อยากรู้ครับว่าคำว่า "แมนชั่น" กับ "อพาร์ทเม้น" ต่างกันอย่างไรครับ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » ไลฟ์สไตล์ » อยากรู้ครับว่าคำว่า "แมนชั่น" กับ "อพาร์ทเม้น" ต่างกันอย่างไรครับ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ

รูป Lika_Sho
โดย: Lika_Sho
ตั้งเมื่อ: 16 พ.ค. 11
แท็ก:

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ อยากรู้ครับว่าคำว่า "แมนชั่น" กับ "อพาร์ทเม้น" ต่างกันอย่างไรครับ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 23 : อยากรู้ครับว่าคำว่า "แมนชั่น" กับ "อพาร์ทเม้น" ต่างกันอย่างไรครับ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ

ถามสถาปนิกดิ

โดย: n เขียนเมื่อ 22 พ.ค. 11 IP IP: 110.77.133.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : อยากรู้ครับว่าคำว่า "แมนชั่น" กับ "อพาร์ทเม้น" ต่างกันอย่างไรครับ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ

แมนชั่น แปลว่า คฤหาสน์ หรือบ้านที่ใหญ่โตมาก
ส่วนอพาร์ตเม้นท์ (ภาาษาอังกฤษอเมริกัน)แปลว่า ที่พักอาศัยที่เป็นห้องๆ หรือที่ภาษาอังกฤษ เรียกว่า แฟลต

แต่ในบ้านเราเอามาใช้เรียกห้องเช่าที่เรียกว่าแฟลตให้มันดูหรูขึ้นว่าแมนชั่น

ไล่เรียงจากระดับต่ำสุดไปจนหรูสุดดังนี้
1.แฟลต
2.อพาร์ตเม้นท์
3.แมนชั่น
4.คอนโดมิเนี่ยม

ทั้งสี่ข้อนี้ที่แท้จริงแล้วก็คือแฟลต หรือห้องเช่า ดีๆนี่เอง

โดย: ต่าง เขียนเมื่อ 20 พ.ค. 11 IP IP: 101.108.55.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : อยากรู้ครับว่าคำว่า "แมนชั่น" กับ "อพาร์ทเม้น" ต่างกันอย่างไรครับ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ

ต่างกันแค่ที่ชื่อหรือเปล่าคะ แล้วแต่ว่าคนไทยจะตั้งยังไงอ่ะ ถ้าเป็นภาษาอังกฤษในความหมายเค้ามันก็ต่างกันอยุ่แล้วล่ะ

โดย: whiteteddybear เขียนเมื่อ 20 พ.ค. 11 IP IP: 119.46.95.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : อยากรู้ครับว่าคำว่า "แมนชั่น" กับ "อพาร์ทเม้น" ต่างกันอย่างไรครับ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ

รักคุณลุง ป.6 จัง

โดย: pp เขียนเมื่อ 18 พ.ค. 11 IP IP: 49.48.73.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : อยากรู้ครับว่าคำว่า "แมนชั่น" กับ "อพาร์ทเม้น" ต่างกันอย่างไรครับ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ

........@ 13...ฮ่าฮ่า....จ่าโว้ย
ปกติลุงจะตอบตามความรู้และประสบการณ์นะ
แต่ถ้าอ่านกระทู้แล้วคิดว่ามันน่าจะหาเอาได้ในกูเกิ้ลก็จะบอกเขาไปหาเอาเอง
มีไว้ทำไมวะกูเกิ้ล มันเป็นคนใช้และแหล่งสาระพัดความรู้ของเราดีๆนี่เอง
ให้เขารู้จักช่วยตัวเองมั่ง...ไม่ใช่อะไรๆก็ถามๆ
กูเกิ้ลให้รายละเอียดดีกว่าด้วย วิกิอีกอย่าง...ใช้มันเข้าไปเถอะ

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 18 พ.ค. 11 IP IP: 118.172.99.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : อยากรู้ครับว่าคำว่า "แมนชั่น" กับ "อพาร์ทเม้น" ต่างกันอย่างไรครับ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ

รู้แต่ แฟลตกับ อพาทเม้นท์ แฟลตเป็นอังกฤษแบบบริติส อพาร์เม้ท แบบ อเมริกัน

โดย: จัดให้ เขียนเมื่อ 18 พ.ค. 11 IP IP: 223.207.64.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : อยากรู้ครับว่าคำว่า "แมนชั่น" กับ "อพาร์ทเม้น" ต่างกันอย่างไรครับ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ

ในความคิดของเราคนเดียวนะ เหมือนบ้านหลังต่อหลังแตนอ่ะ จะออกมาหายใจที่ ก็เป็นช่องๆ ทางเดินก็เป็นเหมือนรู โผล่รูนั้นรูนี้ 555+

โดย: vbvb เขียนเมื่อ 17 พ.ค. 11 IP IP: 115.87.186.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : อยากรู้ครับว่าคำว่า "แมนชั่น" กับ "อพาร์ทเม้น" ต่างกันอย่างไรครับ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ

คอนโด คือ อาคารชุด ที่สร้างไว้ขายให้กับผู้ซื้อ เหมือนบ้านทั่วไป
อพาร์ทเมนต์ คือ อาคารที่สร้างไว้ให้คนเช่าพัก เหมือนกับโรงแรม เหมาะสำหรับคนทำงาน ไม่จำกัดวัย เพศ
แมนชั่น คล้ายกับ อพาร์ทเมนต์ แต่ มักจะหรูหรากว่า บางคนเรียกว่า คอร์ต ที่ลักษณะห้องพัก จะมีขนาดใหญ่ จนมีการแบ่งห้องย่อยข้างใน เพิ่มขึ้นได้อีก
แฟลต คือ อาคารที่สร้างไว้ขายกับผู้ซื้อแบบเดียวกับคอนโด แต่ จะเหมาะสำหรับผู้มีรายได้น้อยกว่า คอนโด ซึ่ง คอนโดมักจะมีสิ่งอำนวยความสะดวกด้วย เช่น ที่จอดรถในอาคาร, สระว่ายน้ำ, ฟิตเนต, ห้องอาหาร, ลิฟต์ แต่ในปัจจุบัน มีคอนโดหลายที่ ที่สร้างแบบ แฟลต แต่ใช้ชื่อคอนโด (ให้สังเกตุเรื่องที่จอดรถ กับลิฟต์ ก็พอสังเกตุได้ว่าแฟลต หรือคอนโด)
หอพัก คือ อาคารที่สร้างให้คนเช่าอยู่ แบบอพาร์ตเมนต์ แต่ มักเหมาะสำหรับ นักศึกษา คนโสด เพราะมักจะแยกเป็นเพศ เช่น หอพักชาย หอพักหญิง มีห้องน้ำแยกออกมาจากห้องพัก มีการควบคุมดูแลผู้เช่ามากกว่า อพาร์ตเมนต์ เช่น เวลาเข้าออก การขึ้นลงห้องพัก

โดย: จ.ใจเดียว เขียนเมื่อ 17 พ.ค. 11 IP IP: 58.64.89.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : อยากรู้ครับว่าคำว่า "แมนชั่น" กับ "อพาร์ทเม้น" ต่างกันอย่างไรครับ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ

mansion คือคฤหาสน์ค่ะ แต่คนไทยเอามาใช้ผิดเป็นหอพักกัน
ส่วนApartment คือหอพักค่ะ

โดย: เริ่มเรียน เขียนเมื่อ 16 พ.ค. 11 IP IP: 223.205.33.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : อยากรู้ครับว่าคำว่า "แมนชั่น" กับ "อพาร์ทเม้น" ต่างกันอย่างไรครับ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ

........เข้ากูเกิ้ลเลยครับ
พิมพ์คำว่า แมนชั่นและอพาร์ตเมนต์ต่างกันอย่างไร
มีหลายๆเวบที่มีผู้รู้เข้ามาตอบไว้เพียบ เลือกเอา...ขี้เกียจคัดลอกมาให้อ่านซ้ำ
มีทั้งคอนโด แฟลต อะไรพวกนี้ด้วย

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 16 พ.ค. 11 IP IP: 118.172.118.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111