หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ หมวด » ทั่วไป » การเมือง » หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

ตั้งเมื่อ: 16 ก.ย. 11
แท็ก:

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 112 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

ทหารทำหน้าที่ปกป้องประเทศ ในเมื่อคนในประเทศคิดทำร้ายประเทศทหารก้อต้องปกป้องสิวะ ไอ้เจ้าของกระทู้มึงยังไม่เคยเห็นความลำบากของทหารน่ะสิเพราะว่ามรึงดีแต่เ:-)อยู่ในเน็ตยังไม่เคยเจอของจริงก้อเลยไม่รู้หรอกว่าทหารเขาเหนื่อยเขาต้องเสี่ยงชีวิตอย่างไรบ้างไอ้สัดเอ้ย

โดย: unnopha เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 11 IP IP: 110.168.135.XXX
ความคิดเห็นที่ 111 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

พวก ส.ส ก็อย่าโกงชาติบ้านเมืองอย่าใช้ช่องว่างของกฎหมายเพื่อตัวเองและพวกพ้อง อย่าโกงภาษี เป็นตัวอย่างที่ดีให้กับประชาชนแค่นี้เอง :em18:

โดย: thawee111 เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 11 IP IP: 58.8.157.XXX
ความคิดเห็นที่ 110 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

มีแต่ทหาร แต่ไม่รู้จักหน้าที่ทหาร ทำนอกหน้าที่ทหาร ทหารก็กลายเป็นหมาได้

โดย: kokocun เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 11 IP IP: 58.9.138.XXX
ความคิดเห็นที่ 109 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

ทำไงก็ได้ให้ทหารฉลาดขึ้น จึงจะช่วยได้

โดย: jasminecfr เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 11 IP IP: 58.137.157.XXX
ความคิดเห็นที่ 108 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

ถ้าไม่มีทหารใครป้องกันประเทศ คิดหน่วย ว่านักการเมืองหลอกพวกโง่ๆ มาตายแล้วเข้าไปหาผลประโยชน์ ตายช่างมันจ่ายไม่กี่บาท หรือจ่าย 10 ล้านก็ไม่รู้ แต่ไม่ใช่เงิน..กรฤูจ่ายก้แล้วกันเป็นเงินภาษีล้วนๆ 555++++

โดย: ท่านเหมียว เขียนเมื่อ 17 ก.ย. 11 IP IP: 180.183.197.XXX
ความคิดเห็นที่ 107 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

กลับไปเหมือนอดีตเลย คนสั่งทหารได้มีคนเดียว รัฐบาลจะได้ไม่ต้องระแวงหรือเกรงใจ ทหารไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมือง ใช้กลไกประชาชนคานอำนาจ ถ้าเกิดการปฏิวัติอีก คืออะไรก็รู้กันทั้งโลก ส่วนไอ้อีหน้าไหนที่บังอาจสั่งแทนก็ไม่ต้องมีที่อยู่กัน

โดย: vajira เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 11 IP IP: 58.8.68.XXX
ความคิดเห็นที่ 106 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

ไม่มี เพราะ.......สั่งมา จะทำฆวยอะไรได้ :em25:

โดย: BOM R เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 11 IP IP: 58.11.61.XXX
ความคิดเห็นที่ 105 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

ประเทศที่เจริญแล้วที่เป็นประชาธิปไตย ทำไมเขาถึงไม่มีการรัฐประหาร
มีแต่พวกทรราชย์เท่านั้นที่ยินดีกับการทำรัฐประหาร เพราะทั่วโลกเขาไม่ต้อนรับอำนาจรัฐบาลที่มาจากการรัฐประหาร
มันเป็นการอับอายขายหน้าต่อนานาชาติด้วย ที่ประเทศต้องตกอยู่ภายใต้ท๊อปบู๊ท
พวกคุณที่เห็นด้วยกับการทำรัฐประหารควรกลับไปทบทวนบทบาทตนเองเสียใหม่ อย่าไปรับใช้เผด็จการ ที่ทั่วโลกรังเกียจอยู่เลย

โดย: thepmark เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 11 IP IP: 115.87.106.XXX
ความคิดเห็นที่ 104 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

