไปเที่ยวพืชสวนโลกได้เลยครับ สภาพยังคงเดิม สวยงาม เหมาะแก่การเก็บรูปสวยๆเข้าไปสามารถซื้อตั๋วรถบริการพาทัวร์ราคา 20 บาท/คน นั่งชมได้รอบสวนเลย แต่ .. อย่าไปวันจันทร์นะครับ เขาหยุดทำการครับผม

ความคิดเห็นที่ 25 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

- ต่อ 2.2 --

ออกจากโป่งแยงไปก็จะเป็นป่าที่สมบูรณ์ ปราศจากคนอาศัย เส้นทางคดเคี้ยวลดเลี้ยว ขับขี่ได้สนุกมาก แต่ก็ต้องระวังด้วย ไปซัก 10-15 กม มั้งครับ ก็จะถึงทางสามแยก หากต้องการไปเที่ยวตัว อ.สะเมิง ก็เลี้ยวขวาไป 5 กม หากไม่สนใจก็เลี้ยวซ้ายเพื่อกลับเชียงใหม่ครับ
หากเลี้ยวซ้ายไปตามทางก็ยังเป็นเส้นทางสูงชันคดเคี้ยว ไปเรื่อยๆครับ จะเจอภูเขามะกอกกัับชุมชนชาวเขามูเซอคริสต์ ก็นั่งพักผ่อนถ่ายรูปไปนะครับ เมื่อเสร็จก็ออกเดินทางต่อตามทาง รายทางจะเต็มไปด้วยรีสอร์ทมากมาย รวมทั้ง "กฤษฎาดอย" อันลือชื่อด้วย จนกระทั่งออกมาถึงสามแยกริมคลองชลประทานใกล้เมืองเชียงใหม่ ถือว่าเสร็จสิ้น Route นี้ครับ อ้อ .. ระยะทางจากทางแยกมาถึงคลองชลฯ ราว 35 กม ครับ

ความคิดเห็นที่ 24 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

--- ต่อเส้นทางที่ (2) ---

เมื่อเลยไปอีกจากน้ำตกแม่สาไปซัก 3-4 กม จะเจอปางช้างแม่สา ซื้อตั๋วเข้าไปดูช้าง ดูโชว์ได้ ค่าตั๋ว 120 Bht/Ps หากอยากขี่ช้างก็ได้ครับ ช้างเชือกหนึ่งนั่งได้สองท่านต่อครึ่งชั่วโมง ราคา 800 บาทต่อเชือกครับ .. ออกจากปางช้างไปนิดเดียว ไม่ไกล หากเริ่มหิวข้าว นี่เลยครับ แนะนำครัวต้นน้ำ บรรยากาศดีมาก อาหารอร่อย แต่อย่าใจร้อนนะครับ เพราะจะช้านิดนึง .... ทานข้าวเสร็จออกเดินทางต่อไปอีก 1 กม ซ้ายมือจะเจอสวนพฤกษศาสตร์ ต้องเข้าไปชมให้ได้นะครับ เข้าไปปุ๊บที่ด่าน ซื้อตั๋ว 30 บาท แวะไปเล่นน้ำตกใกล้ๆด่านก่อนครับ น้ำใสเย็นเป็นประกาย จากนั้นออกมาจองรถบริการคนละ 30 บาท รถจะพาขึ้นดอยไปทัวร์ที่ต่างๆในสวนฯ แล้วไปแวะดูโรงเรือนที่รวบรวมพันธุ์ไม้ทั่วโลกเลยครับ น่าสนใจมาก ออกจากสวนฯไป ก็ขี่ไปเรื่อยตามเส้นทางไปถึงบ้านโป่งแยง ส่วนมากเป็นชาวเขาครับ มีวัดวัดหนึ่งที่นั่นสวยมากครับ ...

