หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=- หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » สุขภาพ » หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

เป็นช่วงเวลาเย็นแล้ว มีคนพาเด็กอายุประมาณ 3-4ขวบมาที่โรงพยาบาลด้วยอาการไข้สูงแล้วชัก เมื่อมาถึงที่โรงพยาบาลเด็กรู้สึกตัวแล้ว รู้ตัวดี... หลังจากนั้นพยาบาลก็ได้ช่วยเช็ดตัวและได้ให้เด็กกินยาลดไข้ ตรวจร่างกายแล้วพบว่าอาการทางระบบประสาทปกติดีและน่าจะมีไข้จากการติดเชื้อ ในทางเดินหายใจ ปัญหาคือเด็กรายนี้มีอาการชักเป็นครั้งแรก ตามหลักแล้วควรจะต้องเจาะตรวจน้ำไขสันหลังเพื่อแยกว่าการชักนั้นเกิดจากการ ที่ไข้ขึ้นสูงหรือว่าเกิดจากการติดเชื้อในระบบประสาทกันแน่ สรุปแล้วจะด้วยอะไรก็ตามแต่ พ่อแม่เด็กไม่ต้องการให้เจาะ...ต้องการให้ส่งตัวไปที่โรงพยาบาลจังหวัดด้วย เหตุผลว่าเคยได้ยินว่าเจาะหลังแล้วเด็กตาย ไม่ต้องการให้เจาะหลังแต่ต้องการให้ส่งไปให้ผู้เชี่ยวชาญดู

เวลาอ่านข่าวเกี่ยวกับเรื่องแพทย์หรือฟังคนรู้จักบ่นเรื่อง การทำงาน ปัญหาในการตรวจที่จะได้ยินอยู่เนืองๆก็คือเรื่องการ"เจาะหลัง"ครับ แม้ว่าข่าวเรื่องนี้จะไม่บ่อยนัก แต่ว่าบ่อยครั้งที่มีข่าวขึ้นมาข่าวก็มักจะไม่ให้ความกระจ่างแก่ประชาชนทั่ว ไป ในทางกลับกันกลับสร้างความกลัวหรือเข้าใจผิดให้กับคนที่ไม่รู้ วันนี้ผมจะนำทุกท่านไปรู้จักกับการเจาะหลัง ว่าเป็นอย่างไร เพื่ออะไร และทำไปทำไมครับ

เจาะหลัง คืออะไร การเจาะหลัง/แทงหลัง เป็นการที่หมอแทงเข็มเข้าไปในช่องไขสันหลังเพื่อจุดประสงค์ต่างๆกัน ไม่ว่าจะเป็นการตรวจหาโรค , การให้ยาชา หรือการให้ยาเพื่อรักษาโรค

ช่องไขสันหลังคืออะไรเรา ขยับแขนขาร่างกายได้ก็ด้วยการสั่งงานจากสมองผ่านทางเส้นประสาท โดยเส้นประสาทจากสมองจะเดินทางลงมาตามแนวกระดูกสันหลังเรียกว่า "ไขสันหลัง" (Spinal cord) จากนั้นจึงจะแยกออกไปบังคับแขนขาต่อไป ... ด้วยความที่ไขสันหลังต่อออกมาจากสมองโดยตรง ดังนั้นจึงเปรียบเหมือนเป็นส่วนหนึ่งของสมองฃ ถ้าสมองมีการติดเชื้อ เชื้อโรคก็จะออกมาอยู่ในน้ำรอบๆสมองและลงมาตามไขสันหลัง ถ้าเส้นเลือดมีการแตกออกมาที่น้ำรอบๆสมอง ก็จะตรวจเจอเลือดในน้ำไขสันหลัง ถ้าสมองมีความดันเพิ่มขึ้น น้ำในไขสันหลังก็จะมีความดันที่เพิ่มขึ้น ดังนั้น การตรวจน้ำจากไขสันหลัง จึงคล้ายกับว่าเราตรวจน้ำที่มาจากสมอง เพียงแต่เปลี่ยนจากการเจาะกระโหลกศีรษะเข้าไปมาเป็นการเจาะที่หลังซึ่งง่าย และปลอดภัยกว่าแทน