กลัวกันเข้าไปปฏิวัติเนี่ย โดนยึดทรัพย์กะเค้าด้วยเหรอฮ๊าฟฟฟฟ

โดนกักขังเหรอก๊าบบบบบบบ

โดนไล่ออกนอกประเทศเหรอก๊าบบบ

โดนไม่ให้ลงสมัครเลือกตั้งเหรอฮ๊าฟฟฟ

ไม่ได้เกี่ยวกับตัวเองเรยยยยยยยก๊าบบบบ เดือดร้อนเรื่องปฏวัติทามมายยฮ๊าฟฟฟฟ

โดย: จ่อยพิฆาตred เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 11 IP IP: 125.25.137.XXX
ความคิดเห็นที่ 103 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

กุเห็นแต่สวะเหลือง ออก มาแถ หาเหตุผลสาระไมไ่ด้

โดย: Dead_inside เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 11 IP IP: 110.169.240.XXX
ความคิดเห็นที่ 102 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

ต้องขออภัยทหาร หลายท่าน ก็เป็นทหารที่ดีนะครับทหารไม่ได้เสียไปทั้งหมดส่วนลึกของหัวใจผมว่าทหารดีมีมากกว่าทหารนอกแถวครับทหารที่ออกมา ทำรัฐประหาร(ปฏิวัติ) ลองออกมาแบบ ไม่มีปืน รถถัง หรือ อาวุธ ออกมาดิ ลองดูครับ ประชาชนก็ไม่มีเหมื่อนกัน ลองดูครับ อาวุธเค้าใช้ใว้ปกป้องอธิปไตร ไม่ใช่เอามาฆ่าคนออกตังซื้อาวุธนะครับ...... :em11: :em11:

โดย: peakhonda เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 11 IP IP: 58.9.109.XXX
ความคิดเห็นที่ 101 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

คำตอบอยู่ในใจ พูดไม่ได้ :em28: :em28:

โดย: ebikung เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 11 IP IP: 118.172.53.XXX
ความคิดเห็นที่ 100 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

เอาทหารเรือทหารอากาศมาสังกัดสำนักนายก และเขียนรัฐธรรมนูญใหม่ฉีกไม่ขาด ถ้าจะฉีกจะต้องได้รับประชามติจากประชาชน 10 ล้านรายชื่อ หากใครมันน่าด้านปฏิวัติ ก็ให้ใครที่มีกำลังมาปราบมันและให้รางวัล เป็น ผบ.ทบ.แทน

โดย: แค้นต้องชำระ เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 11 IP IP: 124.122.148.XXX
ความคิดเห็นที่ 99 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

เพราะมีพรรคการเมืองหนุนหลัง ทหารจึงกล้าปฎิวัติ

โดย: kokocun เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 11 IP IP: 58.9.91.XXX
ความคิดเห็นที่ 98 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

ต่อไปนี้หากใครทำการปฏิวัติรัฐประหาร โค่นล้มรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้ง ก็ให้รับโทษประหารชีวิตก่อน แล้วค่อยนิรโทษให้ทีหลัง :em01: :em32:

โดย: thepmark เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 11 IP IP: 115.87.106.XXX
ความคิดเห็นที่ 97 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

((( joojoo-0 )))

:em10:

หวัดดีคุณแมวส้มโอ นครชัยศรี อิ อิ
ง่า..ทำไงได้ อิ อิ

คนเราก็ต้องมีบ้าง ที่อยาก "ทำมะทำโม", เข้าวัดฟังเทศน์ ฟังธรรม ตามนิสัย "พุทธศาสนิกชน" คนไพร่อุปทาน อิ อิ

ว่าแต่ว่า.. แถวรัชดานี่เงาะอร่อย หอยใหญ่ ไข่แดง แหล่งทำมะ จิง ๆ นะ

อิ อิ

--/--

ก็คุณเปรี้ยว ปากซอยอ่ะแหล่ะ ตัวดี
ชอบชวนไพร่อุปทาน "สะเดาะเคราห์" อยู่เรื่อยเลย (ฮา+)

:em19:

โดย: ไพร่อุปทาน เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 11 IP IP: 110.171.30.XXX
ความคิดเห็นที่ 96 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

ความคิดเห็นที่ 94 โดย: vJvp หวัดดีเพื่อน **แมวส้มโอ**
เรารักแมวเป็นที่สุด เห็นภาพแมวใส่เปลือส้มโมอดขำแกมสงสาร ว่า **ทำไมถึงทำกับฉันได้.