ความคิดเห็นที่ 23 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

2. เส้นทางเชียงใหม่-แม่ริม-โป่งแยง-สะเมิง-หางดง ---- เส้นนี้เดินทางขึ้นดอยมากกว่า 60 กม เลยครับ ระหว่างทางเต็มไปด้วยที่พักผ่อนทางธรรมชาติ สวนพฤกษศาสตร์ ป่าดงพงไพร และรีสอร์ทสวยๆมากมาย เส้นนี้ผมไปบ่อยครับทั้งรถยนต์และมอไซค์ครับ ... เริ่มจากตัวเมืองเชียงใหม่ ขี่รถออกไปทางประตูช้างเผือก มุ่งหน้าไปตัดถนนซุปเปอร์ไฮเวย์ที่แยกข่วงสิงห์ เพื่อมุ่งหน้าตรงไป อ.แม่ริมครับ จากเชียงใหม่ราว 15 กม ก็ถึงตัวเมืองแม่ริม เลยจากแม่ริมไป 2 กม จะเจอสามแยกครับ (ไปตรง กับเลี้ยวซ้าย) ให้เลี้ยวซ้ายไปนะครับ เพื่อเข้าสู่เส้นทางไป อ.สะเมิง ... จากแยกไปตามทาง 4-5 กม ระหว่างทางมีสถานที่ให้แวะมากมาย ทั้งฟาร์มเสือ ฟาร์มงู ฟาร์มกล้วยไม้ ฟาร์มผีเสื้อ ฯลฯ แล้วก็มีกีฬาพวกขี่รถผจญภัย แต่พวกนี้ราคาคงแพง ขี่ไปจนเริ่มขึ้นดอย เริ่มขึ้นทางชันไปนิดเดียว ด้านซ้ายมือจะเจอน้ำตกแม่สาครับ

ความคิดเห็นที่ 22 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

จากนั้นขับไปถึงซัก กม.ที่ 5 จะเจอทางเข้าน้ำตกมณฑาธาร ก็สวยไม่เบาครับ เข้าไปจากทางแยกราว 2 กม นะครับ .... ออกมาจากน้ำตก ถึงทางแยกที่เข้าน้ำตกก็ออกขวา ขึ้นดอยต่อไป ราว กม.ที่8 จะเจอจุดชมวิว สามารถจอดลงไปดูวิวเมืองเชียงใหม่ได้ จากนั้นก็ไปตามทางเรื่อยๆ ถึง กม.ที่12 ก็ถึงวัดพระธาตุดอยสุเทพครับ เที่ยวพระธาตุเสร็จก็ขี่เลยไปอีก 4 กม ก็จะถึงพระตำหนักภูพิงค์ราชนิเวศน์ ก็เข้าไปดูความสวยงามได้ ... เสร็จออกมา ขี่ไปตามถนนแคบๆ ไปเรื่อยๆซัก 2 กม จะเจอทางแยกให้เลี้ยวซ้ายลงไปอีก 2 กม จะถึงหมู่บ้านม้งดอยปุย มีของขายมากมาย .. อ้อ .. ถามคนแถวนั้นนะครับ ว่าร้านข้าวซอยลุงสุรินทร์อยู่ตรงไหน เข้าไปลองทานครับ อร่อยมาก แหะๆ

