ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน

อย่าคิดมาก ถ้าคุณไม่มีเพื่อนนั่นแสดงว่าคุณเป็นคนดี

เพราะใครเป็นคนดีมักจะไม่มีคนคบ ไม่ใช่แค่ไม่คบ แต่จะโดนเกลียดชังอีกด้วย โดนกลั่นแกล้ง ทำร้ายสาระพัด

เพราะโลกนี้เป็นโลกของคนบาป คนชอบเที่ยวเตร่เฮฮา กินเหล้า อะไรแบบนั้นเพื่อนจะเยอะ

ส่วนคนดีๆคนมักเกลียด

ก็ดูเอาละกันขนาดพระเยซูยังโดนจับไปตรึงไม้กางเขน นั่นสองพันปีมาแล้ว

แต่ปัจจุบันก็ยังเหมือนเดิม

ไม่เชื่อดู มีการวิจัยออกมาแล้วว่ามนุษย์ที่เป็นที่เกลียดชังมากที่สุดก็คือคนดี รายละเอียดตามลิ๊งค์ข้างล่าง

http://men.mthai.com/men-around/7631.html

และในพระคัมภีร์บท John 15:18

บอกไว้ชัดเจนว่าถ้าคุณเป็นคนดีคุณจะเป็นที่ชื่นชอบของพระเจ้า แต่คุณจะถูกคนทั้งโลกเกลียด

ก็เหมือนพระเยซูนั่นล่ะ ทำแต่ความดี ช่วยเหลือคน สอนคนให้ทำดี ละเว้นความชั่ว สร้างปาฏิหารย์มากมาย รักษาคนป่วยให้หาย

แล้วสุดท้ายเป็นไง โดนจับตรึงกางเขนซะงั้น

นี่มันเป็นวิถีของโลก เพราะโลกนี้ล้วนเต็มไปด้วยบาป และโลกนี้เกลียดชังคนดี เราก็ต้องทำใจ

เพราะมันเป็นบททดสอบของพระเจ้า

ถ้าเราปรารถนาดินแดนของพระเจ้าเราต้องยอมอดทนต่อความชั่วร้ายและความอยุติธรรมในโลกนี้ให้ได้

ก็ขึ้นอยู่กับคุณแหละ ที่จะยอมเป็นที่ชื่นชมของโลกโดยการทำตัวตามวิถีของโลกคือวิถีแห่งบาป แต่จะได้เพื่อนเยอะ แต่รับรองว่าพระเจ้าไม่ปลื้มแน่ๆ

หรือจะยอมอดทนต่อความบาปและประพฤติตนเป็นคนดีต่อไป ยอมโดนคนทั้งโลกเกลียดชัง แต่ในท้ายที่สุดแล้วคุณจะได้เข้าสู่ดินแดนของพระเจ้าอันเป็นนิรันดร์

ชอบแบบไหนก็เลือกเอาเอง 

ตั้งเมื่อ: 21 มี.ค. 13
แท็ก:

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 27 : ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน

ไอพวกศาสนาที่ฆ่าฟันกัน เพื่อบังคับ หรือแบ่งแยก คนที่ไม่ได้เป็นพวกเดียวกัน

ศาสนาหัวดอพวกนี้ ไม่ต้องไปเสียเวลาศึกษามันหรอก

แล้วนิกายของพวกมันเนี่ย เยอะมาก จนแทบจะตั้งเป็นศาสนาใหม่ได้แล้ว

โดย: NOzzzzz_24 เขียนเมื่อ 21 มี.ค. 13 IP IP: 124.121.163.XXX
ความคิดเห็นที่ 26 : ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน

ผมเห็นด้วยกับคุณสุดแสนล้านทรวงนะครับเฮียหลง การเป็นคนดีมันไม่ได้สลับซับซ้อนเหมือนเรื่องการเมืองเลย

