ไม่ได้จ่ายเงินกู้ กยศ จะโดนคดีความอะไรไหมครับ หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » ไม่ได้จ่ายเงินกู้ กยศ จะโดนคดีความอะไรไหมครับ

เพื่อนผมเรียนไม่จบ ติดคุกก่อน โทษ 40 ปี

มีหนี้ กยศ อยู่ 3 แสนกว่าถ้าไม่ได้ไปจ่ายจะมีผลอะไรไหมครับ 

3...................................................................................- 

ตั้งเมื่อ: 7 มิ.ย. 11
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 67 : ไม่ได้จ่ายเงินกู้ กยศ จะโดนคดีความอะไรไหมครับ

แจ้งความเลย :em19:

โดย: SamChatchai เขียนเมื่อ 5 ก.ค. 11 IP IP: 182.52.114.XXX
ความคิดเห็นที่ 63 : ไม่ได้จ่ายเงินกู้ กยศ จะโดนคดีความอะไรไหมครับ

มี โดนศาลฟ้อง ให้เจรจา จ่ายชำระหนี้ และทีนี้ เขาก็จะบังคับจ่ายรายเดือน ถ้าไม่จ่ายทุกเดือน จะโดนเบี้ยปรับ ด้วยซิ่งสูงพอสมควร ...โดนมาแล้ว อ๊วก และต้องตั้งเป็นรายจ่ายทุกเดือนเลย เหนื่อยจริงจริง :em14: :em14: :em14: :em14: :em14: :em14: :em14: :em14:

โดย: aum25232 เขียนเมื่อ 17 มิ.ย. 11 IP IP: 180.183.105.XXX
ความคิดเห็นที่ 59 : ไม่ได้จ่ายเงินกู้ กยศ จะโดนคดีความอะไรไหมครับ

แค่ติดคุกก็แย่กว่า ไม่จ่ายแล้ว
แต่ถ้าไม่ติดคุก จะโดนดิสเครดิต หางานยากกว่าเดิมร้อยเท่าอะไรก็ลำบาก ต่างๆนาๆ เผลอแย่กว่าติดคุกอีก

โดย: dome1st เขียนเมื่อ 16 มิ.ย. 11 IP IP: 124.121.242.XXX
ความคิดเห็นที่ 58 : ไม่ได้จ่ายเงินกู้ กยศ จะโดนคดีความอะไรไหมครับ

คห.39 คุณทำงานอะไรเดือนละ2200เองอะ ฟ้องกรมแรงงานเลย ได้น้อยเกิน

โดย: pangpond009 เขียนเมื่อ 16 มิ.ย. 11 IP IP: 180.183.113.XXX
ความคิดเห็นที่ 57 : ไม่ได้จ่ายเงินกู้ กยศ จะโดนคดีความอะไรไหมครับ

คห 38 ขี้โม้ฮูยยยยยย ค่าเทอม 2 ล้าน

จบมากูว่าพี่มึงสามารถเดินบนกาศได้ว่ะเชื่อกูปะ

โดย: SoulwiZ เขียนเมื่อ 15 มิ.ย. 11 IP IP: 223.204.161.XXX
ความคิดเห็นที่ 56 : ไม่ได้จ่ายเงินกู้ กยศ จะโดนคดีความอะไรไหมครับ

ยืมเงินเขามาก็ต้องจ่ายคืน ถ้าจะไม่จ่ายก็ไม่ต้องยืม

โดย: kim. เขียนเมื่อ 15 มิ.ย. 11 IP IP: 202.12.74.XXX
ความคิดเห็นที่ 53 : ไม่ได้จ่ายเงินกู้ กยศ จะโดนคดีความอะไรไหมครับ

กยศ เป็นคดีผู้บริโภคดังนั้นการดำเนินคดีในศาลจะสะดวกรวดเร็วกว่าคดีแพ่งธรรมดาทั่วไป หากผู้กู้ไม่ชำระหนี้ กยศ. ก็จะมีการฟ้องร้องกันโดยในขั้นตอนแรกเป็นการไกล่เกลี่ย หากไกล่เกลี่ยไม่ได้ต้องดำเนินการตามขั้นตอนของกฎหมายต่อไป

โดย: Procedure of Criminal เขียนเมื่อ 14 มิ.ย. 11 IP IP: 125.27.148.XXX
ความคิดเห็นที่ 52 : ไม่ได้จ่ายเงินกู้ กยศ จะโดนคดีความอะไรไหมครับ