เที่ยวเสร็จ ก็กลับลงมาเที่ยวในเมืองต่อก็ได้ครับ

ความคิดเห็นที่ 21 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

เรื่องเที่ยวสถานที่ธรรมชาติสวยๆ เอาที่มันใกล้ๆ ไม่ไกลมากก็แล้วกันนะครับ

1. เส้นดอยสุเทพ-ดอยปุย ---เส้นนี้เป็นเส้นที่เรียกว่าใครมาเชียงใหม่ ไม่ไปก็ไม่ได้ เพราะวัดพระธาตุดอยสุเทพนั้นตั้งอยู่ที่นี่ การเดินทางนะครับ จากตัวเมืองเชียงใหม่ ก็มุ่งหน้าเข้าถนนห้วยแก้ว ผ่านเซ็นทรัลกาดสวนแก้ว ผ่านมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ (เข้าไปเที่ยวได้นะครับเป็นมหาวิทยาลัยที่สวยและใหญ่มาก) ผ่านสวสัตว์เชียงใหม่ (สามารถเข้าไปแวะเยี่ยมอาหมวยหมวยแพนด้าน้อย แล้วก็หลินฮุ่ยกับช่วงช่วงได้ อีกยังมีเชียงใหม่อะควอเรี่ยมด้วยครับ) เลยสวนสัตว์ขึ้นเนินไป 150 เมตร ให้จอดแวะบูชาครูบาศรีวิชัยก่อนนะครับ เพื่อเป็นสิริมงคลแก่ตัวเอง จุดนี้เข้าไปด้านในก็มีน้ำตกเล็กๆ ชื่อน้ำตกห้วยแก้วครับ ไปเที่ยวได้ จากนั้นก็ขับขี่ขึ้นดอยไปเรื่อยๆ ซัก 2 กม จะเจอน้ำตกวังบัวบาน เป็นเหมือนลำธารกับโขดหินซะมากกว่า แต่คนชอบไปนั่งพักผ่อนหย่อนใจกัน ลองแวะไปดู ....

ความคิดเห็นที่ 20 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

โรงแรมศิริปันนา ... อยู่ในเมืองมั้ย ก็ในเมืองนะครับ แต่ไม่ใช่ใจกลางเมือง คือไม่ได้อยู่ในหรือรอบๆคูเมือง มันจะอยู่เยื้องออกไปทางแถวสถานีรถไฟ หลังค่ายกาวิละกับสนามกอล์ฟนะครับ ... การเดินทาง ถ้าไม่มีรถส่วนตัวค่อนข้างลำบากครับ แต่ผมคิดว่าทางโรงแรมน่าจะมีรถให้เช่าครับ สอบถามได้เลย ถ้าทางโรงแรมไม่มี แต่ทางพนักงานน่าจะโทรร้านเช่ารถให้เอามาส่งให้ได้ครับ แพงกว่าไปเช่าในเมืองนิดหน่อย ห้าหกสิบบาท แต่สะดวกกว่าเยอะ ..
ขี่มอไซค์ในเชียงใหม่ตอนนี้ค่อนข้างเข้มงวดเรื่องหมวกกันน๊อกนะครับ คุณไปกับแฟน ไปกันสองคน เพราะฉะนั้น เวลาเช่ามอไซค์ ให้ขอหมวกกันน๊อกสองใบนะครับ

ความคิดเห็นที่ 19 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

ลุงป.6ครับ .. ก็ลิงค์อันเดิมนี่แหละครับ ผผมแปะเอามาก๊อบไให้ จขกท เค้าเลย ขี้เกียจวางลิงค์ครับ แหะๆ

ความคิดเห็นที่ 18 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

........ถ้ามีใบขับขี่ก็เตรียมไปและระวังรถหายด้วยถ้ามันอยู่ในสภาพใหม่และเป็นรุ่นยอดนิยมอย่างเวฟ สนูปปี้ คลิก ฯลฯ เอาออกทางชายแดนครับ ไปพม่าครับ

ขอให้มีความสุขกับการเที่ยวเชียงใหม่นะครับ และขอให้ทุกอย่างเรียบร้อยและปลอดภัยโดยสวัสดิภาพทุกประการ

(อ้อ....Sun Long..ลุงจำได้ว่าปีที่แล้วบอลได้ตอบเรื่องเที่ยวเชียงใหม่ไว้แล้วอย่างละเอียด ได้เซฟไว้หรือเปล่าจะได้ไม่ต้องเปลืองแรง เพราะกระทู้เชียงใหม่จะมีมาเรื่อยๆปีนึงๆก็หลายครั้งนะ)

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 25 มี.ค. 11 IP IP: 118.172.107.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

