นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด" หมวด » ทั่วไป » การเมือง » นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

เอาง่ายๆ เรื่อง EMball ที่บอกว่าไม่สามารถแก้ไขน้ำเสียได้ ในขณะที่อีกหน่วยงานหนึ่งยืนยันว่าทำมา 10 กว่าปีไม่มีปัญหา อีกเรื่องคือ "การล่ารายชื่อถอดถอนรัฐบาล เพราะทำให้น้ำท่วม" ใจคอจะไม่ให้รัฐบาลชุดนี้ทำอะไรกันบ้างเลยเหรอครับ

รูป korn1980
โดย: korn1980
ตั้งเมื่อ: 11 พ.ย. 11
แท็ก:

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 42 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

คห41 ที่เงินดอลอ่อนค่าเพราะ เม-กา มันตั้งใจให้อ่อนเพื่อแกล้งกดดันจีนให้ปรับค่าเงินหยวนให้แพงขึ้น จีนเป็นคู่แข่งที่น่ากลัวมาก ค่าแรงถูกส่งออกตีตลาดทั่วไปหมด

อีกทั้ง ฝรั่งมันขายเงินดอลออกมาซื้อทอง กับน้ำมัน เพราะว่าให้ผลตอบแทนที่มั่นคงกว่า ไม่ใช่อย่างที่คุณกล่าวถึง

แต่รัฐบาลไทยทำเฉย ดร.โก่งก็ออกมาเตือน แถมยังปรับดอกเบี้ยขึ้นในระยะนี้ คนก็แห่เอาเงินมาลงทุนในระยะสั้นๆเพื่อทำกำไร ดอกเมืองนอกมันถูกกว่ามาลงทุนเอเซียได้กำไรมากว่า

ปัญหาที่น่ากังวลที่เขาคุยกัน คือ ไทยอาจเกิดฟองสบู่แตก รอบสองนะซิ เพราะหนี้ เสียจะมาก ขึ้นจากการกู้ของนักลงทุนที่ส่งออกได้เงินน้อยลง แข่งกะเขาไม่ได้เพราะของไทยแพงใครจะซื้อ หันไปสั่งของจีน เวียดนาม เขมรหมด

โดย: นางสาวพญามาร เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 10 IP IP: 124.121.166.XXX
ความคิดเห็นที่ 41 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

จริงๆ แล้ว ค่าเงิน มัน ก็ แข็ง กันทั่วโลกคับ

เพราะ เงิน ดอลล่า สหรัฐ มัน มีปัญหา และ เศษฐกิจ สหรัฐ มีปัญหา มาก ช่วงนี้ อาจจะ ล้มเหมือน 2 ปีที่ แล้วก็ เป็นได้ เพราะ มันจะเกินซับพาร์ม รอบ 2 และ ธุรกิจ อสังหาไม่ฟื้น คับ

ยุโรป ก็ ลุ่มๆ ดอนๆ คนก็ ไม่ไป ที่นั้น

คน จึงหนี ดอลล่า มา ที่ ตลาด เอเชีย ฉะนั้น เงิน ทุน จึงไหลเข้า ตลาดภูมิภาคนี้เป็นอย่างมาก

ตลาด เอเชีย นั้น ทำกำไรได้มาก เงินจึงไหลเข้ามาก เงินบาท และ เงินในภูมิภาคนี้ เลยแข็ง หมด ทุกสกุลคับ

สังเกต ซิ ทอง ก็ แข็ง ช่วงนี้ จะ 2 หมื่น อยู่ แล้ว จาก หมื่น เจ็ด นะนั้นนะ

โดย: สมิงขาว เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 10 IP IP: 180.222.200.XXX
ความคิดเห็นที่ 40 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

ผู้ประกอบการ ส่วนใหญ่ มี การป้องกันความเสี่ยง ที่อาจจะเกิดขึ้นจากภาวะความผันผวนของราคาสินค้า หรือ hedging มัน ก็ แค่ ประมาณ 10% หรือ บางราย อาจจะไม่้ได้กันไว้คับ