แต่ผมตั้งกระทู้ถามคุณเฮียหลงแล้วล่ะครับ

โดย: จะบอกให้แอนด์องค์มหาเทพตอร์เรส เขียนเมื่อ 21 มี.ค. 13 IP IP: 124.121.224.XXX
ความคิดเห็นที่ 25 : ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน

ไหนๆ ก็มาอยู่ทางที่สงบสุข

ก็เลิกบ้าการเมืองเถอะเฮียหลง จิตใจจะได้สงบตามไปด้วย

ใครๆ ก็อยู่ได้ ผมก็อยู่ได้ ไม่เห็นจะตายเลย

การไม่เป็นทาสการเมืองฝ่ายไหน ถือว่าเป็นบุญอันประเสริฐ :em02: :em01:

โดย: สุดแสนล้านทรวง เขียนเมื่อ 21 มี.ค. 13 IP IP: 125.24.4.XXX
ความคิดเห็นที่ 24 : ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน

ศาสนา การเมือง ไม่ควรเอามาผสมถกเถียงรวมเป็น

ประเด็นเดียวกันว่ะ

เป็นคนดีของพระเจ้า ก็คงอยู่ในโลกนี้ได้ไม่นานหรอก

เพราะพระเจ้าท่านเอาไปอยู่กะท่านหมดแหละ

ข้าขอเป็นคนชั่วบ้าง ดีบ้าง อีก 50 ปี แล้วค่อย

พาคนที่รู้ใจไม่่ต้องมากไปพบท่านดีกว่าว่ะ

โดย: wawit
----------------------
ได้อ่าน คห.ของหลง ใน คห.ที่ 10 ไหมถ้าอ่านไม่ได้ใจความอย่าออก คห.โง่ๆเลย

โดย: longnarak เขียนเมื่อ 21 มี.ค. 13 IP IP: 110.171.101.XXX
ความคิดเห็นที่ 23 : ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน

คัมภีร์ พ่อมึงสิ ไอ้เตี๊ยหลง ไอ้สันดาน นั่นมันเรื่องของ คริสสตางค์ ไอ้สัส สมเพชว่ะ :em12: :em12: :em12: :em12: ไอ้เตี๊ย

โดย: GanZaLord เขียนเมื่อ 21 มี.ค. 13 IP IP: 171.101.202.XXX
ความคิดเห็นที่ 22 : ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน

แม้กระทั่งการร้องสรรเสริญพระเจ้าในโบสถ์ผมก้อเคยผ่านมา ผมไม่ได้นับถือในตัวบุคคลทั้ง พุทธ,คริสติ์แต่ผมยึดมั่นในความดีที่ทั้ง 2 ศาสนาสอนมา
แต่อยากบอกว่าที่หลงตอบมาใน คห.9,10,11 มันนอกเรื่องนะ เพราะในกระทู้หลงไม่มีคำบอกไว้ว่า คนดีที่หลงพูดถึงต้องศรัทธาในพระเจ้าและศึกษาพระคัมภีร์ไบเบิ้ล
สุดท้ายหลงก้อนอกเรื่อง กลับไปกลับมาจนได้ ไม่เข้าใจในตัวหลงเลย บ้าการเมืองไปนะหลง

โดย: longnarak

---------

ศาสนา การเมือง ไม่ควรเอามาผสมถกเถียงรวมเป็น

ประเด็นเดียวกันว่ะ

เป็นคนดีของพระเจ้า ก็คงอยู่ในโลกนี้ได้ไม่นานหรอก

เพราะพระเจ้าท่านเอาไปอยู่กะท่านหมดแหละ

ข้าขอเป็นคนชั่วบ้าง ดีบ้าง อีก 50 ปี แล้วค่อย

พาคนที่รู้ใจไม่่ต้องมากไปพบท่านดีกว่าว่ะ

โดย: wawit เขียนเมื่อ 21 มี.ค. 13 IP IP: 119.46.64.XXX
ความคิดเห็นที่ 21 : ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน

ถ้าเอา คห.20 ของหลง
กระทู้นี่คงไร้ความหมายแล้วละ เพราะคนที่ไม่มีคนคบที่หลงจะฝากบอกคงไม่ใช่คนดีแบบพระเยซูหรอก จบข่าวแค่นี้ละ

โดย: longnarak เขียนเมื่อ 21 มี.ค. 13 IP IP: 110.171.101.XXX
ความคิดเห็นที่ 20 : ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน

โลกนี้เป็นโลกของคนบาปนี่คือเรื่องจริง

พระคัมภีร์บท จอห์น

15:18 ถ้าโลกนี้เกลียดชังท่านทั้งหลาย ท่านทั้งหลายก็รู้ว่าโลกได้เกลียดชังเราก่อน
15:19 ถ้าท่านทั้งหลายเป็นของโลก โลกก็จะรักท่านซึ่งเป็นของโลก แต่เพราะท่านไม่ใช่ของโลก แต่เราได้เลือกท่านออกจากโลก เหตุฉะนั้นโลกจึงเกลียดชังท่าน

ผมเชื่อตามนี้แหละ

ส่วนคุณlongnarakจะเชื่อตามไหนก็สุดแท้แต่

จะให้ยกตัวอย่างคนดีที่ไม่มีคนคบผมยกตัวอย่างไม่ได้เพราะไม่รู้จะเอาคนไหนมาเป็นตัวอย่าง คนดีในโลกนี้มันหาง่ายซะที่ไหน

แต่ที่แน่ๆผมรู้ว่าพระเยซูดี และดีบริสุทธิ์ด้วย แต่ท่านต้องตายบนไม้กางเขน แค่นี้ก็เป็นข้อพิสูจน์ที่พอเพียงแล้วสำหรับผม

โดย: เฮียหลง1978 เขียนเมื่อ 21 มี.ค. 13 IP IP: 210.77.25.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน

ผมขอ พูดถึง โน๊ต อุดม นะเพราะผมชอบในความคิดเค้า ผมดูในเดี่ยวทุกเดี่ยวผมคิดส่วนตัวว่า เขาเป็นคนดี ไม่เป็นพิษภัยและคิดร้ายกับใคร
และแม้บ้างคนไม่ชอบ โน๊ตเพราะไปชอบลัทธิจานบิน แต่ส่วนตัวผมก้อคิดว่า โน๊ตยังเป็นโน๊ต เป็นคนที่ดีและมีเพื่อนเยอะมีคนชมชอบ
แล้วถ้าให้กล่าวถึงคนเลวที่ไม่มีคนคบ หรือ ซาตานที่หลงกล่าวผมคิดว่า นาธาน น่าจะเหมาะพยายามพูดจาดูดีแต่เรื่องจริงเปิดเผยกลับเลวร้ายมากมาย
แต่ถ้าให้นึกถึงคนที่ดี ที่ถูกเกลียดชังและไม่มีใครคบผมกลับนึกไม่ออกซักชื่อ

ความคิดเห็นที่ 18 : ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน

และในเรื่องอำนาจ ปาฏิหารย์มีในทุกศาสนา
ผมไม่ขอกล่าวถึง แต่สิ่ง 1 ที่ผมยึดมั่นและถือมั่นคือ ทุกคำสอนในศาสนาโดยเนื้อแท้ต้องการให้คนเราเป็นคนดี ยกเว้นศาสนาพราหม์นะที่ผมว่างมงายและไม่ได้สอนให้คนเป็นคนดีเอาเท่าที่รู้นะ
และถ้าผมจำไม่ผิด 1 ในคำสอนที่ผมอ่านเจอมาถ้าเราเจอผู้อื่นตบแก้มซ้ายมาเราจงยื่นแก้มขวาให้คนผู้นั้นตบ เป็นการสอนให้รักในเพื่อนมนุษย์ที่แม้จะจงเกลียดจงชังเรา แต่ถ้าเราแสดงความปราถนาดีแล้ว มิตรภาพก้อจะเกิดขึ้น

