ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

คุณลุง ป.6 ว่ามีปืนตั้ง 4 กระบอก
เพื่อป้องกันตัวและทรัพย์สิน
ถ้าใครมาทำร้าย ก็ต้องชีวิตแลกชีวิต
เลยสนใจเรื่องปีน

คุณลุง ป.6 หรือท่านผู้รู้ เล่าให้ฟังหน่อยซิ
ว่าปืนสั้นแบบลูกซอง ดี ๆ
ประมาณ 9 มม. หรือ 11มม.
เป็นอย่างไร แตกต่างกันแค่ไหนอย่างไร
ขนาดกลาง ๆ ไม่ใหญ่มาก หรือเล็กมากเกินไป
มียี่ห้ออะไรน่าสนใจ และใช้ได้ดี
หรือในวงการเล่นกันยี่ห้ออะไร
เห็นเคยมีวินสัน สมิธ ...

ขอบพระคุณล่วงหน้าจ้า...

รูป czardarina
โดย: czardarina
ตั้งเมื่อ: 25 ต.ค. 12
แท็ก:

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 52 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

คุณอาร์มน้อย คุณลุง ป. 6
คิดเห็นอย่างไรกับ
Glock 17 กับ Golck 19
ต่างกันอย่างไร
ดูผ่านๆ ตาจากเนต
เหมือน Glock 19 จะลำกล้องยาวกว่า
แม็กได้กี่ลูก ราคาประมาณเท่าไหร่ จ้า
เซียนปืนช่วยทีนะ
:em01:

โดย: czardarina เขียนเมื่อ 27 ต.ค. 12 IP IP: 219.159.82.XXX
ความคิดเห็นที่ 51 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

สแตนเลสในที่นี้ ไม่ได้หมายถึงสแตนเลส 100% ครับ จะมีสแตนเลสเป็นส่วนผสมหลัก บางตัวแม่เหล็กดูดติดได้เลยครับ :em13: ฟันธงได้เลย เป็นสนิมแน่นอนถ้าไม่ดูแล
ของป๋าผม S&W 686 4 นิ้ว (แบบเดียวกับคุณตกสำรวจ) ซุกซองหนังไม่ค่อยยิง หิ้วใส่กระเป๋าตลอด ผมกลับไปกะจะล้างให้ อั๊ยยะ มาเป็นลายเลยครับ

โพลิเมอร์ถ้าไม่โดนไฟเผา หรือหนูแทะแบบตั้งใจ อยู่ได้เกิน 100 ปีครับ สบายใจได้ครับ :em01:

นี่เป็นเหตุผลที่ผมนอกใจจะไปคว้า Glock G19 ครับ

โดย: Armnoi คอยรัก เขียนเมื่อ 27 ต.ค. 12 IP IP: 136.8.2.XXX
ความคิดเห็นที่ 50 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

กล็อก บอดี้โพลีเมอร์ นี่
ไม่เป็นสนิมก็จริง
แต่จะแข็งแรงไหม
ถ้าเล่นเป็นสแตนเลส จะดีกว่าไหม

โดย: czardarina เขียนเมื่อ 27 ต.ค. 12 IP IP: 219.159.82.XXX
ความคิดเห็นที่ 49 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

ขอบคุณคุณ armnoi เน้อ
อธิบายมาเห็นภาพชัดเจนอีกท่านหนึ่ง
บอกรุ่น บอกรางวัล ข้อดี ข้อเสีย ชัดเจน
เป็นเซียนอีกท่านหนึ่งเหมือนกัน

เล่นเอาใจเขว สนใจลูกโม่ขึ้นมาเหมือนกัน
เพราะคุณอาร์มน้อยโฆษณาไว้ดี อิอิ

ขอตามไปดูรูปในกูเกิ้ล
พร้อมศึกษาเพิ่มเติมก่อนจ้า
แล้วค่อยถามเซียนปืนใหม่อีกที

ตอนนี้ ทั้งลูกโม่ สมิธ
และออโต้ รูเกอร์ กล็อก
เข้าตาหมดเลย ฮา

แต่น้ำหนักมาที่ กล๊อก ลำกล้อง 3-3.5 นิ้วซะแล้ว
เพราะว่าบอดี้เป็นโพลีเมอร์ น้ำหนักเบา พกง่าย
ไม่เป็นสนิม กลัวสนิม ปีนดี ๆ มีสนิม เสียราคาหมด
หรือว่าเป็นสแตนเลส ก็น่าจะได้ใช่ไหม
(คือไม่เป็นสนิม และเบา)

เซียนปืนช่วยแนะนำด้วยเน้อ ว่าสเป็คดังกล่าว
โอเคไหม และแนะนำรุ่นไหนน่ามองอีกเน้อ

ซวด ๆ ขอคารวะ ล่วงหน้า

ความคิดเห็นที่ 48 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

............น่าน ... อาร์มน้อยคอยสาวมาแจมด้วย
ลุงเห็นด้วยทุกประการครับ .. แต่เจ้าชองกระทู้ต้องการวันเดอร์ไนน์นะอาร์ม ... สงสัยจะชอบที่ลูกดก ฮ่าฮ่า
แต่ลุงส่งเสริมให้เริ่มที่ลูกโม่อย่างอาร์มน้อยบอกนะ ... คือมันไม่มีอะไรยุ่งยากทั้งการทำความสะอาด ... การยิง ... ตลอดจนการปฏิบัติการ.. พอจับได้จี้ตรงเข้าไปแล้วก็เหนี่ยวไกเท่านั้น ลูกไหนด้านก็จะหมุนข้ามไปเอง
ถ้าเป็นปืนออโตเจอลูกด้านแต่ฝ่ายตรงข้ามเขาไม่ด้านก็เสร็จ
แต่ก็ตามใจคุณขจขกท ... นะครับ ... ตอนนี้ขอใบ ป.3ให้ได้ก่อน

