ใครรู้เรื่องการขายหน้าดิน การรับจ้างถมดิน บ้าง อธิบายหน่อยครับ หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » ใครรู้เรื่องการขายหน้าดิน การรับจ้างถมดิน บ้าง อธิบายหน่อยครับ

ผมกำลังจะขุดบ่อปลาครับ  เลยคิดอยากจะขุดดินขายซะด้วยเลย

มันน่าจะพอทำเป็นอาชีพได้

ใครพอจะแนะนำได้บ้างครับ ถ้าผมจะเริ่มจากมีที่ดิน 9 ไร่

ไม่มีรถขุด  ไม่มีรถบรรทุก (แต่มีใจอยากทำ)

แนะนำผมหน่อยนะ หรือบอกต่อว่าจะไปหาความรู้เพิ่มได้จากไหน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

รูป นำโชค
โดย: นำโชค
ตั้งเมื่อ: 3 เม.ย. 11
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 0 : ใครรู้เรื่องการขายหน้าดิน การรับจ้างถมดิน บ้าง อธิบายหน่อยครับ

ผมก็อยากทำบ่อปลาครับแต่ไม่มีที่ดิน ตอนนี้ได้แค่เก็บตังหาซื้อที่ก่อน เรื่องตลาดขายคงไม่น่าห่วงหรอกครับ ขอให้เลี้ยงมันให้โตอยู่กับบ่อของเราได้ก็พอ ประกาศขายในเวปนี่แหละเดี๋ยวก็มีคนไปจับให้ถึงบ่อ สำคัญตรงที่จะเลี้ยงยังไงให้โต ให้คุ้ม แล้วไม่โดนขโมยนี่สิยาก ถ้าทุนน้อยผมว่าคงเหนื่อยหนักแน่ สู้ๆนะครับ :em01: :em01:

โดย: ดูอยู่ เขียนเมื่อ 6 เม.ย. 11 IP IP: 58.181.223.XXX
ความคิดเห็นที่ -2 : ใครรู้เรื่องการขายหน้าดิน การรับจ้างถมดิน บ้าง อธิบายหน่อยครับ

อ่อ ลืมบอกไป ราคาที่ว่ามันเมื่อ 6-7 ปีก่อนนะ เดวนี้อาจราคาขึ้นละ

โดย: เด็กรับถมดิน(แต่ก่อน) เขียนเมื่อ 5 เม.ย. 11 IP IP: 182.52.18.XXX
ความคิดเห็นที่ -3 : ใครรู้เรื่องการขายหน้าดิน การรับจ้างถมดิน บ้าง อธิบายหน่อยครับ

มาให้ข้อมูลเฉยๆนะ ซื้อรถตัก+รถไถ+บรรทุก เวปนี้ www.jssr.co.th

ส่วนราคาหน้าดินที่ขายให้รถสิบล้อ หน้าดิน คันละ 200-300 บาท

ดินดำ 200-250 บาท

ดืนซีแลค หรือดินเหลือง ดินชั้น 3 150-200 บาท

ดินเปียกหรือ ดินโคลน 50-100บาท

ดินทราย แล่วแต่ ทรายที่ได้มา คือ ทรายขี้เป็ด สีจะเหลืองๆดำ จะราคาถูก แต่ทรายเหลือง ที่อยู่ลึกกว่าทรายขี้เป็ด จะราคาดีหน่อย ราคา 300-500บาท พวกนี้ราคาดินนะไม่รวม ค่าขนส่ง ถ้าดิน+ค่ารถ เ้ดวนี้คิดคันละ 2000-2500 บาทต่อคันต่อเที่ยว มีอีก แยอะอธิบายยาก เอาแค่รู้ก่อนนะ ^^

โดย: เด็กรับถมดิน(แต่ก่อน) เขียนเมื่อ 5 เม.ย. 11 IP IP: 182.52.18.XXX
ความคิดเห็นที่ -4 : ใครรู้เรื่องการขายหน้าดิน การรับจ้างถมดิน บ้าง อธิบายหน่อยครับ