ความคิดเห็นที่ 17 : ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน

ถ้าในความหมายของซาตาน ที่หลงพูดถึง กล่าวง่ายๆก้อคือคนที่ใส่หน้ากากเข้าหากัน ในลักษณะหน้าเนื้อใจเสือใช่ไหมครับ คือพวกที่แสดงออกเป็นคนดีแต่ในเนื้อแท้ไม่มีความประสงค์ดีต่อผู้อื่นใช่ไหมครับ ถ้าในความหมายนี้ผมเข้าใจได้
แต่ถ้าคนที่ดีที่แท้จริงในสมัยนี้ แล้วหวังดีต่อผู้อื่นและมีผู้คนชอบและมีเพื่อนมากมายก้อเยอะไป
หลงไม่ควรกล่าวเหมารวมว่า คนดีคือคนไม่มีคนคบและคนอื่นเกลียดชัง และคนที่มีเพื่อนและถูกผู้อื่นชอบคือคนบาป มันเป็นการกล่าวที่เหมารวมเกินไป

ความคิดเห็นที่ 16 : ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน

ผมไม่เข้าใจเลย ต้องการความหมายและคำอธิบาย ไม่ใช่ไล่ให้หาอ่านเอง ถ้าหลงไม่คิดอธิบายก้อไม่ควรตั้งกระทู้ให้คนมาเข้าใจไปกันเอง
ว่าคนที่ไม่มีใครคบและถูกเกลียดชังเป็นคนดี

ความคิดเห็นที่ 15 : ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน

งั้น หลง ยกตัวอย่างและรูปแบบ คนดีที่หลงรู้จักที่ไม่ใช่ พระเจ้าซิ ที่เข้ามาตอบ หลงเพราะผมและคนที่ผมรู้จักที่คิดว่าดีก้อมีเพื่อนเยอะและคนเกลียดน้อย การที่หลงเหมารวมในกระทู้ เป็นความคิดที่ผมไม่เข้าใจและผมต้องการจะเรียนรู้สิ่งที่หลงกล่าวถึง ว่าใครคือคนดี ใครคือคนบาป
และในความคิด ส่วนตัวการที่คนไม่มีเพื่อนมันแบ่งได้หลายปัยจัย
1.เป็นคนโลกส่วนตัวสูงเข้าใจยาก
2.เป็นคนเห็นแก่ตัว,ตระหนี่,ขี้เหนียว
3.เป็นคนขี้อิจฉา,ช่างนินทา
4.เป็นคนดีเกินไป เช่นพวกรับเลี้ยงสัตว์จรจัดจำนวนมากไว้ในบ้าน
5.เป็นเพราะทางสถานะทางสังคม
ผมคิดไว้ประมาณนี้ แล้วมาอ่านเจอข้อความที่ว่า อย่าคิดมาก ถ้าคุณไม่มีเพื่อนนั่นแสดงว่าคุณเป็นคนดี

เพราะใครเป็นคนดีมักจะไม่มีคนคบ ไม่ใช่แค่ไม่คบ แต่จะโดนเกลียดชังอีกด้วย โดนกลั่นแกล้ง ทำร้ายสาระพัด
ผมคิดผมเป็นคนบาปแล้วเหรอนี้ที่มีเพื่อน มีคนคบ คือตรรกะที่หลงกล่าวอ้างในกระทู้

ความคิดเห็นที่ 14 : ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน

ในพระคัมภีร์ยังมีกล่าวว่าตอนที่พระเยซูใช้ปาฏิหารย์ขับไล่สิ่งชั่วร้ายที่สิงอยู่ในตัวคนหรือเรียกว่าไล่ผีนั่นล่ะ

คนที่เห็นปาฏิหารย์ยังกล่าวหาพระเยซูว่าใช้มนต์ดำของซาตานเลย

จนพระเยซูต้องกล่าวออกไปว่า

"ซาตานจะขับไล่ซาตานด้วยกันได้อย่างไร" (Mark 3:24)