เรื่องลูกโม่ก็ตามที่คุณอาร์มน้อยบอกนะครับ ... ถ้าไม่สมิธ(รุ่นเอ็มหกสิบเจ็ดก็แจ๋ว มันก็รุ่นเดียวกันกับเอ็มสิบห้านั่นแหละแต่เป็นสแตนเลส) ก็รูเกอร์ ... เห็นเขาว่ารูเกอร์มันทนขนาดใช้แทนค้อนตอกตะปูได้เลยนะครับ .. อ้อ ... SPL ตามหลังจุดสามแปดลูกโม่ของอาร์มน้อยนั้นคือขนาดกระสุนจุดสามแปดสเปเชี่ยลนะครับ
ลูกบวกพีคือลูกสามแปดที่แรงขึ้นกว่าเอสพีแอลธรรมดา
บวกพีพี ... เป็นสองพีก็มี ... แรงขึ้นเยอะ... ถ้ากลัวเอาไม่อยู่ก็ใช้กระสุนบวกพีไปเลย

โดย: ลุงป.6 ณ เอ็มไทย เขียนเมื่อ 27 ต.ค. 12 IP IP: 118.172.123.XXX
ความคิดเห็นที่ 47 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

ขึ้นมาอีกก็จะเป็นพวก .45 กับ 11mm

พวกนี้ขอป.3ลำบาก ราคาปืนสูงแต่!!! สวยๆทั้งนั้นครับ
แต่ผมมองว่าเกินความจำเป็นที่จะได้ใช้
เลยเลื่อนไปถอยปลายปีหน้าแทน เก็บเงินก่อนครับ :em08:
.
.
จขกท. เริ่มแรกไว้ป้องกันตัวก็หาพวกลูกโม่ไว้ก่อนดีกว่าครับ ระบบกลไกอะไรยังไม่ชำนาญ คบลูกโม่ไว้ ไม่ผิดหวังครับ สับเป็นแตกตลอด เอา .38SPL ก็พอครับลำกล้องสั้นๆ พกง่ายไว้ใช้จวนตัวระยะประชิดไม่เกิน 10m หวังผลสบายๆ
.
.
แนะนำราคาสบายๆ สวยถึก บึกบึน ยิงลูกแรงๆ+P สบายๆ Ruger SP101 ครับพ้ม!!! :em10:

โดย: Armnoi คอยรัก เขียนเมื่อ 27 ต.ค. 12 IP IP: 136.8.2.XXX
ความคิดเห็นที่ 46 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

อีกตัวจะเป็น Glock ครับ วัสดุจะเป็นโพลีเมอร์ผิวแทนนิเฟอร์ ผลที่ได้คือเบา!!! แต่แข็งแรงครับ
ระบบความปลอดภัยตัวนี้ ไม่มีเซฟอะไร แต่ถ้ามีความเข้าใจในตัวปืนแล้ว
มันปลอดภัยมากๆครับ ระบบการทำงานขณะขึ้นลำแล้ว ไกจะเป็นรบบดับเบิ้ลแอคชั่น คือจะมีการกดเข็มแทงถอยหลังแล้วปลดเซียร์ปล่อยออกมาครับ
ซึ่งให้มองดูคล้ายระบบง้างนกของลูกโม่ทั่วไป เพราะถ้าหากเราไม่ไปกดไกจริงๆ หรือไม่ขึ้นลำทิ้งไว้ ยังไงก็ไม่ลั่นครับ
อย่างที่บอกไว้ วัสดุเป็นโพลิเมอร์ จึงหมดปัญหาเรื่องสนิม ดูแลง่าย อะไหล่เยอะ ของแต่งเพียบ น้ำหนักเบาหวิว พกง่ายสบายๆ
นี่จึงเป็นเหตุผลที่ผมนอกใจเจ้า SR9C มาหา G19 ครับ
(เอกสารครบแล้ว คราวนี้หาช่องเจอ ป.3 หนนี้ไม่น่าพลาด เหอๆๆๆๆ Glock จ๋า ป๋าจะไปสู่ขอแว้ววววว :em21:)

