...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!! หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

จำชาติอาเซียน 

ดอก Simpor หรือที่เรารู้จักกันในชื่อดอก Dillenia เป็นดอกไม้ประจำชาติของประเทศ บรูไน ดารุสซาลาม

ดอก Rumdul ก็คือดอก ลำดวน เป็นดอกไม้ประจำชาติของราชอาณาจักรกัมพูชา

ดอก Moon Orchid (กล้วยไม้ราตรี) เป็นกล้วยไม้ในสายพันธุ์ของ Phalaenopsis เป็นดอกไม้ประจำชาติของ สาธารณรัฐอินโดนีเซีย

ลีลาวดี หรือลั่นทม เป็นดอกไม้ประจำชาติของ สาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว

Hibiscus หรือ ชบา เป็นดอกไม้ประจำชาติของ ประเทศมาเลเซีย

Padauk ประดู่ เป็นดอกไม้ประจำชาติของ สหภาพพม่า

Sampaguita Jasmine ดอกพุดแก้ว เป็นดอกไม้ประจำชาติของสาธารณรัฐฟิลิปปินส์

บัว เป็นดอกไม้ประจำชาติของ สาธารณรัฐสังคมนิยมเวียดนาม

Vanda Miss Joaquim เป็นกล้วยไม้ในกลุ่ม แวนด้า เป็นดอกไม้ประจำชาติของ สาธารณรัฐสิงคโปร์

ราชพฤกษ์ หรือ ดอกคูน เป็นดอกไม้ประจำชาติไทย

ที่มา : http://nongnan9004.wordpress.com/

รูป 6potato9
โดย: 6potato9
ตั้งเมื่อ: 31 ม.ค. 12
แท็ก:

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 37 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

เฮ้ย!! มันรู้ได้ไงวะเนี่ยว่านอนไม่ห่มผ้า อิอิอิ...ราตรีสวัสดิ์ฮับคุณน้อง...พระคุ้มครองฮับ... :em06: :em06:

โดย: หมูสนามเด้อ เขียนเมื่อ 1 ก.พ. 12 IP IP: 113.53.44.XXX
ความคิดเห็นที่ 36 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

ฮ่าๆๆๆ..รับทราบครับคุณลุง...ไม่ไหวแล้วครับ ขับขึ้นไปเจออีกหลายโค้ง...นอนดีกว่าครับผม...ราตรีสวัสดิ์ครับ คุณลุง
ท่านพี่ทั้งสองด้วยนะครับ...นอนหลับฝันดีนะ นอนห่มผ้าด้วยหล่ะครับ..พี่หมูอ่ะ ไม่ชอบห่มผ้า เดี๋ยวปอดบวมนะครับพี่.. :em13:
...พรุ่งนี้เช้าคุยกันครับ...ราตรีสวัสดิ์ครับ พี่สาวที่น่ารักทั้งสองของผม... :em06: :em06:

โดย: Tongkung17 เขียนเมื่อ 1 ก.พ. 12 IP IP: 101.109.238.XXX
ความคิดเห็นที่ 35 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

.......นอนได้แล้วไอ้หนุ่ม....ฮ่าฮ่า
22.20 แล้วครับ.....พรึ่งนี้ต้องเริ่มงานไม่ใช่เรอะ
อย่าหาว่าขัดจังหวะเลยวะ....อ้อ...ถ้ามาทางถนนสายกลางหน้าตลาดใหญ่ก็ยังมีผับมีบาร์นะ....สาวๆพม่าทั้งนั้นถ้านอนไม่หลับ
กิ๊บๆๆๆๆๆ....ฮะฮะ

โดย: ลุงป.6 ณ เอ็มไทย เขียนเมื่อ 1 ก.พ. 12 IP IP: 182.52.27.XXX
ความคิดเห็นที่ 34 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

พี่ไม่ดูฮับ..ส่องกระจกก็เห็นแล้ว.... :em12: :em13:

โดย: หมูสนามเด้อ เขียนเมื่อ 1 ก.พ. 12 IP IP: 113.53.44.XXX
ความคิดเห็นที่ 33 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

