ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

เพิ่งสมัครสมาชิก mthai ได้ไม่ถึงปี แต่เข้ามาท่องเที่ยวใน mthai ได้ 7 ปีแล้ว พอ ๆ กับอายุการแต่งงาน เวปไม่ได้จืดชืด แต่ชีวิตคู่เราเริ่มจืด เพราะพยายามมีลูกมาหลายปี จนเราเริ่มเบื่อ แก่ เหี่ยว สามีหลักสี่ เราเองก็สามกว่า

แต่หลังจากที่ปลงสังขาร เข้าวัดเข้าวา หาหมามาเลี้ยง วางแผนชราแบบไร้ทายาท ตระเวณเข้าวัดตามต่างจังหวัด(เพราะเที่ยวเราก็ไม่อยากเที่ยวแล้ว) วันนึงไปซื้อของกันผ่านร้านขายยา เป็นว่า ประจำเดือนไม่มา สามสี่วันเลยลองซื้อที่ตรวจตั้งครรภ์มาตรวจเล่น ๆ ผลออกมาคือเราท้อง งง ไปตาม ๆ กัน ทั้งประหลาดใจ ทั้งดีใจ ตอนนี้เดือนที่ 5 เด็กเริ่มดิ้นดุ๊กดิ๊กในท้อง เจ็บแต่ให้ความรู้สึกอบอุ่น ระลึกเสมอว่ามีอีกหนึ่งชีวิตอยู่ในร่างกายเรา ตอนนี้ว่าง ๆ ก็หาข้อมูลการเลี้ยงเด็ก เตรียมตัว เตรียมข้าวของ จัดบ้าน ฝึกวินัยในการใช้ชีวิตประจำวันกันใหม่ ทั้งคน และหมา เพื่อเจ้าตัวน้อยที่จะลืมตาดูโลก

ยังไม่ทราบเพศค่ะ หมอนัด 10 พ.ค. นี้ อยากรบกวนทุกท่านช่วยแนะนำชื่อเล่น สำหรับเด็กหญิง เด็กชาย ให้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

รูป happydoggy
โดย: happydoggy
ตั้งเมื่อ: 30 เม.ย. 11
แท็ก:

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 51 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

ถ้าเป็นผู้หญิงให้ชื่อ คำเอ้ย ถ้าเป็นผู้ชายให้ชื่อ คำอ้าย
เท่ดี :em07: :em07:

โดย: นา เขียนเมื่อ 9 พ.ค. 11 IP IP: 110.169.242.XXX
ความคิดเห็นที่ 50 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

แถมอีกนิด ถ้าได้ลูกสาว น้องเอิงเอย น่ารักดีเราชอบ
เราชอบ แต่ลูกเราเป็น ลุกชาย 2 คนเลยไม่ด้ตั้งชื่อนี้ กะรอหลานสาว 5555+++ โชคดีค่ะ

โดย: แม่ลูกสอง เขียนเมื่อ 8 พ.ค. 11 IP IP: 110.168.42.XXX
ความคิดเห็นที่ 49 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

เข้าไปหาที่เวปมหาหมอดูค่ะเอานามสกุลบวกกับชื่อวันที่เกิด เราตั้งชื่อลูก 2 คนจากในเวป

โดย: แม่ลูกสอง เขียนเมื่อ 8 พ.ค. 11 IP IP: 110.168.42.XXX
ความคิดเห็นที่ 47 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

น้องง่ามใจ

โดย: chon_nb@hotmail.com เขียนเมื่อ 6 พ.ค. 11 IP IP: 123.242.186.XXX
ความคิดเห็นที่ 46 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

ธุจ้า ครับ

โดย: jaddo เขียนเมื่อ 6 พ.ค. 11 IP IP: 182.52.250.XXX
ความคิดเห็นที่ 45 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

-คุณใช้เนตเป็นแล้ว เข้าเวปตั้งชื่อ หาชื่อที่คุณชอบใจ ตามลักษณะการตั้งชื่อ วัน เดือน ปี เกิด ถอดได้เลขอะไร ดีไม่ดีอย่างไรในเวปมีหมด เช่น เวป มหาหมอดู หรืออื่นๆ

โดย: จ.ใจเดียว เขียนเมื่อ 4 พ.ค. 11 IP IP: 58.64.89.XXX
ความคิดเห็นที่ 42 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

ชื่อ ดิสเกตท์ ครับ
รับรองไม่มีใครมีแน่
เพราะเลิกใช้กันหมดแล้ว

อิอิ

โดย: -*- เขียนเมื่อ 4 พ.ค. 11 IP IP: 113.53.103.XXX
ความคิดเห็นที่ 41 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