เจาะอย่างไร

ภาพจาก http://jama.ama-assn.org/content/vol296/issue16/images/medium/jpg1025f1.jpg เวลาเจาะ แพทย์จะให้ผู้ป่วยนอนตะแคงเข่าคู้ จากนั้นจะทำความสะอาดที่หลังบริเวณก้นกบ จากนั้นก็จะแทงเข็มไขสันหลังเข้าไป ในระหว่างที่แทงผู้ป่วยจะต้องนอนนิ่งๆ แพทย์จะรองน้ำที่ไหลออกมาประมาณ 1-3ซีซี ลงในขวด ในกรณีที่ผู้ป่วยไม่ให้ความร่วมมือ เช่น ผู้ป่วยที่มีอาการผิดปกติทางสมองมาก หรือในผู้ป่วยเด็ก อาจจะมีการให้ยาหรือการรัดตรึงแขนขาในระหว่างการเจาะ

ผลแทรกซ้อนจากการเจาะ ทุกสิ่งทุกอย่างมีข้อดีและข้อเสียของมันครับ ผลแทรกซ้อนที่เกิดตามหลังการเจาะหลังมีหลายตัวอยู่ด้วยกัน ผลแทรกซ้อนที่เจอได้บ่อยได้แก่ ปวดหัว(เป็นนานประมาณ 1สัปดาห์หลังการเจาะ),ปวดหลังตำแหน่งที่เจาะ (ประมาณ 1สัปดาห์ถึง1เดือน),แปลบๆชาๆที่ขา ผลแทรกซ้อนที่น่ากลัวแต่หายากได้แก่ ปวดหัวเกินกว่า1ปี, จิ้มโดนไขสันหลัง , เกิดก้อนเลือดกดไขสันหลังจนเป็นอัมพาตขา ,ติดเชื้อ ถ้าไปเปิดหนังสือการแพทย์อ่าน หรือไปไล่บี้หมอที่จะเจาะว่าการเจาะหลังมีโอกาสตายหรือพิการได้ไหม คำตอบคือ มีครับ แต่น้อยมาก... เมื่อเทียบกับประโยชน์ที่จะได้รับแล้วผลแทรกซ้อนที่ว่านั้นแทบจะไม่มีผลใน การตัดสินใจของแพทย์เลย .... เพราะในกลุ่มติดเชื้อในสมอง หากไม่เจาะหลังแล้วรักษา จะมีโอกาสตายและพิการอย่างมากมาย (ตอนเรียนเคยมีรุ่นน้องมาถามว่ากลัวผลข้างเคียง จะไม่เจาะได้ไหม ... ผมก็เปรียบเทียบเหมือนกับว่า "ทุกปีมีคนที่กินอาหารแล้วสำลักอาหารจนเสียชีวิต ... ดังนั้นเราควรจะหยุดกินน้ำและอาหารเพราะจะได้ไม่เสียชีวิตจากการสำลัก และเลือกที่จะอดตายแทนใช่ไหม")

ความกลัวเรื่องการเจาะหลัง - คนไข้ไม่เป็นอะไร อยู่ดีๆหมอเอาไปเจาะแล้วตาย ข่าวที่ออกมาหรือข่าวร่ำลือกันในทำนองนี้เกิดจากยุคข่าวสารที่ไปได้เร็ว แต่อาจจะขาดการไตร่ตรองหรือค้นหาความจริง เพราะในความเป็นจริงแล้วแพทย์ก็ไม่ได้อยากเจาะหลังเล่นๆในผู้ป่วยอยู่แล้ว ในปัจจุบันผู้ป่วยส่วนใหญ่ที่แพทย์จะตรวจด้วยการเจาะหลังจะเป็นผู้ป่วยที่ สงสัยว่าติดเชื้อในสมอง  ซึ่งโรคกลุ่มนี้อาการจะเปลี่ยนแปลงรวดเร็วมาก อาจจะถึงตายได้ในเวลาเพียง1-2วันหลังจากเริ่มมีอาการ แพทย์มักจะตรวจเจอสิ่งที่สงสัยได้ไวกว่าที่ญาติเห็น ผมเองเคยตรวจผุ้ป่วยที่มีอาการของเยื่อหุ้มสมองอักเสบอย่างชัดเจน แต่ญาติผู้ป่วยกลับไม่เห็นอาการที่ผิดปกติเหล่านั้นเลยก็มี