เล่าให้ฟังหน่อยได้มั้ย เรื่องเป็นมาอย่างไรอ่ะ ทำไมถึงทำกับฉันได้ :em01:

โดย: joojoo-0 เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 11 IP IP: 171.97.13.XXX
ความคิดเห็นที่ 95 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

วิธีป้องกันการปฎิวัติ ของประเทศไทย ก็คือ นักการเมืองตัองมีสำนึกรักประชาธิปไตย ต้องไม่ไปอุ้มพวกทหาร ปฎิวัติเหมือนพวก ปชป. ทำ ไม่ไปเป็นรัฐบาลสืบทอดอำนาจให้พวกมัน มันก็ไม่กล้าปฎิวัติแล้ว

โดย: kokocun เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 11 IP IP: 58.9.91.XXX
ความคิดเห็นที่ 94 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

หวีดดีเพื่อน **แมวส้มโอ**
เรารักแมวเป็นที่สุด เห็นภาพแมวใส่เปลือส้มโมอดขำแกมสงสาร ว่า **ทำไมถึงทำกับฉันได้.....

:em12:

โดย: vJvp เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 11 IP IP: 124.121.83.XXX
ความคิดเห็นที่ 93 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

โทดทีเหมือนตาจะัมัว เห็นคุณนิมานนรดี เปลี่ยนโลโก้ นี่นาตะกี้เนื้ย
:em01:

โดย: joojoo-0 เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 11 IP IP: 171.97.13.XXX
ความคิดเห็นที่ 92 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

:em01: หวัดดีน่ะพี่ๆ ทุกท่าน ไล่ชื่อไม่ค่อยหมด กระทู้ล่าง ออกทะเลไปแถวรัชดา .. :em01:
กระทู้นี้ กลับมารับบทอาจารย์อบอุ่นเหมือนเดิม

หลายหลากอารมณ์น่ะคุณไพร่ อารมณ์ไหนตัวจริง กันแน่เนื่ยยย :em13:

ทักทายพี่ๆทุกท่าน วันศุกร์ ค่ำๆ คุณบรา คุณเปรี้ยว คุณนิมานรดีเปลี้ยนโลโก้ใหม่ และหลายๆท่าน :em01:

ความคิดเห็นที่ 91 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

((( 89 โดย: vJvp )))

:em07:

หวัดดีครับ คุณ "วีเจฯ" ^^
เอ้า.. ไปสำราญกันอยู่นั่นดอกหรือ แล้วกัน ซะงั้น

อิ อิ วันนี้ "ป่อยไก่" ไปซะเยอะแล้วด้วย
คงลากไปกินในน้ำกันได้อย่างเพลิดเพลิน อิ อิ

ไหน ๆ ขอไปสิง "ซุ่มดู" เงียบ ๆ ก่อนนะ
อย่าให้ใครรู้หล่ะ เด๋วเค้าจับได้

อิอิ ดูสิว่าสำราญกันไปถึงไหนแย้ว.. :em05:

โดย: ไพร่อุปทาน เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 11 IP IP: 110.171.30.XXX
ความคิดเห็นที่ 90 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

วันนี้ จ่อยคึกจัง

ได้นํ้าโกเต็กมาเยอะหรอไงครับ

กับคำถามเจ้าของกระทู้ ผมว่าคำตอบมีเยอะ

แต่การกระทำคงไม่มีทางทำได้หละครับ (ผมคิดเองนะ)

โดย: dHvpp เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 11 IP IP: 58.9.27.XXX
ความคิดเห็นที่ 89 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

คุณไพร่สวัสดีคร๊าๆๆๆๆดัดจริตไปไหมนี่ เอาใหม่หวัดดีคร๊าบ :em03:
เมี่กี๊ไปเยี่ยมกระทู้บนมาด่ากันฝุ่นตลบ ไม่ลองไปเยี่ยม
ไอ้ตัวกินไก่เพื่อนคุณหน่อยเหรอ เราไปเยี่ยมมาแล้วตลกดีอะนะ