วรรณทอง
โมรา
กากี

โดย: เขียนเมื่อ 3 พ.ค. 11 IP IP: 188.181.220.XXX
ความคิดเห็นที่ 39 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

ไอ้เฮียเกษมมันคงโดนคนอีสานเอาสากติดเม็ดพริกยัดตูดมาเเน่เลย มันเลยฝังใจ

โดย: สุวัจน์ สกัดตลิ่ง เขียนเมื่อ 3 พ.ค. 11 IP IP: 61.19.65.XXX
ความคิดเห็นที่ 38 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

จูล่ง

โดย: th เขียนเมื่อ 3 พ.ค. 11 IP IP: 115.87.155.XXX
ความคิดเห็นที่ 37 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

โธ่ว..ตั้งชื่อlogin มาฆ่าตัวเองแท้ ๆ อิอิอิ..

มะรืน เราจะไปทำบุญที่อุยธานีค่ะ

Khun nz ขอบคุณค่ะ

ลูกดิ้นทีไร นึกว่าลูกหิว เลยกินตลอด สะโพกจาก 35 เป็น 40แล้วค่ะตอนนี้

โดย: จขกท เขียนเมื่อ 3 พ.ค. 11 IP IP: 118.173.182.XXX
ความคิดเห็นที่ 36 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

ผมหัวโบราณชอบชื่อไทยๆ ^^ แม้ฟังดูไม่น่ารัก แต่มองดูแล้วน่าค้นหา ลองไปหาพระดูสิ

โดย: Yeah!!!Ha!!Ha!!! เขียนเมื่อ 3 พ.ค. 11 IP IP: 223.206.100.XXX
ความคิดเห็นที่ 35 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

ชื่อ จขกท. มันสื่อจริงๆ นะ ว่าท้องได้ไง

โดย: 555 เขียนเมื่อ 3 พ.ค. 11 IP IP: 58.137.85.XXX
ความคิดเห็นที่ 34 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

เชื่อเค้าเถอะ เรื่องจริงนะ..
v
v
v

โดย: ธิดาปลาทู เขียนเมื่อ 3 พ.ค. 11 IP IP: 14.207.225.XXX
ความคิดเห็นที่ 33 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

คนโบราณเค้าถือกันว่าไม่ให้ตั้งชื่อเด็ก ก่อนเด็กจะคลอด เพราะเดี๋ยวเด็กจะไม่มาเกิด(แท้งกระทันหัน)คิดเอาไว้น่ะได้ แต่เที่ยวโพทะนาบอกชาวบ้านว่าลูกชั้นชื่อนั้นชื่อนี้ มันไม่ดีคับผม แนะนำว่าให้เด็กคลอดออกมาก่อนดีกว่า แล้วเอาเวลาตกฟากไปตั้งชื่อให้เด็กก็ยังไม่สายคับผม

โดย: oio เขียนเมื่อ 2 พ.ค. 11 IP IP: 119.46.192.XXX
ความคิดเห็นที่ 32 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

เฮียเกษม หรือ อาจารย์ปราโมทย์ก็เท่ห๋ :em15:

โดย: เหยียว ถลาลม เขียนเมื่อ 2 พ.ค. 11 IP IP: 124.121.166.XXX
ความคิดเห็นที่ 31 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

บินลาดิน สิ กำลังฮิต :em13:

โดย: เหยียว ถลาลม เขียนเมื่อ 2 พ.ค. 11 IP IP: 124.121.166.XXX
ความคิดเห็นที่ 30 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

แม่เฮียเกษมโดนคนลาว-อีสานเย็คตูดเหรอคับ ถึงได้เกลียดเค้านัก

โดย: ass เขียนเมื่อ 2 พ.ค. 11 IP IP: 125.24.120.XXX
ความคิดเห็นที่ 28 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

โดม เลยครับ

เท่ห์ดี

โดย: xxx เขียนเมื่อ 2 พ.ค. 11 IP IP: 113.53.101.XXX
ความคิดเห็นที่ 27 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

ชื่อ เรยา เลยค่ะกำลังดัง

โดย: บ้าละคร เขียนเมื่อ 2 พ.ค. 11 IP IP: 118.173.229.XXX
ความคิดเห็นที่ 26 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

ชื่อว่า..น้องฟรุ๊ค ดีมะ ทั้งหญิง-ชาย :em08:

โดย: ณรงค์ เขียนเมื่อ 2 พ.ค. 11 IP IP: 118.173.4.XXX
ความคิดเห็นที่ 25 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

ช.ปลาส้ม
ญ.ส้มปลา
:em28: :em28:

