น้ำท้วมที่ใด้ กับ อีสาน หมวด » ทั่วไป » เรื่องเด่นประเด็นดัง » น้ำท้วมที่ใด้ กับ อีสาน

ท่านชื่อไหมครับ เหตุการณ์น้ำท้วมเกิดกันทั้วประเทศไทย แต่ ทำไม เงินที่ได้รับจากรัฐบาลที่ช่วยเหลือจากน้ำท้วม ไม่ได้เหมือนกันเลย ผมก็พึ่งได้รู้ได้เห็นเมื่อต่อนกลับไปเทียวสงกรานต์ที่บ้านเกิด คือบุรีรัมย์ ผมจะบอกว่าความจริงนะ ผมนะเป็นคนเกิดที่ บ้านหนองโดน ต. บ้านหนองโดน อ. ลำปลายมาศ จ. บุรีรัมย์  คือเมือปีที่แล้ว เกิดการน้ำท้วมที่บุรีรัมย์ แล้วที่อำเภอลำปลายนี้ก็ท้วมด้วย  ที่บ้านผมก็ท้วมเหมือนกัน คือบ้านหนองโดนนี้แหละ แต่ถ้าจะถามว่า มันท้วมจนข้าวในนามันเสียหายไหม  ก็บอกได้เลยว่าไม่ถึงกับเสียหาย เพราะข้าวมันจะยืดตัวตาม ความลึกของน้ำที่ท้วม ความเสียหายจึงมีน้อยมาก  แต่เขาชาวบ้านเหล่านี้ก็ได้รับเงินช่วยเหลือจากรัฐบาลเป็นจำนวนมากมายเกินความเป็นจริงเลย ทั้งๆ บางคนไม่เสียหายจากน้ำท้วมเลย แต่ก็ได้รับเงิน พากันไปลงขอรับเงินช่วยเหลื่อจากรัฐบาล บางคนลงไป สิบไร ได้เงินช่วยเหลือกันเป็นแสน ก็ใครไปลงชื่อเอาได้ น้ำท้วมไม่ท้วมก็ไม่เป็นไร อย่างนี้ก็ได้ครอบครัว ครัวละ ห้าหมื่นหละ บอกได้ว่า แฮปปี้กันทั้งหมู่บ้าน นำเงินมาออกรถ มอเตอร์ไซค์ กันทั้งหมูบ้าน ที่ผมออกมาพูดนี้ผมไม่ได้อิจฉาหรอกครับที่ผมไม่ได้ แต่เมื่อผมได้ฟังข่าวชาวใต้ ออกมาประท้วงทวงเงินจาก รัฐบาลเงินช่วยเหลือน้ำท้วม ที่บอกว่าจะให้ห้าพัน แต่กลับได้แค่ สองพันห้าร้อย บาท อีกสองพันห้าต้องตามทวง ซึ่งเงินห้าพัน ที่คนใต้ได้รับ จากการช่วยเหลือน้ำท้วม ซึ่งที่บ้านไร่นาสวนยางเขาท้วมจริงๆ มาเปรียบเทียบกับเงินที่ท่างบุรีรัมย์เข้าได้รับ ซึ่งบ้านๆหนึ่งได้รับไม่ต่ำกว่า ห้าหมื่น หรือบางครอบครับได้เป็นแสนขึ้นไป ทั้งที่ไรน่าเขาก็ไม่ได้เสียหายอะไรมาก บางคนก็ไม่ได้อยู่ในเขตน้ำท้วมเลย แต่ก็ได้รับเงินนั้นด้วย และก็ไม่ต่ำห้าหมืนเหมือนกัน  ดูซิ ยอดเงินทำไหมมันต่างกันเหลือกัน ใครตอบได้บ้างว่าเพราะอะไร ใครรุ้คำตอบช่วยบอกหน่อยครับ จะเป็นพระคุณอย่างยิ้งเลย เงินที่เอาไปแจกนั้น มันเป็นเงินจากภาษีของประชาชนทั้งนั้น ถ้าเอาไปให้คนที่ ทุกข์ยากจริง ได้รับความลำบากจริง พวกเราที่เป็นเจ้าของเงิน ก้ไม่ว่าอะไร เพราะเป็นการช่วยเหลือ คนที่ได้รับความทุกข์ แต่นี้มันไม่ใช้ มันไม่ใช้ บอกได้เลยว่า พื้นที่นี้เป็นพื่นที่หัวคะแนนของ โสภณ ซารัมย์ เขาเป็นใคร คิดว่าท่านคงรุ้นะ มีอีกอย่างที่ได้รับฟังจากชาวเขาพูดกันว่านะ ไม่รุ้เขาพูดจริงหรือว่า แกล้งพุดหรือป่าว เขาบอกว่า เขาชอบรัฐบาล อภิสิทธิ์ เพราะแจกเงินดี  นี้ได้ยินมากกับหูจริงๆ เอาหละ เรื่องที่อยากพูดก้มีแค่นี้แหละ

รูป เรื่องจริง
โดย: เรื่องจริง
ตั้งเมื่อ: 27 เม.ย. 11
แท็ก:

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ น้ำท้วมที่ใด้ กับ อีสาน

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 17 : น้ำท้วมที่ใด้ กับ อีสาน

ถามว่าบุรีรัมย์ มันบ้านใคร
อ้าปากก้เห็นตับไตใส้พุง ห้อยออกมาเลย

โดย: เกส เขียนเมื่อ 30 เม.ย. 11 IP IP: 125.26.140.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : น้ำท้วมที่ใด้ กับ อีสาน

คนใต้ ได้แค่คนเข้ากองทุนสงเคราะห์ครับ
ถ้าลงทุนเอง ไม่พึ่งรัฐก็จะไม่ได้ครับ ยิ่งลำบากกันไปใหญ่