โดย: vJvp เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 11 IP IP: 110.168.6.XXX
ความคิดเห็นที่ 88 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

ออกกฏหมายไม่ให้มีการนิรโทษกรรม และผู้ใดสนับสนุนให้มีการทำปฏิวัติอย่างไอ้ลิ้ม ไอ้ลอง ที่เรียกร้องหาปฏิวัติ จัดให้มีโทษเดียวกันกับโทษ ม 112 :em07:

ปบ.แต่คงยากส์ส์....มากๆ

โดย: vJvp เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 11 IP IP: 110.168.6.XXX
ความคิดเห็นที่ 87 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

:em31: เมื่อกี้ช่วงชุลมุน

ไม่ทันได้ทักทาย, รับแขกคนสำคัญ
หวัดดีคุณ "เปรี้ยว ปากซอย"

โปรดได้รับความสำราญครับ

ด้วยความปรารถนาดีจาก..

"โก้ ปากน้ำ" นะครับ.. :em05:

--/--

ง่า.. แล้วนี่ คุณบราฯ ขึ้นเครื่อง (สูบน้ำ) กลับไปยังหว่า อิ อิ.. :em27:

ความคิดเห็นที่ 86 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

((( nimanoradee )))

:em27:

สวัสดีครับ คุณ "ประตูที่๗" อิ อิ
ง่า.. "กินข้าวกินปลาให้อิ่ม แล้วมาสำราญกันกับเพื่อนขาประจำกันเน้อ"

ง่า..ได้ยินอะไร "อัด ๆ" เด๋วคุณจ่อยเค้าจะ "วิตกจริต" ขึ้นมาก "จะนั่งเปรี้ยวปากรอคุณ" เอาซะงั้น อิ อิ

ทำไงได้.. "ขาประจำใคร ขาประจำมัน"
สร้างเวรสร้างกรรมกันมาอย่างไร
แต่ละคนก็รับสำราญกันไป ตามยะถากรรมของใครของมันเน้อ

อิอิ.. พวกเราอยู่ได้เพราะขาประจำผู้มีพระคุณเหล่านี้ช่วยอุดหนุนนี่แหล่ะ

ขอได้รับความขอบคุณ ไปด้วยก็แล้วกัน อิ อิ.. :em27:

ความคิดเห็นที่ 85 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

ทหารมีบทความากเกินไปครับ ในนาทีนี้นะผมว่า

ผมยอมรับ่าเป็นอาชีพมีเกียรติ แต่ก้ต้องไม่หยามเกียรติการตัดสินใจของประชาชนด้วย

โดย: KmutNB Kid เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 11 IP IP: 125.25.141.XXX
ความคิดเห็นที่ 84 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

วิธีป้องกันการปฏิวัติของรัฐที่่ดีที่สุดคือ
- รัฐบาลต้องเป็นรัฐบาลของประชาชนทุกคนไม่เป็นรัฐบาลของเสื้อสีใดสีหนึ่งหรือเสื้อหลายสี
- รัฐบาลต้องบริหารงบประมาณแผ่นดินด้วยความซื่อสัตย์สุจริต ไม่โกงกินงบประมาณและไม่รับสินบนเอื้อประโยชน์พวกพ้อง
- รัฐบาลต้องปกครองและบริหารข้าราชการด้วยความเป็นธรรมไม่เห็นแก่พรรคพวกของใครเป็นพิเศษ
- รัฐบาลต้องสื่อสารผลงานที่ทำด้วยความเป็นจริงและให้โอกาสฝ่ายขายตรวจสอบและออกสื่อด้วยความเป็นธรรมไม่กลั่นแกล้งหรือขัดขวาง
- รัฐบาลต้องไม่แทรกแทรงหรือกลั่นแกล้งการทำงานขององค์กรอิสระหรือการตรวจสอบการทำงานจากภาคประชาชน
- รัฐบาลต้องปกป้อง อธิปไตยของประเทศอย่างจริงจัง ไม่ยอมยกอธิปไตยหรือแผ่นดินของประเทศให้ต่างชาติเพื่อผลประโยชน์กลุ่มคนกลุ่มใดกลุ่มหนึ่งโดยเฉพาะ
- รัฐบาลต้องส่งเสริมและออกกฏหมายที่ทันสมัยและสามารถใช้บังคับข้าราชการและประชาชนทุกคนให้ปฏิบัติตามกฏหมายอย่างเคร่งครัด

