***** ***** ดิฉันมีอาการชาที่ปลายนิ้วหัวแม่เท้าข้างขวานิ้วเดียว ข้างเดียว ลองเอานิ้วหยิกแล้วแทบ ไม่ค่อยมีความรู้สึก เหมือนชา ๆ คล้ายประสมตระคริว ตลอด เป็นมาประมาณ 1 เดือนแล้ว มันเป็นจากอะไรหรือคะไขมันอุดตันหรือเปล่า หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » สุขภาพ » ***** ***** ดิฉันมีอาการชาที่ปลายนิ้วหัวแม่เท้าข้างขวานิ้วเดียว ข้างเดียว ลองเอานิ้วหยิกแล้วแทบ ไม่ค่อยมีความรู้สึก เหมือนชา ๆ คล้ายประสมตระคริว ตลอด เป็นมาประมาณ 1 เดือนแล้ว มันเป็นจากอะไรหรือคะไขมันอุดตันหรือเปล่า

ดิฉันมีอาการชาที่ปลายนิ้วหัวแม่เท้าข้างขวานิ้วเดียว ข้างเดียว ลองเอานิ้วหยิกแล้วแทบ ไม่ค่อยมีความรู้สึก เหมือนชา ๆ คล้ายประสมตระคริว ตลอด เป็นมาประมาณ 1 เดือนแล้ว  มันเป็นจากอะไรหรือคะไขมันอุดตันหรือเปล่า   
รูป kays
โดย: kays
ตั้งเมื่อ: 22 ต.ค. 08
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 10 : ***** ***** ดิฉันมีอาการชาที่ปลายนิ้วหัวแม่เท้าข้างขวานิ้วเดียว ข้างเดียว ลองเอานิ้วหยิกแล้วแทบ ไม่ค่อยมีความรู้สึก เหมือนชา ๆ คล้ายประสมตระคริว ตลอด เป็นมาประมาณ 1 เดือนแล้ว มันเป็นจากอะไรหรือคะไขมันอุดตันหรือเปล่า

เราก้อเคยเป็น มันจะชาๆ หยิกก้อไม่เจ็บ แล้วก้อเป็นนิ้วเท้าด้านขวาข้างเดียว แรกๆก้อไม่ค่อยรู้ แต่แฟนเราบอกเป็นเพราะใส่รองเท้าคับไปหรือเปล่า ประเภทหัวแคบ หรือบีบหัวเท้าเกิน เราก้อเลย ไม่ใส่รองเท้าคู่นั้นอีก เพื่อเช็ค หลังจากหันมาใส่รองเท้าที่ใส่สบายไม่คับ ไม่หลวมมากเกินไป ประมาณเกือบ 2 อาทิตย์หรือ 1 เดือนจำไม่ค่อยได้ จู่ๆอาการเหล่านั้นก้อหายไปเอง ไม่เป็นอีกเลย ลองเปลี่ยนรองเท้าที่คุณใส่ประจำดูก่อนไหม ถ้าไม่หายก้อลองไปปรึกษาหมออีกที

โดย: จริงใจจริงๆ เขียนเมื่อ 27 ต.ค. 08 IP IP: 219.241.38.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : ***** ***** ดิฉันมีอาการชาที่ปลายนิ้วหัวแม่เท้าข้างขวานิ้วเดียว ข้างเดียว ลองเอานิ้วหยิกแล้วแทบ ไม่ค่อยมีความรู้สึก เหมือนชา ๆ คล้ายประสมตระคริว ตลอด เป็นมาประมาณ 1 เดือนแล้ว มันเป็นจากอะไรหรือคะไขมันอุดตันหรือเปล่า

เฮ้ออนะ เจอโรคออฟฟิสลิซึ่มอีกแล้ววว
ไปหาหมอดีกว่านะ หมอระบบประสาท+กระดูกอ่ะ
อย่าให้เป็นมากกว่านี้

อย่าเห็นว่ามันไม่รุนแรง แล้วปล่อยมันไว้
ถ้าเป็นมากกว่านี้ต้องใช้เวลารักษายาวนาน เปลืองตังมาก เสียเวลางานอีก รีบไปหาหมอแต่เนิ่นๆ นะจ๊ะ