ถูกต้องตามที่คุณ ซีsexฉ่าย1 ตอบมาครับ เพราะจริงๆแล้วมูลค่าของดิน มันมากกว่าค่าแรงของรถ แบ็คโฮ ครับ ขึ้นอยู่กับว่าเป็นดิน ชนิดไหน ถ้าเป็น หน้าดินที่มีคุณภาพ ก็ลองติดต่อตามร้านขายต้นไม้ครับหรือติดต่อกับ บริษัทที่เค้าขายดินคุณภาพที่แพ็คเป็นถุง แล้วลองเปรียบเทียบราคาดูว่า ค่าแบ็คโฮ+ค่าขนย้ายดิน กับ ราคาที่จะขายดินมันพอมีกำไรบ้างไหม หรือ ถ้าเป็นดินลูกรัง ที่เหมาะกับการ ถมที่ ก็ทำแบบเดียวกันครับ แต่เท่าที่ผมมองที่ดิน 9 ไร่ มันน่าจะทำประโยชน์ได้มากกว่านั้นครับ ไม่แน่ใจว่าที่ดินอยู่บริเวณไหนครับจะได้ช่วยกันแขร์ความคิดหลายๆคนเพื่อที่จะได้ความคิดที่ดีที่สุดแต่สุดครับ ผมชื่นชมจริงๆเลยครับคนที่ไม่ย่อท้อต่อโชคชะตา อย่าให้ครับมาโขมยความฝันของเราไปครับ คุณนำโชค เป็นกำลังใจให้ครับ.

โดย: All Nothing เขียนเมื่อ 5 เม.ย. 11 IP IP: 101.109.70.XXX
ความคิดเห็นที่ -5 : ใครรู้เรื่องการขายหน้าดิน การรับจ้างถมดิน บ้าง อธิบายหน่อยครับ

สู้ๆครับ .. คุณนำโชค .. แหะๆ

โดย: SunLong เขียนเมื่อ 5 เม.ย. 11 IP IP: 58.137.30.XXX
ความคิดเห็นที่ -6 : ใครรู้เรื่องการขายหน้าดิน การรับจ้างถมดิน บ้าง อธิบายหน่อยครับ

.........พวกเราทุกคนครับ
คุณนำโชคเป็นพรรคพวกของเราคนหนึ่ีงที่สู้ชีวิต หนีความยากจนโดยมีมอไซค์เก่าๆคันเดียวไปตายเอาดาบหน้าที่ภูเก็ต....จากการตั้งใจสู้ชีวิตเพราะเป็นคนจริง และได้รับกำลังใจจากพวกเราที่นี่ จึงทำให้คุณนำโชคลืมตาอ้าปากได้พอสมควร
แต่ตอนนี้อยู่ที่เดิมไม่ได้แล้ว....ก็อย่างที่เล่าให้พวกเราฟังข้างล่างนั่นแหละครับ

เรื่องขุดบ่อเลี้ยงปลาต้องคิดให้ดีนะครับก่อนที่จะตกลงใจขุด.....เมื่อปลามันโตได้ที่คุณก็จำเป็นต้องขายแน่นอน จะเลี้ยงไว้ดูเล่นจนมันแก่ตายหรือไง ? เงินคุณทั้งนั้น ค่าอาหาร ค่าแรงงาน เงินทุน ฯลฯ แล้วคุณตลาดรองรับไหม เส้นทางเข้า-ออก เป็นอย่างไร
เลี้ยงปลานิลกี่เดือนขายได้...กินทุนไปเท่าไหร่ ฯลฯ คิดให้รอบคอบนะครับ หายใจเข้าหายใจออกเงินทั้งนั้น...ครอบครัวเราอีก

พวกเราที่นี่ให้กำลังใจคุณนำโชคเสมอครับสำหรับคุณซึ่งไม่เคยงอมืองอเท้า....สู้มันไปครับคุณนำโชค เราเองอดได้แต่ลูกเมียต้องไม่อด อนาคตอยู่ที่ก้อนสมองและสองมือสองเท้าของคุณเอง...อย่ายอมแพ้มัน มีอะไรปรึกษากันได้ครับ

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 4 เม.ย. 11 IP IP: 118.172.108.XXX
ความคิดเห็นที่ -7 : ใครรู้เรื่องการขายหน้าดิน การรับจ้างถมดิน บ้าง อธิบายหน่อยครับ

เมื่อสามเดือนที่เเล้ว เราซื้อดินมาถมที่เเล้วปลูกบ้านที่ลำปาง เค้าคิดราคาดั้มละสี่ร้อยห้าสิบบาท ดั้มรถหกล้อน่ะ คิดว่านํ้าหนักประมาณสองตันกว่าถึงสามตันต่อเที่ยวต่อดั้ม ไม่ได้ช่วยอะไรเลย เเต่อยากบอกเล่า เผื่อพอจะช่วยให้จขกท.ได้เดาราคาดินที่จะขุดขายได้บ้าง :em19:

โดย: LeesawBoom999 เขียนเมื่อ 4 เม.ย. 11 IP IP: 78.50.201.XXX
ความคิดเห็นที่ -8 : ใครรู้เรื่องการขายหน้าดิน การรับจ้างถมดิน บ้าง อธิบายหน่อยครับ

หลังมัดจำที่ดิน ผมจะมีเงินเหลือ ไม่เกิน 8,000.- มีเครื่องไม้เครื่องมือที่เปิดร้านซ่อมรถมอเตอร์ไซด์ที่ขนกลับมาด้วย เครื่องมือก่อสร้าง รถกระบะเก่าๆ 1 คัน
รถมอเตอร์ไซด์ 2 คัน ยังไม่มีอาชีพ ยังงงกับชีวิต ยังคิดว่าจะบริหารอย่างไรดี
ปล.ผมได้รับคำแนะนำที่ดีจาก คุณ ลุง ป.6 คุณซีsexฉ่าย คุณมาโดก้า และอีกหลายท่านทุกครั้งที่เข้ามา ขอบคุณอย่างยิ่ง

โดย: นำโชค เขียนเมื่อ 4 เม.ย. 11 IP IP: 202.139.223.XXX
ความคิดเห็นที่ -9 : ใครรู้เรื่องการขายหน้าดิน การรับจ้างถมดิน บ้าง อธิบายหน่อยครับ

ผมนำโชคจากภูเก็ตครับ
ตอนนี้ผมออกมาจากภูเก็ตแล้วครับ
ผมทำงานอย่างหนักซ่อมรถมอเตอร์ไซด์ ซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า รับจ้างทุกอย่างที่ทำได้ เก็บเงินได้ก้อนหนึ่ง ไม่คิดว่าต้องย้ายหรอกครับ แต่มีปัญหาคือ ลูกหลานคนในพื้นที่มาโขมยโทรศัพท์ในร้าน ผ่านไป 3 วัีน ผมจับได้จึงเรียกมาดุ ไม่แจ้งความ แต่คนพื้นที่่ซึ่งเป็นญาติกัน กลับเข้าข้างลูกหลาน ผมจึงอยู่ไม่ได้
ตอนนี้มีเงินซื้อดาวน์ที่ดินรกร้างได้ 9 ไร่ (เขาเอาแค่ 20,000 เท่านั้นเอง) ผมพอมีแรงบุกเบิก
ต้องการคำแนะนำครับ
คิดว่าที่ของเราเองคงไม่มีใครมาไล่เราอีก
แต่ผมไม่รู้ว่าเมื่อเลี้ยงปลา และปลาโต ผมจะกล้าขายหรือป่าว
ขอบคุณลุง ป.6 ที่ยังจำผมได้

โดย: นำโชค เขียนเมื่อ 4 เม.ย. 11 IP IP: 202.139.223.XXX
ความคิดเห็นที่ -11 : ใครรู้เรื่องการขายหน้าดิน การรับจ้างถมดิน บ้าง อธิบายหน่อยครับ

...เท่าที่ผมทราบ จากชาวนาทั่วไปนะครับคุณ จขกท....!

ชาวนา...อยากจะขุดบ่อเลี้ยงปลา....ก็ติดต่อทางรถแบ็คโฮ รถบรรทุกนั่นแหละครับมาขุดให้....ฟรีครับ...ขอย้ำคุณ จขกท อีกครั้งครับว่าฟรี...

เพราะดิน..ทางรถบรรทุกหรือแบ็คโฮ จะนำไปขายเอง....รับเอง คุณก็ได้บ่อปลา เค๊าก็ได้ดินไปขายครับ

...แต่ต้องระวัง พวกนี้ขุดหน้าดินไม่ยั้ง...ก่อนอื่นคุณต้องบอกทางฝ่ายรถก่อนว่า ต้องแต่งขอบสระให้ด้วย ขุดลึกกี่เมตรกี่เมตร ก็ว่าไปตามที่คุณต้องการ...พวกนี้จะลอกดินซะจนกลายเป็นเหว...แทนที่จะกลายเป็นสระน้ำ...!

ส่วนเรื่องที่ขุนจะขายหน้าดินด้วย...อย่างจ้างเค๊ษมาขุดมาขน...ข้อนี้ผมไม่ทราบครับผม...!

โดย: ซีsexฉ่าย1 เขียนเมื่อ 3 เม.ย. 11 IP IP: 223.207.95.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111