........น่าน....นายสั้นลงมาเองเลย..หลานผมคร้าบบบบหลานผม...ฮ่าฮ่า
เรื่องของกินก็ไปตามที่ Sun Long แนะนำนั่นแหละครับรับรองไม่มีผิดหวัง ผมไปกินมาแล้วทุกร้านที่บอกนอกจากผับหรือบาร์ที่มันคนละวัย...อร่อยครับ ขอแนะนำอีกที่คือกาดหลวง หลวงแปลว่าใหญ่ บอกรถแดงหรือตุ๊กๆเขารู้จักทุกคน ชื่อเป็นทางการก็คือตลาดวโรรส เข้าไปข้างในเลยครับ ของพื้นเมืองอร่อยๆทุกอย่างรวมอยู่ที่นั่นหมด...เช้าๆก่อนคุณออกเที่ยวมาแวะซื้อหมูทอด ไก่ทอด แหนมสุก น้ำพริกหนุ่ม ไส้อั่ว ฯลฯ ข้าวเหนียวไปเป็นเสบียงอยู่ได้ทั้งวัน ไม่เปลืองด้วย
ที่เที่ยวก็ตามนายสั้นลงนั่นแหละครับ อ้อ....อย่าลืมวัดทั้งหลายตั้งแต่วัดพระธาตุดอยสุเทพ ในเมืองก็วัดพระสิงห์และอีกนับไม่ถ้วนวัด ถามๆตุ๊กๆดูก็รู้ครับ
ตลาดคนเดินเขาเริ่ม 5-6 โมงเย็น พอแดดร่มลมตกคนก็จะเริ่มทะยอยมา มีสองที่ครับ รู้สึกว่าจะเป็นเสาร์กับอาทิตย์สับเปลี่ยนกัน ถาม ปชส.โรงแรมรู้ดี
ผมว่าคุณกับแฟนเช่ามอไซค์ดีที่สุด มันจะไปไหนมาไหนสะดวก หนทางถามใครก็ได้คนเชียงใหม่ใจดีอย่าไปถามนักท่องเที่ยวด้วยกันก็แล้วกัน

ความคิดเห็นที่ 16 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

โอ้โห.. ได้ข้อมูลมาเยอะเลยค่ะ ขอบคุณนะคะ แต่ที่เราอยากไปประมาณว่า ที่ๆนักท่องเที่ยวเค้าไปกันเยอะๆน่ะค่ะ ถ่ายรูปสวยๆ น้ำตกสวยๆ ประมาณนี้อ่ะค่ะ เรานั่งเครื่องไป รถมอเตอร์ไซย์ เราขับเป็นค่ะแต่ที่ๆคุณบอกมาเราไม่รู้ว่าต้องไปยังไงน่ะสิคะ เราพักอยู่โรงแรม ศิริปันนา เห็นเค้าว่าอยู่ในเมืองเชียงใหม่อันนี้จริงป่าวคะ แล้วอยู่ไกลจากถนนคนเดินมั้ยคะ

โดย: จขกท เขียนเมื่อ 25 มี.ค. 11 IP IP: 223.207.24.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

ระวังนะครับ .. ไปกับแฟน ไปเชียงใหม่ ท้องใหญ่ทุกราย .. แหะๆ .... หมายถึงแฟนชวนกินจนท้องกางทั้งสองคนนะครับ ... 555+

ความคิดเห็นที่ 14 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

น่าจะพอแล้วมั้งครับ ..แหะๆ ... ว่าแต่ 3 วันเอง จะเที่ยวหมดเหรอครับ .. อันที่จริง ยังมีที่ท่องเที่ยวแบบ Unseen อีกเยอะ ที่ผมยังไม่ได้แนะนำนะครับเนี่ย .. เป็นว่า เอาแค่นี้ก่อนละกัน ..แหะๆ

มีไรอยากรู้เพิ่มเติมก็โพสต์มาถามได้นะครับ ยังไงถ้าไม่โดนแผ่นดินไหวถล่มซะก่อน จะมาแวะตอบให้บ่อยๆครับ ...