คิดว่าคนค้ำน่าจะจ่ายนะ แต่ทางที่ดีให้พ่อแม่จ่ายไปก่อนดีที่สุดเพราะถ้าม่จ่ายตามที่กำหนดเวลา เขาก็จะคิดดอกเบี้ยเพิ่มจากที่ดอกแค่1%เป้นดอก20-24%ต่อปีนะถ้าจำไม่ผิดเพราะว่าโดนเหมือนกันแบบว่าจ่ายเดือนละ2000มาตลอดแล้วหยุดจ่ายเพราะว่าตกงาน6เดือน ไปจ่ายอีกทีเขาจะคิดเป็นค่าปรับเสียส่วนใหญ่ :em01: :em01:

โดย: tuntle เขียนเมื่อ 14 มิ.ย. 11 IP IP: 125.27.107.XXX
ความคิดเห็นที่ 49 : ไม่ได้จ่ายเงินกู้ กยศ จะโดนคดีความอะไรไหมครับ

ตาม คห.31 แต่เนื่องจากหนี้น้องเขามีแค่ 3 แสน การฟ้องล้มละลายได้จะต้องมียอดหนี้สะสมรวมแล้วแล้วถึง 1 ล้านครับ ถึงจะฟ้องเป็นบุคคลล้มละลายได้

โดย: 13-13oY เขียนเมื่อ 13 มิ.ย. 11 IP IP: 115.87.144.XXX
ความคิดเห็นที่ 48 : ไม่ได้จ่ายเงินกู้ กยศ จะโดนคดีความอะไรไหมครับ

เราก็ประมาณสามแสนเหมือนกัน ก็กู้ตั้งแต่ม.ปลาย
ถ้าหากติดคุก อืม คนที่จะต้องมาจ่ายแทนก็คือ คนค้ำอ่ะนะ
ลองเข้าไปถามที่ธนาคาร กรุงไทยก่อนสิ แล้วปรึกษาเค้า
เคสอย่างงี้คิดว่าเค้าคงให้คำตอบได้นะ

ตอนนี้ถ้าถูกหวยนะจะใช้หนี้ กยศให้หมดเลยเป็นอะไรที่พอ กรกฎาทีไร ต้องมาจ่าย เฮ้อ อยากหมดหนี้เร็วจัง

โดย: เทียมฟ้าหน้าใส เขียนเมื่อ 13 มิ.ย. 11 IP IP: 125.24.187.XXX
ความคิดเห็นที่ 47 : ไม่ได้จ่ายเงินกู้ กยศ จะโดนคดีความอะไรไหมครับ

ไม่ไช่ติดคุก

โดย: MasTerzD เขียนเมื่อ 13 มิ.ย. 11 IP IP: 125.25.35.XXX
ความคิดเห็นที่ 46 : ไม่ได้จ่ายเงินกู้ กยศ จะโดนคดีความอะไรไหมครับ

ความเห็นที่45 ก็บอกไปแล้วน่ะ แต่ที่ผมอยากกล่าวถึง
คือ ขอพูดถึงแค่กับพวกคนที่กู้ยืมไป แต่เหนียวหนี้กยศ ไม่ยอมใช้คืน ขอบอกว่าสมควรโดนโทษหนักๆหน่อย เพราะความมักง่ายและทุเรศของคนพวกนี้ล่ะ ที่จะทำให้เด็กยุคหลังๆอาจไม่มีโอกาสได้ยืมกองทุนการเล่าเรียนนี้ เพราะเกิดหนี้สูญมากเกินเไป

โดย: sakoncom เขียนเมื่อ 13 มิ.ย. 11 IP IP: 119.42.83.XXX
ความคิดเห็นที่ 45 : ไม่ได้จ่ายเงินกู้ กยศ จะโดนคดีความอะไรไหมครับ

ถ้าเราชำระตามกำหนด ก็จะไม่มีปัญหาอะไรทั้งนั้นครับ ทั้งดอกเบี้ยทั้ง คดีความ เขามีช่วงเว้นการชำระด้วยนะครับ ไม่ใช่ว่าจบแล้วต้องใช้เลยนะครับ ให้หางานทำก่อนอีก หรือว่าไม่ได้หางานทำกันครับ กรรมกร รายได้ ขั้นต่ำประมา 180 -200ไทยครับ เดือนหนึงได้ประมาณ 4 -6พันบาทครับ กรุณาประติบัติตามกฏหมายด้วยครับ