ค่าเงิน จากตนปี แข็ง กว่า 11% หรือ 3 บาทกว่า แล้ว

ลองคิดดู ใครที่ให้ credit ส่งสินค้า ไป แล้ว อีก 3 เดือน ค่อยชำระเงิน ตายพอดี ยิ่ง 2-3 เดือน หลัง เงินหายไปเท่าไร

งานนี้ กรณ์ ช้า ไป จริงๆ คับ ในสายตาผม

มัน ควรจะ ออก แผน ยาแรง เพื่อ ขู่ ก่อน ได้ เลย
ถ้า ถึง ค่าที่กำหนด ก็ ใช้ เลย เพื่อสกัด เงินเก็งกำไร

แต่อย่างไร ควรจะมี แผน ยาเบา ออกมาแต่เนิน แล้ว

55555555

แต่ผม ก็ ไม่เห็นด้วย กับ ดร.โกร่ง หรอกนะคับและ ก้ พูดเกินไป

ผมว่า แก อยากกลับมามีอำนาจ เลยพูดซะแรงขนาดนี้

55555555555

โดย: สมิงขาว เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 10 IP IP: 180.222.200.XXX
ความคิดเห็นที่ 39 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

ความคิดเห็นที่ 38 โดย: แสงสีทองส่องอำไพ เขียน
-หากผู้ประกอบการรู้จักการ hedging ค่าเงิน ช่วย ได้ ครับ .จะ แข็งเร็วหรือ ช้า ไม่มีผลครับ
-อย่างที่บอกครับ ไม่มีใคร การันตีครับว่ามาตรการต่างๆจะช่วย ชะลอ ค่าเงินได้ จริง หรือไม่ครับ ?? ขนาดbojของ ญี่ปุ่น ยัง ต้านไม่อยู่จนต้องปล่อยไปตามกลไกตลาดเลยครับ....หาก พยายามต้านแต่ต้านไม่อยู่จะส่งผลเสียต่อคนในประเทศมากกว่าครับ ด้วยความเคารพครับ....

โดย: เพื่อนสาว เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 10 IP IP: 175.1.2.XXX
ความคิดเห็นที่ 38 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

เมื่อส่งออกลดลง นำเข้ามากขึ้น มันก็เป็นแรงผลักดันให้ต้องพัฒนาด้านคุณภาพ สินค้า/บริการอยู่แล้ว แต่เงินบาทแข็งค่าอย่างรวดเร็วและต่อเนื่อง(ไม่มีทีท่าว่าเงินจะอ่อนตัวลง) ทำให้การลงทุนลดลง คนทุนน้อยปรับตัวไม่ทัน หมดตัวก่อนแล้วครับ ถ้าค่อยๆแข็งค่า เขายังมีโอกาสบ้าง และผมไม่เห็นนโยบายที่จะชะลอการแข็งค่าเงินบาทจากรัฐบาลเลยครับ
ที่เสนอก็มีแต่กลุ่มนี้

หอการค้าเสนอทางออกแก้บาทแข็ง

สภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย เสนอแก้ปัญหาบาทแข็ง

สภาผู้ส่งสินค้าทางเรือแห่งประเทศไทย (Thai National Shippers Council : TNSC) แนะแก้ปัญหาบาทแข็ง

อันนี้ก็แล้วแต่มุมมองนะครับ เรื่องเงินบาทแข็ง ในด้านดีก็มี ด้านไม่ดีก็มี แต่ผมเห็นว่าบาทแข็งในสภาวะนี้ ส่งผลเสียให้กับคนส่วนใหญ่ของประเทศมากกว่าดี

โดย: แสงสีทองส่องอำไพ เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 10 IP IP: 223.206.236.XXX
ความคิดเห็นที่ 37 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

ความคิดเห็นที่ 36 โดย: แสงสีทองส่องอำไพ
การ ชะลอ หาก ถ้า สามารถ ชะลอได้ ก็น่าจะ ได้รับ ผลดีครับ แต่หาก ต้านกระแสไม่อยู๋ อย่างที่คุณบอก ครับ กระแสเงิน มันมา มากจริงๆๆและเข้าทั้งเอเชียครับ..หากเรา ชะลอไม่ได้จะส่งผลเสียต่อ ผู้ประกอบการการคลัง และ บรรดานักลงทุนในประเทศครับ เมื่อถึง ตอนนั้น อย่าว่า ลอยแพ พนักงานเลยครับ อาจ ถึงขึ้น ปิด กิจการเลยก็ได้ครับ ...ต้อง ชั่งน้ำหนัก ให้ ดีๆครับ..
- ผมมมองว่า การช่วยเหลือ ผู้ประกอบการในการเรียนรู้การ hedging ค่าเงิน และการ ปรับปรุงการผลิตของ ตนเอง จะเป็นทางออกที่ยั่งยืนมากกว่าครับ