ถ้ารัฐบาลทำได้ตามนี้ ทหารก็หมดสิทธิ์หาข้ออ้างมาปฏิวัติแล้วแม้แต่คิดยังไม่มีสิทธิ์เลย ทำได้หรือไม่ครับ

โดย: cv6615 เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 11 IP IP: 125.25.59.XXX
ความคิดเห็นที่ 83 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

ผมมาจาก 15 ล้านเสียง ผมมาจาก 12 ล้านเสียง นักการเมือง ชอบอ้างฉันทะมติ คะแนนเสียง เป็นใบเบิกทาง ทำความระยำ เมื่อทำแล้วแสบทรวงยิ่งกว่านั้น ไอ้คนที่เลือก เห็นแล้วกลับนิ่งเฉย แถมชื่นชม ยังมาแหกปาก ต้องเคารพประชาธิปไตย ฮ่วย มันต่างกับเผด็จการตรงไหน ป๋าเหลิม ช่วยสั่งจับไอ้ปืดด้วย ไอ้ปืดอยู่ไหน

โดย: กู ล่ะ เบื่อ... เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 11 IP IP: 118.172.252.XXX
ความคิดเห็นที่ 82 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

สวัสดี ท่าน ไพร่อุปทาน , ท่าน บราเซียสีแดง .. และเพื่อนร่วมอุดมการณ์ทุกท่านครับ ... อ้อ .. หวัดดีเว้ย ไอ้จ่อย เพื่อนต่างอุดมการณ์ สก๊อยประจำตัวผม .. เหอะ ๆ ๆ ๆ ..
...................................................................

อยากแจมนะ ... แต่แวะเข้ามาหวัดดีก่อน .. กินข้าวมีแรงเมื่อไร .. จะเข้ามาอัดไอ้จ่อย .. ฮี่ ๆ ๆ ๆ ...

โดย: nimanoradee เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 11 IP IP: 58.8.157.XXX
ความคิดเห็นที่ 81 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

วันนี้ช่วงกลางวันป๋มสรุปให้นะฮ๊าฟฟฟ ว่าวันนี้พลพรรคแดง พ่ายแพ้นะฮ๊าฟฟฟฟฟ ออกมาดริฟฟฟกานมะออกนค๊าฟฟฟ

เอ้าเวรช่วงกลางคืนเข้ามาช่วยแดงกลางวันหน่อยเร๊วๆๆๆ

โดย: จ่อยพิฆาตred เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 11 IP IP: 101.109.222.XXX
ความคิดเห็นที่ 80 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

79 โดย: GlaDiS

:em06:

อืมมมมม์.. ขอบคุณครับ ที่ร่วมแลกเปลี่ยนทัศนะกันด้วยดี
ถึงแม้เราจะคิดแตกต่าง หรือมองกันคนละมุมไปบ้าง

ส่วนตัวก็ขอชื่นชม และเคารพในทัศนะของคุณ
ซึ่งก็มีเหตุมีผล และถูกในมุมที่คุณอธิบายเหมือนกัน

ขอบคุณครับ.. :em06:

ความคิดเห็นที่ 79 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

78 โดย: ไพร่อุปทาน
มันก้เหมือนกับตอนเด็กๆ ที่ผู้ใหญ่เค้าเตือนแต่เรากลับคิดในใจว่า จะห้ามอะไรนักหนา พอมีวุฒภาวะหน่อย ก็ถึงได้เข้าใจในสิ่งที่เค้าทำ ประมานนั้น

แต่ก็เอาเถอะครับ
ท่าคิดดีต่อประเทศก็ทำเหอะครับ แต่รับข่าวสารหลายๆด้าน อย่าให้อะไรมาบังตา เชื่อว่าคิดดีอะไรๆก็ดี

