แผ่น Blue ray disc สามารถเล่นกับเครื่อง DVD ทั่วไปได้หรือไม่ครับ หมวด » เทคโนโลยี » คอมพิวเตอร์ » แผ่น Blue ray disc สามารถเล่นกับเครื่อง DVD ทั่วไปได้หรือไม่ครับ

คือผมยังงงอยู่ครับ พอดีไปดูแผ่นที่ตึกคอมพัทยาเป็นแผ่นก๊อปปี้บลูเรส์ราคา200 บาท เลยซื้อมาลองเปิดดู กับเครื่องเล่นดีวีดีโซนี่ มันเปิดได้ครับ ผมสงสัยว่ามันเล่นกับเครื่องบลูเรส์อย่างเดียวไม่ใช่หรือ เพราะแผ่นมันก็เขียนว่าบลูเรส์ ดีวีดี9 คนขายก็บอกว่าเปิดเล่นได้ ผมก็งง ผู้รู้ช่วยตอบทีครับ
รูป JIB
โดย: JIB
ตั้งเมื่อ: 18 ต.ค. 08
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 13 : แผ่น Blue ray disc สามารถเล่นกับเครื่อง DVD ทั่วไปได้หรือไม่ครับ

ระหว่าง DVD ธรรมดา กับ HDDVD เหมือนกันมั๊ยครับ

โดย: ngng เขียนเมื่อ 29 ธ.ค. 08 IP IP: 192.168.14.104, 58.147.7.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : แผ่น Blue ray disc สามารถเล่นกับเครื่อง DVD ทั่วไปได้หรือไม่ครับ

BD ใช้แสงเลเซอร์สีฟ้าอ่าน
DVD ใช้แสงเลเซอร์สีแดงอ่าน

โดย: littoh เขียนเมื่อ 13 ธ.ค. 08 IP IP: 124.121.126.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : แผ่น Blue ray disc สามารถเล่นกับเครื่อง DVD ทั่วไปได้หรือไม่ครับ

เค้าบอกถูกแล้วล่ะครับ

มันเป็น blueray ที่ริพลง d9 น่ะครับ
คุณภาพของภาพและเสียงดีกว่าd9เดิมนิสสสนึง
แต่ก้อแยกออกอะ เพราะมันชัดก่า d9

โดย: liverbright เขียนเมื่อ 6 พ.ย. 08 IP IP: 202.176.119.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : แผ่น Blue ray disc สามารถเล่นกับเครื่อง DVD ทั่วไปได้หรือไม่ครับ

ของปลอมแหง ๆ เพราะแผ่น blue Ray จริงๆ จะไม่เล่นกะเครื่องธรรมดาอ่ะ

โดย: its not easy เขียนเมื่อ 24 ต.ค. 08 IP IP: 72.166.56.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : แผ่น Blue ray disc สามารถเล่นกับเครื่อง DVD ทั่วไปได้หรือไม่ครับ

ถ้าไม่ใช่ตาม คคห.2 ของคุณแวะมาตอบ

ผมว่าก็น่าจะเป็น DVD9 นั่นแหละ มาดุ้นๆ แล้วแปะ LOGO DVD9 หลอกคนซื้อเพิ่มมูลค่าซะงั้นอ่ะครับ...

โดย: ผ่านมาตอบ เขียนเมื่อ 23 ต.ค. 08 IP IP: 61.19.59.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : แผ่น Blue ray disc สามารถเล่นกับเครื่อง DVD ทั่วไปได้หรือไม่ครับ

Blue ray disc แตกต่างกับ DVD อยู่แล้วครับ มันคนละเทคโนโลยีกันเลย แต่ที่เห็นนั่นก็แสดงว่าเป็นหนังที่ทำการ Rip จากแผ่น Blue ray disc หรือจากไฟล์ Blue ray ลงแผ่นDVD ครับ ซึ่งคุณภาพที่ได้ก็จะได้เหมือนดู DVD ทั่วๆไป แตกต่างกันขนาดไหนก็ดูที่ความจุตามความเห็นก่อนหน้านี้ครับ

โดย: เด็กเสี่ยหมี เขียนเมื่อ 20 ต.ค. 08 IP IP: 58.8.169.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : แผ่น Blue ray disc สามารถเล่นกับเครื่อง DVD ทั่วไปได้หรือไม่ครับ

