ลาบปลานิล หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » ลาบปลานิล

http://www.siamfishing.com/content/view.php?id=789&cat=recipe

ภาพที่ 1ความเป็นมา
ไปตลาดเกิดอยากกินปลา

ส่วนผสม
เครื่องลาบ  เครื่องต้มยำ

วิธีทำ
ตามภาพ

อื่นๆ
-
ภาพที่ 2เลือกเอาปลานิลตัวใหญ่  ค่อยทำง่าย
ภาพที่ 3แร่เอาส่วนเนื้อ
ภาพที่ 4เนื้อปลาที่แร่ออกมาแล้ว  ถ้าจะเอาหนังออกก็แร่อีก  แต่ผมขี้เกียจ
ภาพที่ 5ซอยเป็นชิ้น  ไม่ต้องสับก็ได้ครับ
ภาพที่ 6เตรียมผักให้พร้อม
ภาพที่ 7เคื่องต้มยำใส่ลงในหม้อ
ภาพที่ 8น้ำเดือดใส่หัวปลาและก้าง  ปรุงรสตามชอบ  ที่ทำให้เปรี้ยวผมใส่ใบมะดันแทนมะขามเปียก
ภาพที่ 9เอาน้ำต้มยำมารวนเนื้อปลาให้สุก  และเอาน้ำที่รวนเทลงใส่หม้อต้มยำ
ภาพที่ 10เนื้อปลาที่รวนสุกแล้ว
ภาพที่ 11เตรียมเครื่องปรุงรส
ภาพที่ 12คลุกให้เข้ากัน  เรียบร้อย  ลาบปลานิลง่าย ๆ  
ภาพที่ 13ต้มยำ
ภาพที่ 14ลากันด้วยภาพนี้ครับ  ขอตัวไปเก็บผักก่อน

ตั้งเมื่อ: 23 มี.ค. 12

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ ลาบปลานิล

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 24 : ลาบปลานิล

ได้สิครับป้า nz16 -- ให้ลุงแกถือ แกแบกได้ สบายครับ แหะๆ

โดย: SunLong เขียนเมื่อ 26 มี.ค. 12 IP IP: 58.137.30.XXX
ความคิดเห็นที่ 23 : ลาบปลานิล

..เอางั้นเหรอพ่อ...ได้เลย..งั้นป้าฝากซื้อของสองสามชิ้นนะ...ปลาร้าไห, ไก่สามตัว, ใบบัวบกห้ากิโล, แตงโมสามลูก,ฟูกสองอัน,ผ้ายัญห์กันผีอีกสองชิ้น...ไม่เยอะร๊อก...เตรียมไว้ให้คุณสองคนนั่นแหละ..

...เรียกซะแก่เชียว!!!....

โดย: nz16 เขียนเมื่อ 26 มี.ค. 12 IP IP: 125.237.147.XXX
ความคิดเห็นที่ 22 : ลาบปลานิล

เอางี้มั้ยครับ ป้า nz16 ... เดี๋ยวผมกับลุง ซื้อตั๋วเครื่องบิน ไปนั่งกินเหล้าที่นิวซีแลนด์เลยดีมั้ยครับ .. ว่าแต่ ขอที่พักฟรี เที่ยวฟรีนะครับ ...เปลี่ยนที่กินเหล้า ..เอามั้ยลุง ...แหะๆ

โดย: SunLong เขียนเมื่อ 25 มี.ค. 12 IP IP: 171.4.93.XXX
ความคิดเห็นที่ 21 : ลาบปลานิล

...ดูดิ สองหนุ่ม สองอัน เอ้ย!สองมุม ชวนกันไปปิคนิคอีกและ...
#17 สาวหมูฯ...มาเมื่อไหร่บอกนะตะเอง...เดี๋ยวทำให้กิน ไม่อยากโม้ว่ามีฝีที่มือ เอ้ย ฝีมือ! แหะ ๆ...