โดย: _cOmPebUU_ เขียนเมื่อ 13 มิ.ย. 11 IP IP: 180.183.188.XXX
ความคิดเห็นที่ 43 : ไม่ได้จ่ายเงินกู้ กยศ จะโดนคดีความอะไรไหมครับ

ไม่สงสารคนค้ำประกันหรอ เค้าก็มีภาระต้องใช้จ่ายเหมือนกันนะ

โดย: Tharanis เขียนเมื่อ 12 มิ.ย. 11 IP IP: 58.8.87.XXX
ความคิดเห็นที่ 41 : ไม่ได้จ่ายเงินกู้ กยศ จะโดนคดีความอะไรไหมครับ

ผมละงง กับการกู้เงินกยส ใครบอกว่าดอกเบี้ยแพงผมละงงเลย จ่ายไปเหอะ พวกที่ที่ไม่จ่ายมันไม่มีความเป็นคนเลย กว่ามันจะเรียนจบถ้าไม่มีเงินนี้ ป่านี้คงเป็นกระเป๋ารถเมล์แล้ว หรือไม่ยาม ก็กรรมกร พวกที่บอกว่าดอกเบี้ยแพงมันไปกู้บัตรเครดิตมาเรียนไง อย่าแสดงความสสมเพขรพวกที่ไม่รู้จริง :em19:

โดย: kaggra เขียนเมื่อ 12 มิ.ย. 11 IP IP: 155.126.8.XXX
ความคิดเห็นที่ 39 : ไม่ได้จ่ายเงินกู้ กยศ จะโดนคดีความอะไรไหมครับ

กยศ มันก็ช่วยได้ ถึงแม้จะช่วยไม่ได้ทั้งหมด แต่เราก็เบาลงเยอะอย่างน้อยก็ค่าลงทะเบียนแล้ว แต่ตอนนี้ ข้าว ยากหมากแพง ครับ ผมอยากได้เงินรายเดือนเพิ่มอีกนิดนึง ผมได้รายเดือน 2200 เอง

โดย: AnakinLiveInBiotech เขียนเมื่อ 11 มิ.ย. 11 IP IP: 110.77.250.XXX
ความคิดเห็นที่ 38 : ไม่ได้จ่ายเงินกู้ กยศ จะโดนคดีความอะไรไหมครับ

300000ทำตกใจ พี่เราเกือบ 4 ล้าน 2ปีจะหมดแล้ว เรียนพยาบาลเอกชน เลยแพง เป็นหนี้ก็ใช้สิเค้าใจดีให้ยืมแล้วก็ส่งคืนเค้าบ้าง ถ้าส่งทุกเดือน ไม่ถึง 15 ปีหรอกค่ะ ดอกน้อยด้วย

โดย: newapple22 เขียนเมื่อ 11 มิ.ย. 11 IP IP: 183.89.88.XXX
ความคิดเห็นที่ 36 : ไม่ได้จ่ายเงินกู้ กยศ จะโดนคดีความอะไรไหมครับ

กยศ. จะขึ้นทุกปีครับ เวลาจ่าย โดยเฉพาะงวดปีสุดท้ายสูงบรรลัยเลย
ใช้หนี้จนเหนื่อยครับ

โดย: Thank@Q เขียนเมื่อ 11 มิ.ย. 11 IP IP: 124.120.8.XXX
ความคิดเห็นที่ 34 : ไม่ได้จ่ายเงินกู้ กยศ จะโดนคดีความอะไรไหมครับ

บอกตรงๆ แถวบ้านผม ไอ้คนที่กู้เงิน บ้านก็ไม่ได้จนอะไรเลย

ผมว่าควร เข้มงวดและ ตรวจตรากันไห้มากกว่านี้หน่อย

โดย: สังธัมจั๋ง เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 11 IP IP: 101.109.6.XXX
ความคิดเห็นที่ 33 : ไม่ได้จ่ายเงินกู้ กยศ จะโดนคดีความอะไรไหมครับ

สงสารคนรุ่นหลังบ้างครับ คนหัวเก่ากู้ไม่ส่งคนรุ่นต่อไปลำบากเค้าจะไม่ให้กู้ง่ายๆแล้ว เดี๋ยวเริ่มแข้มงวดขึ้นมาก
ไม่มีส่งก็ค่อยๆจ่ายก็ได้ไม่ใช่หรอ

โดย: PrinceAlonly เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 11 IP IP: 203.144.153.XXX
ความคิดเห็นที่ 32 : ไม่ได้จ่ายเงินกู้ กยศ จะโดนคดีความอะไรไหมครับ