ความคิดเห็นที่ 45 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

ขึ้นมาเป็นอีกรุ่น
.380 กับ 9mm
จะมีให้เลือกเยอะแยะมากมาย ทั้งรางเต็ม ตัวCompact และ Sub Compact (ขนาดเล็กลงไล่มา)
ตัวนี้ตามลุง ป.6 ว่าครับ SR9C (รุ่นเต็มเป็น SR9 ครับ ตัว C หมายถึง Compact ขนาดจเล็กลงมาครับ)
Ruger SR9C ได้รับรางวัลปืนกึ่งอัตโนมัติปี 2010 มีระบบเซฟตี้แบบเหลือหลาย ทั้งเซฟแม็ก เซฟลั่นไก ครบ ระบบลั่นไกเป็นแบบเข็มแทงชนวน ไม่ใช่นกสับแบบ 1911 ไม่เกะกะขณะพกซ่อน ระบบทรานเฟอร์บาร์ ทำให้หมดกังวลเรื่องเข็มแทงชนวนหัก (ระบบนี้ Ruger ออกแบบมาชนะใจลูกค้าหลักที่ยังปักหลักอยู่กับสมิทได้เลยครับ จะถูกบรรจุลงไปทั้งลูกโม่และเซมิออโต) ไกคม รีคอยด์นิ่มๆ มีให้เลือสองสี คือดำล้วนกับทูโทน
ตัวนี้เป็นปืนในฝันกระบอกหนึ่งที่อยากได้มานอนกอดมากๆครับ :em27: :em26:

ความคิดเห็นที่ 44 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

.38 SPL แนะนำให้ดูแบบพกซ่อนดีกว่าครับ ไว้เป็นแบบป้องกันตัวแบบระยะประชิด ไม่ได้ยิงเป้าหวังทำกลุ่ม
Ruger SP101 เอาตัวลำกล้อง 2.25 นิ้วก็พอครับ พกเนียน ตัวหนาบึกบึน ปัญหาน้อย แต่อะไหล่ต่างๆยังไม่ค่อยมี
.
เทารัสก็จะราคาเบาลงมาหน่อย ในอเมริกา จะรับประกันตัวปืนตลอดอายุการใช้งาน(รึเปล่าหว่า >_<) แต่ในไทยไม่ครอบคลุมครับ ตอนนี้มีปัญหาเรื่องลำกล้องขาดมาบ่อยๆ :em12:

ความคิดเห็นที่ 43 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

กร๊ากกกกกกกกกก

มาเสวนากับลุงไม่ทัน กระทู้จะตกอยู่แว้วววว :em12:

แบ่งตามประเภททแบบลุงป.6 นะครับ
.
.38 SPL ให้มองพวกสมิธไว้นะครับ ถ้าพอหาได้ ราคาขายต่อดี ลูกโม่สมิธนำเข้ามาน้อยมากครับ เพราะต้องซื้อผ่านตัวแทนเท่านั้น ร้านค้าโควต้าไม่สามารถสั่งตรงจากนอกได้เอง มันเลยล่าช้า ราคาแพง จึงไม่ค่อยสั่งเข้ามา

ความคิดเห็นที่ 42 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

เราเลือกเป็นแต่ยี่ห้อ PB และ Xshot :em01:

โดย: สุดแสนล้านทรวง เขียนเมื่อ 27 ต.ค. 12 IP IP: 58.8.94.XXX
ความคิดเห็นที่ 41 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

ขอบคุณคุณลุง ป.6
คำนับ 10 จอก
เดี๋ยวตามเปิดกูเกิ้ลอีกรอบ
ตามรุ่นที่แนะนำมา
ดูรูปดูโฉมว่าถูกตาถูกใจ
รุ่นไหน ยี่ห้อไหน
แล้วจะอนุเคราะห์ถามอีกทีเน้อ
ว่ารุ่นนี้.. รุ่นนั้น.. เป็นอย่างไร
ด้วยจิตคารวะ

โดย: czardarina เขียนเมื่อ 26 ต.ค. 12 IP IP: 219.159.82.XXX
ความคิดเห็นที่ 40 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

....

โดย: ลุงป.6 ณ เอ็มไทย เขียนเมื่อ 26 ต.ค. 12 IP IP: 118.172.127.XXX
ความคิดเห็นที่ 39 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

.............ท่านท้าวเทพตอร์เรสแนะนำดีมาก
แต่เขางดออกใบอนุญาตร้านขายปืนนานแล้วว่ะ... ฮ่าฮ่า
หรือถ้าเปิดได้ก็มีแต่เจ๊ง ... อย่างลุงจะให้เทพตอร์เรสฟรีหนึ่งกระบอก... เอาไว้พกเวลาไปเก็บเงินแสนจากการขายขนม เป็นต้น ... ไม่เจ๊งวันนี้แล้วจะไปเจ๊งวันไหน

โดย: ลุงป.6 ณ เอ็มไทย เขียนเมื่อ 26 ต.ค. 12 IP IP: 118.172.127.XXX
ความคิดเห็นที่ 38 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

เปิดร้านขายปืนเถอะครับ ลุง ป.6 :em13: :em13: :em13:

โดย: จะบอกให้แอนด์องค์มหาเทพตอร์เรส เขียนเมื่อ 26 ต.ค. 12 IP IP: 183.89.83.XXX
ความคิดเห็นที่ 37 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

...........ปืนที่คุณอยากได้ผมจำได้ว่าเป็นปืนออโตลูกเก้ามิลลิเมตรลูเกอร์นะครับ ... ลูกดกด้วย ใช่ไหม ?
(อย่าจำสับสนกับรูเกอร์ซึ่งเป็นยี่ห้อของปืนจากอเมริกานะ)

