อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

ปกติผมหน้าตาผมจะออกแนวกอล์ฟไมค์ จัสติน Nodoby เลดี้กาก้า อะไรประมาณนี้

เวลาไปเดินห้างต้องคอยตอบปฏิเสธสาวๆบ่อยๆ ชอบมาทักผมเป็นติ๊ก เจษฎาพรอยู่เรื่อย

วันก่อนใครไม่รู้อยู่ๆเดินมาถามว่าเลิกกับกุ๊บกิ๊บแล้วจริงๆเหรอ

ผมก็งงว่ากุ๊บกิ๊บไหน

แต่ช่างมันเหอะ 

เอาเป็นว่าวันนี้ลองฟังเพลงยิ่งยงแล้วมันส์ดี

อยากรู้ว่าเขาเรียกว่าแนวอะไร

แล้วมันเหมือนหรือต่างกับแนวของเฉลิมพลมาลาคำหรือพรศักดิ์ส่องแสงยังไง

สรุปแล้วเพลงที่มาจากแถบอิสานนี่มีกี่แบบอะไรบ้าง เหมือนหรือต่างกันยังไง

ขอกูรูหรือรูกูก็ได้ช่วยตอบหน่อยครับ

ขอบคุณ 

ตั้งเมื่อ: 8 ก.พ. 13
แท็ก:

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 32 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

ขอบคุณหลายๆความเห็น ที่ทำให้ได้ข้อมูลที่อยากรู้ค่ะ

โดย: Hell_Kitty เขียนเมื่อ 10 ก.พ. 13 IP IP: 171.6.143.XXX
ความคิดเห็นที่ 31 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

***ปล. ครับ หลายๆท่านที่ชอบดูถูกคนอีสานครับ อยากบอกว่าท่านก็มนุษย์เช่นเรานี่แหละไม่ได้มีความวิเศษอะไรมากกว่ากันหรอกครับ ผมไม่ใช่เสื้อแดง ไม่เห็นด้วยกับเสื้อเหลือง แต่อยากให้คนไทยรักกัน เข้าใจกันและกัน มีข้อคิดนิดหนึ่งครับถึงวิธีการเลือกผู้นำระดับท้องถิ่นน๊ะครับ คนแถวบ้านเค้าไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่หรอกครับว่ผู้สมัครสังกัดพรรคการเมืองใด แต่สนใจที่คนที่เค้าเลือกสามารถทำงานเพื่อเค้าได้ เพื่อหมู่บ้านเค้าได้ ไม่ใช่บอกว่าทักษิณโกงแล้วเค้าจะไม่เลือกคนจากสังกัดพรรคของทักษิณ เพราะถ้าคนอื่นมันไม่มีความสามารถ ไม่รู้จักเข้าถึงประชาชน ชาวบ้านเค้าก็ไม่เลือกหรอกครับ ดังนั้นคนทุกคนย่อมเลือกสิ่งที่ดีให้แก่ตน ครับ

โดย: aonmam เขียนเมื่อ 10 ก.พ. 13 IP IP: 110.49.243.XXX
ความคิดเห็นที่ 30 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

อิอิ เท่าทีผมอ่านก็ไม่เห็นเจตนาในทางที่ไม่ดีของเจ้าของหระทู้เลยน๊ะครับ ผมพอบอกได้คร่าวดังนี้
1.เพลงที่พี่ยิ่งยงร้องจะมีหลายแนวเพราะพี่แก่เก่งหลายภาษา ทั้งกันตรึงบางเพลง แต่ส่วนมากที่เห็นจะมีหมอลำซะมากกว่า เพราะคนทั่วไปฟังและเข้าใจได้ง่ายกว่า
2.เพลงกันตรึมจริงๆแล้วเป็นเพลงท้องถิ่นอีสานใต้ครับ ส่วนมากจะร้องเป็นภาษาถิ่น ซึ่งจะเหมือนเขมรครับ เราเรียกภาษานั้นว่าภาษาถิ่นไม่ใช่ภาษาเขมรเพราะเขมรแท้ไม่ได้พูดเหมือนเรา เพลงกันตรึมแท้ๆ ลองหาฟังดูครับ คือเพลงของ ดาร์กี้ กันตรึมร็อค คนนี้เป็นตำนานกันตรึมร็อคเลยครับ เป็นที่นับถือมากในดนตรีกันตรึม แต่ท่านล่วงลับไปแล้ว ที่เหลือก็มี ดังๆอย่างร็อคคงคย ครับ และมีอีกหลายท่านเหมือนกันลองหาดูครับ
3.เพลงของพี่เฉลิมพล เป็นเพลงหมอลำครับ เป็นแนวเพลงของชาวอีสานเลยครับ โดยจะร้องเป็นภาษาอีสาน อันนี้ไม่ค่อยรู้เท่าไหร่ เพราะผมถนัดในทางกันตึมครับ
คร่าวๆดังนี้น๊ะ