โดย: nz16 เขียนเมื่อ 25 มี.ค. 12 IP IP: 125.237.147.XXX
ความคิดเห็นที่ 20 : ลาบปลานิล

ตามนั้นนะครับลุง .. แหะๆ .. แต่ช่วงนี้ลำปางร้อนขนาดครับ (ข้อมูลจากเด็กๆผมที่ฝึกงานอยู่แม่เมาะ และอาจต้องไปเยี่ยมพวกเขาสักวัน) .. กิ๋นท่าจะบ่ลำก้าลุ๊ง แหะๆ

โดย: SunLong เขียนเมื่อ 25 มี.ค. 12 IP IP: 171.4.93.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : ลาบปลานิล

.........ตามซะบายเปี้ยนสั้นลง
ลุงตามใจหลานทุกอย่าง เรื่องกิ๋นเน่อ ฮ่าฮ่า
ล่อหงษ์ก่อดีเหมือนกั๋นน่อ+ลาบแดง+ซ่าเหีย
กึ๊ดแล่วน่ำลายไหลบ่ะเฮ่ย
V
V

โดย: ลุงป.6 ณ เอ็มไทย เขียนเมื่อ 25 มี.ค. 12 IP IP: 118.172.104.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : ลาบปลานิล

แต๊ๆนี่ ผมก่อมักนะครับลุง .. หงษ์ทอง ... แต่โซดาต้องเย็นเจี๊ยบ + ใส่เข้มๆ คนละกลม เมาหลับปุ๋ย ..แหะๆ .. งั้นรอบหน้าขอลองหงษ์ + ลาบ ละกันเนาะครับลุง แหะๆ

ความคิดเห็นที่ 17 : ลาบปลานิล

กินด๊วยยยยย...รถสวยจัง...ให้นั่งข้างหลังด้วยเด้อ อิอิอิ...
เดี๋ยวจะไปจกข้าวเหนียวกับลาบปลาสไนเปอร์ด้วยนะตะเอง ยิงมันโลดดดด สแนปเปอร์ไม่สน ฮ่ะๆๆ ฮิๆๆ xoxoxo :em26: :em26: :em27:
v
v
v

โดย: หมูสนามเด้อ เขียนเมื่อ 24 มี.ค. 12 IP IP: 184.91.171.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : ลาบปลานิล

...อืมมม ได้เมนูเพิ่มอีกและ ขอบคุณมากคุณฟักฯ...ปลานิลคล้ายๆสแนปเปอร์นะ ต่างกันแค่สีเท่านั้น..เดี๋ยวพรุ่งนี้ลุยเลย..

โดย: nz16 เขียนเมื่อ 24 มี.ค. 12 IP IP: 125.237.147.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : ลาบปลานิล

.........@ 13 Sun Long
มาตันก่อเปื้ยน ต๋อนนี้กะลังเก็บป๋าอยู่
พอสักบ่ายสามบ่ายสี่ก็เริ่มตั้งวงล่ะ
ลาบปลานิลบ่ะ บอล
วันนี่ล่อแบบลูกทุ่งว่ะเฮ้ยอ้าย หงษ์ทองบ่ะ
แต่ลุงบ่กิ๋นเน่อ กินปลาอย่างเดี๋ยว

โดย: ลุงป.6 ณ เอ็มไทย เขียนเมื่อ 24 มี.ค. 12 IP IP: 118.172.99.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : ลาบปลานิล

แลงนี้ไปกิ๋นตวย ได้ก่อครับลุง ...แหะๆ ... ใคร่อยาก

โดย: SunLong เขียนเมื่อ 24 มี.ค. 12 IP IP: 171.4.93.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : ลาบปลานิล

............นั่นสิครับ คุณลูกตากสิน
ยิ่งพูดมายิ่งน้ำลายจะหก ฮ่าฮ่า
ผมชอบกินปลาครับ เห็นหมอบอกวัยอย่างเราต้องพยายามลดเนื้อหมูเนื้อวัวลงให้มาก กินปลาดีกว่า เขาว่างั้น
นี่พวกก็เริ่มสูบน้ำแล้วครับ บ่ายๆก็คงแห้งจับปลาได้
แล้วผมจะกินเผื่อนะครับ.......ฮ่าฮ่า

โดย: ลุงป.6 ณ เอ็มไทย เขียนเมื่อ 24 มี.ค. 12 IP IP: 118.172.107.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : ลาบปลานิล

คิดแล้วน้ำลายสอ ครับลุง ป.6
สมัยอยู่เมือง เชิงปลากรายทอดกระเทียมมีอยู่ครั้งผมไปกินที่ชลบุรี
เขาทำได้ อร่อยจริง ๆ ครับลุง
ลางร้าน แช่ซีอิ้วขาว ทอดแล้วเอากระเทียมทอดโรยหน้า
ก็เสร็จแล้ว แต่ร้านที่ว่า กลิ่นกระเทียม กัดคำหอมขึ้นจมูกเลย

โดย: ลูกตากสิน. เขียนเมื่อ 24 มี.ค. 12 IP IP: 199.167.132.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : ลาบปลานิล

ไม่มีน้ำชาเหรอ
:em13:

โดย: เฮียหลงลาดพร้าว เขียนเมื่อ 24 มี.ค. 12 IP IP: 210.77.25.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : ลาบปลานิล

กำลังจะทำอยู่พอดี แต่ปลาแถวนี้ไม่สด ทำไรไม่ค่อยอะไร เซ็ง :em25:

โดย: pestle เขียนเมื่อ 23 มี.ค. 12 IP IP: 125.25.146.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : ลาบปลานิล

.........ทังสองอย่างอิหล่า
ให่ตับไตไส่พุงมันได้พักจักเดือนแหน่
ร่างกายดีแล่วค่อยลุยมันใหม่
ตายมื่อได๋ซ่างหัวเผือกหัวมัน

โดย: ลุงป.6 ณ เอ็มไทย เขียนเมื่อ 23 มี.ค. 12 IP IP: 118.172.117.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : ลาบปลานิล

เป็นหยัง ออกเหล่าติอาว์..หรือว่าลดคลอเรสเตอรอลฮึอาว์? :em19: :em19:

โดย: หมูสนามเด้อ เขียนเมื่อ 23 มี.ค. 12 IP IP: 184.91.171.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : ลาบปลานิล

........ปลาตองที่คุณลูกตากสินพูดถึงก็ปลากรายนั่นแหละครับ ทางบ้านผมเขาเรียกปลาตองเหมือนคุณลูกตากสินนะ
สุดยอดปลาแล้วครับ นอกจากลาบแล้วเนื้อมันยังเอาช้อนขูดๆ
ทำทอดมันแสนอร่อย ทอดมันนี้ทางนครสวรรค์เขาเรียกปลาเห็ด เชิงปลากรายก็ต้องทอดกระเทียมพริกไทย อร่อยจริงๆครับ

แต่เห็นลาบปลานิลกับต้มยำปลานิลแบบง่ายๆจากคุณฟักฯแล้วน้ำลายสอเยิ้มปาก น่าอร่อยมาก เป็นอาหารที่ทำง่ายๆเดี๋ยวเดียวก็ได้กิน ใครไม่เชื่อมือตัวเองก็ใส่ผงรสดีหนักหน่อย พวกเป็ดพวกไก่นี่เขาไม่ทิ้งกระดูกมันหรอกครับ เอามาทำน้ำซุปแบบต้มยำเหมือนก้างปลานิลซดร้อนๆชื่นใจ
เสียดายคืนนี้ เลิกเหล้าเลิกอาหารเย็นมาร่วมอาทิตย์แล้ว
ไม่งั้นจะออกไปหาต้มยำปลานิลซดให้อร่อยหน่อย ลาบปลาต้องพรุ่งนี้วันเสาร์ เห็นพวกบอกจะสูบน้ำออกจากสระเอาปลา อร่อยเพราะอาหารประเภทปลาอีกแล้วแหละครับ

โดย: ลุงป.6 ณ เอ็มไทย เขียนเมื่อ 23 มี.ค. 12 IP IP: 118.172.117.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : ลาบปลานิล

เคยกินแต่ลาบปลาตอง เจ้าของกระทู้
ไม่รู้ว่าสมัยนี้ยังมีอยู่หรือเปล่านะ
เจ้าของกระทู้ไม่เอามาโพสต์บ้างละลาบปลาตอง
ไม่ได้กิน เห็นภาพก็ยังดี ฮ่า ๆ ๆ

โดย: ลูกตากสิน. เขียนเมื่อ 23 มี.ค. 12 IP IP: 199.167.132.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : ลาบปลานิล

ตอนเป็นเด็กเห็นพวกผู้ใหญ่เขากินกัน ดิบด้วย :em18:
แต่ในที่นี่น่ากิน ไม่อ้วนด้วย :em27:
เอามาลงอีกเยอะๆนะคะ อาหาร ตัวเลือกจะได้เยอะขึ้น เหอะๆ สงกรานต์นี้เจอกัน :em27: :em27:

โดย: ShouNanNoKaZe เขียนเมื่อ 23 มี.ค. 12 IP IP: 114.48.177.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ลาบปลานิล

...น่ากินค่ะ :em07:

โดย: 6potato9 เขียนเมื่อ 23 มี.ค. 12 IP IP: 183.89.84.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ลาบปลานิล

เห็นแล้วหิวขึ้นมาทันที่ แต่ภาพสุกท้าย ขาดสุรานารีนะ ฮิ ฮิ ฮิ

โดย: dish123 เขียนเมื่อ 23 มี.ค. 12 IP IP: 58.137.28.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111