ถ้าคุณได้มีโอกาสไปหลังวัง ลองไปที่ร้านไทยเนชั่นแนลการค้า ... แล้วถามหาปืนยี่ห้อรูเกอร์รุ่น SR9C...ด้วยนะครับว่ามีเหลือมั๊ย เป็นปืนลูกเก้ามิลลิเมตร แม็กมาตรฐานสิบนัดแต่มีแม็กแถมมาให้จุสิบเจ็ดนัด ... ลูกดกจริงๆ
แต่อย่าลืมไปลองจับดูซิกซาวเออร์ .. กล็อกสิบเจ็ด กล็อกสิบเก้า ... หรือรูเกอร์หุ่นโคลท์1911A1 ..รุ่นนี้จุสิบแปดนัดยิงกันเมื่อยมือ

ถ้างบมีน้อย ลองดูเทารัสของบราซิล อย่าดูถูกว่าเป็นของอเมริกาใต้นะครับ เดี๋ยวนี้เนื้อเหล็กและวิธีปฏิบัติการเขาพัฒนาตามอเมริกามาติดๆแล้วนะ ห้างเดียวกันนั่นแหละครับ

โพสจากความจำที่จำมาตั้งแต่สมัยบ้าปืนครับ ตอนนั้นก็ไปด้อมๆมองๆแถวๆหลังวังเป็นประจำ ซอกแซกถามบ้าง เกิดจากประสบการณ์ตรงคือซ้อมมือยิงเองบ้างจนได้มาตอบคุณจขกท. นี่แหละ

อ้อ ... พูดคุยเรื่องปืนกับผมสามวันสามคืนไม่จบหรอกครับ .. พระเครื่องอีกอย่าง ... แต่อย่างหลังนี้รู้ไม่มากเท่าไหร่หรอก ... พอรู้เรื่อง

ความคิดเห็นที่ 36 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

...

ความคิดเห็นที่ 35 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

...............ไม่ทราบว่าคุณอยู่ที่ไหน ตจว. หรือใน กทม. ถ้าอยู่ใน กทม. ก็ไปหลังวังเลยครับ หมายความว่าได้ใบอนุญาตซื้อและมีอาวุธปืนหรือใบ ป.3 แล้วนะ อย่าลืมเอาไปด้วย .. ร้านเขาจะเอาไปตัดยอดปืนโควต้าและจะส่งใบป.4 ทะเบียนปืนให้คุณเองบวกค่าบริการนิดหน่อย

ลองไปดูร้านปืนหลังวัง ... เช่นปืนกรุงไทย.. ปืนรัตนา .. ไทยเนชั่นแนลการค้า.. ปืนโยธิน .. ปืนอำนาจ .. ปืนไพศิษฐ์ ฯลฯ เยอะแยะครับ เข้าร้านโน้นออกร้านนี้ได้ตามใจชอบ.. เลือกให้ดีที่สุดตามใจคุณ
บางร้านหลอกลูกค้านะ.. คือเอาปืนเก่ามาขายในราคาปืนใหม่โดยไม่เปิดไฟในร้านให้สว่างเต็มที่กลัวลูกค้าเห็นจุดบกพร่องของปืน .. นี่เพื่อนกันบอกมาจริงไม่จริงไม่ทราบครับ .. สิ่งที่เขาควรจะแถมให้คุณฟรีก็คือซองปืน(ของโหล).. ลูกปืนหนึ่งแม็กพร้อมซองกระสุนส่วนน้ำยาทำความสะอาดเขม่าปืนคุณต้องซื้อเองและต้องซื้อด้วยถ้าไม่เอาปืนมาเก็บไว้เฉยๆ ผมซื้อปืนลูกโม่ที่ร้านอนุชหลังวังบริการดีครับ .. ใช้ได้ .. ดีทุกร้านนั่นแหละเพราะปืนมันขายยากเป็นเหล็กที่แพงที่สุดในโลกแต่ก็เป็นรองดินเผาเมืองไทยที่ว่ากันองค์ละสิบยี่สิบล้านบาท
จริงเปล่า ?

ความคิดเห็นที่ 34 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

ขอบคุณคุณลุง ป.6
คุณสิงห์ฯ คุณตกสำรวจ
และทุกท่าน
ได้ความรู้จ้า

ความรู้จากประสบการณ์ผู้ใช้
ของทุกท่าน
จะไม่เหมือนในกูเกิ้ล
กูเกิ้ลไม่มีข้อมูลแบบนี้
ผู้ใช้ และเพื่อน ๆ
ไว้ใจได้กว่า
อิอิ

ลุงป.6 หรือทุกท่านที่มีประสบการณ์
กรุณาแนะนำร้านที่น่าไปซื้อให้ทีนะ
ร้านที่อัธยาศัยดี บริการดี แนะนำดี
ราคาไม่โขก
แถวหลังวังบูรพาก็ได้

ขอบคุณนักจ้า

โดย: czardarina เขียนเมื่อ 26 ต.ค. 12 IP IP: 219.159.82.XXX
ความคิดเห็นที่ 33 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

...........เปิดบานพับออกสมิธเขียนไว้ว่า BFM 1300 และ MOD.15-6
ส่วนซีแซดลูกกรดจุดสองสองกับลูกซองเรมิงตันแปดเจ็ดศูนย์และจุดสี่ห้ายังดีอยู่เพราะซ้อมยิงประจำทำความสะอาดทุกครั้ง
ลูกโม่นี่แหละไม่ค่อยได้ซ้อมมือเท่าไหร่พักนี้

ความคิดเห็นที่ 32 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

...........อ้อ .... คอมแบตมาสเตอร์พีซ ครับ
ไม่ใช่โปลิส โปซิทีฟ ... ตราโลโก้สมิธใต้ปุ่มคัดปลอกกระสุนชักจะสนิมแดงกินแล้ว... ต้องเอาไปรมดำเสียที