- ติดเชื้อในสมอง ... มาเกิดหลังจากเจาะหลังได้ไหม อย่างที่บอกไปครับ ไม่มีแพทย์คนไหนมาเจาะหลังเล่นๆอยู่แล้วครับ การจะเจาะต้องมีอาการทางสมองหรือมีสิ่งที่สงสัยเสียก่อน ดังนั้นหากไปพบว่ามีการติดเชื้อในเยื่อหุ้มสมองหรือไขสันหลัง ก็มักเป็นก่อนเจาะ นอกจากนี้การเจาะก็ทำโดยใช้วิธีปราศจากเชื้อ มีการทำความสะอาดผิวหนัง ใช้เข็มปราศจากเชื้อ เมื่อเจาะเข้าไปดูดน้ำออกมาก็จะมีการนำน้ำนั้นส่งหาเชื้อโรค เม็ดเลือดขาว และสารในน้ำไขสันหลัง ... หากเป็นการติดเชื้อจากการเจาะหลัง ผลการตรวจจะชี้ให้เห็นชัดเจนครับ เพราะว่าเชื้อที่ก่อให้เกิดการติดเชื้อในสมองหรือไขสันหลังเป็นคนละชนิดกับ เชื้อที่จะปนเปื้อนเข้าไปอยู่แล้ว สามารถตรวจสอบได้ครับ

- เจาะแล้วจะเป็นอัมพาต บางคนพอจะรู้ว่าในไขสันหลังมีเส้นประสาทที่คุมการเคลื่อนไหวของขาอยู่ จึงกลัวว่าหากเจาะแล้วจะเป็นอัมพาต ความ จริงคือโอกาสดังกล่าวเกิดได้น้อยมากครับ เพราะว่าตำแหน่งที่เจาะเป็นตำแหน่งหลังส่วนล่างซึ่งไขสันหลังในตำแหน่งดัง กล่าวจะแยกออกเป็นเส้นเล็กๆหลายเส้น (เรียกว่า Cauda Equina)ซึ่งเส้นเหล่านี้ก็มีปลอกหุ้มของมันซึ่งจะมักจะทำให้ดิ้นหนีเข็มได้ ดังนั้นโอกาสที่จะไปแทงถูกก็มีน้อยครับ  แต่ถ้ามีอาการแปลบๆเวลาแทงหลังก็บอกหมอครับ จะได้ถอยเข็มแล้วแทงใหม่ ...ซึ่งหลังจากนั้นก็อาจจะมีอาการแปลบๆที่ขาอีกสัก1-2สัปดาห์ โอกาสเกิดอัมพาตของขาที่เป็นไปได้คือเรื่องเจาะแล้วเกิดก้อนเลือดตามหลังขึ้นมา อันเป็นภาวะแทรกซ้อนที่หายากครับ

- เจาะแล้วปวดหลังตลอดชีวิต ปกติแล้วอาการปวดหลังจะเกิดตามหลังการเจาะหลังได้บ่อย (35%) ซึ่งเป็นปกติของการเกิดบาดแผลจากการถูกเข็มเจาะเข้าไปลึกๆอยู่แล้ว ซึ่งอาการปวดนี้จะอยู่ประมาณ 1 สัปดาห์ถึง 1 เดือน ในบางรายอาจจะเกิดอาการปวดหลังนานกว่านั้นคืออาจจะปวดได้ถึง 1 ปี ...กลุ่มนี้พบได้น้อยมากครับ