แต่ฝากไว้หน่อยครับ
ปัจจุบัน ประชาชนทำตัวเป็นทาสนักการเมืองมาก อย่าให้ทำตัวเป็นนายนักการเมืองบ้าง ช่วยกันตรวจสอบ ช่วยกันเป็นหูเป็นตา(ไม่ใช่หลับตาเชื่อ) อะไรดีก็สนับสนุน อะไรไม่ดีก็ช่วยๆคานอำนาจ อย่ายึดติดกับพรรคหรือตัวบุคคลครับ แต่ควรยึดติดกับความดีงามมากกว่า

โดย: GlaDiS เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 11 IP IP: 58.8.36.XXX
ความคิดเห็นที่ 78 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

77 โดย: GlaDiS
:em31:

อืมมมม์.. ขอบคุณครับ
คุณอ้างเหตุผลได้ดี และน่าประทับใจมากครับ หากมองในมุมนั้นของคุณ

แต่ทว่า.. "เมื่อคุณคิดจะเป็นเจ้าชีวิตของใคร แม้แต่ช่วงระยะเวลาสั้น ๆ คุณคิดว่าคุณเข้าใจเขาดีแค่ไหน?"

เหมือนตอน รปห. ที่คณะยึดอำนาจ ได้อ้างแต่หว่า "ทำด้วยความหวังดีต่อประชาชน"

ถามว่า.. "เขาเคยถามประชาชนก่อนหรือไม่ ว่าประชาชนยินดีให้ทหารยึดอำนาจอธิปไตยของเขาไปเยี่ยงนั้น?"

ความหวังดีหน่ะ ไม่ผิด แต่ผิดที่ "การไปยัดเยียดความหวังดี ที่เราคิดว่า เขาคงต้องการ" โดยไม่ไถ่ถามว่า "เขายินยอมให้คุณละเมิดสิทธิ์ ด้วยความหวังดีหรือไม่?"

ถ้าก่อน รปห. ทำประชามติถามประชาชนก่อน และประชาชน "ยอมให้คุณยึดอำนาจคุณไป" ผมจะไม่ว่าอะไรซักคน

เพราะ ปชต เจตนาราษฏร สำคัญที่สุด

ด้วยความเคารพนะครับ.. :em31:

ความคิดเห็นที่ 77 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

ความคิดเห็นที่ 71 โดย: ไพร่อุปทาน

ขออีกนิด อ้างจาก คห .71
เรื่องนกที่ขังกรงไว้ ขออ้างเรื่องนี้นะครับ จะได้เห็นภาพชัดๆ
นกที่ขังกรงไว้ ผมไม่ได้คิดว่า จะให้มีคนป้อนอาหาร ให้อาหารตลอดไป เข้าใจผมผิดแร้วครับ เพียงแต่ว่า ตอนนี้ พร้อมที่จะปล่อยนกตัวนี้ให้ไปหากินเองแล้วหรือ ???
ทั้งๆที่ยังไม่ฝึกให้เค้าบิน ผมเห็นด้วยนะที่จะให้เค้าออกไปหาอาหารกินเอง แต่ก็น่าจะฝึกให้เค้าบินเป็นบ้าง ส่วนเรื่องการเอาตัวรอด ก็ไปลองผิดลองถูกเอง แต่ท่าไม่ฝึกให้เค้าบินเลย ปล่อยไปก็เท่ากับฆ่าเค้าทางอ้อมก็เท่านั้น

นี้มั้งครับ ที่ทำให้ความคิดเราต่าง

โดย: GlaDiS เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 11 IP IP: 58.8.36.XXX
ความคิดเห็นที่ 76 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

!!! 'คนไทยน่าสงสาร' !!!

เปิดมุมมองการเมืองของ "คำ ผกา" : 'ผ่าตัดการศึกษา - ชำระประวัติศาสตร์' คือสิ่งที่ต้องทำ

ชมคลิป VDO : Http://www.matichon.co.th/mtc-flv-window.php?newsid=1304928790

'คนไทยน่าสงสาร' เราถูกทำให้โง่ติดต่อกันมาหลายทศวรรษ โดย 'ชนชั้นนำ' เพราะว่ายิ่งโง่เท่าไร เราก็จะยิ่งง่ายต่อการปกครองมากเท่านั้น : "คำ ผกา"

"ขอเลือกพรรคที่สนับสนุนเสื้อแดง พูดแบบตรงไปตรงมา และไม่สนใจนักการเมืองหรือตัวบุคคล แต่อยากให้ระบบกลับคืนมามากกว่า หากเลือกตั้งคราวนี้ไม่มีการแทรกแซงจากภายนอก"

