ชีวิตหลังเกษียณอายุ ทำอะไรดี แนะนำหน่อยครับ หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » ชีวิตหลังเกษียณอายุ ทำอะไรดี แนะนำหน่อยครับ

ถามเพื่อนๆ ทุกคนนะครับว่า หลังเกษียณนี่ทำอะไรดี มีเงินเก็บไม่เยอะมาก และไม่อยากให้เป็นภาระของลูกหลาน  ช่วยแนะนำด้วยครับ

ตั้งเมื่อ: 1 มิ.ย. 11
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 54 : ชีวิตหลังเกษียณอายุ ทำอะไรดี แนะนำหน่อยครับ

ข้างบ้านผมเกษียณแล้ว ผมเห็นปลุกต้นไม้ ออกกำลังกายทุกวันเลยครับ

โดย: VaTaNz เขียนเมื่อ 19 มิ.ย. 11 IP IP: 58.9.80.XXX
ความคิดเห็นที่ 48 : ชีวิตหลังเกษียณอายุ ทำอะไรดี แนะนำหน่อยครับ

ลงทุนทำธุระกิจสิครับแต่ต้องลงทุนต่ำนะครับลดความเสี่ยงแล้วผลตอบแทนสูง และที่สำคัญเราสามารถทำงานที่บ้านได้ ธุระกิจอะไรก็ได้เล็กๆทำแล้วสบายใจ อย่างเปิดร้านค้าหรือรับบริการชำระค่าสาธารณูปโภค เติมเงินออนไลน์ จ่ายค่าน้ำไฟบัตรเครดิต ตอนนี้ผมก็ทำอยู่ทั้งๆที่ผมยังทำงานประจำด้วย เพราะไม่กระทบกับงานประจำ แล้วผมจะทำธุระกิจนี้หลังเกษียรด้วยเพราะไม่ต้องโดนเวลามาบังคับชีวิตอีกด้วยสนใจอยากรู้รายละเอียดกับผมเมลล์มาหาผมได้ที่kiangkaew@hotmail.co.th แล้วผมจะส่งข้อมูลไปให้คุณได้ศึกษาครับที่เมลล์คุณ

โดย: konbanna เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 11 IP IP: 110.49.71.XXX
ความคิดเห็นที่ 47 : ชีวิตหลังเกษียณอายุ ทำอะไรดี แนะนำหน่อยครับ

สอนหนังสือ..ครับ ทีใหนก็ได้..
ไม่จำเป็นต้องมีเงินเดือน...

โดย: tiger09 เขียนเมื่อ 8 มิ.ย. 11 IP IP: 125.24.244.XXX
ความคิดเห็นที่ 46 : ชีวิตหลังเกษียณอายุ ทำอะไรดี แนะนำหน่อยครับ

โทรมาหาผมครับ 0807805358

โดย: คุณชายไก่ เขียนเมื่อ 7 มิ.ย. 11 IP IP: 180.183.140.XXX
ความคิดเห็นที่ 45 : ชีวิตหลังเกษียณอายุ ทำอะไรดี แนะนำหน่อยครับ

ศึกษาธรรมะ ที่พระพุทธองค์ ทรงสอนไว้ และฝึกภาวนาครับ คุณลุงควรเร่งความเพียรด่วนเลยครับ เพราะคนเราไม่รู้ว่าจะตายเมื่อไหร่ครับ เพื่อภพภูมิข้างหน้า และขออนุโมทนามา ณ ที่นี้ด้วยครับ

โดย: กรวยลอก เขียนเมื่อ 7 มิ.ย. 11 IP IP: 223.207.116.XXX
ความคิดเห็นที่ 43 : ชีวิตหลังเกษียณอายุ ทำอะไรดี แนะนำหน่อยครับ