ประโยชน์ที่จะได้จากการเจาะหลัง ประโยชน์ที่จะได้ก็ขึ้นกับว่าแพทย์ตรวจหรือรักษาเรื่องอะไรอยู่ครับใน การวินิจฉัยโรคเยื่อหุ้มสมองอักเสบ(ทำในคนที่มีไข้ ชัก รู้สึกตัวลดลง) การเจาะตรวจน้ำไขสันหลังถือเป็นส่วนที่สำคัญในการวินิจฉัยเพื่อให้ได้ชนิด ของเชื้อและเลือกยาที่จะใช้ ... เพราะโรคนี้ถือเป็นโรคที่มีอัตราการตายสูงมาก(ถึงขนาดได้รับการรักษาอย่าง ถูกต้องเต็มที่ อัตราการตายอยู่ที่ 20-30% และอาจจะตายเกือบ100%ถ้าไม่รักษา) ในการวินิจฉัยการติดเชื้อทางสมองที่ไม่ทราบสาเหตุหลายชนิดก็ต้องเจาะตรวจน้ำ ไขสันหลัง ซึ่งปัจจุบันการทำเอกซ์เรย์คอมพิวเตอร์หรือคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าก็ยังไม่ สามารถทดแทนได้ทั้งหมด ตัวอย่างที่เคยเห็นเป็นข่าวในหน้าหนังสือพิมพ์ก็มีเช่นกรณีเสริมจมูกแล้วมี เกิดเจ็บป่วยไม่รู้สึกตัว แพทย์ถูกกล่าวหาว่าทำการผ่าตัดไม่สะอาดพอจนติดเชื้อ(การติดเชื้อพวกนี้จะ เป็นจากแบคทีเรีย) ... ปรากฎว่าเมื่อมีการตรวจทั้งจากน้ำไขสันหลังและตรวจอื่นๆก็พบว่าเป็นการติด เชื้อไวรัส ซึ่งทั้งสาเหตุและการรักษาต่างกันไปคนละทิศทาง

โดยสรุปแล้ว ปัจจุบันนี้การ"เจาะหลัง"เพื่อตรวจรักษา ยังเป็นวิธีมาตรฐานที่ใช้กันทั่วโลกและถือว่ามีความปลอดภัยครับ ทั้งนี้หากมีความกังวลในการตรวจ ก็ควรพูดคุยถึงข้อดีข้อเสียกับแพทย์ผู้รักษาครับ

ภาพประกอบ

1.   http://jama.ama-assn.org/content/vol296/issue16/images/medium/jpg1025f1.jpg

รูป หมอแมว
โดย: หมอแมว
ตั้งเมื่อ: 12 พ.ย. 08
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 73 : หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

ได้ความรู้ดีจังเลย emoticon

โดย: แฟน เขียนเมื่อ 27 พ.ย. 08 IP IP: 192.168.0.19, 58.8.61.XXX
ความคิดเห็นที่ 72 : หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

ผมก็เคยเจาะหลังแต่เป็นการผ่าตัด เรียกว่าบล็อคหลังอะไรหรือเปล่าครับ>

โดย: มะเด่ว เขียนเมื่อ 26 พ.ย. 08 IP IP: 118.174.195.XXX
ความคิดเห็นที่ 71 : หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

ผมเจาะไขกระดูกสันหลังมา2ปีกว่าแล้ว ปัจจุบันนี้อาการปวดหลังของผมยังไม่หาย ตอนนี้ผมอายุ20ปี ทำยังไงถึงจะหายขาดครับ

โดย: pd_dew@hotmail.com เขียนเมื่อ 26 พ.ย. 08 IP IP: 124.121.21.XXX
ความคิดเห็นที่ 68 : หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

เราเคยเป็นโรค leukemia(มะเร็งเม็ดเลือดขาว)หมอก็ต้องเจาะไขสันหลังเราอยู่บ่อยๆนะ ตอนแรกที่รู้ว่าจะต้องโดนเจาะก็กล้วเหมือนกันแล้วเราอ้วนมันจะเจาะยากมาก แต่สุดท้ายหมอเค้าก็เจาะจนได้นะ ยอมรับว่าหมอสมัยนี้เก่งๆกันทั้งนั้น ไม่ต้องกลัวเลย เพราะมันเป็นวิธีเดียวที่เราจะรู้ได้ว่าเชื้อมะเร็งมันยังอยู่กับเราหรือเปล่า เพื่อหมอเค้าจะได้หาแนวทางรักษาเราต่อไป เพราะฉะนั้นถ้าจำเป็นต้องเจาะก็อย่ากลัวเลยนะ เพื่อชีวิตที่เหลือจะได้มีความสุข และเราจะได้ดูแลรักสุขภาพตัวเองต่อไป