นั่นซิครับคุณพี่...บ้านไม้สักทั้งหลังด้วย อยู่คนเดียวทั้งหลังเลย...มันจะเกินไปหน่อยมั้งครับเนี่ย
...รอดูรายการผีครับคุณพี่...ช่องห้า ดึกๆๆ..คุณพี่ดูรึเปล่าครับ... :em07: :em07:

โดย: Tongkung17 เขียนเมื่อ 1 ก.พ. 12 IP IP: 101.109.238.XXX
ความคิดเห็นที่ 32 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

...คนบางคนนอนคนเดียว
...สงกะสัยคิอฮอดภรรยาคนสวย
...ทำเอานอนไม่หลับ
...ได้ยินเสียงลิง ร้องกระต๊ากๆ จนนึกว่าเป็นกบ :em13: :em15:

โดย: 6potato9 เขียนเมื่อ 1 ก.พ. 12 IP IP: 183.89.86.XXX
ความคิดเห็นที่ 31 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

...อุ๊ย..เสียงกบภูเขาแถวนี้ร้อง...กระต๊ากๆๆๆๆ... :em13: :em19:

ความคิดเห็นที่ 30 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

...เอ๊าาา ผัดว่าจั่งซั่นอีกหล๊ะ :em26: :em13:

โดย: 6potato9 เขียนเมื่อ 1 ก.พ. 12 IP IP: 183.89.86.XXX
ความคิดเห็นที่ 29 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

...น่าจะได้มีโอกาสไปครับคุณลุง...แต่คงต้องเข้าไปโรงไม้ก่อนครับ วันพรุ่งนี้... ติดๆ จะออกชายแดนแล้วครับคุณลุง
ซื้อของฝากนี่...ทำใจหน่อยครับคุณลุง ซื้อไปฝาก โดนบ่นประจำเลย...ซื้อมาได้ไง แพงๆๆ..ซื้อมา เพราะคนขายสวยหล่ะซิ...เศร้าครับผม
ส่วนใหญ่ ถ้จะซื้ออะไร ผมก็ให้เค้ามาเลือกซื้อเองครับ...อย่างตอนนั้น พาออกไปทางช่องเม็ก ไปลาว..ขนซื้อของมาซ่ะเยอะแยะเลย..เกือบเอาออกจากด่านไม่ได้เลยครับคุณลุง... :em19: :em19:

ความคิดเห็นที่ 28 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

ใครก็ห่วงคุณท้องคุ้ง...อิจฉาว่ะ :em09: :em09: :em28: :em30:

ความคิดเห็นที่ 27 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

...หนูก็เคยไปซื้อเสื้อผ้าของCamel เหมือนกันค่ะคุณลุง เขาขายถูกจริง หนูได้กางเกงมาหลายตัว เสื้อสวยๆทั้งนั้นเลย มีญาติอยู่ที่แม่สอดค่ะ :em16:

ความคิดเห็นที่ 26 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

........ถ้าอยู่ดูงานที่แม่สอดสามวัน คุณท้องคุ้ง17 อย่าลืมหาเวลาแวะไปโรงงานทอหรือตัดเย็บเสื้อผ้าหน่อยนะครับ....แบรนด์ดังระดับโลกอย่าง Camel เขาก็ตัดเย็บที่นี่แหละ ส่งออกขายทั่วโลกนอกจากประเทศไทย....แต่ถ้าคุณเส้นใหญ่ก็ขอชมขอดูและซื้อได้
คุณซื้อตามห้าง 1800 บาทเสื้อเชิ้ตนะครับ ที่นี่ราคาไม่ถึงครึ่ง
แรงงานพม่าทั้งนั้นอยู่กันเป็นหมื่นๆคน แถวๆโรงงานกลายเป็นเมืองพม่าไปเลย....อ้อ...ขากลับอย่าลืมซื้อน้ำพริกกุ้งของอร่อยไปฝากเมียนะ....เธอต้องชอบใจแน่ๆ เลือกอย่างไม่เผ็ดก็มี ถ้าไม่กลัวอ้วน ขนมพม่าชื่อกาละหว่าก็อร่อย หาซื้อได้แถวโรงแรมที่พักนั่นแหละครับ