ความคิดเห็นที่ 13 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

หากมีโอกาสได้มาเที่ยว แวะชม ภายในมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ของผมแล้วล่ะก้อ การเดินทางในมหาลัยก็สามารถเดิน หรือนั่งรถบริการฟรี เป็นรถไฟฟ้า นั่งฟรี ขึ้นได้เลยครับ รถไฟฟ้าจะจอดตามป้ายครับ ตรงป้าย จะมีบอกเส้นทางการเดินรถด้วย ในมอ ก็สามารถไปเที่ยวดู ตามคณะต่างๆ แวะห้องสมุดกลางหาหนังสืออ่าน แวะถ่ายรูปหอนาฬิกาอันลือชื่อ อย่าลืมแวะถ่ายรูปคู่กับป้ายคณะวิศวกรรมศาสตร์ที่ผมอยู่ด้วยนะครับ แหะๆ นอกนั้นอย่างที่บอกครับ ว่าก็น่าจะไป "อ่างแก้ว" ถ่ายรูปสวยๆ แล้วเดินลัดจากอ่างแก้วไปยัง "ศาลาธรรม" ไปไหว้ สักการะสิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่มหาลัย แถวนั้นเองก็ถ่ายรูปได้ด้วยสวยๆทั้งนั้น

เดินเที่ยวใน ม. จนเย็น ตอนเย็นก็มีแหล่งช็อปปิ้งแถว ม. อยู่ 2 ที่ครับ คือ "แหล่งเดินหน้ามอ" มีของขายเพียบ โดยเฉพาะของผู้หญิงนะ อีกที่คือ "หลังมอ" ก็มีของมาวางขายเยอะแยะครับ มีของกินเยอะด้วย .. แต่ผมว่าไม่ค่อยอร่อยเท่าไหร่ครับ

ความคิดเห็นที่ 12 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

พูดถึงรถโดยสารในเมืองเชียงใหม่ ก็มีไม่เยอะนะครับ ก็มี "รถโดยสารแดง หรือ รถแดง" น่ะแหละครับ พวกนี้เราเองต้องระวังนิดนึง ควรมีการตกลงราคากันให้เรียบร้อยก่อนนั่งไปนะครับ ราคาค่าโดยสาร ถ้าวิ่งไปในตัวเมืองก็อยู่ที่ราว 15-20 บาทครับ แต่หากออกไปขอบเมืองหน่อย เค้าอาจจะคิด 40-50 บาท ประมาณนั้น

อีกชนิดก็คือ รถตุ๊กๆ ก็หาง่ายทั่วไปครับ ราคาก็ไม่แพงมากนะ ถ้าไปไหนมาไหนในเขตเมืองหรือรอบๆแล้วต้องเหมารถ ผมว่าเหมาตุ๊กๆก็โอเค เพราะราคาเหมาจะถูกกว่ารถแดง ที่สำคัญ ต้องต่อรองราคานะครับ

เชียงใหม่ไม่มีรถเมล์เป็นสายๆเหมือนกรุงเทพ แต่เชียงใหม่ก็มีรถเมล์ครับ แต่เป็นรถเมล์ที่วิ่งรอบเมืองเลย โดยแบ่งเป็น 2 สาย คือ "สายวนขวา" กับ "สายวนซ้าย" รถมันจะขับวนรอบทั้งเมืองน่ะแหละครับ หากไม่รีบ อยากนั่งรถรอบเมืองก็ลองนั่งดูได้นะครับ แหะๆ

ความคิดเห็นที่ 11 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

ถ้าชอบกินข้าวต้มพุ้ย ที่อร่อยๆ ก็มี "ร้านแดง" อยู่ถนนหลังกาดหลวง ตรงข้ามวัดแสนฝาง ร้านนี้อร่อยหมดเลยทั้งร้าน ราคาก็ไม่แพงครับ