โดย: เพื่อนสาว เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 10 IP IP: 175.1.2.XXX
ความคิดเห็นที่ 36 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

ความคิดเห็นที่ 33 โดย: เพื่อนสาว
- คือผมก็ไม่เห็นด้วยในเรื่องการแทรกแทรงด้วยวิธีซื้อดอลล่าห์ หรือปรับเรื่องดอกเบี้ย แต่สามารถออกนโยบายอย่างอื่นเพื่อชะลอการแข็งค่าได้ครับ การพัฒนาคุณภาพสินค้าอย่างที่คุณว่าอ่ะดี แต่พื้นฐานเราไม่แข็งแกร่ง ต้องให้เวลาเพื่อการปรับตัวของผู้ผลิตด้วยครับ

โดย: แสงสีทองส่องอำไพ เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 10 IP IP: 223.206.236.XXX
ความคิดเห็นที่ 35 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

บ.อาซาฮีเลิกจ้างคนงานนับพัน นายกฯยันรัฐบาลดูแลค่าเงินบ.
:-)news.buddyjob.com/politic/show_news-3786-3.html

พิษบาทแข็ง โรงงานส่งออก ''ไนกี้-อดีดาส'' เจ๊ง ลอยแพคนงาน 6 พันคน
Http://www.cmprice.com/forum/?content=detail&wb_type_id=20&topic_id=14159

นี่เฉพาะพิษเงินบาทแข็งในช่วงที่ผ่านมาเท่านั้นนะครับ ถ้ายังไม่สกัด ปล่อยให้แข็งค่าขึ้นต่อไป น่าจะคิดกันได้

ความคิดเห็นที่ 34 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

ความคิดเห็นที่ 30 โดย: กระจับ
เอ๊ะ เกี่ยวกับ ค่าเงิน ด้วยหรอครับ ??

ความคิดเห็นที่ 33 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

ความคิดเห็นที่ 29 โดย: แสงสีทองส่องอำไพ
- ครับด้านผลกระทบ ต้องมี แน่นอนครับ ..ซึ่ง ผม บอกแล้วว่าหาก จะก้าวไปสู่ระดับโลกจริงๆ ผู้ประกอบการ จำต้องเรียนรู้ครับ ..
-Http://www.biothai.net/news/5734 จาก web ของคุณนี้แหละครับ ที่ พยายามออกมาเตือนว่า รัฐบาลอย่า แทรกแซงค่าเงิน เนื่องจากจะมีผลเสียมากกว่าผลดีครับ....อยางที่ผมบอกแหละครับ

ความคิดเห็นที่ 32 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

จ๊าก!บาทแข็งทะลุ30เอกชนฉุนธปท.ไม่อุ้มขู่ลอยแพปลดพนักงานคาดส่งออก-จีดีพีหด
Http://www2.ryt9.com/s/nnd/982235

พิษเงินบามแข็ง คิวท็อปส์สั่งปลดพนักงานทุกสาขาละ 8 คน ผู้บริหารปกิเสธ ไทยศิลป์ปิดแล้ว
Http://www.ryt9.com/s/bmnd/689103

พิษเงินบาทแข็ง โรงงานสับปะรด จ่อคิวเจ๊ง
Http://www.siamhrm.com/report/news_report.php?max=3235

ความคิดเห็นที่ 31 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

ปกติเค้าทำงานใช้มือทำงาน แต่นี่มันใช้ปากทำงานก็อย่างเนี้ยแหละ

โดย: 00 เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 10 IP IP: 61.19.205.XXX
ความคิดเห็นที่ 30 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