.........@ 38....คุณ kiat8100
ผมเต็มใจคุยกับเพื่อนๆหรือน้องๆที่เกษียณแล้วทุกท่านครับ
กรุณาอย่าปล่อยเวลาให้ผ่านเลยไปโดยเปล่าประโยชน์
จงทำในสิ่งที่ท่านรักและพอใจ....อย่าหายใจทิ้งไปวันๆโดยยังเพ้อฝันถึงเกียรติ บารมี ศักดิ์ศรี ชื่อเสียงเก่าๆอยู่
จงทำวันนี้ของท่านให้เป็นประโยชน์แก่ตัวเองและผู้อื่นบ้างก็พอ
แต่อีกนานครับกว่าจะถึง 30 กันยายนปีนี้...ท่านทีจะเกษียณก็เตรียมตัวเตรียมใจได้แล้ว....แต่บางทีมันก็ไม่นานนะครับ 3-4 เดือนแป๊บเดียบวเท่านั้น

โดย: ลุงป.6 ณ เอ็มไทย เขียนเมื่อ 7 มิ.ย. 11 IP IP: 101.108.58.XXX
ความคิดเห็นที่ 41 : ชีวิตหลังเกษียณอายุ ทำอะไรดี แนะนำหน่อยครับ

ทำสวนเล็กๆ หรือปลูกพืชผักสวนครัว ครับ
ได้ออกกำลังกายด้วย แล้วก็มีผักปลอดสารพิษกิน
ปลูกได้เยอะก็เอาไปขายได้อีก ^^

http://www.qsguniform.com

โดย: iinulne เขียนเมื่อ 6 มิ.ย. 11 IP IP: 61.90.79.XXX
ความคิดเห็นที่ 40 : ชีวิตหลังเกษียณอายุ ทำอะไรดี แนะนำหน่อยครับ

พ่อผมพึ่ง เออร์รี่รีไทร์ ครับ หลังจากท่านเป็นครูตั้งแต่ อายุ18 ตำแหน่งสุดท้ายก็ ศึกษานิเทศระดับหัวหน้าเขต ปกติท่านเลี้ยงไก่ เลี้ยงปลา เลี้ยงหมาไว้เป็นเพื่อน และก็ชอบทำสวน ปลูกไม้ประดับ ต้นชวนชมนี่ชอบมาก แต่พอท่านไม่ได้ทำงาน ผมกลับบ้านไปทีนี่ยังตกใจ บ้านต้นไม้เยอะมาก จัดเป็นระเบียบสวยงาม ตอนบ่ายท่านก็นอน ตกเย็นต้มข้าวให้หมา และก็นั่งตากอากาศ หมาก็มาคลอเคลีย มืดก็ดูข่าว อ่านหนังสือแล้วก็นอน ส่วนแม่ผมยังไม่เกษียณ ผมก็มานั่งคิดนะ ถ้าเกษียณ หมดแล้วจะให้พวกท่านทำอะไรดี ส่วนเรื่องเงินทอง ท่าน 2 คนอยู่อย่างพอเพียง ใช้ยังไงก็ไม่หมดหรอก จะหมดกับรุ่นผมนี่แหละ เทคโนโลยี ต่างๆเข้ามาให้วุ่นวายใจตลอด เห็นชีวิตท่านแล้วมีความสุข รับราชการ มีเกียรติในสังคม แต่ผมเลือกที่จะเดินต่างจากท่านไปประกอบธุรกิจเพราะอยากรวย ปวดหัวยุ่งยิ่งไปหมดครับ และก็กลับมาคิดว่า สิ่งที่ท่านอยากให้เราเป็นแบบท่านนะมันดีมากมายขนาดไหน รับราชการถึงไม่รวยแต่ก็พอกิน พ่อผมสอนไว้ :em21:

โดย: napatmanager เขียนเมื่อ 6 มิ.ย. 11 IP IP: 180.183.191.XXX
ความคิดเห็นที่ 39 : ชีวิตหลังเกษียณอายุ ทำอะไรดี แนะนำหน่อยครับ

เล่นคอม +เปิดร้านเช่าหนังสือเล็กๆค่ะ :em13:

โดย: อิคารอส เขียนเมื่อ 5 มิ.ย. 11 IP IP: 110.168.85.XXX
ความคิดเห็นที่ 38 : ชีวิตหลังเกษียณอายุ ทำอะไรดี แนะนำหน่อยครับ