แท้จริงแล้วคนที่กล่าวหาพระเยซูนั่นล่ะที่โดนซาตานครอบงำจิตใจ ให้เกิดความริษยาในคนดีหรือคนเก่ง จนต้องกล่าวหาใส่ร้ายป้ายสี

แต่ไม่มีมนุษย์คนไหนยอมรับหรอกว่าตัวเองถูกครอบงำด้วยซาตาน มีแต่กล่าวหาผู้อื่นทั้งๆที่ตัวเองนั่นล่ะที่โดนซาตานครอบงำเอง

เหมือนพวกนิกายคาทอลิกที่จับพวกนิกายโปเทสแต้นท์เผาทั้งเป็นในยุคควีนแมรี่1ก็เหมือนกัน คาทอลิกกล่าวหาเขาว่าเป็นซาตานทั้งที่แท้จริงแล้วตัวเองนั่นล่ะที่โดนซาตานครอบงำจนทำสิ่งชั่วร้าย

แต่ซาตานมันมาได้หลากหลายรูปแบบ มาแบบตรงๆแบบฮิตเลอร์เลยก็มี แต่ถ้ามาแบบนี้คนจะจับทางได้ง่ายและคนไม่ยอมรับจึงถูกเกลียดชังเป็นธรรมดา

โดย: เฮียหลง1978 เขียนเมื่อ 21 มี.ค. 13 IP IP: 210.77.25.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน

ก็ถ้าผมบอกว่าคนดีต้องศรัทธาในพระเจ้าและพระเยซูคริสต์และคำสอนในพระคัมภีร์ไบเบิ้ล

คุณlongnarakจะเชื่อผมไหม

ก็ไม่ใช่ไหม

แล้วจะให้ผมตอบอะไร

อยากให้ผมตอบผมจะตอบก็ได้ที่ถามว่าทำไมฮิตเลอร์คนเกลียดทั้งโลก

เพราะฮิตเลอร์แสดงออกชัดเจนถึงพฤติกรรมของซาตานไง

คนส่วนมากย้ำนะว่าส่วนมากแต่อาจจะไม่ใช่ทั้งหมดยอมรับโดยทั่วกันว่าซาตานไม่ดี และมีภาพลักษณ์ในใจแล้วว่าซาตานเป็นเช่นไร

เพราะฉะนั้นถ้าใครแสดงออกชัดเจนถึงพฤติกรรมของซาตาน

คนผู้นั้นย่อมถูกเกลียดชัง ก็เหมือนฮิตเลอร์นั่นล่ะ

แต่เนื่องจากซาตานมันฉลาดมากมันรู้ว่าถ้ามันมาในรูปของฮิตเลอร์เลยคนจะจับทางถูก มันจึงมาในรูปที่แยบยลกว่านั้น มาในรูปของจิตใจที่อิจฉาริษยาคนดี เหมือนพวกที่เอาพระเยซูไปตรึงกางเขนในสมัยก่อนโน้นนั่นล่ะ คนพวกนี้โดนซาตานครอบงำจิตใจ ให้เกิดความริษยาคนดี จนต้องเอาพระเยซูไปฆ่าเพราะท่านดี