ถ้าชอบกินกาแฟ ก็ไปแถวถนนนิมมานเหมินทร์ มีหลากหลายร้านมากมายหลายระดับให้เลือก ตั้งแต่กาแฟเย็นถุงละ 10 บาท ยันกาแฟสตาร์บัคแก้วเป็นร้อย แหะๆ

ร้านจิ๊นจุ่ม หมูจุ่ม ก็มีเยอะแยะมากมาย เหมือนกับร้านหมูกะทะครับ เลือกกิน เลือกทานกันได้ตามอัธยาศัย

หากชอบอาหารจีน ก็ไปโน่นเลย "เจี่ยท้งเฮง" อยู่ใกล้ๆไนท์บาร์ซ่าครับ ตรงข้าม รร.เชียงใหม่พาเลซ ลุง ป.6 แกชอบไปกินนักแลที่นี่น่ะ แหะๆ

อ้อออ ... นึกออกแล้ว ถ้าได้มีโอกาสไปเที่ยวบ้านม้งดอยปุยแล้ว อย่าลืมนะครับ แวะชิม "ข้าวซอยลุงสุรินทร์" เป็นข้าวซอยอิสลาม รสชาติหอมมันส์เลยครับ ร้านก็อยู่บนดอย ตรงบ้านม้ง น่ะหละครับผม แหะๆ

ความคิดเห็นที่ 10 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

ถ้าชอบ อยากไปกินดินเนอร์บรรยากาศบนไหล่ดอย ก็แนะนำสองร้านครับ ได้แก่ "ร้านผาลาดตะวันรอน" ไปเองลำบาก เหมารถไปเถอะครับ ส่วนอีกร้านอยู่ถนนหลัง มช เลย เข้าไปสุดทางหลัง มช จะเจอทางขึ้นชันนิดหน่อย จะมีร้านอาหาร "กาแล" ตั้งอยู่ริมขอบอ่างเก็บน้ำกาแลนะครับ

อ้อ ไหนๆ มาแถว มช ที่ผมอยู่แล้ว ก็แนะนำให้เข้ามาแวะ เที่ยว ถ่ายรูปใน ม. ได้นะครับ โดยเฉพาะ "อ่างแก้ว" สวยงามมาก หนุ่มๆสาวๆ ชอบไปถ่ายรูปกัน แหะๆ

พูดถึงข้าวขาหมู ก็ต้องนี่เลยครับ "ข้าวขาหมูช้างเผือก" ร้านจะเป็นรถเข็นนะครับ ขายอยู่ที่ตลาดช้างเผือก ซึ่งเป็นตลาดริมถนน อยู่ติดกับประตูช้างเผือกเลยครับ

ความคิดเห็นที่ 9 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

หากชอบดื่มไป เต้นไป ก็แนะนำ "มังกี้ผับ" กับ "วอร์มอัพ" ไม่ไกลจากมหาวทิยาลัยเชียงใหม่นัก อยู่บนถนนนิมมานเหมินทร์นี่เอง โดยเฉพาะศุกร์เสาร์นี่ หนุ่มๆ สาวๆ
ถ้าชอบกินเย็นตาโฟ ก็นี่เลย "เย็นตาโฟศรีพิงค์" อยู่รงข้ามคณะเภสัชศาสตร์ มช. หรือมีอีกที่ก็ "เย็นตาโฟดารา" ก็อยู่หน้า รร.ดาราวิทยาลัยน่ะแหละครับ

ถ้าก๋วยจั๊บ ขึ้นชื่อจะมีสองร้านนะ ร้านแรกก็อยู่ใกล้กับอนุสาวรีย์สาม:-) ตรงใจกลางเมือง (กลางเวียง) เลยครับร้านนี้ไม่มีชื่อร้าน แต่คนเต็ม คนแน่นตลอด จะอยู่ริมถนนด้านขวามือของอนุสาวรีย์ (หากยืนหันหน้าเข้าอนุสาวรีย์ ให้มองด้านขวามือ มีถนน จะเจอร้านนะ) อีกร้านนึง อยู่บนถนนเส้นหลังห้างเซ็นทรัลกาดสวนแก้ว หรือเส้นฟ้าธานีเก่าครับ ตรงนั้นจะมีร้านก๋วยจั๊บฟ้าธานี นอกจากนั้น ติดกับร้านก๋วยจั๊บนี่ก็มีข้าวมันไ่ก่นันทารามก็ใช้ได้นะ หรือออกมาปากซอย ไม่ไกลจากร้านก๋วยจั๊บ ก็จะมีร้านปอเปี๊ยะสดอร่อยเลยครับ แหะๆ