ชาวนาได้อะไรครับ นอกจากเจ้าของโรงสีกับ รบ ที่ได้
ชาวนาขายข้าวถูก แต่ปชชคนทั่วไปกลับซื้อข้าวแพงกิน
หมายความว่าไงครับ คห27

โดย: กระจับ เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 10 IP IP: 113.53.221.XXX
ความคิดเห็นที่ 29 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

กรรม มันกระทบแล้วครับ ถ้าเงินรามีค่าสูงขึ้น เขาจะหันไปซื้อของที่ถูกกว่าไทยครับ และเราไม่ใช่ประเทศที่เป็นอุตสาหกรรมเทคโนโลยีแบบญี่ปุ่น พื้นฐานเราไม่แข็งพอที่จะปรับตัวได้เร็วเมื่อเจอปัญหาค่าเงินแข็งตัวอย่างรวดเร็วครับ คือตอนนี้ของที่ต้องใช้วัตถุดิบในไทยจะมีราคาแพงขึ้น

ค่าเงินแข็ง1บาท ราคาซื้ออ้อยจากชาวไร่ลด23บาทต่อตัน
Http://www.komchadluek.net/detail/20101012/76022/76022.html

ส.อาหารแช่เยือกออร์เดอร์ยกเลิก 70%
Http://www.ftawatch.org/all/news/20572

ความเสียหายจากค่าเงินไม่ต่ำกว่า 1.5 แสนล้านบาท โดยผู้ประกอบการเอสเอ็มอี กลุ่มเกษตร กลุ่มบริการ โรงแรม จิวเวลรี่ เฟอร์นิเจอร์ ได้รับผลกระทบอย่างหนัก โดยเฉพาะภาคเกษตรได้รับผลกระทบโดยตรง
Http://www.biothai.net/news/5734

ความคิดเห็นที่ 28 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

ประกันราคาข้าวตอนนี้ ชาวนาได้เกียนล่ะ4000บาท เองครับ
จากเก่า8000บาท เพราะค่าเงินบาทนี่แหละครับ
แม่กูเอาข้าวไปขายมาแล้ว ถึงได้รู้ว่าผลมันเป็นยังไง

โดย: กระจับ เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 10 IP IP: 113.53.221.XXX
ความคิดเห็นที่ 27 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

ความคิดเห็นที่ 24 โดย: แสงสีทองส่องอำไพ เขียน
1.ภาคการเกษตร จริงๆ ทางรัฐก็มีการ ประกันราคาให้แก่ เกษตรกร และก็มี อีกหลายโครงการที่ช่วยประกันราคาอยู่ครับ..แต่ ผูที่จะได้รับผลกระทบ น่าจะเป็นผู้ส่งออกมากว่าครับ
2.การส่งออกย่อมต้องไม่รับผลกระทบครับ แต่หากมีการ hedging ค่าเงินเอาไว้ก็จะบรรเทาได้ครับ ซึ่งผูประกอบการเรา จำเป็นต้องเรียนรู้จุดนี้หากจะไปสู่ตลาดโลกจริงๆครับ ส่วนการส่งออกอาจจะส่งได้น้อยลงแต่ราคาขายก็เพิ่มขึ้นชดเชยกันครับจึงไม่มีผลกระทบต่อการจ้างงานครับ
3.การท่องเที่ยวช่วงนี้ นักท่องเที่ยวส่วนใหย่เป้น กลุ่มเอเชียด้วยกันครับ จึงไม่ได้รับผลกระทบจากค่าเงินครับ
4.เรื่องเทคโนโลยี จำเป็นต้องพัฒนาในระยะยาวครับ ซ฿งผม เห็นด้วยเพื่อการพัฒนาที่ยั่งยืนครับ...
และสุดท้าย ไม่มีใครทราบครับว่าค่าเงินที่สมดุลที่แท้จริงควรอยู่ที่เท่าไหร่ แต่ สิ่งที่ดีที่สุดคือ การบรรเทาผลกระทบจากกระแสเงิน เพื่อ ประคอง เศรษฐกิจของประเทศครับ

ความคิดเห็นที่ 26 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

ส่วนการเก็งกไรค่าเงินมีอยู่ตลอดก็จริง แต่ควรควบคุมเพื่อให้มีความสมดุลของค่าเงินบาทด้วยครับ แข็งหรืออ่อนเกินไปก็ไม่ดีทั้งนั้นล่ะ

