ธรรมะกับการเมือง...... หมวด » ทั่วไป » การเมือง » ธรรมะกับการเมือง......

ธรรมะกับการเมือง เป็นสิ่งที่แยกกันไม่ได้ แยกกันเมื่อไร การเมือง ก็กลายเป็นเรื่องทำลายโลก ขึ้นมาทันที

การเมืองที่แท้จริงสำหรับมนุษย์ ต้องตั้งรากฐานอยู่บนรากฐานทางศาสนา ของทุกศาสนาที่มีอยู่ว่า “สัตว์ทั้งหลาย เป็นเพื่อนร่วมทุกข์ เกิด—แก่—เจ็บ—ตาย—ด้วยกันทั้งหมดทั้งสิ้น”

นักการเมืองที่มีธรรมะสัจจะข้อนี้อยู่ในใจ ย่อมเป็นนักการเมืองของพระเจ้า การเคลื่อนไหวของเขา ทุกกระเบียดนิ้ว มีแต่บุญกุศล จนกระทั่งกลายเป็นปูชนียบุคคล

ขอภาวนาให้โลกเรา มีนักการเมืองชนิดนั้น เป็นผู้จัดการเมืองของโลก โดยทั่วไป..เถิด

โดย " ท่านพุทธทาสภิกขุ"

รูป Numcheo
โดย: Numcheo
ตั้งเมื่อ: 17 ส.ค. 11

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ ธรรมะกับการเมือง......

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 22 : ธรรมะกับการเมือง......

เราอย่าใช้คำพูดกันแรงๆ เลย
คนไทยแบ่งสีกันไปแล้ว กู่ไม่กลับ
อย่าแบ่งภาคกันเลย สงสารเด็ก รุ่นหลังๆ
.....
ประเทศวุ่นวาย เป็นเพราะคนไทยไม่สามัคคีกัน

โดย: wataru8733 เขียนเมื่อ 18 ส.ค. 11 IP IP: 101.108.9.XXX
ความคิดเห็นที่ 20 : ธรรมะกับการเมือง......

ถ้าพูดถึงระเบียบโลกใหม่ในอนาคตอยู่เหรอ

โดย: ไอเชียร์มาร์ค เขียนเมื่อ 18 ส.ค. 11 IP IP: 223.206.11.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : ธรรมะกับการเมือง......

นิติรัฐ .. นิติธรรม ..

โดย: nimanoradee เขียนเมื่อ 17 ส.ค. 11 IP IP: 58.8.121.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : ธรรมะกับการเมือง......

การเมืองขาดธรรมะ กฎหมายขาดธรรมะ บ้านเมืองจึงวุ่นว่าย เล่นแต่เกมการเมือง ใสร้ายป้ายสี ชิงดี ชิงเด่น เลือยขาเก้าอี้ ทำลายล้างกัน

โดย: kokocun เขียนเมื่อ 17 ส.ค. 11 IP IP: 58.11.51.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : ธรรมะกับการเมือง......

ความคิดเห็นที่ 10 โดย: thai2020
นักข่าวเลยสวนไปว่า ปกติท่านไม่ค่อยมีสติเหรอครับ
------------------------------
ถ้าข้อมูลที่ให้มาเป็นจริง การที่เมียให้สติ กลับตีความว่าไม่มีสติ ดังนั้นควรตำหนิ คือ นักข่าวชั้นเลว ส่วน thai2020 กลับเห็นดีตาม สรุปว่านายกโกหกอีก มันเห็นเลยมันสมองเป็นอย่างไร

โดย: macafe เขียนเมื่อ 17 ส.ค. 11 IP IP: 110.171.166.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : ธรรมะกับการเมือง......

คุณคห.๑๐ก็ยังไม่วายกล่าวหาอีกแล้ว....แย่จังครับ ความจริงที่คุณทราบคืออะไรล่ะ....ถ้าคุณรับสื่อรอบด้านคุณจะ
๑. คิดไปที่อีกฟากฝั่ง
หรือ ๒. คุณจะสับสนในข้อมูลที่ตัวเองเชื่อมาตลอด

โดย: taotur เขียนเมื่อ 17 ส.ค. 11 IP IP: 183.89.222.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : ธรรมะกับการเมือง......

ความคิดเห็นที่ 11 โดย: เฮียหลงปักกิ่ง เขียนเมื่อ 10 นาทีที่แล้ว
ตกใจตอนแรกนึกว่าภาพสนธิ ลิ้ม
ที่แท้ท่านพุทธทาสนี่เอง

ครับผมก็ตกกกใจ นึกว่า ไอ้ลิ้ม ตกใจครับ
ก็ท่านพุทธทาส มีราศรี บรมีปานนั้น

โดย: pp2554 เขียนเมื่อ 17 ส.ค. 11 IP IP: 202.28.43.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : ธรรมะกับการเมือง......

ข้าพเจ้าขอสัญญาว่า...จะเป็นพุทธบริษัท (ศิษย์ตถาคต) ตลอดไป ไม่ว่าชาตินี้ชาติไหน ...จะทำแต่ความ D ไม่ทำความชั่วทุกชนิด ไม่แม้กระทั้งฆ่าสัตว์ตัดชีวิต ...รวมถึงเพื่อนมนุษย์ร่วมโลกด้วยกัน จะไม่ใส่ร้ายป้ายสี ... คนอื่น เพื่อให้ตัวเอง ได้ D ถ้าข้าพเจ้าทำในสิ่งที่ไม่ ...D จะยึดมั่นคำสอนขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าตลอดไป...สาธุ

โดย: KOONRANG เขียนเมื่อ 17 ส.ค. 11 IP IP: 58.136.206.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : ธรรมะกับการเมือง......