เกษียรแล้ว ก็เมลไปคุยกับ คุณลุงป๖ หรือกับผมก็ได้ เพราะคุณลุงท่านเกษียรแล้ว มีเวลามานั่งทบทวนประสพการณ์ที่ผ่านมา แล้วท่านก็ทำปัจจุบ้น ให้ดีดีสุดกับตัวท่าน ทุกท่านก็สามารถนำไปใช้ได้...
ช่วงรอบั้นปลายของชีวิต
ทำกิจใจเกิดความแจ่มใส
ให้ตัวเราลูกหลานเคียงข้างกาย
เมื่อจากไปไม่เป็นทุกข์แก่ใครเลย.
ด้วยความปรารถนาดีครับ

โดย: kiat8100 เขียนเมื่อ 5 มิ.ย. 11 IP IP: 183.89.173.XXX
ความคิดเห็นที่ 36 : ชีวิตหลังเกษียณอายุ ทำอะไรดี แนะนำหน่อยครับ

คงคิดว่าจะหาทำอะไรที่สบายกายและสบายใจด้วยเพราะที่เราทำงานมาจนเกษียนอายุมันอาจจะไม่ใช้งานที่เราชอบตั้งแต่แรก

โดย: เรามีเราและกัน เขียนเมื่อ 4 มิ.ย. 11 IP IP: 124.122.218.XXX
ความคิดเห็นที่ 35 : ชีวิตหลังเกษียณอายุ ทำอะไรดี แนะนำหน่อยครับ

ไม่คิดครับอีกนาน แต่ถ้าเหนื่อยเมื่อไรก็พักครับ ไม่ได้เป็นค่าราชการไม่ได้เป็นลูกจ้าง เป็นนายตัวเองสบายสุดดดดดดดดดดดดดดดดด :em01:

โดย: PaciFic_FHM เขียนเมื่อ 4 มิ.ย. 11 IP IP: 118.172.96.XXX
ความคิดเห็นที่ 34 : ชีวิตหลังเกษียณอายุ ทำอะไรดี แนะนำหน่อยครับ

ผมคิดว่า ผมจะเลี้ยงไก่ เลี้ยงปลา อยู่ที่สวนหลังบ้าน

ปลูกดอกไม้ ไรแบบนี้ละ

โดย: สังธัมจั๋ง เขียนเมื่อ 4 มิ.ย. 11 IP IP: 118.172.43.XXX
ความคิดเห็นที่ 33 : ชีวิตหลังเกษียณอายุ ทำอะไรดี แนะนำหน่อยครับ

เข้าวัดครับลุง
ค้นหาสัจธรรมบ้าง
:em01: :em01: :em01:

โดย: BoyZeeDzA69 เขียนเมื่อ 4 มิ.ย. 11 IP IP: 223.206.55.XXX
ความคิดเห็นที่ 32 : ชีวิตหลังเกษียณอายุ ทำอะไรดี แนะนำหน่อยครับ

นอน รอความตาย

โดย: gregus766 เขียนเมื่อ 4 มิ.ย. 11 IP IP: 182.53.138.XXX
ความคิดเห็นที่ 29 : ชีวิตหลังเกษียณอายุ ทำอะไรดี แนะนำหน่อยครับ

ให้ลูกหลานเลี้ยง ปลูกต้นไม้

โดย: kokocun เขียนเมื่อ 3 มิ.ย. 11 IP IP: 58.9.222.XXX
ความคิดเห็นที่ 28 : ชีวิตหลังเกษียณอายุ ทำอะไรดี แนะนำหน่อยครับ

........ทำงานอะไรครับ
ลักษณะงานเป็นอย่างไร
ถ้าขยันๆคุณบอกรายได้เดือนเป็นหมื่น
น่าสนใจครับ...ช่วยบอกรายละเอียดหน่อยจะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง....เห็นคุณบอกมาหลายกระทู้แล้ว
V
V
V

โดย: ลุงป.6 ณ เอ็มไทย เขียนเมื่อ 3 มิ.ย. 11 IP IP: 118.172.105.XXX
ความคิดเห็นที่ 26 : ชีวิตหลังเกษียณอายุ ทำอะไรดี แนะนำหน่อยครับ