โดย: ลุงป.6 ณ เอ็มไทย เขียนเมื่อ 1 ก.พ. 12 IP IP: 182.52.27.XXX
ความคิดเห็นที่ 25 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

...ฝากกันเยอะจัง..ผมฝาก " น้องคุมะโกะ "...ด้วยนะครับ คุณพี่.. :em19:
คห.23..คุณpestle...ครับ..เดี๋ยวผมจะไปเด็ด ให้ครับผม... :em13: :em13:

ความคิดเห็นที่ 24 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

...ฝากความคิดถึง คุณอองซานซูจีด้วย
...บอกไห้กินข้าวเย๊อะๆหน่อย ผอมเกิ๊น :em26: :em26:

ความคิดเห็นที่ 23 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

ฝากความคิดถึงจะเด็ดด้วยนะคะ

บอกว่าตะละแม่หมกปลาร้าคิดถึง :em08: :em31:

โดย: pestle เขียนเมื่อ 1 ก.พ. 12 IP IP: 125.27.50.XXX
ความคิดเห็นที่ 22 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

โห...ห่วงกันนะเนี่ย..มาถึงรีสอร์ทแล้วครับพี่...แหมๆๆๆ
อยากรู้จริงเหรอ..เขา..คือใคร..ไปถาม เขา เอาเองซิ..ว่า เขา คือใคร... :em12: :em12:

โดย: Tongkung17 เขียนเมื่อ 1 ก.พ. 12 IP IP: 182.53.60.XXX
ความคิดเห็นที่ 21 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

"ตอนขึ้นเขา ผมจะขับเองครับ" :em12: :em13: :em27: เขานี่คือใคร...ฮ่าๆๆๆ

คุณน้องขับรถระมัดระวังนะฮับ...คุณพี่ฝากความห่วงใยมาให้...แต่พี่ไม่ห่วงหรอกฮับ...................พี่กังวลซะมากกั่ว ฮิๆๆๆ :em19: :em19:

โดย: หมูสนามเด้อ เขียนเมื่อ 1 ก.พ. 12 IP IP: 118.174.87.XXX
ความคิดเห็นที่ 20 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

...แห่มๆๆๆๆ...แค้นขนาดนั้นเลยเหรอครับ..คุณพี่
คงอีกสามวันครับพี่...ถึงจะเข้าไปพม่าครับ...ตอนนี้ก็มาดูงานที่แม่สอดก่อนครับ ซักสามวัน... :em19: :em19:

โดย: Tongkung17 เขียนเมื่อ 1 ก.พ. 12 IP IP: 182.53.60.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

...คุณน้อง อย่าลืมแก้แค้นไห้คนไทยด้วยเด้อ
...แค้นมาตั้งแต่เผากรุงศรีแล้ว
...เอาไห้สาวพม่ารู้เลยว่าหนุ่มไทยเก่งแค่ไหน :em13: :em15:

ความคิดเห็นที่ 18 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

...คุณลุงป.หกครับ...คนนี้เค้าชำนาญเส้นทางครับ..ชำนาญมากจน มันขับเลย...อีกนิดนึง ผมก็คงจะได้ไปนั่งคุยกับคุณลุง ที่ลำปางแล้วครับ...ฮ่าๆๆๆๆ..เผลอหลับครับผม...เศร้าแท้
ส่วนใหญ่...ตอนขึ้นเขา ผมจะขับเองครับ..นี่ผมนั่งสงบสติอารมณ์ก่อนครับคุณลุง...แม่มมม..กว่าจะถึง เย็นแน่ๆเลย
...เรื่องทางพม่า เป็นจริงอย่างที่คุณลุงบอกทุกประการครับ...แต่แรงงาน ผมว่า ยังไงก็เข้ามาบ้านเราอยู่ดีครับ...ค่าแรง งานที่ทำก็ไม่หนักเหมือนที่พม่า....ส่วนเรื่องลึกๆ ผมไมขอพูดนะครับ...แห่ะๆๆ ผมว่าคุณลุงก็คงเข้าใจ
...เรื่องที่คุณลุงฝาก...ไว้ใจได้ครับ ผมมีหน่วยทะลวงฟันมาด้วย... :em13: :em19:

ความคิดเห็นที่ 17 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

........ไอ้ตี๋หิดคนขับรถของคุณท้องคุ้ง17 เขาคงชำนาญเส้นทางแยกตาก--แม่สอดนะครับคุณท้องคุ้ง17...ถ้าไม่เคยทางระวังหัวทิ่มลงเหวเอาง่ายๆทางซ้ายมือ บางช่วงก็ไม่มีราวเหล็กกั้น

พม่ากำลังเปิดประเทศโดยมีทหารอยู่เบื้องหลัง ตอนนี้ให้รัฐบาลประชาชนออกหน้าไปก่อน อเมริกาและสหภาพยุโรปก็เริ่มกลืนน้ำลายตัวเองแล้วครับ หันมากระดี๊กระด๊ากับพม่าหาทางค้าขายกันแล้ว คุณท้องคุ้ง17 พยายามหาเงินเข้าประเทศนะ แรงงานพม่าโกยออกไปเยอะแล้ว....ฮ่าฮ่า
พอเศรษฐกิจของพม่าดีขึ้นแร
งงานพม่าก็คงอพยพกลับบ้าน แล้วต่อไปนายจ้างไทยจะสับจะโขกแรงงานที่ไหนแทนละทีนี้ ?
คุยกันเล่นๆนะครับไม่มีอะไรหรอก อ้อ คุณท้องคุ้ง17...ฝากถึงพม่าแทนด้วยนะครับ....อิอิอิ...ลุงแก่เลี้ยวอ่า

โดย: ลุงป.6 ณ เอ็มไทย เขียนเมื่อ 1 ก.พ. 12 IP IP: 118.172.108.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

แถวนี้ดอกคูนกับชมพูพันธุ์ทิพย์กำลังแข่งกันบานสะพรั่งเต็มต้น

งามหลายๆ :em10: :em10:

โดย: pestle เขียนเมื่อ 1 ก.พ. 12 IP IP: 101.109.219.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

ดอกไม้ประจำซาดลาวเรียกว่าดอกจำปา(ลั่นทมนั่นล่ะ)

จะร้องเพลงประจำซาดลาวซื่อเพลงดวงจำปาให้ฟัง

"โอ้ดวงจำปา เวลาซมน้อง นึกเห็นบ้านซ่อง มองเห็นหัวใจ

เฮานึกขึ้นได้ ในกิ่นเจ้าหอม" ม่วนบ่เสียงข้อย:em19:

ส่วนดอกจำปาไทย ลาวเรียกว่าหยัง ข้อยก็บ่ฮู้คือกัน :em18:

เพิ่งฮู้เรื่องดอกไม้ประจำชาติอาเซียน ขอบคุณหลายๆสำหรับข้อมูล

เมื่อเห็นดอกไม้ก็รู้เลยว่าทำไมเขาถึงเลือกแบบนั้น

เพราะลำดวนเขมรมีเยอะ ประดู่พม่ามีเยอะ ประเทศอื่นด้วย

ส่วนต้นคูนเป็นต้นไม้แถวอเมริกาใต้(เดา น่าจะใช่)

แต่กลายเป็นไม้ไทยไปแล้วเหมือนดอกไม้ไทยหลายๆชนิด

ของไทยเหมาะมาก สีเหลืองเป็นสีวันพ ร ะ ร า ชสมภพ

เป็นสีจีวรพระเป็นสีพระพุทธศาสนา เป็นสีแห่งความอบอุ่น

สวยงามไม่แพ้ซากุระญี่ปุ่น คนเมืองหนาวตื่นดอกไม้ไทย

เพราะว่าบานทั้งปี คนไทยก็ตื่นดอกไม้เมืองหนาวที่แปลกตา

แถวนี้ดอกคูนกับชมพูพันธุ์ทิพย์แข่งก

โดย: pestle เขียนเมื่อ 1 ก.พ. 12 IP IP: 101.109.219.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

ดิ้น ถีบ..เป็นคำกิริยาวิเศษณ์ Adverb. คำขยายกิริยาการนอน..เช่น นอนดิ้น นอนถีบคนข้างๆ ฮ่าๆๆ :em13:

โดย: หมูสนามเด้อ เขียนเมื่อ 1 ก.พ. 12 IP IP: 113.53.40.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

"...นอนค๊วงเบิ๊ดคื่น....." อิหยัง " ค๊วง "...สาว แปล๋วาหยังน๊อ...?

