ชาร์แบตโน๊ตบุ๊คไม่เต็มสักที เป็นเพราะอะไร ผู้รู้ช่วยทีครับ หมวด » เทคโนโลยี » คอมพิวเตอร์ » ชาร์แบตโน๊ตบุ๊คไม่เต็มสักที เป็นเพราะอะไร ผู้รู้ช่วยทีครับ

เครื่องผมเป็น HP ProBook 4530s Windows 7 Ultimate

เวลาชาร์จแบตมันได้แค่95% เท่านั้น

ตรงiconแบตที่มุมขวามันขึ้นว่า 95% available (plugged in, not charging)

มันเป็นเพราะอะไรหรอครับ อยากทราบว่าทำไมมันไม่ชาร์จถึง100%

ผมได้ยินมาว่ามัน มีระบบการถนอมสุขภาพของ batt โดยการ charge ก็ต่อเมื่อแบตมีประจุน้อยกว่า 95% ลงไปเท่านั้น ใช่หรือป่าวครับ

อยากทราบถึงระบบการทำงานของมัน และก็วิธีการตั้งค่าของแบต ว่าตั้งตรงส่วนไหน ที่ตั้งว่าจะชาร์จเมื่อไหร่ตอนแบตกี่เปอ

ผู้รู้รบกวนช่วยบอกทีครับ ขอบคุณมากครับ

รูป SaLaMunDer
โดย: SaLaMunDer
ตั้งเมื่อ: 10 พ.ย. 11
แท็ก:

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ ชาร์แบตโน๊ตบุ๊คไม่เต็มสักที เป็นเพราะอะไร ผู้รู้ช่วยทีครับ

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 5 : ชาร์แบตโน๊ตบุ๊คไม่เต็มสักที เป็นเพราะอะไร ผู้รู้ช่วยทีครับ

ลองหาโปรกรมเช็คแบตมาลง จะได้ดูว่ามันเสื่อมไปเท่าไหร่แล้ว

โดย: tINgtONg เขียนเมื่อ 20 พ.ย. 11 IP IP: 58.137.122.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ชาร์แบตโน๊ตบุ๊คไม่เต็มสักที เป็นเพราะอะไร ผู้รู้ช่วยทีครับ

ดูที่แทบล่างขวา หรือไม่ก็ไปเซตในคอนโทรลพาแนล
http://www.baanmaha.com/community/thread24400.html

โดย: Yeah!!!Ha!!Ha!!! เขียนเมื่อ 16 พ.ย. 11 IP IP: 223.204.195.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ชาร์แบตโน๊ตบุ๊คไม่เต็มสักที เป็นเพราะอะไร ผู้รู้ช่วยทีครับ

เง่อ

โดย: kanitta_nak เขียนเมื่อ 11 พ.ย. 11 IP IP: 203.150.235.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111