โดย: aonmam เขียนเมื่อ 10 ก.พ. 13 IP IP: 110.49.243.XXX
ความคิดเห็นที่ 29 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

ลำซิ่งก็

เด้อนางเด่อ ตุ้บๆ

โดย: Killmeplz เขียนเมื่อ 10 ก.พ. 13 IP IP: 171.7.31.XXX
ความคิดเห็นที่ 28 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

คนอีสานเสื้อแดง

โดย: tONysAt เขียนเมื่อ 10 ก.พ. 13 IP IP: 124.122.98.XXX
ความคิดเห็นที่ 27 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

sas
อีสานแล้วไง กระทู้นี้อ่านยังไงก้อดูถุกคนอีสานวะ
อีสาน ก้อจบหมอ จบ ป.เอก นะเว้ยเอ้ย ท่านจะฟังเพลงแนวไหนก้อฟังไปดิ แต่อย่าว่าหมอลำเพลงอีสานต่ำจิ
อะๆๆอย่ามาเถียงว่าไม่ได้ดูถูก แค่อ่านก้อรู้แล้ว ทำเป็นว่าปรกติฟัง โนบอดี้ กอฟไมค์ ถ้านายฟังจิงนายจะมาสนใจไรกะหมอลำถ้าไม่เจตนาดูถูกคนอื่น

ปล. อย่ามาผมละว่าผมหาเรื่อง ผม ป.โท วิศวะ คนอีสาน ผมอ่านโพสนาย ไม่ได้หมายความอย่างอื่นเลย นอกจากดูถูกคนอีสาน

โดย: tasttong เขียนเมื่อ 9 ก.พ. 13 IP IP: 124.121.80.XXX
ความคิดเห็นที่ 26 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

เอ้อ เนาะ มาริโอ้มาเองเลยน้อ เฮียหลง วันนี้ไม่ไปฉลองตรุษจีนกับเค้าหรอเฮียหลง...

งานนี้ขอเข้ามาเป็นผู้อ่าน รับความรู้จากกูรูละกันจ้า :em01:

โดย: จาวเจียงใหม่ เขียนเมื่อ 9 ก.พ. 13 IP IP: 118.172.160.XXX
ความคิดเห็นที่ 25 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

กันตรึมจะมีเสียงซอนำเป็นศิลปะของอีสานใต้จะบริเวณที่ติดกับเขมร ส่วนโปลางก็อย่างโปงลางสะออนเนี้ยแหละครับมีเครื่องเคาะคือโปงลางนำมีไหซองด้วย

โดย: cowcow2 เขียนเมื่อ 9 ก.พ. 13 IP IP: 1.20.0.XXX
ความคิดเห็นที่ 24 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

ลำแต่หมอเนาะ พยาบาลไม่มาลำมั่ง

โดย: สิงห์ยาดอง เขียนเมื่อ 9 ก.พ. 13 IP IP: 223.205.32.XXX
ความคิดเห็นที่ 23 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

ไม่รู้เด้อ ตอนเป็นเด็กก็สนุกไปเรื่อย มุดใต้เวทีแหงนหน้าดูนั่นดูนี่ อิอิอิ...ไม้กระดานมันมีช่องเนาะ..อิอิอิ
ไปซื้อปลาหมึกแถวล่าง..บดๆๆๆ ไม่มีตังค์ซื้อแถวบนมันแพงเว้ยเนาะ :em12: :em12:
ได้ลูกโป่ง+มะยมดอง+ปลาหมึก+ถั่วต้ม..สวรรค์ของข้อยเลยเด้อนั่น ฮ่าๆๆ.. :em16: :em19: :em15: :em13:

โดย: หมูสนามเด้อ เขียนเมื่อ 9 ก.พ. 13 IP IP: 142.196.35.XXX
ความคิดเห็นที่ 22 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

มีรำซิ่ง น่าจะมีรำดริฟท์ด้วยเน๊อะ :em13: :em15: :em07: :em01:

โดย: สุดแสนล้านทรวง เขียนเมื่อ 8 ก.พ. 13 IP IP: 61.90.14.XXX
ความคิดเห็นที่ 21 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

เป็นประโยชน์มากครับ ได้ยิน ได้เห็น มาบ้าง แต่ไม่ค่อยเข้าใจนัก ตอนนี้ก็รู้มากขึ้น
ขอบคุณครับ :em16:

โดย: ujad เขียนเมื่อ 8 ก.พ. 13 IP IP: 124.122.26.XXX
ความคิดเห็นที่ 20 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

ไม่น่าเชื่อ วันนี้พูดเป็นการเป็นงาน

โดย: สิงห์ยาดอง เขียนเมื่อ 8 ก.พ. 13 IP IP: 223.205.32.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

เขาเรียก ซอ
ก็คล้ายๆกับหมอลำนั่นแหละ คือเล่นเป็นเรื่องเป็นราว แต่การแต่งตัวจะไม่เหมือนหมอลำ หมอลำเขาจะแต่งตัวคล้ายๆลิเก ใช่ไหม แต่ซอจะแต่งตัวโดยเน้นเสื้อผ้าม่อฮ่อม เป็นหลัก ซึ่งเป็นผ้าพื้นบ้านของทางเหนือ ของจังหวัดแพร่

โดย: สิงห์ยาดอง เขียนเมื่อ 8 ก.พ. 13 IP IP: 223.205.32.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

...เคยได้ยินนะเพ่สิงห์
ไอ้ลำที่ว่ามา
แต่ไม่เคยเห็นแล้วก็ไม่รู้จัก :em21: :em21:

โดย: 6potato9 เขียนเมื่อ 8 ก.พ. 13 IP IP: 183.89.81.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

แล้วลำเดิน ลำเพลิน ลำเต้ย ละป้า สาวหมู ชารีส
ทางเหนือจะมีซอ แต่จะมีซอเชียงใหม่ ซอน่าน

ความคิดเห็นที่ 16 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

งานนี้ขอเข้ามาอ่านอย่างเดียว ไม่มีความรู้ตรงนี้เลย

โดย: maewngow เขียนเมื่อ 8 ก.พ. 13 IP IP: 183.88.249.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

...ที่เข้ามาตอบไม่ใช่กูรู ตอบตามที่เห็นด้วยตาเปล่า รอผู้รู้มาตอบอีกทีก็แล้วกัน :em16: :em16:

โดย: 6potato9 เขียนเมื่อ 8 ก.พ. 13 IP IP: 183.89.81.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

...รำซิ่ง เป็นหมอลำที่แตกออกมาจากหมอลำกลอน หมอลำกลอนจะมีคนร้องคนรำไม่กี่คน หมอลำซิ่งจะประยุกษ์มาไห้มีดนตรี และมีนักเต้นแต่งตัวโป้ๆ เต้นท่าน่าเกลียด แล้วส่วนมากทั้งหมอลำกลอนกับหมอลำซิ่งจะชอบพูดคำไม่สุภาพ ร้องและรำแบบสองแง่สองง่าม พูดคำหยาบ นี่ตามที่เราเห็นนะ แล้วเราก็ไม่ชอบดูหมอลำซิ่ง แต่บางครั้งก็ต้องมีผ่านตาบ้าง เพราะแถวบ้านเขาจะจ้างมางานบุญกัน :em16: :em16:

ความคิดเห็นที่ 13 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

...โปงลาง..รู้สึกจะเป็นวงดนตรีประยุกษ์ โดยมีเครื่องคนตรีโปงลางเป็นตัวชูโรง เป็นการแสดงศิลปะของชาวอีสาน :em16: :em16:

ความคิดเห็นที่ 12 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

...กรันตรึม นี่ก็ไม่เคยดูแต่พอรู้ เราเพราะกันตรึมจะเป็นการแสดงของชาวอีสานใต้ เขาจะเล่นและร้องเป็นภาษาเขมร เป็นวงดนตรีที่ร้องเพลงเขมร :em16: :em16:

ความคิดเห็นที่ 11 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

...ตอบตามเท่าที่พอรู้นะ เพราะไม่เคยไปดูหมอลำ
หมอลำก็คงจะแสดงเป็นเรื่องเป็นราวเกี่ยวกับนิทานภาคอีสาน เช่นก่องข้าวน้อยฆ่าแม่ นางสิบสอง ประมาณนี้มั้ง :em16:

ความคิดเห็นที่ 10 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

หรือไม่ก็ เบน เอ็ฟเฟก ก้ได้

แต่นิโคลัส เจส นี่ ไม่เอานะ หัวเถิกไปหน่อย

โดย: จะบอกให้แอนด์องค์มหาเทพตอร์เรส เขียนเมื่อ 8 ก.พ. 13 IP IP: 183.89.70.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