ยังไม่ได้เวลาปลดเกษียณ แต่ถามคนอื่นที่ปลดแล้วว่าเขาทำอะไรบ้าง
คำตอบคือ ไปเป็นอาสาสมัคร ตามหน่วยงานการกุศลต่าง ๆอาทิตย์นึง 2-3 วัน ไม่ต้องหักโหม ไปบ่อยๆ ก็จะเจอเพื่อนร่วมอุดมการณ์ แล้วก็จะมีกิจกรรมอื่นตามมาทีหลังมากมาย

โดย: รุ่งอรุโณทัย เขียนเมื่อ 3 มิ.ย. 11 IP IP: 61.18.222.XXX
ความคิดเห็นที่ 25 : ชีวิตหลังเกษียณอายุ ทำอะไรดี แนะนำหน่อยครับ

ถามใจตัวเองก่อนนะครับว่าในอดีตอยากทำอะไร แล้วไม่ได้ทำ ก็ทำซะเลยครับ ทำแบบให้สมควรกะอายุหน่อย จะได้ใช้ชีวิตคุ้มๆ :em19:

โดย: บุญเกรียน เขียนเมื่อ 2 มิ.ย. 11 IP IP: 49.49.123.XXX
ความคิดเห็นที่ 24 : ชีวิตหลังเกษียณอายุ ทำอะไรดี แนะนำหน่อยครับ

เห้นด้วยกับ คุณลุง ป.6 ครับ

:em01:

โดย: coldblood เขียนเมื่อ 2 มิ.ย. 11 IP IP: 203.155.165.XXX
ความคิดเห็นที่ 23 : ชีวิตหลังเกษียณอายุ ทำอะไรดี แนะนำหน่อยครับ

ผมว่าถึงเวลาเกษียณจริงๆแล้วอาจจะมีเรื่องที่คุณอยากทำเยอะเลยครับ แต่ตอนนี้ยังไม่ถึงเวลาคงยังคิดไม่ออก แต่คิดไว้ก็ดีครับ :em01:

โดย: He@rtBeatZ เขียนเมื่อ 2 มิ.ย. 11 IP IP: 124.122.134.XXX
ความคิดเห็นที่ 22 : ชีวิตหลังเกษียณอายุ ทำอะไรดี แนะนำหน่อยครับ

ทำประกันหลายๆที่

โดย: Ohama เขียนเมื่อ 2 มิ.ย. 11 IP IP: 223.206.104.XXX
ความคิดเห็นที่ 21 : ชีวิตหลังเกษียณอายุ ทำอะไรดี แนะนำหน่อยครับ

ใจรักเเบบไหนก็เลือกทำเเบบนั้นเลย
ส่วนเราตั้งใจไว้ว่า จะกลับไปอยู่เมืองไทย ซื้อรถช๊อปเปอร์ซักคัน สองคนตายายจะขี่ไปเที่ยวให้ครบทุกจังหวัดเลย ขี่ไปเรื่อยๆ คํ่าไหนนอนนั่น เบื่อก็กลับบ้าน เบื่อบ้านก็ออกไปเที่ยวใหม่ โว๊ววว...โววววส์ ฝันๆๆ :em13: :em13:

โดย: LeesawBoom999 เขียนเมื่อ 2 มิ.ย. 11 IP IP: 92.228.81.XXX
ความคิดเห็นที่ 20 : ชีวิตหลังเกษียณอายุ ทำอะไรดี แนะนำหน่อยครับ

เห็นด้วยกับ ลุงป.6 ณ เอ็มไทย ครับ
หากจะลงทุน ทำในสิ่งที่ถนัดนะครับ อย่าเอาเงินไปหว่านทิ้ง

โดย: BlackBlood SAST เขียนเมื่อ 2 มิ.ย. 11 IP IP: 122.154.12.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : ชีวิตหลังเกษียณอายุ ทำอะไรดี แนะนำหน่อยครับ

เห็นข่าวนักปั่นจักรยานด้านขวามือมั้ยครับทำแบบเค้าสิ ว่างแล้วนิ:em20:

โดย: แก๊งร็อคเก๊ต เขียนเมื่อ 2 มิ.ย. 11 IP IP: 101.108.200.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111