ปล.เราเคยเป็น เกือบไม่รอด ตอนนี้หายดีแล้ว

โดย: นางมารร้าย เขียนเมื่อ 26 ต.ค. 08 IP IP: 202.28.47.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : ***** ***** ดิฉันมีอาการชาที่ปลายนิ้วหัวแม่เท้าข้างขวานิ้วเดียว ข้างเดียว ลองเอานิ้วหยิกแล้วแทบ ไม่ค่อยมีความรู้สึก เหมือนชา ๆ คล้ายประสมตระคริว ตลอด เป็นมาประมาณ 1 เดือนแล้ว มันเป็นจากอะไรหรือคะไขมันอุดตันหรือเปล่า

ต้องดูควบคู่ว่าปวดหลังหรือป่าว มันอาจเป็นอาการเริ่มต้นของความผิดปกติของเส้นประสาทได้นะ จริง ๆ เคยไปหาหมอมา ไปหาหมอดูดีกว่าไหม เรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ แต่อย่ามองข้ามเลย

โดย: ต้นสน เขียนเมื่อ 26 ต.ค. 08 IP IP: 203.144.187.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : ***** ***** ดิฉันมีอาการชาที่ปลายนิ้วหัวแม่เท้าข้างขวานิ้วเดียว ข้างเดียว ลองเอานิ้วหยิกแล้วแทบ ไม่ค่อยมีความรู้สึก เหมือนชา ๆ คล้ายประสมตระคริว ตลอด เป็นมาประมาณ 1 เดือนแล้ว มันเป็นจากอะไรหรือคะไขมันอุดตันหรือเปล่า

เป็นเหมือนกันค่ะ แต่เท่าที่สังเกตตัวเอง คาดว่าเกิดจากใส่รองเท้าส้นสูง มีการกดทับบริเวณกระดูกที่โปนออกมาตรงหน้าเท้าน่ะค่ะ เป็นข้างเดียวกันเลย ตอนนี้เป็นมาหลายเดือนแล้ว และยังไม่เคยไปปรึกษาแพทย์เลยค่ะ แต่ก่อนเคยเป็นข้างซ้าย แต่หายไปเอง และตอนนี้มาเป็นข้างขวาแต่ยังไม่หายค่ะ เพราะยังใส่รองเท้าทรมานเท้าอยู่ค่ะ

โดย: เล็ก เขียนเมื่อ 25 ต.ค. 08 IP IP: 125.27.47.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : ***** ***** ดิฉันมีอาการชาที่ปลายนิ้วหัวแม่เท้าข้างขวานิ้วเดียว ข้างเดียว ลองเอานิ้วหยิกแล้วแทบ ไม่ค่อยมีความรู้สึก เหมือนชา ๆ คล้ายประสมตระคริว ตลอด เป็นมาประมาณ 1 เดือนแล้ว มันเป็นจากอะไรหรือคะไขมันอุดตันหรือเปล่า

ออกกำลังกาย ทุกวันนะครับ เด่วก็หายเอง อย่ากลัว อย่าเครียด ทำใจให้สบาย กรวดน้ำทุกวันนะครับ สู้ๆ ผมเป็นเยอะกว่าคุณอีก ยังหายเลย

โดย: ชายคนนี้ เขียนเมื่อ 24 ต.ค. 08 IP IP: 117.47.222.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : ***** ***** ดิฉันมีอาการชาที่ปลายนิ้วหัวแม่เท้าข้างขวานิ้วเดียว ข้างเดียว ลองเอานิ้วหยิกแล้วแทบ ไม่ค่อยมีความรู้สึก เหมือนชา ๆ คล้ายประสมตระคริว ตลอด เป็นมาประมาณ 1 เดือนแล้ว มันเป็นจากอะไรหรือคะไขมันอุดตันหรือเปล่า

ผมก็เคยเป็นครับ แบบที่คุณเล่ามาเลย ก็รู้สึกลัวเหมือนกัน แต่ช่วงนั้นงานยุ่ง
เลยไม่ได้สนใจมาก สักพักมันก็กลับมามีความรู้สึกเอง แล้วก็ไม่เป็นอีกเลย
แต่ผมแนะนำว่าไปหาหมอเถอะครับ เผื่อมีอะไรที่มันไม่ค่อยดีจะได้เตรียมตัวรักษาแต่เนิ่นๆ