โดย: ซีsexฉ่าย1 เขียนเมื่อ 1 ก.พ. 12 IP IP: 223.204.118.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

"....กินเข่าย่ามเซ่ามันกะบ่อแซ่บ..." อ้ายบอเซือเจ่าดอก.... :em13:... :em12:

โดย: ซีsexฉ่าย1 เขียนเมื่อ 1 ก.พ. 12 IP IP: 223.204.118.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

นอนค๊วงเบิ๊ดคื่นแม๋ะ ฮ่าๆๆๆ ฮ๊ามันนิ่..น๊อนหนาวบ่อมีผู่บ่าวไห่กอด...คือปลาสอดตอดแมงเงา...ได่แต๊เงาสื่อๆ ฮ่าๆๆ :em19:

โดย: หมูสนามเด้อ เขียนเมื่อ 1 ก.พ. 12 IP IP: 113.53.40.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

...กิ๋นแล่วล่ะสาว...เป๋นจังดั๋ยน๊อเซ่านี่...น่องหล่าเอ้ย...!

ความคิดเห็นที่ 9 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

อ้ายเอย...กินเข่าย่ามเซ่ามันกะบ่อแซ่บ..ปานกินแกลบบ่อได้สี...คึดฮอดสะหวีวี่วี..พู๊บ๊าวคนดีกินเข่าแล่วไป๋....

ความคิดเห็นที่ 8 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

...สาวหมอล๊ำ จังน้อง...กิ๋นเข่าแล่วเบาะน๊างง...?

ความคิดเห็นที่ 7 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

:em19:
v
v
v
v

ความคิดเห็นที่ 6 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

ก๊าาากกกกกกกก :em12: :em12: :em12:

เดี๋ยวผมเติมให้เฮีย

:em26: :em26: :em26: เอาไว้ไหว้ ...ครู :em26: :em26: :em26:

ก๊ากกกก :em01: :em01: โดย: น้ำริน11 เขียนเมื่อ 1 ก.พ. 12 IP IP: 209.112.248.XXX

ความคิดเห็นที่ 5 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

...ดอกไม้ประจำชาติ....มีอยู่ชนิดเดียวครับคุณ 6potato9...ที่ผมชอบ...ดอกมะลิ ครับ....!

เอาไว้ไหว้....คร...!

ความคิดเห็นที่ 4 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

...คุณน้องสองคนหนุกหนานกันแต่เช้าเลย :em13:
...ดอกไม้สวยทุกชาติเลย ชอบๆๆ :em26:
...ดอกไม้สวยต้องคู่กับหญิงงาม :em26: :em13:

ความคิดเห็นที่ 3 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

ตื่นมาวิ่งหาโม๊ะ.....................จิเลยนะคุณน้อง ฮ่าๆๆๆ ยี่ห้อโม๊ะโตจังอร่อยดีนะน้อง กินได้หลายวันเลยอ่ะคุณ อิอิ ฮ่าๆๆ :em12: :em27: :em13:

ความคิดเห็นที่ 2 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

...นั่น..คึกคักแต่เช้า...อารมณ์ดีเน่อะ... :em13: :em13:
อรุณสวัสดิ์นะครับ คุณพี่หมู...เช้านี้ทานอะไรรึยัง...ผมแวะทานข้าวอยู่แถวๆ นครสวรรค์ครับ...ทานขนม " โม่ะจิ "..มั๊ยครับ... :em13: :em19:

ความคิดเห็นที่ 1 : ...ดอกไม้ประจำชาติอาเซียน...!!!

มาเอื้อย..ข่อยสิเป่าแคนไห่ฟัง....ผ้าขาวม้ามาฮัดแอวแหน่.....
แต..แล๊นแตแล่นแต๊ แล่นแต....ต่อไปนิ่สิได่ว๊าสระแอ... :em19: :em15: :em13:

Hot Issue

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111