ความคิดเห็นที่ 25 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

3.การท่องเที่ยวที่เป็นรายได้อันดับสองจะเสียหาย เพราะค่าเงินบาทแข็งทำให้เงินต่างประเทศแลกเป็นเงินบาทไทยได้น้อยลง(กลับกันเงินบาทไทยแลกเงินต่างประเทศเพิ่มขึ้น) จะส่งผลให้ต่างชาติหันไปเที่ยวประเทศอื่นแทนไทย และคนไทยหันไปเที่ยต่างประเทศมากขึ้น เท่ากับเงินไทยไหลออกนอกประเทศ เศรษฐกิจไทยจะขาดสภาพคล่อง

4.ประเทศไทยยังขาดเทคโนโลยีด้านการผลิตและพัฒนาสินค้าภายในประเทศ เช่น แบรนด์สินค้า หรือ การต่อยอดอุตสาหกรรมจากวัตถุดิบในไทยอย่างข้าวเราจะเพิ่มมูลค่าให้เป็นสินค้าอย่างอื่นเพื่อเพิ่มมูลค่าให้มากขึ้นอย่างไร รัฐบาลไม่มีนโยบายที่ส่งเสริมการพัฒนาด้านนี้ที่ดีพอ เมื่อค่าเงินไทยแข็งทำให้ผู้ผลิตปรับตัวไม่ทัน ตายอยู่ดี

ความคิดเห็นที่ 24 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

ถึง 23
นี่ไงผู้ได้รับผลกระทบ
1.ประเทศไทยไทยเป็นประเทศเกษตรกรรม โดยมีเกษตกรร้อยละ 50 ของทั้งประเทศ รายได้ส่วนใหญ่ก็มาจากเกษตร แต่รัฐไม่ได้ให้ความสำคัญกับการพัฒนาหรือส่งเสริมด้านการเกษตร ยิ่งผลจากค่าเงินบาทแข็ง ทำให้สินค้าเกษตรมีราคาแพงกว่าประเทศอื่น ทำให้แข่งขันกับต่างชาติไม่ได้ เกษตรกรตาย

2.การส่งออกที่นำรายได้เข้าประเทศไทยมากที่สุด ผลจากค่าเงินบาทแข็ง ทำให้ผู้นำเข้าสั่งสินค้าเท่าเดิมแต่จ่ายเงินน้อยลง แต่ผู้ส่งออกต้องขายสินค้าให้มากขึ้นเพื่อให้ได้เงินเท่าเดิม ดังนั้นสินค้าทุกชนิดที่ใช้วัตถุดิบในไทยจะมีราคาแพงขึ้น แข่งขันกับต่างประเทศไม่ได้ เมื่อแบบภาระขาดทุนไม่ไหว ผู้ส่งออกจะปิดตัว ผลคือ คนจะตกงานมากขึ้น

ความคิดเห็นที่ 22 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

ปัญหาเงินบาทแข็งรอบนี้มันหนัก เพราะเงินต่างชาติมันไหลเข้าไทยมากกว่าประเทศอื่น และไม่ได้เข้ามาลงทุนทางตรงในประเทศไทย แต่เข้ามาเก็งกำไรระยะสั้น ในลักษณะเน้นอัตราแลกเปลี่ยน Exchange Rate Market อย่างพวกตลาดพันธบัตร ตลาดตราสารหนี้ และ"ตลาดหุ้น(บางกลุ่ม)" เอิ๊กๆๆ หากจะซื้อเงินดอลกลับก็ไร้ผลเพราะปัจจุบันเงินต่างชาติไหลเข้ามามากกว่าเงินทุนสำรองที่เกินดุลของ GDP ไทย เราไม่สามารถสกัดด้วยการซื้อดอลล่าห์กลับได้ ถ้าไม่ออกนโยบายมาควบคุมการไหลเข้า ปล่อยให้ค่าเงินแข็งไปเรือยๆ โดยพื้นฐานเศรษฐกิจไทยยังไม่แข็งแกร่ง คนระดับล่างตายอย่างเดียว คนมีอำนาจก็ทำกำไรโดยไร้ความเสี่ยง และได้ผลตอบแทนจากเงินบาทไทยที่แข็งค่าขึ้นต่อไปเรื่อยๆ