แล้วซาตานก็ยังมาในรูปอื่นๆอีกมากมาย มาในรูปพระก็มี

ความคิดเห็นที่ 12 : ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน

หลง เป็นอะไรมากไหม วกไปเรื่อง สลิ่ม
บอกใช้ปัญญาคู่ศรัทธา แล้วให้หาอ่านเอง บอกตรงๆหลงมันไร้สาระนะที่หลงพูดมันขัดกันเอง
ถามว่าเคยอ่านไบเบิ้ลไหม เคยอ่านแต่ไม่ได้อ่านมากมาย เคยเข้าโบสถ์ร่วมกิจกรรมกับชาวคริสติ์ไหมก้อเคยอยู่ ถามว่ารู้เกี่ยวกับคำสอนไหมก้อรู้อยู่บ้าง ไม่เคยมีชาวคริสติ์คนไหนบอกแบบหลงนะที่เคยเจอ ที่ให้หาอ่านเอง
ส่วนใหญ่ที่เจอถ้าถาม จะตอบและอธิบายในส่วนไม่เข้าใจและพยายามให้ยึดมั่นและศรัทธาในอำนาจความดีของพระเจ้า
แม้กระทั่งการร้องสรรเสริญพระเจ้าในโบสถ์ผมก้อเคยผ่านมา ผมไม่ได้นับถือในตัวบุคคลทั้ง พุทธ,คริสติ์แต่ผมยึดมั่นในความดีที่ทั้ง 2 ศาสนาสอนมา
แต่อยากบอกว่าที่หลงตอบมาใน คห.9,10,11 มันนอกเรื่องนะ เพราะในกระทู้หลงไม่มีคำบอกไว้ว่า คนดีที่หลงพูดถึงต้องศรัทธาในพระเจ้าและศึกษาพระคัมภีร์ไบเบิ้ล
สุดท้ายหลงก้อนอกเรื่อง กลับไปกลับมาจนได้ ไม่เข้าใจในตัวหลงเลย บ้าการเมืองไปนะหลง

ความคิดเห็นที่ 11 : ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน

คุณไม่สามารถเข้าถึงศาสนาได้ด้วยปัญญาแต่เพียงอย่างเดียว

แต่ต้องใช้ศรัทธาด้วย

แม้แต่ศาสนาพุทธก็เหมือนกัน

ในอดีตเคยมีสาวกของพระพุทธเจ้าชื่ออะไรจำไม่ได้

เป็นคนฉลาดมากคิดทุกอย่างเป็นเหตุเป็นผลหมด

ผลคือไม่บรรลุอรหันต์เสียทีทั้งที่เป็นคนฉลาดมากๆ

ตอนหลังพระพุทธเจ้าบอกให้ละปัญญาลงบ้างอย่างแข็งทางด้านปัญญามากเกินไป พอท่านได้ฟังท่านก็เข้าใจในทันทีและบรรลุอรหันต์ในตอนนั้นเลย

พระคัมภีร์ไบเบิ้ลก็เหมือนกัน คุณมาถามให้ผมตอบเชิงเหตุผล ผมก็ตอบได้ แต่ตอบไปแล้วมันไม่จบ เพราะคุณไม่มีศรัทธา คุณจะใช้แต่ปัญญาตีความตามเหตุและผลอย่างเดียว แบบนี้คุณเข้าไม่ถึงศาสนาหรอก

พระเยซูบอกว่า

เจ้าจงรักพระเจ้าอย่างเต็มที่ด้วยใจทั้งหมด ด้วยวิญญาณทั้งหมด(ศรัทธา) ด้วยปัญญาทั้งหมด และด้วยกำลังกายทั้งหมด

(Mark 12:30)

แปลว่าการรักพระเจ้านั้นต้องใช้ทั้งปัญญาและศรัทธาไปพร้อมๆกัน

แต่คุณไม่มีศรัทธาแล้วจะให้ผมตอบอะไรคุณได้ :em30:

ความคิดเห็นที่ 10 : ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน

เหมือนพูดเรื่องเสียงส่วนใหญ่ ปราะชาธิปไตย ความเสมอภาคเท่าเทียมกันในความเป็นคนกับพวกสลิ่มนั่นล่ะ

พูดไปเขาก็ไม่เข้าใจเพราะเขาไม่ศรัทธาในเรื่องพวกนี้

เขาคิดแต่ว่าคนมีการศึกษาสูงกว่าคือคนดีกว่า สมควรได้สิทธิ์ในการปกครองประเทศมากกว่า