บลูเรย์
จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
บลูเรย์ดิสค์ (Blu-ray Disc) หรือ บีดี (BD) คือรูปแบบของแผ่นออพติคอลสำหรับบันทึกข้อมูลความละเอียดสูง ชื่อของบลูเรย์มาจาก ช่วงความยาวคลื่นที่ใช้ในระบบบลูเรย์ ที่ 405 nm ของเลเซอร์สี "ฟ้า" ซึ่งทำให้สามารถทำให้เก็บข้อมูลได้มากกว่าดีวีดี ที่มีขนาดแผ่นเท่ากัน โดยดีวีดีใช้เลเซอร์สีแดงความยาวคลื่น 650 nm
ความจุของบลูเรย์ดิสค์ ซึ่งปกติแผ่นบลูเรย์นั้นจะมีลักษณะคล้ายกับแผ่น ซีดี/ดีวีดี โดยแผ่นบลูเรย์จะมีลักษณะแบบหน้าเดียว และสองหน้า โดยแต่ละหน้าสามารถรองรับได้มากถึง 2 เลเยอร์ อาทิ แผ่น BD-R (SL) หมายถึง Blu-Ray Disc ROM แบบ Single Layer แบบหน้าเดียว มีความจุ 25 GB แผ่น BD-R (DL) หมายถึง Blu-Ray Disc ROM แบบ Double Layer แบบหน้าเดียว มีความจุ 50 GB แผ่น BD-R (2DL) หมายถึง Blu-Ray Disc ROM แบบ Double Layer แบบสองหน้า มีความจุ 100 GB

ส่วนความเร็วในการอ่านหรือบันทึกแผ่น Blu-Ray ที่มีค่า 1x, 2x, 4x ในแต่ละ 1x จะมีความเร็ว 36 เมกะบิต ต่อ วินาที นั่นหมายความว่า 4x นั่นจะสามารถบันทึกได้เร็วถึง 144 เมกะบิต ต่อ วินาที

ข้อมูลจาก วิก

โดย: kiat8100 เขียนเมื่อ 20 ต.ค. 08 IP IP: 124.122.213.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : แผ่น Blue ray disc สามารถเล่นกับเครื่อง DVD ทั่วไปได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณ : noom6969 มากครับที่ให้อินไวท์

โดย: ผ่านมาเหง เขียนเมื่อ 20 ต.ค. 08 IP IP: 58.8.101.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : แผ่น Blue ray disc สามารถเล่นกับเครื่อง DVD ทั่วไปได้หรือไม่ครับ

เวปบิตเปิดใหม่ แหล่มเลยhttp://www.zianbit.com/signup-noom69.html

โดย: noom6969 เขียนเมื่อ 20 ต.ค. 08 IP IP: 58.9.155.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : แผ่น Blue ray disc สามารถเล่นกับเครื่อง DVD ทั่วไปได้หรือไม่ครับ

ตามฟ่มเหนืี่2เลย

โดย: noom6969 เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 08 IP IP: 58.9.155.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : แผ่น Blue ray disc สามารถเล่นกับเครื่อง DVD ทั่วไปได้หรือไม่ครับ

งงง่ะ -*-

เกิดมาเพิ่งเคยได้ยิน "บลูเรส์ ดีวีดี9"

ไหงมันเอามารวมกันได้หว่า

ธรรมดมันอ่านไม่ได้หรอก เพราะใช้แสงอ่านคนละความถึ่
เพราะงั้นหมดสิทธิ์ 100%

โดย: B_light เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 08 IP IP: 58.8.189.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : แผ่น Blue ray disc สามารถเล่นกับเครื่อง DVD ทั่วไปได้หรือไม่ครับ

มันเป็นบลูเรย์ เก๊ครับ
เอาบลูเรย์ของแท้มา Rip ลง DVD9
สรุปก็คือ DVD9 ธรรมดาแหละครับ

โดย: แวะมาบอก เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 08 IP IP: 192.168.2.250, 125.24.10.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : แผ่น Blue ray disc สามารถเล่นกับเครื่อง DVD ทั่วไปได้หรือไม่ครับ

แผ่นบลูเรย์เปล่าๆตอนนี่ยัง 2000+ อยู่เลยครับ - -

โดย: งดงะ เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 08 IP IP: 222.123.160.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111