ความคิดเห็นที่ 21 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

หางแดงชอบเอาชีวิตไปผูกกับส่งออกพอมีอะไรมากระทบหน่อยหนึ่งก็เดือดร้อนจะเป็นจะตาย หัดเอาคำสอนของพ่อเราน่ะพอเพียงน่ะเข้าใจใหม่ ส่วนคำสอนของพ่อแม้วของหางแดงนะมันพังไปหมดทั้งโลกแล้วยังจะบูชามันเอง ไม่รู้จะว่าไงแล้วเดือดร้อนมากๆก็ไปตายซะ คนที่อยู่แบบรู้จักพอต่อให้มันมีสงครามยังไงก็ไม่เดือดร้อน

โดย: คนไทยลูกพ่อ เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 10 IP IP: 61.19.144.XXX
ความคิดเห็นที่ 20 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

รำคาญ พวกเก่งวิจารณ์

โดย: กูละเบื่อ เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 10 IP IP: 125.27.67.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

ก้ไอพวกนี้มันส่งลูกเรียนนอก ใช้สินค้านอก ไปเที่ยวเมืองนอก มันก้เลยไม่สนใจแก้ไขอะไร มันใด้ประโยชน์อยู่

โดย: 222 เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 10 IP IP: 58.10.170.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

ย า น อ น ห ลั บ ไ ว อ า ก ร้ า ญ / ช ค้ า
ทำตัวหนังสือตรงลิงค์ให้มันติดกันก่อนนะค่ะถึงเข้าดูได้จ้า
h t t p : / /
w w w .
d a m y o u 9 9 9 .
c o . c c
ติดต่อ d a m y o u _ 9 9 9 @ y a h o o . c o m

โดย: awfefefg เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 10 IP IP: 124.121.250.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

ย า น อ น ห ลั บ ไ ว อ า ก ร้ า ญ / ช ค้ า
ทำตัวหนังสือตรงลิงค์ให้มันติดกันก่อนนะค่ะถึงเข้าดูได้จ้า
:-)
ติดต่อ d a m y o u _ 9 9 9 @ y a h o o . c o m

โดย: awfefefg เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 10 IP IP: 124.121.250.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

สติปัญญาพวกมึงคิดได้แค่นี้ใช้ไหม ก็สมควรแล้วที่เป็นพวกหางแดง โง่ต่อไปเถอะ พวกมึงก็ดีแต่ใช้ปากทำงานเหมือนกันแหล่ะว่ะ ถ้าเก่งกันนักก็อย่าดีแต่ด่าคนอื่นหัดทำงานบ้าง ไอ้โง่
เอ๋ะอ่ะอะไรก็ทักษิณ หรือว่าต้องรัฐบาลชุดนี้ทำเหมือนทักษิณถึงจะพอใจ เลวจนติดอันดับโลก พวกมึงคงจะสบายใจกันใช้ไหม

โดย: สงสัย เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 10 IP IP: 118.175.177.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

ดูจากที่โพส เจ้าของกระทู้คงจบประมาณ ป6 รำคาญพวกเ:-)อย่างเดียว แต่ไม่มีปัญญา

เงินแข็งค่า เป้นกันทุกประเทศในเอเชียครับเพราะ ทางเอเชียอยุ่ในช่วงดอกเบี้ยขาขิ้นเงินเลยไหลเข้ามา คงต้องรอให้เศรษฐกิจ ยุโรปกับอเมริกาดีขึ้นก่อน

ทางธนาคารแห่งประเทศไทยก็มีการแทรกแซงเงินบาทอยุ่แล้ว ลองไปโหลดข้อมุล CB reserve จาก BOT ส่วน currency+forward contract มาดูก่อนนะก่อนจะไปด่าเค้า

เดือนที่แล้วมีการจัดอันดับทั่วโลก เงินบาทควรจะแข็งกว่านี้เยอะ ถ้าเราไม่ไปแทรกแซง

โดย: ...... เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 10 IP IP: 10.0.2.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