และไอ้รมต. ออกทีวีบอกว่า ได้ 15000
เอาเข้าจริงเงื่อนไขเยอะจัด ที่รู้ได้มากสุดแค่ 5000 ครับ

จึงได้บ้างไม่ได้บ้าง
ด้วยนิสัยคนใต้ ไม่ง้อรัฐมาตั้งแต่ต้น กู้กันกระหน่ำครับ
--
สวนยาง ลงทุนทั้งไถกลบปลูกปุ๋ยยาแรงงานกำจัดวัชพืช รอ ตั้ง 7 ปีกว่าจะได้ผล
แต่นาข้าว อย่างช้า ก็รอบละปีเดียวครับ

ต้นทุนผิดกันเยอะ

โดย: เออ บ้านแฟนกูก็ไม่ได้ แม่ยายไปกู้มาสี่แสน เขียนเมื่อ 29 เม.ย. 11 IP IP: 58.181.167.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : น้ำท้วมที่ใด้ กับ อีสาน

น้ำท่วมคนก็ทุกข์พอแล้ว
อย่าไปซ้ำเติมเขาเลย
สงสาร

โดย: น้ำ เขียนเมื่อ 29 เม.ย. 11 IP IP: 113.53.254.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : น้ำท้วมที่ใด้ กับ อีสาน

ดูคนดี ดูที่การกระทำ ดูผู้นำ ดูที่ความเสียสละ

โดย: 2820 เขียนเมื่อ 28 เม.ย. 11 IP IP: 118.172.233.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : น้ำท้วมที่ใด้ กับ อีสาน

รับคนทำงานพาสทาม-งานประจำ สนใจดูรายละเอียดที่เวป www.therich1.co:-)

โดย: wai เขียนเมื่อ 28 เม.ย. 11 IP IP: 14.207.105.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : น้ำท้วมที่ใด้ กับ อีสาน

ร้องกันลั่นประเทศไปแล้วว่าข้าวของแพง แต่
รัฐบาลนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ กลับไม่สามารถ
แก้ไขปัญหาอะไรได้เลย

www.bangkok-today.com

โดย: "ผลงานรัฐบาลไก่อ่อน" เขียนเมื่อ 28 เม.ย. 11 IP IP: 124.121.243.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : น้ำท้วมที่ใด้ กับ อีสาน

ความคิดเห็นที่ 1 โดย: ผมก็คนใต้,จะเปลี่ยนคำพูดนี้ให้ดู

อย่ามาอ้างเป็นคนใต้เลยเด็กน้อยไปช่วยพ่อแม่ทำงานบ้านเถอะครับ

โดย: แล้วไง เขียนเมื่อ 28 เม.ย. 11 IP IP: 180.183.217.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : น้ำท้วมที่ใด้ กับ อีสาน

บ้านเราอยู่ปางศิลาทอง กำแพงเพชร น้ำมาทีเดียว บ้านพ่อเราที่ทำงาน ข้าวจะเกียวอยู่แล้วเสียหายหมดเลย จ่ายค่าทำขวัญ 3000 บาท ไม่เห็นจ่ายเงินเหมือนภาคใต้เลย กว่าพ่อเราจะได้ตังค์ 4 เดือน ที่ใต้ 1 เดือน งงทำไมได้เร็วจัง หรือว่าแตกต่างกัน บ้านเรากำแพงก็เลือก ปชป.นะ แต่ไม่เห็นเร็วเท่านี้เลย

โดย: พลิกแพลง อย่างไร เขียนเมื่อ 28 เม.ย. 11 IP IP: 118.173.248.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : น้ำท้วมที่ใด้ กับ อีสาน

คห 1 ดูถูกคนใต้มากไปไหมค่ะ คนใต้มีกี่ล้านละ
ทั้งหมดเขาเลือก ปชป หรือไง เราเห็นพรรคอื่นๆก็ได้คะแนนเหมือนกัน แต่มันไม่มากเท่าปชป เลือกตั้งที่จะมาถึงดูว่าภาคใต้ ปชป จะเหลือเสียงเยอะไหม คห 5 คุณจะสร้างความแตกแยกไปถึงไหน 5000 ได้หมดทั้งใต้และอีสาน หันมองโลกในแง่ดีบ้างเถอะ ชีวิตจะได้ดี ไม่ต้องจนวาสนา จะได้รวยๆๆ คิดแต่เรื่องอัปมงคลชีวิตคุณถึงได้จนไง

โดย: คน เขียนเมื่อ 28 เม.ย. 11 IP IP: 49.228.121.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : น้ำท้วมที่ใด้ กับ อีสาน

กินอยู่กับปาก อยากอยู่กับท้อง :em17: :em18: :em04:

โดย: เหยียว ถลาลม เขียนเมื่อ 28 เม.ย. 11 IP IP: 124.122.211.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : น้ำท้วมที่ใด้ กับ อีสาน

ปชป มีแต่แจกๆโกงๆ

โดย: ฮานี้บ่าเฮ้ย เขียนเมื่อ 28 เม.ย. 11 IP IP: 223.207.0.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : น้ำท้วมที่ใด้ กับ อีสาน

ขี้เกียจอ่านอ่ะ ยาว

โดย: อิ๊ด ไอแพด เขียนเมื่อ 28 เม.ย. 11 IP IP: 115.87.80.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : น้ำท้วมที่ใด้ กับ อีสาน

บุรีรัมย์ ภูมิใจไทย

ภาคใต้ ประชาธิปัตย์(ส่งเสาไฟยังไงคนใต้ก็เลือก)

โดย: ผมก็คนใต้,จะเปลี่ยนคำพูดนี้ให้ดู เขียนเมื่อ 28 เม.ย. 11 IP IP: 182.53.97.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111