หนังเรื่องม้ง สงครามวีรบุรุษ เป็นเรื่องจริงอิงประวัติศาสตร์จริงหรือเปล่าคับ มีใครพอบอกผมได้บ้าง>>>> หมวด » บันเทิง » ภาพยนตร์ » หนังเรื่องม้ง สงครามวีรบุรุษ เป็นเรื่องจริงอิงประวัติศาสตร์จริงหรือเปล่าคับ มีใครพอบอกผมได้บ้าง>>>>

พี่น้องคับบบบบบ พอดีผมเป็นคนชอบอ่านหนังสือเกี่ยวกับประวัติศาสตร์ สุดสุตตต คืนก่อนได้ไปดู The Dark Knight Rises ที่ SF เห็นตัวอย่างหนังที่สรพงษ์เล่น ผมไม่แน่ใจว่าชื่อม้ง สงครามวีรบุรุษ อะไรประมาณนี้ เหมือนผมเคยอ่านเจอเกี่ยวกับ. ม้ง แต่ผมไม่ค่อยรู้เรื่องนี้เท่าไรนัก อันนี้เป็นบทที่แต่งขึ้น หรือ หนังอิงประวัติศาสตร์  ใครรู้ช่วยบอกทีนะคับ

รูป deesudd
โดย: deesudd
ตั้งเมื่อ: 11 ส.ค. 12

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ หนังเรื่องม้ง สงครามวีรบุรุษ เป็นเรื่องจริงอิงประวัติศาสตร์จริงหรือเปล่าคับ มีใครพอบอกผมได้บ้าง>>>>

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 15 : หนังเรื่องม้ง สงครามวีรบุรุษ เป็นเรื่องจริงอิงประวัติศาสตร์จริงหรือเปล่าคับ มีใครพอบอกผมได้บ้าง>>>>

ไปดูมาแล้ว หนังแนวนี้เลยคับ ผมชอบแนวผมเลย ทำดีมากๆๆ

โดย: deesudd เขียนเมื่อ 8 ก.ย. 12 IP IP: 27.130.133.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : หนังเรื่องม้ง สงครามวีรบุรุษ เป็นเรื่องจริงอิงประวัติศาสตร์จริงหรือเปล่าคับ มีใครพอบอกผมได้บ้าง>>>>

เข้าไปดูกัน แล้วจะรู้ ว่าหนังเขาดีจริง :em15:

โดย: biggirl111 เขียนเมื่อ 5 ก.ย. 12 IP IP: 115.67.64.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : หนังเรื่องม้ง สงครามวีรบุรุษ เป็นเรื่องจริงอิงประวัติศาสตร์จริงหรือเปล่าคับ มีใครพอบอกผมได้บ้าง>>>>

เข้าโรงแล้วนะค่ะ ม้ง สงครามวีระบุรุษ ลองเข้ามาดูกันนะค่ะ สนุกมากๆ

โดย: biggirl111 เขียนเมื่อ 31 ส.ค. 12 IP IP: 183.88.249.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : หนังเรื่องม้ง สงครามวีรบุรุษ เป็นเรื่องจริงอิงประวัติศาสตร์จริงหรือเปล่าคับ มีใครพอบอกผมได้บ้าง>>>>

เคยดูหนังตัวอย่างค่ะ อยากรู้ว่าเรื่องนี้สร้างมาจากเรื่องจิงใช่ไหมค่ะ และ เรื่อง เกิดขึ้นที่เขาค้อใช่ไหมค่ะ :em10:

โดย: biggirl111 เขียนเมื่อ 28 ส.ค. 12 IP IP: 183.88.249.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : หนังเรื่องม้ง สงครามวีรบุรุษ เป็นเรื่องจริงอิงประวัติศาสตร์จริงหรือเปล่าคับ มีใครพอบอกผมได้บ้าง>>>>

เรื่องจริงอิงประวัติศาสตร์คับ รอดูฉายจริงช่วง 30 หรือ 31 เดือนนี้อยู่คับ ว่าจะลองไปดู เบื่อหนังรักๆๆ แล้ว

โดย: deesudd เขียนเมื่อ 19 ส.ค. 12 IP IP: 27.130.115.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : หนังเรื่องม้ง สงครามวีรบุรุษ เป็นเรื่องจริงอิงประวัติศาสตร์จริงหรือเปล่าคับ มีใครพอบอกผมได้บ้าง>>>>

แม้ว สงครามวิปลาส ล้านแกลอน :em03:

โดย: Sirichokchai4 เขียนเมื่อ 13 ส.ค. 12 IP IP: 101.51.83.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : หนังเรื่องม้ง สงครามวีรบุรุษ เป็นเรื่องจริงอิงประวัติศาสตร์จริงหรือเปล่าคับ มีใครพอบอกผมได้บ้าง>>>>

รู้จักแต่"แม้ว" ที่เขมรสนับสนุน ตอนนี้เข้าอเมริกาไปแล้วครับ :em19:

โดย: Sirichokchai4 เขียนเมื่อ 13 ส.ค. 12 IP IP: 101.51.83.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : หนังเรื่องม้ง สงครามวีรบุรุษ เป็นเรื่องจริงอิงประวัติศาสตร์จริงหรือเปล่าคับ มีใครพอบอกผมได้บ้าง>>>>

http://abouthmong.b l o g s p o t.com/2009_08_01_archive.html

***เลื่อนสเปซให้ชิดกันตรงคำว่าบล็อคสปอท

เนื้อหาเกี่ยวกับม้งที่อยู่ในไทยทั้งหมด(ไม่ได้ดูหนังไม่รู้ว่าหนังนำเสนอแบบใด)

อีกท่านที่รู้เรื่องราวม้งดีคือท่านfole_man เพราะรุ่นพี่ๆของท่านไปรบในสมรภูมิจริง

โดย: หมูสนามเด้อ เขียนเมื่อ 12 ส.ค. 12 IP IP: 101.51.17.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : หนังเรื่องม้ง สงครามวีรบุรุษ เป็นเรื่องจริงอิงประวัติศาสตร์จริงหรือเปล่าคับ มีใครพอบอกผมได้บ้าง>>>>

ที่ไปอยู่วัดถ้ำกระบอกเพราะว่าทำที่นั้นเป็นศูนย์อพยพพวกม้งและคนลาวอพยพครับ

โดย: cowcow2 เขียนเมื่อ 12 ส.ค. 12 IP IP: 1.20.0.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : หนังเรื่องม้ง สงครามวีรบุรุษ เป็นเรื่องจริงอิงประวัติศาสตร์จริงหรือเปล่าคับ มีใครพอบอกผมได้บ้าง>>>>

แล้วทำไมต้องไปอยู่วัดถำกระบอกด้วยอ่ะ

โดย: hbm123 เขียนเมื่อ 12 ส.ค. 12 IP IP: 27.130.207.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : หนังเรื่องม้ง สงครามวีรบุรุษ เป็นเรื่องจริงอิงประวัติศาสตร์จริงหรือเปล่าคับ มีใครพอบอกผมได้บ้าง>>>>

ทำไมโหดจังคับแล้วคนม้งส่วนมากอยู่ที่ไหนคับตอนนี้ แต่คราวๆ ดูประวัติมาจากลิงค์นี้ คนม้งส่วนหนึ่งก็เป็นคนไทยด้วยสมบูรณ์นะคับ

http://movie.mthai.com/movie-news/123561.html

:em10:

โดย: deesudd เขียนเมื่อ 11 ส.ค. 12 IP IP: 171.7.156.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : หนังเรื่องม้ง สงครามวีรบุรุษ เป็นเรื่องจริงอิงประวัติศาสตร์จริงหรือเปล่าคับ มีใครพอบอกผมได้บ้าง>>>>

เรื่องจริงครับเป็นการสู้กับคอมมิวนิสต์ ที่รัฐบาลไทยและสหรัฐให้การหนุนหลังอยู่ แต่พอใช้งานพวกม้งเสร็จรัฐบาลไทยก็ถีบหัวม้งให้ไปอยู่อเมริกา ส่วนพวกที่อเมริกาไม่เอาก็เอาไปอยู่วัดถ้ำกระบอก และเมื่อไม่นานมานี้ก็ส่งกลับลาวไปแล้ว

โดย: cowcow2 เขียนเมื่อ 11 ส.ค. 12 IP IP: 1.20.0.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : หนังเรื่องม้ง สงครามวีรบุรุษ เป็นเรื่องจริงอิงประวัติศาสตร์จริงหรือเปล่าคับ มีใครพอบอกผมได้บ้าง>>>>

คุ่นๆว่าจะเรื่องจริงมั่ง ใครช่วยยืนยันที

โดย: hbm123 เขียนเมื่อ 11 ส.ค. 12 IP IP: 14.207.232.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111