มันจะมีไอ้พวกอวดฉลาดที่ต่อให้รัฐบวยบริหารงานล่มจมยังไง มันก็ยังเชียร์แล้วคิดว่าตัวเองฉลาดอยู่

พวกนี้เห็นโลงศพก็ไม่หลั่งน้ำตา เพราะมันโง่ 555+

โดย: งวย เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 10 IP IP: 203.152.20.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

จามีคนรวยอีกแล้ว คราวที่แล้วไม่ทัน ครั้งนี้เลยมาทำให้ทัน

โดย: prame9 เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 10 IP IP: 115.87.89.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

เงินบาทแข็งเพราะสหรัฐเค้าจงใจทำค่าเงินให้อ่อนนั้นก็จริง แต่ไม่ใช่จะไม่แก้ไขหรือป้องกันอะไรเลย มีแต่จะเกิดความเสียหาย รัฐบาลต้องทำอะไรเพื่อคนหมู่มากในประเทศนี้ ไม่ใช่ปล่อยให้ผู้ว่าแบ็งค์ชาติใจปลาซิวไม่กล้าทำอะไรเห็นแต่ประโยชน์ของพวกนายธนาคาร ปล่อยให้ภาคส่งออกคือห้อข้าวของประเทศถูกทุบโดยไม่แยแส

โดย: พสกนิกร แห่งราชอาณาจักรไทย เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 10 IP IP: 125.24.119.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

วิกฏตปี 40 เกินจากความไร้ประสิทธิภาพของรัฐบาลชวลิต

ประชาธิปัตย์เข้ามาแก้ปัญหา โดยที่ประเทศไทยอยู่ในสภาพล้มละลาย

พอรอดพ้นวิกฏตมา กลับมานั่งด่าเขา
^
^
^
เข้ามาช่วยหรือเข้ามากู้ เข้ามาซ้ำมากกว่ามั้งครวย

โดย: ขอบใจมากเลยที่สร้างหนี้เอาไว้ทุกสมัย เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 10 IP IP: 180.180.163.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

เรื่องบาทแข็ง เพราะเงินทุนไหลเข้าเนื่องจากสหรัฐกดค่าเงินตัวเองให้ต่ำโดยเพิ่มบริมาณดอลล่าในตลาดไม่ใช่เหรอครับ มันโดนกันทั่วอยู่แล้ว แต่ผมว่าที่รัฐบาลห่วยน่าจะอยู่ที่การแก้ไขหรือป้องกันมากกว่า เพราะมัวแต่สนใจตัวเลขในตลาดหุ้นหรืออะไรก็ไม่ทราบ จึงไม่สามารถวางมาตรการป้องกันได้ซะที
วิกฤตต้มยำกุ้งมันเพราะค่าเงินเรายึดกับ USD แต่ไม่สะท้อนค่าจริง(เพราะขาดดุลบัญชีเดินสะพัดตั้งแต่ปี 2530 แล้ว) พอฝืนไม่ไหวก็ลอยตัว ผมว่าวิกฤติปี 2540 นี่มันหลายอย่างประกอบกันนะครับ แต่ที่แน่ๆมาตรการของรัฐ(ประชาธิปัตย์)คิดแต่ทำตามที่องค์กรระหว่างประเทศแนะนำ สุดท้ายก็อย่างที่เห็น
เห็นด้วยที่รัฐบาลนี้ดีแต่ปาก แต่ผมว่าอย่าไปเตะปากเขาเลย หากระเทยหนวดเคราเยอะ มาจูบปากอย่างดูดดื่มบนโพเดี่ยมดีกว่า รับรองจะสยองจนตายเลย 555

-
วิกฏตปี 40 เกินจากความไร้ประสิทธิภาพของรัฐบาลชวลิต

ประชาธิปัตย์เข้ามาแก้ปัญหา โดยที่ประเทศไทยอยู่ในสภาพล้มละลาย

พอรอดพ้นวิกฏตมา กลับมานั่งด่าเขา ไอ้กระจอกทำประเทศล้มละลาย

กับรวยกันแป็นแถว คนบางกลุ่มนับคนมีคังค์เป็นคนเก่ง ก็อวยกันไป

เบื่อพวกมือ

โดย: ... เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 10 IP IP: 192.165.213.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

ตั้งใจเรียนหนังสือหน่อยนะ เจ้าของกระทู้
เศรษฐศาสตร์ได้เรียนตอน ม.5 เรียนถึงไหม?

