จบป.ตรี เรียนหมอใหม่ มีคนทำกันบ้างไหม หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » จบป.ตรี เรียนหมอใหม่ มีคนทำกันบ้างไหม

คือว่าตอนนี้เราเรียนอยู่ปีสอง คณะวิทย์ฯ
แต่พอเรียนๆไปแล้วรู้สึกว่าจริงๆแล้วอยากเรียนหมอ

เลยอยากจะรู้ว่า 
1.มีรุ่นพี่คนไหนจบป.ตรีแล้วจะกลับไปเรียนหมอบ้างไหมคะ
หรือว่ารุ่นเดียวกันแล้วตั้งใจจะสอบหมอเมื่อจบป.ตรี หรือว่ามีคนรู้จักอะไรแบบนี้ก็ได้ค่ะ
2.ในชั้นปีหนึ่งๆของคณะแพทย์มีรุ่นพี่ที่จบป.ตรีแล้วกลับมาเรียนใหม่
หรือซิ่วหลายๆปีบ้างไหม เคสแบบนี้เยอะหรือเปล่า และอายุเป็นอุปสรรค์ในการเข้าสังคมกับรุ่นน้องไหมคะ
(สำหรับเรื่องอายุคือว่าไม่กลัวเรื่องที่เรียนตอนแก่น่ะคะ แต่กลัวเรื่องเข้าสังคมว่า จะแปลกแยกไหม รุ่นน้องจะคบไหม)

อยากจะหาเคสที่เป็นแบบนี้น่ะคะ
จะได้เอาไปคุยกับที่บ้านได้เพราะตอนขอลาออกเพื่อซิ่วที่บ้านไม่ยอม
พอบอกว่าจะกลับไปเรียนหมอใหม่ตอนจบป.ตรีแล้ว
ที่บ้านก็บอกว่าไม่มีใครเค้าทำกันหรอก

รูป ผึ้ง
โดย: ผึ้ง
ตั้งเมื่อ: 20 มี.ค. 13
แท็ก:

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ จบป.ตรี เรียนหมอใหม่ มีคนทำกันบ้างไหม

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 10 : จบป.ตรี เรียนหมอใหม่ มีคนทำกันบ้างไหม

เหมือนจะมีนะครับ

โดย: ZeriuZ เขียนเมื่อ 23 มี.ค. 13 IP IP: 171.6.192.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : จบป.ตรี เรียนหมอใหม่ มีคนทำกันบ้างไหม

เสริม สาครราษฏร์ ไง จบตรีวิศวะ จุฬาก่อน แล้วมาเรียนหมอใหม่

โดย: misterglasses เขียนเมื่อ 21 มี.ค. 13 IP IP: 182.52.39.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : จบป.ตรี เรียนหมอใหม่ มีคนทำกันบ้างไหม

ญาติที่บ้าน จบ วิศวะ ทำงานแร้ว มีลูกแร้ว
ตอนนี้มานั่งเรียนทันตะที่่จุฬา
ไม่มีไรแก่เกินเรียน :em19: :em19: :em19:

โดย: Tabtim_Naja เขียนเมื่อ 21 มี.ค. 13 IP IP: 203.144.220.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : จบป.ตรี เรียนหมอใหม่ มีคนทำกันบ้างไหม

ปี 2 คณะวิทย์ ก็ดร็อปไปเรียนหมอซิ

คิดว่าจะเอ็นได้ไม๊ล่ะ หรือจะไปเรียนต่างประเทศ :em02: :em01:

โดย: สุดแสนล้านทรวง เขียนเมื่อ 21 มี.ค. 13 IP IP: 125.24.4.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : จบป.ตรี เรียนหมอใหม่ มีคนทำกันบ้างไหม

เยอะไปครับ จบวิศวะ เทคนิคการแพทย์ สารพัดหลักสูตร ที่มาเรียนหมอปีหนึ่งใหม่

หรือบางท่านก็จบหมอ ไปต่ออย่างอื่น เช่น นิติศาสตร์ ทำไปทำมาเป็นผู้พิพากษา ไม่เป็นหมอก็มี

แต่เป็นหมอเรียนนานนะครับ ประเภท 6 ปีจบนี่รักษาได้แค่ปวดหัวตัวร้อน ไส้ติ่ง โรคสามัญประจำบ้าน มากกว่านี้ก็ส่งเคสอย่างเดียว

อยากเก่งต้องเรียนอย่างน้อย 8-10 ปี ใจต้องรักครับ งานหนักมากๆ

สู้ๆครับ จขกท.