โดย: apple2 เขียนเมื่อ 2 พ.ค. 11 IP IP: 24.2.110.XXX
ความคิดเห็นที่ 24 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

ดูจากชื่อคุณแล้ว แฮปปี้ด็อกกี้ ผมไม่สงสัยเลย ว่าท้องกันได้ไง แล้วท้องกันท่าไหนด้วย เป็นผมก็แฮปปี้เวลาด็อกกี้เหมือนกัน
อยากให้ลูกคุณมีชื่อดูดีมีสไตล์ ผมจะให้ยืมนามอันศักดิ์สิทธิ์นี้ "ดอกโศก โคกมโหฬาร"

โดย: ดอกโศก โคกอักเสบ เขียนเมื่อ 2 พ.ค. 11 IP IP: 49.48.193.XXX
ความคิดเห็นที่ 23 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

ขอนลอย
ฉงน
ฉงาย
ด่าง

โดย: ขุนทอง เขียนเมื่อ 1 พ.ค. 11 IP IP: 125.24.40.XXX
ความคิดเห็นที่ 21 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

ขอให้ได้ชื่อเพราะๆถูกโฉลกด้วยนะ

โดย: คิดไม่ออก เขียนเมื่อ 1 พ.ค. 11 IP IP: 111.84.220.XXX
ความคิดเห็นที่ 20 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

น้องโอโซน

โดย: sexybOyiiz เขียนเมื่อ 1 พ.ค. 11 IP IP: 115.87.117.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

ชื่อณัฐ แบบผมสิครับ แปลว่านักปราชญ์ อีกอย่างใช้ได้ทั้งผู้ญิ๋งและผู้ชาย เป็นทั้งชื่อจิงและชื่อเล่นไปในตัวด้วย

โดย: tor เขียนเมื่อ 1 พ.ค. 11 IP IP: 124.120.44.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

คิดเองเหอะครับ ภูมิใจกว่ากันเยอะ

โดย: เลวแบบมีระดับ เขียนเมื่อ 1 พ.ค. 11 IP IP: 58.136.68.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

ผมว่าน่าจะตั้งชื่อว่า "ครองขวัญ" ครับ

โดย: ชาวนาไทย เขียนเมื่อ 1 พ.ค. 11 IP IP: 125.26.113.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

...ยินดีด้วยจร๊าาาา.... :em26:

โดย: 6potato9 เขียนเมื่อ 1 พ.ค. 11 IP IP: 118.173.243.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

ยินดีด้วยค่ะ..

โดย: 9 เขียนเมื่อ 1 พ.ค. 11 IP IP: 118.172.191.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

เอาชื่อพ่อกับแม่มาลองผสมกันดูดีมั้ยคะ เพราะเป็นผลผลิตของคนทั้งสอง

ยินดีด้วยค่ะว่าที่คุณแม่คนใหม่ ขอให้น้องแข็งแรงค่ะ

โดย: น้องเมเปิ้ล เขียนเมื่อ 1 พ.ค. 11 IP IP: 58.8.60.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

.......สำหรับชื่อจริงขอแนะนำ
1..ขอจากส มเด็ จพร ะสังฆ ราชวัดบวรนิเวศวิหาร แจ้งวันเดือนปีเกิดพร้อมเวลาตกฟากไปด้วย
2..เข้าวัดอีกนั่นแหละครับ ขอชื่อจากหลวง:-)น้าหลวงอาที่ท่านตั้งเป็นประจำ
3..ขอชื่อที่ท่านราชบัณฑิตเสฐียรพงษ์ วรรณปก นสพ.ข่าวสด รับรองได้ชื่อที่เท่ ไม่เหมือนใครและมีความหมายดีด้วย
4..ซื้อตำราตั้งชื่อมาเลือกเอาเองครับ
ที่ผมบอกมาทั้งหมดข้างบนนั้น ก็เพราะมันเกี่ยวกับตัวอักษรที่เป็นมนตรี เดช ศรี อำนาจ หรือกาลกิณี จะตั้งชื่อลูกทั้งทีจะตั้งดุ่ยๆเพราะความไพเราะโก้เก๋ไม่ได้....ของอย่างนี้มันมีหลักมีเกณฑ์ของมันครับ ต้องผู้รู้เท่านั้น

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 1 พ.ค. 11 IP IP: 118.174.50.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : ท้องแรกค่ะ 5 เดือนแล้ว อยากได้ชื่อเพราะ ๆ ช่วยนำเสนอด้วยค่ะ

ผมไม่ช่วยคิด แต่ ดีใจด้วยนะครับ

โดย: ปลาวาฬ เขียนเมื่อ 1 พ.ค. 11 IP IP: 125.24.218.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111