โดย: เป็นห่วง เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 10 IP IP: 202.28.25.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

มันต้องอ่อนแบบตอนปี 40 ถึงจะดีใช่มั้ย?

จาก 25 ไป 40 กว่าในคืนเดียว

จะแข็งจะอ่อนก็เรื่องของมัน อย่าให้มันผันผวนใช้ได้

ถ้าตอนนี้อยู่ดีๆ มันอ่อนลงไป 40 บาทแค่ข้ามวัน

มันก็จะมีคนเจ็บจากค่าเงินอ่อนเหมือนกัน

โดย: ... เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 10 IP IP: 192.165.213.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

งง นำเข้าถูกลง แล้วทำไมน้ำมันราคาเท่าเดิมละ กิจการส่งออกไม่ดี ก้เห็นว่าเริ่มมีประกาดจะไม่จ่ายโบกันแล้วเหรอ ปล่อยให้ตายกันไปเอง รัดไม่ช่วยกันเลยเหรอ คงอยากช่วยแต่ไม่รู้ช่วยไง สมองมีแค่นี้ แล้วยังน่าหนาอยู่อีก

โดย: 123 เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 10 IP IP: 58.10.170.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

เรื่องบาทแข็ง เพราะเงินทุนไหลเข้าเนื่องจากสหรัฐกดค่าเงินตัวเองให้ต่ำโดยเพิ่มบริมาณดอลล่าในตลาดไม่ใช่เหรอครับ มันโดนกันทั่วอยู่แล้ว แต่ผมว่าที่รัฐบาลห่วยน่าจะอยู่ที่การแก้ไขหรือป้องกันมากกว่า เพราะมัวแต่สนใจตัวเลขในตลาดหุ้นหรืออะไรก็ไม่ทราบ จึงไม่สามารถวางมาตรการป้องกันได้ซะที
วิกฤตต้มยำกุ้งมันเพราะค่าเงินเรายึดกับ USD แต่ไม่สะท้อนค่าจริง(เพราะขาดดุลบัญชีเดินสะพัดตั้งแต่ปี 2530 แล้ว) พอฝืนไม่ไหวก็ลอยตัว ผมว่าวิกฤติปี 2540 นี่มันหลายอย่างประกอบกันนะครับ แต่ที่แน่ๆมาตรการของรัฐ(ประชาธิปัตย์)คิดแต่ทำตามที่องค์กรระหว่างประเทศแนะนำ สุดท้ายก็อย่างที่เห็น
เห็นด้วยที่รัฐบาลนี้ดีแต่ปาก แต่ผมว่าอย่าไปเตะปากเขาเลย หากระเทยหนวดเคราเยอะ มาจูบปากอย่างดูดดื่มบนโพเดี่ยมดีกว่า รับรองจะสยองจนตายเลย 555

โดย: the red ribon เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 10 IP IP: 58.9.128.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

จขกท ปัญญาอ่อนรึเปล่า เอาแต่หูตาบอดหนวก ไม่รับข้อมูลที่แท้จริง อคติชัดๆ

โดย: sa เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 10 IP IP: 61.90.79.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

เลิก Lห่.า หอน เถอะ อย่าโชว์ความฉลาดผิดๆ

โดย: ลูกหมาเอ้ย เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 10 IP IP: 61.90.12.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : นักวิชาการจุฬาฯกับเรื่อง "เสียรางวัด"

เรื่องเงินในภูมิภาคนี้แข็ง เกิดมาจากประเทศมหาอำนาจอย่างสหรัฐฯทุบเงินของตนให้ต่ำลง เพื่อต่อสู้การค้ากับประเทศที่อยู่ในแถบเอเซียอย่างจีนเท่านั้นเอง..ประเทศมหาอำนาจเขาเล่นกันแรง ประเทศเล็กๆอย่างเราก็ต้องได้รับผลกระทบเป็นเรื่องปกติ

โดย: Dee เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 10 IP IP: 58.64.89.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111