:em09:

--/--

:em25: อืมมม์.. ข้างบนคือตัวอย่าง "เสรีชน" ที่เค้าเลือก "พท" ทั้งที่ไม่ใช่เรื่องบุคคล หรือนโยบายโดยตรง

แตเค้าเลือก "ระบบที่ยังพอมีเนื้อหาแห่งประชาธิปไตยอยู่บ้าง"

อย่างไรก็ดีกว่า "ต้องยอมจำนนต่อรัฐบาลคนดีที่มาแบบวิธีเผด็จการ" นั่นเอง

ความคิดเห็นที่ 75 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

(ต่อจาก คห.๗๔)

และอีกอย่าง.. ปชต ไม่ใช่เรื่องของ "การเลือกผิด การเลือกถูก"

แต่ ปชต คือ "ทุกคนต้องมีสิทธิ์ในการเลือกผู้นำตัวแทน" และยังมีสิทธิตรวจสอบ วิพากษ์วิจารณ์ หรือถอดถอนตัวแทนของเขาได้ ไม่ว่าจะจากความกดดัน หรือรอให้หมดวาระ แล้วเลือกใหม่ก็ตาม

อย่าลืมว่า "ปชต" ดีไม่ดีอย่างไร ปชช ตรวจสอบโดยการวิพากษ์วิจารณ์ได้ และเมื่อพูดความจริงได้ ก็เป็นโอกาสให้สังคมได้ร่วมกันพิจารณา และถ้าสังคมเห็นด้วยขึ้นมา ก็อยู่ไม่ได้นั่นเอง

แต่ระบอบเผด็จการ "ดีชั่ว - ห้ามวิจารณ์" แล้วเมื่อไม่ให้วิพากษ์วิจารณ์ ไม่ให้คนพูดความจริงในสิ่งที่เห็นว่าผิด "เราจะเชื่อคนดีที่ห้ามเราวิจารณ์ได้อย่างไร?"

ขอบคุณครับ.. :em08:

ความคิดเห็นที่ 74 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

70 โดย: GlaDiS

:em31:

ขอบคุณครับ
แต่ผมพยายามจะบอกคุณว่า "ประชาธิปไตย ไม่ใช่เรื่องของต้องเลือกรัฐบาลอย่างไร ถึงจะดี"

ประชาธิปไตย รากเหง้า แก่นสารมันอยู่ที่ "หลักการเชิงอุดมการณ์" เช่น คุณกับผมแลกเปลี่ยนกันด้วยความเคารพ เพราะต่างคนก็มีอุดมการณ์ ปชต ที่เข้าใจในความแตกต่าง และเข้าไปอีกว่า "ความแตกต่างเป็นสิ่งจำเป็นของระบอบ ปชต ที่ใครจะปิดกันความคิดเห็นเชิงสาธารณะมิได้"

แต่การเลือกตั้ง มันเป็นแค่ "วิธีการแสดงสิทธิ, แสดงความต้องการของประชาชน" มันเป็นแค่เปลือก มิใช่แก่น

แก่นคือ "สิทธิเสรีภาพ ความเท่าเทียมศักดิ์ศรี ที่มนุษย์เท่าเทียมและต้องเคารพในสิ่งนั้นซึ่งกันและกัน"

จนตามมาเป็นเปลือก ที่เอาความเท่าเทียมของสิทธิแห่งความเป็นคน มารวมกัน ว่า "ประชาชนส่วนใหญ่ต้องการอะไร" ผ่านการเลือกตั้งหรือประชามติ นั่นเอง

เราเข้าใจเรื่องนี้ผิดกันมากโข

(ต่อ)

ความคิดเห็นที่ 73 : หน่วยงานทหาร เปนหน่วยงานทีมีความเสี่ยงสูงที่รัฐไว้ใจไม่ได้ คิดว่ารัฐควรมีวิธีการป้องกันการปฎิวัติ วิธีไหนบ้างคับ

ไม่ทำอะไรผิดศีลธรรมจบครับ
และไม่ก้าวล่วง

โดย: nana181990 เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 11 IP IP: 202.28.62.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111