โดย: คนเคยเจาะสันหลังจนชิน เขียนเมื่อ 25 พ.ย. 08 IP IP: 58.136.3.XXX
ความคิดเห็นที่ 66 : หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

น่ากลัวจิงๆ อ่ะแหละ

โดย: เขียนเมื่อ 24 พ.ย. 08 IP IP: 210.246.182.XXX
ความคิดเห็นที่ 65 : หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

ขอบคุณ .. คุณหมอแมว สำหรับความรู้คะ
เคยไปเฝ้าญาติห้องพิเศษรวม
เห็นเตียงข้างๆ เจาะหลังเพื่อตรวจหาเชื้ออะไรซักอย่าง
น่ากลัวมาก - -
คนไข้ร้องแบบเจ็บสุดๆ มีพยาบาลยึดแขนขา ครบ 4 คนเลย
ดิ้นซะเลือดสาดเต็มเตียง
ติดตามาจนทุกวันนี้
คิดแล้วเสียวสันหลัง emoticon

โดย: ..... เขียนเมื่อ 24 พ.ย. 08 IP IP: 125.27.143.XXX
ความคิดเห็นที่ 64 : หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

น่ากลัวจังเลย จะได้มีความรู้เพิ่มเติม

?????????????????????????????????
เศรษฐกิจจะดีได้ ต้องร่วมใจ ใช้ของไทย ช่วยให้กลุ่มแม่บ้านมีรายได้
ซื้องานฝีมือไทยเข้าเว็บ http://www.freehandmades.com/

พร้อมมี รายได้พิเศษ จากงานฝีมือ ให้ไปทำที่บ้านได้ สอนฟรี!!!

โดย: ปุ๊ก เขียนเมื่อ 23 พ.ย. 08 IP IP: 124.120.23.XXX
ความคิดเห็นที่ 63 : หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

ขอบคุณคุณหมอแมวมากครับ

โดย: สมัญตาจักษุ เขียนเมื่อ 23 พ.ย. 08 IP IP: 202.139.223.XXX
ความคิดเห็นที่ 60 : หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

แวะมาอ่านอีก ชอบจริงๆ
ขอบคุณคับ หมอ
รักหมอแมวจริงๆ อะจึ๋ย emoticon

โดย: D ครับ เขียนเมื่อ 23 พ.ย. 08 IP IP: 117.47.198.XXX
ความคิดเห็นที่ 58 : หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

คัยอยากมีเว็บโหลด บิต เป็นของตัวเอง

สมัครได้เลย ฟรีๆ ด่วน!!

http://www.torrentlive.net/signup.php?refer=pinkpanther

โดย: MonkeyDX เขียนเมื่อ 22 พ.ย. 08 IP IP: 124.157.235.XXX
ความคิดเห็นที่ 56 : หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

emoticon emoticon emoticon emoticon

โดย: งุงิ เขียนเมื่อ 22 พ.ย. 08 IP IP: 192.168.182.91, 124.120.183.XXX
ความคิดเห็นที่ 55 : หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon โดย: ไอซ์ เขียนเมื่อ 21 พ.ย. 08 IP IP: 124.122.215.XXX

ความคิดเห็นที่ 54 : หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

เคยเจาะมาครั่งหนึ่งตอนอายุ14คะ
แต่ปัจจุบันก้อร่างกายปกติ แต่ก้อกลัวๆอยู่เหมือนกันคะว่าจะมีผลข้างเคียวป่าว

โดย: @_@ เขียนเมื่อ 21 พ.ย. 08 IP IP: 222.123.51.XXX
ความคิดเห็นที่ 53 : หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

emoticon

โดย: 555555555555555555 เขียนเมื่อ 21 พ.ย. 08 IP IP: 222.123.138.XXX
ความคิดเห็นที่ 52 : หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

เคยเจาะมา 2ครั้งแล้ว ไม่เห็นเป็นไรเลย หมอบอกว่าข้อดีอีกอย่างเวลาที่เจาะหลัง คือ ลดความดันที่สมอง ทำให้ไม่ค่อยปวดหัวมาก ส่วนอย่างอื่นก็เหมือนที่หมอแมวบอก

โดย: ไอซ์ เขียนเมื่อ 21 พ.ย. 08 IP IP: 58.9.250.XXX
ความคิดเห็นที่ 50 : หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

สวัสดีค่ะ

หมอเเมวคะถามหน่อยจิ วัคซีนบาดทะยักกะวัคซีนพิษสุนัขบ้าของคนนี้เค้ามีรวมเข็มฉีดด้วยเหรอ ..