ความคิดเห็นที่ 31 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

.............อย่างหนึ่งว่า ปืนลำกล้องสั้นนั้นมันสะบัดแรง ควบคุมวิถีกระสุนลำบาก หาความแม่นยำในระยะห่ า งยาก ส่วนมากลำกล้องสองสามนิ้วเขาเอาไว้พกเป็นปืนแบ็กอัพหรือกระบอกที่สอง เอาไว้ใช้ยามฉุกเฉินเท่านั้น ยิงแค่ระยะห่ า งกันเมตรสองเมตรหรือระยะประชิดตัว สี่นิ้วแหละครับมาตรฐานดี ห้านิ้วก็ยาวไป นี่ว่ากันถึงปืนออโตนะ

ลูกโม่รมดำของสมิธรุ่นเอ็มสิบห้าน่าเสียดายครับที่เลิกผลิตไปแล้ว ยังคงเหลือแต่สแตนเลสสีขาวนวลรุ่นเอ็มหกสิบเจ็ด มันก็ตัวเดียวอันเดียวกันนั่นแหละ ปืนหลวงที่ตำรวจทั่วประเทศพกก็รุ่นนี้ ถ้าจำไม่ผิดมันชื่อคอมแบ๖ โปลิศ โปสิทีฟหรือไงนี่แหละ ขี้เกียจเดินไปเอามาดู พี่ดาบพี่จ่าบางคนพกจนเอวคอดยังไม่เคยยิงเลยจนเกษียณก็มี ไม่รู้ว่าลูกปืนในโม่ด้านหรือเปล่า ยิงดีครับ แม่น ทน

ขอแก้ราคาปืนหน่อยนะ ปืนโครงการระดับสามแปดหรือวันเดอร์ไนน์มันต้องสี่หมื่นกว่าครับ ไม่ใช่สามหมื่นกว่าอย่างที่บอก นั่นมันราคาเก่า ส่วนลูกกรดจุดสองสองของซีแซดราคาเงินสดขึ้นเป็นสองหมื่นกว่าแล้ว
อยากรู้เรื่องดีกว่านี้เข้ากูเกิ้ลครับ

ความคิดเห็นที่ 30 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

.............ยังมีอีกรุ่นนะครับคุณจขกท ที่น่าเล่นแต่ไม่น่าเล่น พูดอาจจะงงๆหน่อยคือยิงดี แรงปะทะหนักกว่าจุดสี่ห้า ทะลุทะลวงดี ไม่เตะเหมือนจุดสี่ห้า แต่ลูกปืนหายากทั้งๆที่ร้านปืนและบริษัทขายปืนพยายามโปรโมต ก็คือปืนรุ่นจุดสี่ศูนย์นี่เอง

ส่วนปืนรุ่นหนักจริงๆแต่คนธรรมดาๆขอใบปอสามไม่ได้ผมเลยไม่พูดถึง มันคือปืนสั้นรุ่นจุดสี่สี่แม็กนั่มนี่แหละครับที่จ่าแฮรี่ (คลิ้นต์ อีสต์วูด) แกใช้ประจำในหนังตำรวจชื่อ เดอร์ตี้ แฮรี่ มันแรงเกินไปที่คนธรรมดาจะใช้กัน

มีปืนต้องหมั่นซ้อมนะ โดยเฉพาะปินออโตที่ต้องทำความคุ้นเคยกับมันให้มากและคล่อง นาทีชีวิตมีแค่เสี้ยววินาทีนะครับ มัวแต่เงอะๆงะๆอยู่ไม่ได้หรอก ไม่เหมือนลูกโม่ นั่นพอควักออกมาได้ก็เหนี่ยวไกได้เลย ส่วนออโตมันมีขั้นตอนมากกว่านั้น บางทีลืมปลดเซฟยิงยังไงก็ไม่ลั่น เลยดันนึกไปว่าฝ่ายตรงข้ามมีของดียิงไม่ออกไปเสียอีก

ลำกล้องก็สำคัญนะครับ อย่างจุดสี่ห้ามีตั้งแต่ขนาดมาตรฐานห้านิ้วไปจนถึงสามนิ้ว จุดสามแปดก็เหมือนกัน หนึ่งจุดเก้านิ้วกว่าๆยังมี ของสมิธ .. สามห้าเจ็ดก็เหมือนกันสองนิ้วก็มี แต่ขอให้จำไว้

ความคิดเห็นที่ 29 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

โหยยย...พูดแล้วอยากยิง"เป้า" :em19: :em27: :em26: :em15: :em16:

โดย: หมูสนามเด้อ เขียนเมื่อ 26 ต.ค. 12 IP IP: 142.196.35.XXX
ความคิดเห็นที่ 28 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

อ๊ะ... ได้เรื่อง
จากข้อมูลแต่ละท่าน
อิอิ ขอบคุณนัก
ถ้ามีอีก เสนอได้อีกเน้อ

ตอนนี้พอรู้ว่าตัวเองชอบ
ชอบแบบออโต้ คอมแพ็ค
แม็ก 14-15 นัด
ขนาดกลาง นำหนักเบาหน่อย
ยิงง่าย ไม่ติดขัด
ดูแลรักษาง่าย
ระยะหวังผล ประมาณ 10-15 เมตร
(บอกถูกไหมนี่)