BesTkungg เพื่อนนายลงไปกี่หน่วยกิตวะนั้นอ่ะ 8หมื่นเลยเหรอนายโดนเพื่อนโม้แล้ววิศวะนะไม่น่าจะเกิน6หมื่นต่อเทอมหลอก เราลงไป22หน่วยก็ประมาณ 5หมื่นอ่ะ แล้วเทอมที่กำลังเรียนอยู่ตอนนี้ลงไป21หน่วย ประมาณ 4หมื่น7พัน ไม่น่าจะถึง8หมื่นนายโดนเพื่อนนายโม้แล้ว

โดย: IceVamPire เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 11 IP IP: 124.122.235.XXX
ความคิดเห็นที่ 31 : ไม่ได้จ่ายเงินกู้ กยศ จะโดนคดีความอะไรไหมครับ

คงโดนฟ้อง แต่สามารถมาไกล่เกลี่ยก่อนครับ เขาไม่ใจร้ายขนาดยึดทรัพย์ติดคุกเลิกคิดเพราะเป็นคดีแพ่ง อย่างมากโดนฟ้องล้มละลาย แต่ถ้าไม่อยากโดนก็หางานเสริมทำสิครับ อย่ามัวแต่มารองานประจำให้ปวดหัวเลย เงินเดือนน้อยคอยรับใช้เจ้านาย กลับบ้านดึกๆดื่นๆ ครอบครัวมีแต่ปัญหา เงินทองมีให้เรากอบโกยอยู่มากมาย อยู่ที่ใครจะมองเห็นเงินก้อนนั้นแค่นั้นเอง ส่วนผมมองเห็นแล้วเพราะผมไม่มัวแต่อยู่ในกะลาใบนั้นอีกต่อไปแต่ยังมีคนอีกจำนวนมากที่ยังอยากอยู่ในกะลาในนั้น ผมผันตัวเองมาสร้างรายได้กับธุระกิจออนไลน์ทำงานที่บ้านอยากทำก็ทำไม่อยากทำก็พัก เป็นธุระกิจบริการรับชำระค่าสาธารณูปโภค เช่นเติมเงินออนไลน์ จ่ายค่า น้ำไฟ บัตรเครดิต ตอนนี้ก็มีเงินมาจ่ายเงินกู้กยศ.แล้วสบายใจ ส่วนใครสนใจอยากรู้รายละเอียดธุระกิจที่ผมทำดูได้ที่ www.best24payturn.com/kintub หรือใครอยากจะปิดหูปิดตาอยู่ในกะลาใบเดิมและเป็นทาสของงานประจำก้เชิญตามสบายครับไม่ว่ากัน

โดย: konbanna เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 11 IP IP: 182.232.45.XXX
ความคิดเห็นที่ 30 : ไม่ได้จ่ายเงินกู้ กยศ จะโดนคดีความอะไรไหมครับ

BesTkungg มั่วมากไปป่าวครับ

แฟนผมเรียนเอแบคศิลปศาสตร์
ค่าเทอมยังไม่ถึงครึ่งของเพื่อนนายเลย
ประมาณ 33,000-36,000

โดย: Najizz เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 11 IP IP: 124.122.172.XXX
ความคิดเห็นที่ 29 : ไม่ได้จ่ายเงินกู้ กยศ จะโดนคดีความอะไรไหมครับ

ตอนจะกู้ทำไมไม่คิดว่าจะมีปัญญาจ่ายหรือปล่าว ถ้าคิดจะกู้ก็ต้องตั้งใจเรียน เพราะเราลงทุนไปแล้ว และต้องรู้ตัวเองว่าเป็นหนี้เค้า ไม่อยากให้เป็นเหมือนใครหลายๆคน ที่กู้แล้วเอาเงินมาเที่ยวเล่นไปวันๆ เรียนก็ไม่จบ + ติดหนี้

จะกู้ทำเพื่อ ??? ง่าว

โดย: learnner เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 11 IP IP: 223.207.114.XXX
ความคิดเห็นที่ 28 : ไม่ได้จ่ายเงินกู้ กยศ จะโดนคดีความอะไรไหมครับ

พี่จ่ายให้ เหลือประมาณ600กว่าบาท ไม่ได้จ่ายประมาณ4-5เดือน แป็บเดียว เพิ่ม มา เป็น 2900 งง เลย ดอกขึ้นไวโคด

โดย: VioLeT[King] เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 11 IP IP: 180.183.177.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111