คุณลุงเองตอบดีค่ะ ให้ 5 คะเเนน

ขอบคุณค่ะ

โดย: คุณหุหุหุ เขียนเมื่อ 21 พ.ย. 08 IP IP: 125.24.230.XXX
ความคิดเห็นที่ 49 : หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้
อ่านแล้วนึกภาพตามก็รู้สึกเสียวหลังแปลบ ๆ ว่าถ้าเราโดนเจาะจะเป็นไงนะ อิอิ

โดย: k_negative เขียนเมื่อ 21 พ.ย. 08 IP IP: 124.120.77.XXX
ความคิดเห็นที่ 47 : หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

emoticon ผมว่ามันไม่หน้ากลัวเลยก็อีแค่เอาเข็มแทงลงในกระดูกสันหลังแล้วดูด ออกมา ทำตัวเป็นเด็กๆๆไปได้

โดย: อนุบาล+เด็กๆๆ เขียนเมื่อ 21 พ.ย. 08 IP IP: 58.147.60.XXX
ความคิดเห็นที่ 45 : หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

โอ้หลายปีที่ผ่านไป หมอ แมว ก้อ อยู่ ที่ www.mthai.com ตลอดนะครับ ขอขอบคุณที่มีเรื่องราวที่ดี ๆๆ ให้ พวกเราได้ อ่านนะครับ

โดย: pick18 เขียนเมื่อ 21 พ.ย. 08 IP IP: 125.27.27.XXX
ความคิดเห็นที่ 44 : หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

บางคนถามว่าหมอแมวเป็นหมอจริงหรือเปล่าหรือแค่รักษาแมว
ขอตอบให้หายข้องใจว่าหมอแมวเป็นหมอที่เรียนจบรับปริญญาบัตรแพทย์ศาสตร์บัณฑิตจริง มีศักดิ์และสิทธิ์ในปริญญา พ.บ. หรือ M.D. ทุกประการ
ผลงานของหมอแมวในเอ็มไทยนี้เป็นเพียงส่วนน้อยเท่านั้น
และที่คุณหมอสละเวลาพักผ่อนมาให้วิทยาทานแก่พวกเราเป็นประจำ ก็เพราะคงจะเห็นว่า ที่นี่ไม่มีคอลัมน์ความรู้ทางแพทย์กระมัง

ขอให้คุณหมอแมวประสบแต่ความสุขความเจริญและมีสุขภาพแข็งแรงตลอดไป

โดย: ลุงเอง เขียนเมื่อ 21 พ.ย. 08 IP IP: 58.8.119.XXX
ความคิดเห็นที่ 43 : หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

คุณหมอแมว ค่ะ อยากจะถามหน่อย ค่ะ บางทีเวลาเรานั่งนานๆ แบบไม่ได้ ลุกไปไหนหนะค่ะ ทำไม ถึงมีอาการปวดมากเลย ค่ะ จะปวดช่วงด้านหลัง บริเวณบั้นท้าย ค่ะ รู้สึกว่าเพิ่งจะมาเป็นค่ะ เมื่อก่อนไม่เคยมีอาการนะค่ะ ตอนนี้อายุ25 ไม่รู้ จะเป็นอันตรายรึป่าว ค่ะ แล้วมีวิธีรักษา ยังไง ช่วย ตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณ ล่วงหน้า ค่ะ

โดย: mouy-mouy เขียนเมื่อ 21 พ.ย. 08 IP IP: 192.168.100.122, 117.47.127.XXX
ความคิดเห็นที่ 42 : หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

ขอบคุณค่ะหมอที่ให้ความรู้

โดย: ssssssssssssss- เขียนเมื่อ 20 พ.ย. 08 IP IP: 219.77.121.XXX
ความคิดเห็นที่ 41 : หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