ท่านผู้รู้จะแนะนำอะไรดี
เห็นที่คุยกันมา
จะมี CZ M75 Compact
ออโตวันเดอร์ไนน์.. ฯลฯ

อีกอย่างต้องไปลองดูที่ร้านด้วย
แนะนำร้านให้ทีเน้อ
ร้านไหนราคาไม่โขก อัธยาศัยดี
แนะนำลูกค้าดี
ร้านแถวหลังวังบูรพาก็ได้
ไปสะดวกดี

ขอบคุณนักจ้า :em01:

โดย: czardarina เขียนเมื่อ 25 ต.ค. 12 IP IP: 219.159.82.XXX
ความคิดเห็นที่ 27 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

..............ปี้หนานสิงห์ยาดอง
เรื่องด้ามปืนกับมือเจ้าของปืนนี่สำคัญจ้าดนักเน้ออ้าย
ถ้ามันไม่พอดีกันก็ยิงไม่แม่น
ก็เหมือนประเภทมือเล็กแต่กำด้ามใหญ่นั่นแหละ
หรืออุ้งมือใหญ่ๆมากำด้ามปืนเล็กๆ ... มันไม่พอดีกัน
ถ้าบาเร็ตต้าด้ามมันใหญ่ไปก็ลองซิกนะ... รุ่น พีสองสองหกแท็กออปส์ เก่าหน่อยแต่แจ๋ว ออกมาตั้งแต่ปีที่แล้วมั๊ง ? ... ไม่งั้นก็ลองจับซีแซดรุ่นเจ็ดสิบห้าดู กล็อกสิบเจ็ดก็ดี ... สามารถปรับด้ามได้ตามมือด้วย มันมีเสริมท้ายที่ด้ามนะปี้หนานคงนึกออกมีตั้งสามระดับ
ปินเก้ามิลลิเมตรลูเกอร์วันเดอร์ไนน์มีให้เลือกเยอะแยะครับทั้งแบบคอมแพ็คและรุ่นมาตรฐาน ... ลองไปที่ร้านจับด้ามดูเอาเองเน้อ ... ถ้าจับไม่ถนัดอย่าเอาเด็ดขาด

อย่าฝันถึงใบปอสิบสองปี้หนานถ้าเส้นไม่ใหญ่จริง ... แต่ถ้าเป็นลูกน้องคนสนิทของยุทธ ตู้เย็นละก็โอเชแน่นอน ... ฮ่าฮ่า

โดย: ลุงป.6 ณ เอ็มไทย เขียนเมื่อ 25 ต.ค. 12 IP IP: 118.172.118.XXX
ความคิดเห็นที่ 26 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

# 25 / คุณสิงค์ฯ

พยายาม " ฮึด " อยู่เหมือนกัน ..... แต่บ้าม่ายหวายแล้ว
สนิมจับ หายไปครึ่งท่อ

เศร้า ........ ต้องรับสภาพ เหมือนเขาทราย

โดย: ตกสำรวจ เขียนเมื่อ 25 ต.ค. 12 IP IP: 27.130.225.XXX
ความคิดเห็นที่ 25 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

คุณตกสำรวจโชคดีนะที่ไม่มีพรรคพวกบ้ากาม ไม่งั้นเดี๋ยวบ้าไปกับเขาละได้ขึ้นหน้าหนึ่ง ดังไปทั่วประเทศ 555

โดย: สิงห์ยาดอง เขียนเมื่อ 25 ต.ค. 12 IP IP: 223.206.142.XXX
ความคิดเห็นที่ 24 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

แต่ตอนนี้ยังไม่มีป3เลย แล้วก็อยากได้ป12

โดย: สิงห์ยาดอง เขียนเมื่อ 25 ต.ค. 12 IP IP: 223.206.142.XXX
ความคิดเห็นที่ 23 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

ผมมันประเภท ..... บ้าอะไร บ้างเป็นพักๆ บ้าไม่ถึงที่สุด

มีพวกบ้าปืน ............ ก็บ้าไปด้วย
มีพวกบ้าพระ ......... ก็บ้าไปด้วย
มีพวกบ้าเครื่องบิน (บังคับด้วยคลื่อนวิทยุ) ...... ก็บ้าไป
กับเขาด้วย
แต่พ่อตา ทำสวนส้ม อยู่ที่สบปราบ ลำปาง ...... บีบคอ
ให้ไปช่วยดูแล ยังไง ก็ไม่ไปด้วย

แค่พอรู้ ........ พอคุยกับเขาได้

โดย: ตกสำรวจ เขียนเมื่อ 25 ต.ค. 12 IP IP: 27.130.225.XXX
ความคิดเห็นที่ 22 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

อยากได้สักกระบอกเหมือนกัน ไปดูมาแล้วยังตัดสินใจไม่ได้ระหว่างบาเร็ตต้า92fsกับซิกโปร2022 เพื่อนมันบอกว่าบาเร็ตต้า ด้ามมันใหญ่ไม่เหมาะกับคนไทยแต่ว่ามือผมก็น้องๆกระด้ง คิดว่าคงพอไหว ลุงว่าจะไดดี