ส่วนคนมีการศึกษาน้อยกว่าคือคนโง่คือคนไม่ดี ไม่สมควรให้สิทธิ์เท่าเทียม

เหมือนที่ดร.เสรีพูดนั่นล่ะ เสียงของพวกสลิ่มมีน้อยแต่เป็นเสียงมีคุณภาพ

หรืออย่างที่สลิ่มหลายคนบอกว่าเสียงของคนเสื้อแดงเป็นเสียงของคนโง่เสียงของควายเสียงของลิงบาบู ไม่ควรให้สิทธิ์เท่าเทียมเสียงของคนมีการศึกษา

เห็นหลักคิดของคนพวกนี้ไหม พวกเขาไม่ศรัทธาในประชาธิปไตยแต่แรกแล้ว ไม่ศรัทธาในสิทธิ์ความเท่าเทียมกันในความเป็นคนที่ไม่ถูกแบ่งแยกด้วยการศึกษาหรือฐานะทางสังคม

เพราะงั้นป่วยการที่จะอธิบายอะไรให้คนพวกนี้ฟังต่อ

เรื่องคัมภีร์ไบเบิ้ลก็เหมือนกัน จะให้ผมอธิบายอะไรในเมื่อคุณไม่ใช่ผู้ศรัทธา

ความคิดเห็นที่ 9 : ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน

longnarakต้องศึกษาจากพระคัมภีร์เองนะ

ให้ผมอธิบายไม่ได้หรอก

แต่longnarakศึกษาไปก็ไม่มีประโยชน์หรอก

เพราะคุณไม่ใช่ผู้มีศรัทธา

คนที่จะอ่านคัมภีร์ไบเบิ้ลได้ต้องมีศรัทธาก่อน

ต้องเชื่อว่าสิ่งที่เขียนไว้ในนั้นจริง

หรืออย่างน้อยๆก็ต้องเชื่อในพระเจ้าและปาฏิหารย์ของพระเยซูคริสต์ก่อน

แต่ถ้าขาดศรัทธาเป็นเบื้องต้น จะศึกษาแล้วตีความจากปัญญาและเหตุผลนั้นจะหลงทาง อธิบายไปก็ไม่เข้าใจเพราะคุณไม่มีศรัทธา

มีคนถามผมมากเรื่องคัมภีร์ไบเบิ้ลไม่ใช่คุณคนแรก ส่วนมากก็คนรู้จักๆกันนี่แหละ

ทุกครั้งผมก็จะไม่ตอบแต่จะบอกไปว่าคุณจะให้ผมตอบคุณทำไม ในเมื่อคุณไม่ใช่ผู้มีศรัทธา ตอบไปมันก็ไม่จบ เพราะใจคุณปิดตั้งแต่แรกแล้ว

(ต่อ)

ความคิดเห็นที่ 8 : ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน

และในพระคัมภีร์บท John 15:18

บอกไว้ชัดเจนว่าถ้าคุณเป็นคนดีคุณจะเป็นที่ชื่นชอบของพระเจ้า แต่คุณจะถูกคนทั้งโลกเกลียด
แล้วที่คิมจองอิลกับฮิตเลอร์ทำ มาตรฐบานทางจิตวิญญาณเป็นไงบ้าง เพราะไม่เข้าใจความหมายคนดีของพระเจ้า แต่ 2 คนนี้ถูกคนทั้งโลกเกลียด 2 คนนี้ตายไปน่าจะได้รับใช้พระเจ้าอย่างใกล้ชิดไหมครับ
แบบผมอยากเรียนรู้เรื่องนี้พอดี แบบผมตีความหมายที่หลงยกตัวอย่างในกระทู้แบบตรงๆ ไม่รู้มีหลักปรัชญาทางโลกและจิตวิญญาณด้วย และความดีทางจิตวิญาณที่คนทั้งโลกเกลียดจนไม่มีเพื่อนและมีแต่คนเกลียดชังแล้วพระเจ้้าชื่นชอบคืออะไร งง มากมาย
แล้วคนที่ชอบเที่ยวเฮฮา ในทางจิตวิญญาณนี่เป็นคนบาปเหรอครับ งืมๆ