โดย: ดุกดุ๋ยดำดึ๋ยดึ๊กๆดังด๊วบ เขียนเมื่อ 21 มี.ค. 13 IP IP: 171.5.125.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : จบป.ตรี เรียนหมอใหม่ มีคนทำกันบ้างไหม

ลองปรึกษาชูวิทย์อาจช่วยได้

สมัยก่อนพนักงานแกนี่หมอทุกคน

:em13:

โดย: เฮียหลง1978 เขียนเมื่อ 21 มี.ค. 13 IP IP: 210.77.25.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : จบป.ตรี เรียนหมอใหม่ มีคนทำกันบ้างไหม

เยอะแยะไป หมอเสริมไง เรียนวิศวะมาก่อน

เพื่อนผมเรียนวิทยาจนจบด้วยซ้ำ

แต่ด้วยมีความฝันอยากเรียนหมอฟัน

จบแล้วเลยไปเอนใหม่เข้าหมออีกรอบ

โดย: เฮียหลง1978 เขียนเมื่อ 21 มี.ค. 13 IP IP: 210.77.25.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : จบป.ตรี เรียนหมอใหม่ มีคนทำกันบ้างไหม

ก็อปมาให้อ่านเด้อ จากกูเกิ้งงงงง..

สำหรับผู้ที่เรียนจบปริญญาตรีแล้ว อยากเรียนแพทย์ มี 4 แนวทางดังนี้

แนวทางที่ 1 ใช้วุฒิม.ปลายที่จบมาสมัครสอบ กสพท. เข้าสอบเจ็ดวิชาสามัญ วิชาเฉพาะ แนวทางนี้ไม่ต้องสนใจว่าเรียนม.ปลายแผนการเรียนไหน เพราะรับทุกแผน แต่ว่าแนวทางนี้สมัครกันเยอะมาก คู่แข่งก็แข็งแกร่งมากกกก

แนวทางที่ 2 ใช้วุฒิปริญญาตรี สมัครแพทย์ทางเลือกใหม่ ปัจจุบันเปิดอยู่ 2 แห่งคือ คณะแพทยศาสตร์ ม.นเรศวร กับ คณะแพทยศาสตร์ ม.พะเยา แนวทางนี้รับเฉพาะผู้เรียนจบปริญญาตรีสายวิทยาศาสตร์สุขภาพ และมีประสบการณ์การทำงานด้านสาธารณสุขอย่างน้อย 2 ปี สอบติดก็เข้าเรียนชั้นปีที่ 2 ได้เลย

แนวทางที่ 3 สมัครสอบหลักสูตรแพทยศาสตรบัณฑิต ที่ม.รังสิต อันนี้เป็นสอบตรง

แนวทางที่ 4 สอบแอดมิชชั่นกลางเข้าหลักสูตรแพทยศาสตรบัณฑิต ม.รังสิต ใช้คะแนน GAT PAT O-NET GPAX

โดย: หมูสนามเด้อ เขียนเมื่อ 21 มี.ค. 13 IP IP: 142.196.35.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : จบป.ตรี เรียนหมอใหม่ มีคนทำกันบ้างไหม

มีเยอะแยะไป หมอดู หมอนวด หมอจับเส้น :em13: :em13: :em13: :em13:

โดย: สิงห์ยาดอง เขียนเมื่อ 21 มี.ค. 13 IP IP: 125.25.69.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111