ความคิดเห็นที่ 21 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

686 ไม่เคยเอาไปไหนครับ ........ มันลำบาก
หมดไปตอนเพื่อนชวนไปฝึกทำนองรบแยะ(มาก) ต้องเอา
เข่งไปเก็บปลอก เมื่อก่อนลูกซ้อม 38 วินฯ แค่ 5 บาท
ขนาด 9 ซ้อม บุลเลตมาสเตอร์ 8.50 บาท (คืนปลอก)

เดียวนี้ไม่ไหว ............ นานๆ (มาก) จะไปที
ค่าลูก ไม่เท่าไหร่ แต่ค่าเจอพรรคพวก ......... บาน / ยาว

ความคิดเห็นที่ 20 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

...........ถ้าคุณจขกท. ไม่ชอบลูกโม่เพราะพกแล้วโม่มันตุง ... ส่วนออโตพกแล้วมันเนียนดีก็ขอแนะนำขาดไปเลยครับ ซื้อออโตวันเดอร์ไนน์นะ จะเล่นซิก ... กล็อก ... พารา ... สมิธ เมาเซอร์ ... หรือสไตเออร์...บาเร็ตต้า(ผมไม่ชอบบาเร็ตต้าอยู่อย่างเดียวเท่านั้นคือลำกล้องมันโผล่พ้นโครงปืนมานิดๆ) ซีแซดรุ่นของคุณตกสำรวจก็เจ๋ง ถ้าคอมแพ็คก็แม็กขนาดนั้นแหละ ... แต่ถ้ารุ่นมาตรฐานก็แม็กสิบสี่สิบห้านัดเป็นของธรรมดา
ซิกกับกล็อกไม่สวยนะ... แต่คุณภาพคับแก้ว อย่าดูถูกวัสดุสังเคราะห์ของกล็อก ... ถ้าไม่เอาไฟเผาจะอยู่ทนถึงลูกถึงหลาน

เล่นปืนโครงการจัดหาฯถูกต้องแล้วครับ ... นี่ผมกำลังจะเลือกอยู่อีกสักกระบอก ... รอให้น้องมันผ่อนของเก่าหมดก่อน ... คนเดียวพวกล่อไปสามสี่กระบอกแล้ว ... ไม่รู้เขาจะให้อีกหรือเปล่า ? ก็อย่างที่บอกแหละครับ ... ราคาปืนทั่วๆไปเจ็ดแปดหมื่นแต่ราคาปืนโครงการสามหมื่นสอง ... สามหมื่นห้า ... ถ้าไม่มีปินโครงการร้านขายปืนหลังวังเจ๊งลูกเดียวครับ

โดย: ลุงป.6 ณ เอ็มไทย เขียนเมื่อ 25 ต.ค. 12 IP IP: 118.172.118.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

............อ้าว... คุณตกสำรวจคอเดียวกันนี่ครับ
ถ้าไปสนาม ศรภ. บ่อยๆเพื่อซ้อมยิงปืนน่าจะเคยผ่านตากันบ้าง ... ถ้ารุ่นไล่ๆกันนะ ... ผมไปแทบทุกวันเพราะเพื่อนเป็นทหารอยู่ราบสิบเอ็ดใกล้กันนั่นแหละ ประมาณสองห้าหนึ่งเก้า... สองศูนย์ครับ

ยิงสามห้าเจ็ดขึ้นฟ้าเวลาแห่ขันหมากระวังนะครับ หล่นใส่หัวคนตายได้นะ ... เจอกันมาหลายรายแล้วด้วย ... ผมละเสียว

ความคิดเห็นที่ 18 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

ขอบคุณมาก ๆ ๆ ๆ เลย
ได้ความรู้ และรู้ว่าคุณลุง ป.6
เป็นนักเลงเก่า เล่นปืนมามากจริง ๆ

ปีนนี่ของชอบ
ตั้งแต่ก่อนจะเป็นข่าวเมืองไทยมีปืนมาก

ชอบแบบที่เป็นรูปปืน
ที่ลุง ป.6 ใช้แทนตัวเอง
ที่เห็นเป็นปืนอะไร ขนาดอะไร
ไม่ค่อยชอบลูกโม่
เพราะคิดว่าเกะกะพบพา

อยากซึ้อใช้ป้องกันตัว
และเพื่อกีฬาด้วย
คงซื้อแบบข้าราชการที่ลุงแนะนำ อิอิ

โดย: czardarina เขียนเมื่อ 25 ต.ค. 12 IP IP: 219.159.82.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

ว่าแล้วครับ ...... 1911 โคลท์ 11 / .45
ประกับไม้ สมัยสงครามเวียตนาม ชาวบ้านเขาเรียก " ม้าคาบศร " ตอนนี้เป็นของสะสมไปแล้ว " หายาก "
(ดูจากรูปฯ น่าจะใช่ )

ผมใช้ประจำจะเป็น CZ M 75 Compact 10 + 1
ครับ รมดำ ซื้อมา 20 กว่าปี ไว้ใจได้ครับ ไปสนามฯ
ไม่เคยติดขัด (ไม่ต้องเลือกลูกฯ)

มีสมิธฯ 686 - 3 4" (5 เม็ด) ตอนบ้าทำนองรบฯ
ที่ ศรภ. เก็บอยู่ับบ้านเฉยๆ แหนบไปไหนไม่ได้ หนักพอกับ
เตารีด หล่นใส่หัวแม่เท้าห้อเลือด ....... เสียงดังสนั่นดี
ถ้าใช้ลูก 357 (จริง) ไว้ตอนไปช่ยแห่ขันหมากพรรคพวก