เวปนี้ลดได้แน่นอนลองมากับตัวแล้วเดือนแรกเค้าลดได้ 3โล เดือนที่ 2 ลดได้ 4 โล กำลังเข้าสู่เดือนที่ 3 ทันใจมากเลยโพสมาแบ่งปันค่ะThaidietcenter.c
om/gooddiet

โดย: mkmk001 เขียนเมื่อ 20 พ.ย. 08 IP IP: 222.123.69.XXX
ความคิดเห็นที่ 40 : หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

emoticon น่าจะเจ็บนะเนี่ย emoticon emoticon emoticon

โดย: GTA-Thailand เขียนเมื่อ 20 พ.ย. 08 IP IP: 58.9.178.XXX
ความคิดเห็นที่ 39 : หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

เบื่อจังอ่ะไอ้พวกขวาจัดเนี่ย ...อย่าป่วยให้ต้องเดือนร้อนหมอนะเฟ๊ยยย

หมออ่ะเค้าก็เเค่หมอ...ป่าวเปงเทวดานะเฟ๊ยยยยยย

แต่หมอก็เป็นอะไรที่...ไอ้พวกขวาจัดไม่มีปัญญาจะเป็นไปได้+555

สอนให้รู้ว่ามือไม่พายอย่าเอาอวัยวะบางส่วนมาน้ำ..น้ำมันจะเน่าเสีย

ขอบคุณภาษาบ้านๆอ่านเข้าใจง่ายๆนะคะคุณหมอเเมว

โดย: หุหุหุ.. เขียนเมื่อ 20 พ.ย. 08 IP IP: 125.24.225.XXX
ความคิดเห็นที่ 38 : หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

หมอ!มาให้ความรู้บ่อยๆนะคับ ขอบคุณ emoticon

โดย: ใฝ่รู้ เขียนเมื่อ 20 พ.ย. 08 IP IP: 115.67.42.XXX
ความคิดเห็นที่ 37 : หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

ผม บลอค หลังมา 6 ครั้ง

ผ่านมา1ปี นั่งนานๆแร้วเวลาจะนอนจะปวกสันหลังมากๆๆๆ

โดย: thanaphat เขียนเมื่อ 20 พ.ย. 08 IP IP: 118.173.119.XXX
ความคิดเห็นที่ 36 : หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

เราผ่าใส้ติ่งมา 6 ปีแล้ว
หมอบล็อคหลัง
ฉีดยาชาเข้าไขสันหลัง
ทุกวันนี้ปวดหลังทุกวัน
ทรมานมาก
เราคงเป็น1ในกลุ่มที่พบได้น้อยมาก

โดย: ดอกไม้ เขียนเมื่อ 20 พ.ย. 08 IP IP: 222.123.123.XXX
ความคิดเห็นที่ 35 : หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

แม่เราก็เคยเจาะ เราจำได้ หมอต้องให้ โค้งตัว งอ แล้วเอา เข้ม ยาวๆ มา แทง..แม่เจ็บมาก...เราก็ร้องไห้ เพาะเห็นแม่เจ็บ ตอนนั้น ยังเด็กอยู่รู้แต่ว่า หมอบอกว่า ต้องเจาะเอาน้ำไขสันหลังไปตรวจ...ว่าเป็นอะไรกันแน่

โดย: .... เขียนเมื่อ 20 พ.ย. 08 IP IP: 114.128.81.XXX
ความคิดเห็นที่ 34 : หมอเจาะหลังไปทำไม -=Byหมอแมว=-

เมื่อไม่นานแม่ผมมีอาการปวดศีรษะมากโดยไม่ทราบสาเหตุเป็นอยู่หลายวัน หมอจึงตัดสินใจเจาะไขสันหลังเพื่อตรวจดู แต่ไม่รู้ว่าโชคดีหรือร้าย(น่าจะเป็นหมอจบใหม่)เจาะไม่ดีจึงต้องส่งเข้าตัวจังหวัด ตอนนี้มีอาการปวดศีรษะดีขึ้นแต่ขาไม่มีแรงต้องใช้ไม้ค้ำเพื่อหัดเดินใหม่อยู่ ณ ตอนนี้ ขอให้แม่หายเร็วๆนะครับ emoticon

โดย: TK.1 เขียนเมื่อ 20 พ.ย. 08 IP IP: 58.8.116.XXX

Hot Issue

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111