ถ้าน้ำตาลต่ำบ่อยๆ จะเป็นอะไรมั้ยครับ? หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » สุขภาพ » ถ้าน้ำตาลต่ำบ่อยๆ จะเป็นอะไรมั้ยครับ?

คือ คุณพ่อของผม เป็นโรคเบาหวาน ซึ่งต้องฉีดอินสุริน เช้า- เย็น ทุกวันเลย

แล้วคุณพ่อผมเป็นคนดื้อมาก เมื่อฉีดยาแล้วไม่ยอมกินข้าว ถ้ากินก็จะกินข้าวน้อยมาก

จึงทำให้เกิดอาการน้ำตาลต่ำ วิธีแก้ไขเบื้องต้น ได้ทราบจากคุณหมอมาว่าให้ชงน้ำหวานให้กินแล้วสักพักก็จะหาย

แล้วท่านก้เป็นแบบนี้อยุ่บ่อยๆ

....

จึงอยากจะถามคนที่ทราบเกี่ยวกับเรื่องนี้น่ะครับว่า ถ้าเกิดอาการที่เรียกว่าน้ำตาลต่ำบ่อยๆเข้า จะเป็นอะไรมั้ยครับ

รูป Inw_Oat
โดย: Inw_Oat
ตั้งเมื่อ: 14 ต.ค. 08
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 6 : ถ้าน้ำตาลต่ำบ่อยๆ จะเป็นอะไรมั้ยครับ?

เราก็เป็นเบาหวาน เช่นกัน กลุ้มใจมาก ฉีดยาเช้าเย็นเหมือนกัน เมื่อฉีดยาแล้วต้องทานข้าวแต่อย่ามากนะ และดื่มน้ำมากๆถ้าน้ำตาลต่ำระวังจะช็อกนะ ต้องระวังนะ emoticon

โดย: คนเป็นเบาหวาน เขียนเมื่อ 27 ธ.ค. 08 IP IP: 222.123.202.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : ถ้าน้ำตาลต่ำบ่อยๆ จะเป็นอะไรมั้ยครับ?

อยากสวยอยากหุ่นดีกินไม่ต้องกล้วอ้วน นี้เลย Bios life slim SX ที่แรกไม่เชื่อๆก็ลองอ่านๆดูแล้วดูว่ามันท่าทางไม่อันตรายเลยซื้อมาลองดู แล้วมันลดได้จริงๆ มันลดน้ำหนักไม่เยอะเท่าไหร่หรอกนะ แต่ว่าหุ่นดีขึ้นเยอะมาก และช่วยลดคลอเรสเตอรอลเลยอยากให้เอาไปลองใช้มั่ง สนใจรึปล่าวก็ไม่รุนะแต่ลองเข้าไปดูในนี้แล้วกัน รายละเอียด BiosLifeSilm http://tinyurl.com/3ggbxn

โดย: เติ้ล เขียนเมื่อ 16 ต.ค. 08 IP IP: 58.9.1.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : ถ้าน้ำตาลต่ำบ่อยๆ จะเป็นอะไรมั้ยครับ?

สำหรับเบาหวานหรอ ลองอ่านตามลิงค์ที่ชื่อนะ พอดีไปเจอมา

โดย: http://www.mlbworlds.com/99850866/42 เขียนเมื่อ 16 ต.ค. 08 IP IP: 58.64.106.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : ถ้าน้ำตาลต่ำบ่อยๆ จะเป็นอะไรมั้ยครับ?

คนธรรมดาจะทำให้เป็นลมและหมดแรงได้ ซึ่งถ้าคนเป็นโรคนี้ก็น่าจะมีอาการที่รุนแรงกว่า อาจจะหมดสติ แล้วน็อคไปเลย
ถ้าไปหาหมอตามนัด กินยาและดูแลรักษาร่างกาย
ตามที่หมอแนะนำเพื่อมิให้มีโรคแทกซ้อนมากขึ้น ก็ไม่น่าเป็นกังวลมีสิทธิ์อยู่ได้ถึง 100 ปี พอๆ กับปู่เย็น แล้วก็ไม่ต้องคิดมากโรคนี้เป็นโรคของผู้บริหารน่ะ

โดย: อิๆ เขียนเมื่อ 15 ต.ค. 08 IP IP: 203.155.220.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ถ้าน้ำตาลต่ำบ่อยๆ จะเป็นอะไรมั้ยครับ?

ข้อควรระวังสำหรับการแก้ไขภาวะน้ำตาลต่ำ

? อย่ารับประทานของหวาน/น้ำหวาน มากเกินกว่าที่แนะนำ เพราะจะทำให้ระดับน้ำตาลแกว่งและทำให้คุมได้ยาก น้ำหนักตัวลงยากด้วย
? อย่ารับประทานของหวานที่มีไขมันสูง โปรตีนสูง และ/หรือแป้งเชิงซ้อน (ข้าว ขนมปัง เส้นต่างๆ) สูง เพราะจะย่อยช้าไม่ช่วยให้น้ำตาลสูงขึ้นทันที แต่จะไปสูงเอาอีกหลายชั่วโมงถัดมา ทำให้ควบคุมระดับน้ำตาลได้ยากขึ้น
? ควรรีบบอกแพทย์ทันที เมื่อมีภาวะน้ำตาลต่ำ เพื่อให้แพทย์ปรับลดอินซูลิน

วิธีป้องกันไม่ให้เกิดภาวะน้ำตาลต่ำทำได้โดย

? รับประทานอาหารให้เป็นเวลา ถ้าต้องเดินทางควรดูว่าจะรับประทานอาหารได้ตอนไหน ถ้าคิดว่าจะนานเกินไปหรือจะหาซื้ออาหารได้ลำบาก ควรพกอาหารติดตัวไปด้วย
? รับประทานอาหารในปริมาณอาหารที่ใกล้เคียงกันทุกวัน
? ห้ามอดมื้ออาหาร
? ฉีดอินซูลินตามที่แพทย์แนะนำ และให้เป็นเวลา
? ตรวจน้ำตาลในเลือดอย่างสม่ำเสมอ

โดย: โต้ง เขียนเมื่อ 15 ต.ค. 08 IP IP: 58.8.143.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111