ตกใจตอนแรกนึกว่าภาพสนธิ ลิ้ม

ที่แท้ท่านพุทธทาสนี่เอง

:em12:

โดย: เฮียหลงปักกิ่ง เขียนเมื่อ 17 ส.ค. 11 IP IP: 210.77.25.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : ธรรมะกับการเมือง......

บนเวทีราชประสงค์ มาร์คบอกว่า คืนวันที่ 10 เม.ย. ผมเสียใจกับสิ่งที่เกิดขึ้น ผมนอนไม่หลับที่มีคนตาย แต่ที่สู้อยู่ได้เพราะเมียให้กำลังใจ
2 วันถัดมา ไปหาเสียงที่จุฬา เมียไปด้วย นักข่าวถามคนเป็นเมียว่า ให้กำลังใจอภิสิทธิ์ เมียไม่ตอบทำหน้าเอ๋ออ๋า แล้วยิ้มบอกนักข่าวไปว่า ให้ไปถามอภิสิทธิ์ นักข่าวไปถามอภิสิทธิ์ว่า
"ท่านครับภรรยาให้กำลังใจอะไรครับ"
รู้ไหมครับอภิสิทธิ์ตอบว่าไง อภิสิทธิ์ทำหน้าเอ๋อแล้วตอบว่า อ๋อไม่ได้ให้กำลังใจหรอกครับ แต่ให้สติมากกว่า
นักข่าวเลยสวนไปว่า ปกติท่านไม่ค่อยมีสติเหรอครับ
อภิสิทธิ์ทำหน้าเจื่อนๆ แล้วเดินหนีไป ก่อนไปเจอแม่ค้าเสื้อแดงในจุฬายกตีนตบพร้อมคำขวัญประจำตัว "ดีแต่พูด" ให้เป็นของกำนัลในการเดินหาเสียงในจุฬา
เห็นไหมครับ คนโกหก โกหก ตอแหลจนเคยตัว ผลเลือกตั้งมันถึงเป็นแบบนี้

โดย: thai2020 เขียนเมื่อ 17 ส.ค. 11 IP IP: 115.87.144.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : ธรรมะกับการเมือง......

แมงสาปจะเข้าถึงไหมเนี่ย

โดย: jasminecfr เขียนเมื่อ 17 ส.ค. 11 IP IP: 58.137.157.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : ธรรมะกับการเมือง......

ก....กระทำอันใดใดไว้ ชั่วช้า หรือดี
ร....รวมทั้งกาย วจี จิตด้วย
ร....รักโลภโกรธหลง อาฆาต นาเจ้า
ม...มิมลายแม้นมอดม้วย สูเจ้า รับกรรม

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม.....

..............คิดได้ไงเรา.......... :em08:

โดย: wakruj เขียนเมื่อ 17 ส.ค. 11 IP IP: 203.172.211.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : ธรรมะกับการเมือง......

ความคิดเห็นที่ 5 โดย: nana181990

คุณครับ ตืนเถอะครับ เอาจริงๆเลยไม๊ จริงๆก็คือ
"รบ. ใหม่นำโดย นส ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร กำลังจะนำ นาย ทักษิณ กลับบ้านครับ"
เพราะฉะนั้น คำถามต่างๆของคุณใน คคห 5 คุณถามช้าไปอะครับ ควรถามตอนที่ รบ. เก่าซึ่งมีนโยบายไล่จับ ทักษิณอย่างเอาเป็นเอาตาย ว่าทำไม..ทำไม...ทำไม..นะครับ

โดย: pp2554 เขียนเมื่อ 17 ส.ค. 11 IP IP: 202.28.43.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : ธรรมะกับการเมือง......

สาธุ....
.....................
ความคิดเห็นที่ 5 โดย: nana181990
ปล่อยวางเสียบ้างก็ดีนะครับ.................

โดย: wakruj เขียนเมื่อ 17 ส.ค. 11 IP IP: 203.172.211.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : ธรรมะกับการเมือง......

คนเรามันก็มีทั้งดีและชั่วแต่พุทธทาสท่านสอนให้มองในส่นดีของเขาและนำมาใช้..อภัยทานเป็นทานที่ยิ่งใหญ่ ไม่ใช่จองล้างจองผลาญกันแบบนี้มันเป็นบาปนะ

โดย: mira_dej เขียนเมื่อ 17 ส.ค. 11 IP IP: 182.53.161.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ธรรมะกับการเมือง......

ครับ..ครับ สาธุ ครับ ผมได้ยินว่า ปู กำลังจะสร้างพระประธานไว้ใน สภา กำลังรออนุมัติอยู่

:em28:

ความคิดเห็นที่ 1 : ธรรมะกับการเมือง......

สังคมไทย ต้องการคนดีที่ทำความดีเพื่อสังคม

โดย: earp เขียนเมื่อ 17 ส.ค. 11 IP IP: 118.172.237.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111