ความคิดเห็นที่ 8 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

แนะนำต่อหน่อย เรื่องของกิน .. เอาที่ผมชอบ คิดว่าอร่อย แ้ล้วกัน

อย่างถ้าข้าวซอยนี่ ก็มีร้าน "ข้าวซอยเสมอใจ" กับ "ข้าวซอยลำดวน" สองร้านนี่จะอยู่บนถนนฟ้าฮ่าม ถ้าคุณปลาทองไม่มีรถส่วนตัว อาจจะไปยากนิดนึงครับ แต่ข้าวซอย ถ้าไม่เน้นว่าร้านดังหรือขึ้นชื่อ ก็มีทั่วไป มีทุกที่ครับ หากินที่สะดวกที่ใกล้ๆเราจะดีกว่า

ส่วนพวกแคบหมู น้ำพริกหนุ่ม น้ำพริกอ่อง ไส้อั่ว ก็หาซื้อกินได้ตามปกติตามตลาดทั่วไปนะครับ พัก หรือไปเจอใกล้ตลาดตรงไหน ก็เข้าไปหา เลือกซื้อได้ตามใจชอบครับ

ถ้าร้านอาหารพื้นเมือง มีชื่อหน่อย อร่อย้วย ก็ต้องร้าน "เฮือนเพ็ญ" ครับ อยู่ในตัวเมือง ในตัวคูเมืองเลย ใกล้กับประตูเชียงใหม่ อยู่หน้า รร.อนุบาลเชียงใหม่ครับ ไปหา แวะ นั่งกินได้ตามอัธยาศัย

หากเป็นพวกดินเน่อร์ ก็แนะนำว่าน่าจะแวะไปนั่ง "ริเวอร์ไซด์" หรือ "กู๊ดวิว" หรือ "เฮือนโบราณ" พวกนี้นักท่องเที่ยวเค้าก็รู้จักดี แล้วก็ชอบไปกัน

ความคิดเห็นที่ 7 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

นอกจากนี้ ใกล้เมือง ก็มีนี่เลย "พืชสวนโลก" จริงๆรู้สึกว่ามีรถโดยสารไปนะ แต่ผมไม่แน่ใจ ให้เหมารถแดงไปก็ได้ครับ ไปขาเดียวพอ น่าจะซัก 100 บาท ส่วนขากลับตรงทางออกประตูพืชสวนโลก เค้าจะมีรถโดยสารประจำทางออกมาครับ ทีนี่เข้าไปก็ดูสวนสวยๆของแต่ละประเทศมากมาย มีของที่ระลึกขายด้วย ราคาไม่แพงเลย แต่อย่าไปวันจันทร์นะครับ เค้าปิดทำการ แหะๆ

ใกล้ๆ พืชสวนโลก ติดกันเลยก็มี "เชียงใหม่ไนท์ซาฟารี" ไปแบบเดียวกับพืชสวนโลกน่ะแหละครับ

หรือว่าใกล้ๆ ลืมไป ไปนี่เลย "สวนสัตว์เชียงใหม่" ไปดูหมีแพนด้า (ผมเองยังไม่เคยไปเลย แหะๆ) แล้วก็ยังมี เชียงใหม่อะควาเรี่ยม ด้วยครับ แหะๆ