ดีใจครับ ...... ทีเป็นคอเดียวกัน

ความคิดเห็นที่ 16 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

............ปอมซัง

ฮ่าฮ่า....
ปืนในกางเกงของลุงไม่ได้มีไว้ฉีดน้ำใส่หน้าสาวๆนะโว้ยยยย
อะไรวะ ... เสียของหมด ... ไม่เสียดายหรือไง ?
ของลุงมันต้องฉีดใส่อย่างอื่นเท่านั้น

ความคิดเห็นที่ 15 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

...........ถ้าคุณจขกท จะเอาจริงๆผมขอแนะนำจุดสามแปดลูกโม่ เพราะเป็นปืนยอดนิยม ลูกหาง่าย
ปรับแต่งนิดหน่อยก็เอาลงแข่งขันล่ารางวัลได้แล้วประเภทปืนสั้นชาวบ้าน ผมยังเคยได้ถ้วยระดับรองตั้งหลายใบสมัยยังบ้าปืน พักหลังมานี่เมียบ่นเพราะปืนมันราคาแพงเลยเพลาๆลงหน่อย จุดสามแปดเฝ้าบ้านก็ดีครับ มีเหตุอะไรพกออกนอกบ้านก็ดีถ้าเส้นใหญ่พอแต่อย่าให้ใครเห็นเป็นดีที่สุด เดี๋ยวเจอข้อหาพกพาฯ จุดประสงค์ของ พรบ ปืนก็คือ ให้เราเก็บไว้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินที่บ้านเท่านั้น ถ้าตำรวจเจอนอกบ้านก็เป็นของหวานของเขาละครับ ทั้งๆที่คุณมีทะเบียนนี่แหละ
ถ้ามีพี่น้องหรือญาติหรือเพื่อนฝูงที่ไว้ใจกันได้ที่เขาเป็นข้าราชการ ก็ให้เขาซื้อปืนในชื่อของเขาโดยใช้เงินของคุณในโครงการจัดหาปืนก็ได้ ห้าปีค่อยโอนมาเป็นชื่อคุณ จะได้ราคาถูกครึ่งต่อครึ่ง
ถ้าลูกโม่ก็ต้องสมิธ หรืองบน้อยจริงๆก็เล่นรอสซี่ของบราซิลก็ได้ยิงคนตายเหมือนกัน เหล็กแท้ๆเหมือนกันอยู่ได้ชั่วเหลนโหลน

หวังว่าคำตอบของผมคงมีประโยชน์สำหรับคุณจขกท และท่านที่ชอบปืนทุกท่านนะครับ

ความคิดเห็นที่ 14 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

..........ปืนพกสั้นขนาดหนักนี่ผมจัดให้ระดับออโตยูเอสจุดสี่ห้ากับลูกโม่สามห้าเจ็ด
ปืนระดับนี้ขอใบปอสามยากมากนอกจากจะมีเส้น
แรงปะทะสูง ลูกสามห้าเจ็ดก็โตพอๆกับสามแปดนั่นแหละแต่ยาวกว่า ยัดเข้าลูกโม่สามแปดไม่ได้ แต่สามห้าเจ็ดใช้ยิงลูกสามแปดได้ นิ่มดีด้วย เหมือนกันจุดสองสองแม็กนั่นนั่นแหละ เอาไปยิงกับจุดสองสองลองไรเฟิลไม่ได้มันจะแตก ปลอกคับคาลูกโม่
สามห้าเจ็ดมีตั้งแต่ลำกล้องสองนิ้วถึงแปดนิ้วแต่แปดนิ้วบ้านเราไม่มีขายอย่างมากก็หกนิ้ว ก็ขอแนะนำสมิธเช่นเคยรุ่นหกแปดหกนะครับ รุ่นนี้แหละที่ผมชอบเอาวางพาดตักอยู่ระยองเวลาดึกๆ เป็นปืนของน้องชายครับ ยิงคนแต่ละนัดคงสะใจดี แต่ไม่ยิงได้ละดีที่สุด

ส่วนยูเอสจุดสี่ห้า ตั้งแต่โคลท์หมดอายุสิทธิ์บัตร บริษัทปืนต่างๆก็ผลิตกันออกมาเยอะแยะตั้งแต่สมิธ วิลสัน พาราฯ ซิก กล็อก เอสทีไอ รูเกอร์ ฯลฯ มีทั้งทำแบบโคลท์เจ้าเก่าหรือออกแบบใหม่
มันเป็นปืนยอดนิยมไปแล้วครับทั้งรูปร่างและปฏิบัติการ
ไม่แนะนำให้มือใหม่หัดขับ นอกจากจะมีกระบอกเดียวแล้วหมั่นซ้อมยิงและลูบๆคลำๆถอดเข้าถอดออกบ่อยๆ
ถ้าคุณรู้จักมันดีแล้วคุณจะติดใจ

ความคิดเห็นที่ 13 : ลุง ป.6 ขอความรู้เรื่องปืน

ปืนผมที่กางเกงสามารถพ่นน้ำใส่สาวๆได้ :em13: :em13: :em13:

โดย: ปอมซัง เขียนเมื่อ 25 ต.ค. 12 IP IP: 180.180.199.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111