ถ้าเป็นฝรั่ง อยากได้แบบ ทอม ครูซ ไม่ก็ คีอาร์ นูรีฟส์ นะครับ

โดย: จะบอกให้แอนด์องค์มหาเทพตอร์เรส เขียนเมื่อ 8 ก.พ. 13 IP IP: 183.89.70.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

เพราะรูปชั่วตัวดำ ผมก็เลยจะหาแฟนไม่ค่อยได้นะครับ

ขนาดเดินตามหลังผู้หญิง ผู้หญิงเขายังหันมามองแบบหวาดระแวงว่าไอหมอนี่มันจะมาดักข่มขืนทำมิร้ายมิดีหรือเปล่า

บางทีผมก็รู้สึกน้อยใจและเสียความั่นใจพอสมควรนะครับ

ถ้าเลือกได้ อยากได้หน้าตาแบบ พีท ทองเจือ ซี ศิวัตน์ เวียร์ ศุกลวัตน์นะครับ เอาแบบคมๆเท่ๆแบบนั้นครับ

ความคิดเห็นที่ 7 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

ส่วนผมหน้าตาจะออกไปแนวดำคมเข้ม หน้าคนไทยโบราณสมัยก่อนนะครับ
ถ้านึกไม่ออก ให้นึกถึง วินัย ไกรบุตร

ประมาณนั้นแหละครับ

ความคิดเห็นที่ 6 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

และชอบ ก๊อต จักรพันธ์ ขวัญใจแม่ยก

ก๊อต จักรพันธ์ส่วนมากจะร้องเพลงออกแนวลูกทุ่ง แต่เคยเล่นวงร้องเพลงแนวหมอลำด้วย แบบ วงเสียงอิสานนั่นแหละ

ก๊อต จักรพันธ์ตอนนี้แก่แล้ว หน้าตายังดูหล่อ เด็กเหมือนเดิม เป็นพระเอกละครได้สบายๆๆ

ความคิดเห็นที่ 5 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

แต่ผมไม่ชอบพวกขี้เมาที่มาเต้นหน้าร้าน เต้นหน้าเวที เพราะมันชอบเต้นขวางทาง เวลาที่ผมกับเพื่อนจะวิ่งไปดูใต้กระโปรงหางเครื่อง

ส่วนมากชอบ คณะเสียงอีสาน ครับ

ความคิดเห็นที่ 4 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

แต่ตอนเด็กอายุประมาณ9ขวบ ผมชอบไปดูรำซิ่งกับยาย เพราะจะมีแดนเซอร์หรือหางเครื่องใส่กระโปรงสั้นออกมาเต้น

ผมก็ชอบวิ่งออกไปยืนที่หน้าขอบเวทีเพื่อดูใต้กระโปรงหางเครื่องว่าใส่กางเกงในสีอะไร โดยพนันกับเพื่อนว่า หางเครื่องพี่สาวคนที่เต้นกำลังใส่กางเกงในสีอะไร จากนั้นก็พากันวิ่งไปดู ใครทายถูกก็ชนะ

ไม่ได้ทะลึ่ง หรือคิดลามกนะครับ แต่เล่นกันแบบเด็กสนุกๆเฉยๆ

ความคิดเห็นที่ 3 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

หมอลำ กับ รำซิ่ง มันอยู่ในประเภทเดียวกัน เพียงแต่รำซิ่งมันแตกแยกออกมาจากหมอลำอีกที หมอลำมีหลายประเภท เช่น รำกลอน รำซิ่ง

กันตรึม ผมไม่รู้จัก โปงลางก็ วง อี๊ด โปงลางไงครับ

--------------

ความคิดเห็นที่ 2 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

เอ่อ นั่นสิเนาะ หมอลำแล้วยังมีแยกออกไปอีก คือ ลำเต้ย ลำเดิน ลำเพลิน ลำซิ่ง อะไรอีก

ความคิดเห็นที่ 1 : อยากทราบว่าเพลงหมอลำ กันตรึม โปงลาง รำซิ่ง ฯลฯ นี่มันต่างกันยังไง

ม่ะก่อนชื่อ เฮียหลง ลาดพร้าว(ที่อื่นไม่หลง)
ตอนนี้ชื่อ เฮียหลง 1978 (สงสัยเอามาจากปีเกิด)
ณ วันนี้จะเปลี่ยน เป็น เฮียหลงตัวเอง (โถๆๆ พ่อมาริโอ้ เลิกก่ะกุ๊บกิ๊บยัง)
:em12: :em12: :em12: :em12: เรื่องคำถาม รอรูกูก่อน เข้ามาแซวเฉยๆ :em12: :em12:

โดย: เบส เบส เขียนเมื่อ 8 ก.พ. 13 IP IP: 118.172.232.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111