ความคิดเห็นที่ 6 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

(ต่อ)....
หรืออาจจะไปเที่ยว "บ้านถวาย" อ.หางดง (:-)งจากเชียงใหม่ราว 15 กม) ที่นั่นมีของหัตถกรรมทำจากไม้มากมาย ราคาก็กันเองครับ โดยนั่งรถ เชียงใหม่-หางดง คันสีเหลือง จอดฝั่งตรงข้ามขัวประตูเชียงใหม่ เมื่อรถไปถึงตัวอำเภอหางดง ให้ลงปากทางเข้าบ้านถวาย มันจะมีสามแยกไฟแดง มีที่เดียวครับ ลงตรงนั้นแหละ มันจะแยกซ้ายไปบ้านถวายนะ เมื่อลงแล้ว ก็นั่งรถมอไซค์รับจ้างเข้าไป ก็ถึงครับ ขากลับลองๆโบกรถถามรถคนที่ไปเที่ยว ขอติดกลับมาในเมืองเชียงใหม่ก็ได้นะ แหะๆ

ถ้าจะไปเที่ยวใกล้ๆบ้านผม ก็ได้นะ มีแต่ คาร์ฟู โลตัส บิ๊กซี 555+

.. หากอยากไปเที่ยวจุดสูงสุดของประเทศไทย "ดอยอินทนนท์" และสถานที่เที่ยวต่างๆระหว่างทาง ก็เหมารถไปเลยครับ เหมารถแดงไป ราคาอยู่ที่ประมาณ 2000-2300 บาท/คัน/วัน อาจจะแพงหน่อยถ้าไปคนไม่เยอะ แต่เค้าก็จะพาเราไปเที่ยวตามรายทาง อยากแวะไหน หยุดไหน ก็แวะได้

ความคิดเห็นที่ 5 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

ต่อ) ... อ้อ!!! แนะนำสถานที่ท่องเที่ยวเพิ่มอีกนิดหน่อย ถ้าได้มาก็ยังมีที่เที่ยวอีกนะครับ เช่น "เวียงกุมกาม" เป็นเมืองเก่า โบราณ มีซากโบราณสถาน โบราณวัตถุ กระจายเป็นเมืองเลย สามารถเดินทางจากในเมืองโดย ถามรถโดยสารแดงไปที่ ศูนย์เวียงกุมกาม ผมว่ารถแดงน่าจะเอาซักร้อยบาท เมื่อไปถึงที่ศูนย์ ก็ติดต่อนั่งรถไฟครับ หรือรถม้าก็ได้ ถ้ารถไฟรอ 7 คน ออก คนละ 20-30 บาท ถ้ารถม้านั่ง 2 คน คันละ 200 มั้ง เค้าจะพาไปเวียนสถานที่ต่างๆของเวียงกุมกาม มีไกด์สมัครเล่นคอยบรรยายให้ความรู้เพิ่มด้วยครับ สนุกดี

นอกจากนี้เหรอ ก็อาจจะไปเที่ยว "บ่อสร้าง" ก็ได้นะ บ่อสร้างเป็นตำบล อยู่ในเขต อ.สันกำแพง มีของพวกหัตถกรรมขาย ราคาถู๊กถูกมากมาย (ของจะคล้ายไนท์บาร์ซ่า เพราะไนท์จะมารับจากที่นี่แหละ) ให้ขึ้นรถเหลือง ที่หน้าตลาดต้นลำไย (กาดหลวง) เป็นรถ เชียงใหม่-บ่อสร้าง นะครับ ทอดเดียวถึงเลย

ความคิดเห็นที่ 2 : ช่วยแนะนำสถานที่เที่ยวเชียงใหม่หน่อยค่ะ

แหะๆ ... ล้อเล่นนะ .. ตอนนี้ไม่มีเวลาแนะนำหรอกครับ โดนแผ่นดินไหว สะดุ้งโหยงเลย ยังไม่ได้หลับ ไม่ได้นอนเลยครับ ติดตามอาฟเตอร์ช๊อคอยู่ มันมาเป็นระยะๆ .. แต่ตอนนี้เงียบไปละ

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111