ความคิดเห็นที่ 7 : ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน

เพราะโลกนี้เป็นโลกของคนบาป คนชอบเที่ยวเตร่เฮฮา กินเหล้า อะไรแบบนั้นเพื่อนจะเยอะ
แล้วที่หลงยกมาเป็นมาตรฐานทางโลกหรือจิตวิญญาณละ ยกตัวอย่างให้เห็นภาพหน่อย ไม่เข้าใจที่หลงจะสื่อ อะไรเป็นตัวชี้วัดจิตวิญาณว่าดีและเลวที่คนเกลียดชังและชอบ
ไม่เข้าใจจริงๆ หลงอธิบายให้ฟังหน่อยไม่เอาแบบกลับไปกลับมานะ เพราะเราจะไม่รู้เรื่องแต่อาจเพราะเรา โง่ละมั้งเลยคิดว่าการดื่มเหล้าเฮฮา เป็นมาตรฐานของทางโลกนะ

ความคิดเห็นที่ 6 : ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน

ไอ้เตี๊ยหลง ไอ้คริสสตางค์ ไอ้สัส ช่างพ่อมึงสิ พระเจ้าของพ่อมึง แล้วไง ช่วยอะไรมึงได้ ไอ้เตี๊ยหลง มึงนี่สมองขยะเกินไปละ ไอ้เตี๊ย

โดย: GanZaLord เขียนเมื่อ 21 มี.ค. 13 IP IP: 171.101.202.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน

ตอบlongnarak

คำว่าดีเลวคุณเอามาตรฐานทางโลกวัดหรือเอามาตรฐานทางจิตวิญญาณวัด

ต้องถามแบบนี้ก่อน

เรื่องของพระเจ้าหรือเรื่องทางธรรมะเป็นเรื่องทางจิตวิญญาณ

คุณไปเอามาตรฐานทางโลกอย่างโน๊ตอุดมหรือเมสซี่มาวัดได้อย่างไร

:em25:

ความคิดเห็นที่ 4 : ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน

พระสันตปาปา,โอบามา,เมซซี่ หรือ โน๊ตอุดมพวกนี้คงเลวมากละมั้งที่มีคนชอบและมีเพื่อนเยอะ
อยากรู้จังว่าทำไม พวกนี้มันเลวจังถ้า ความเห็นหลงใน กระทู้เป็นตัวชี้วัดนะ

ความคิดเห็นที่ 3 : ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน

เอเมน... :em01: :em19:
v
v

โดย: หมูสนามเด้อ เขียนเมื่อ 21 มี.ค. 13 IP IP: 142.196.35.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน

จากเนื้อหาในกระทู้

ขอแก้ไขเป็น ในพระคัมภีร์บท John 15: 18-19

ส่วนข้อความก็ตามข้างล่างใน คห.1

ความคิดเห็นที่ 1 : ถึงคนที่บอกว่าไม่มีเพื่อน

พระคัมภีร์บท จอห์น

15:18 ถ้าโลกนี้เกลียดชังท่านทั้งหลาย ท่านทั้งหลายก็รู้ว่าโลกได้เกลียดชังเราก่อน
15:19 ถ้าท่านทั้งหลายเป็นของโลก โลกก็จะรักท่านซึ่งเป็นของโลก แต่เพราะท่านไม่ใช่ของโลก แต่เราได้เลือกท่านออกจากโลก เหตุฉะนั้นโลกจึงเกลียดชังท่าน

เพราะงั้นไม่ต้องเสียใจหากไม่มีเพื่่อนหรือไม่มีคนคบ

นั่นแสดงว่าคุณเป็นคนดี และเป็นที่พึงพอใจของพระเจ้าแน่นอน

ส่วนโลกนี้เป็นโลกของคนบาป ก็ปล่อยให้มันเป็นไปแบบนั้น

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111