โดย: คนเคยๆอ๊ะ เขียนเมื่อ 23 ต.ค. 08 IP IP: 125.26.24.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : ***** ***** ดิฉันมีอาการชาที่ปลายนิ้วหัวแม่เท้าข้างขวานิ้วเดียว ข้างเดียว ลองเอานิ้วหยิกแล้วแทบ ไม่ค่อยมีความรู้สึก เหมือนชา ๆ คล้ายประสมตระคริว ตลอด เป็นมาประมาณ 1 เดือนแล้ว มันเป็นจากอะไรหรือคะไขมันอุดตันหรือเปล่า

อาการอย่างนี้แฟนผมเคยเป็น ท้ายสุดไปหาแพทย์แพทย์บอกเป็นพังผืด แพทย์ผ่าให้ไม่ต้องนอนโรงพยาบาลและตอนนี้หายแล้ว ลองไปให้แพทย์ตรวจดูสิ อ้างว่าสงสัยเป็นพังผืดแพทย์จะได้วินิจฉัยง่ายขึ้น ขอให้หายไวๆครับ

โดย: lllll เขียนเมื่อ 23 ต.ค. 08 IP IP: 118.174.210.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : ***** ***** ดิฉันมีอาการชาที่ปลายนิ้วหัวแม่เท้าข้างขวานิ้วเดียว ข้างเดียว ลองเอานิ้วหยิกแล้วแทบ ไม่ค่อยมีความรู้สึก เหมือนชา ๆ คล้ายประสมตระคริว ตลอด เป็นมาประมาณ 1 เดือนแล้ว มันเป็นจากอะไรหรือคะไขมันอุดตันหรือเปล่า

สันนิฐานได้หลายอย่างครับ ให้ดีก็ควนไปปรึกษาหมอ แต่คาดว่าหมอคงจะให้ วิตามิน b รวมมาให้ทาน เพระาอาการเหน็บชาีที่ปายปรสาท จะมาจากขาดวิตามินb นี้หล่ะครับ ผมเคยเป็น (หมอที่เป็นเพื่อนก็แนะนำแบบนี้)
แต่สุดท้่ายผมเป็นโรคอื่น ซึ่งมาดูรายละเอียดของโรค มันก็มีอาการเหน็บชา ปลายประสาท พวกนิ้วมือ นิ้วเท้า ได้เหมือนกัน

โดย: คนเดินผ่านมา เขียนเมื่อ 22 ต.ค. 08 IP IP: 58.8.122.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ***** ***** ดิฉันมีอาการชาที่ปลายนิ้วหัวแม่เท้าข้างขวานิ้วเดียว ข้างเดียว ลองเอานิ้วหยิกแล้วแทบ ไม่ค่อยมีความรู้สึก เหมือนชา ๆ คล้ายประสมตระคริว ตลอด เป็นมาประมาณ 1 เดือนแล้ว มันเป็นจากอะไรหรือคะไขมันอุดตันหรือเปล่า

เราเคยเป้นแบบนี้ แต่เราชาที่ปลายนิ้ว ก้อย ที่มือน่ะ เรากิน วิตามิน บี รวมอ่ะ เพราะไปหาหมอ บอกว่าขาดวิตามินบี เลยทำให้ปลายประสาท ไม่ดี ลองดูน่ะสู้ๆๆ

โดย: พิม เขียนเมื่อ 22 ต.ค. 08 IP IP: 220.86.148.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ***** ***** ดิฉันมีอาการชาที่ปลายนิ้วหัวแม่เท้าข้างขวานิ้วเดียว ข้างเดียว ลองเอานิ้วหยิกแล้วแทบ ไม่ค่อยมีความรู้สึก เหมือนชา ๆ คล้ายประสมตระคริว ตลอด เป็นมาประมาณ 1 เดือนแล้ว มันเป็นจากอะไรหรือคะไขมันอุดตันหรือเปล่า

อาการขั้นต้น ของ อัมพฤต อัมพาต ปรึกษาหมอด่วน

โดย: ku.... เขียนเมื่อ 22 ต.ค. 08 IP IP: 115.67.3.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111