ช่องฟรีซเซอร์ตู้เย็นทะลุอันตรายไหม หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » ช่องฟรีซเซอร์ตู้เย็นทะลุอันตรายไหม

จะเซาะน้ำแข็งออกเลยเอาไขควงปากแบนไปเซาะ ทิ่มซะผนังฟรีซเซอร์เป็นรูเลย แต่ก็ไม่เห็นมีอะไรพุ่งออกมานะ ก็เลยถอดปลั๊กออก ไม่กล้าใช้ต่อ อยากรู้ว่ามันอันตรายไหม แบบว่าน้ำยารั่วแล้วเราสูดดมเข้าไปแล้วตายไรงี้ แล้วต้องซ่อมไหม

รูป อิอิ
โดย: อิอิ
ตั้งเมื่อ: 30 ก.ค. 13
แท็ก:

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ ช่องฟรีซเซอร์ตู้เย็นทะลุอันตรายไหม

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 17 : ช่องฟรีซเซอร์ตู้เย็นทะลุอันตรายไหม

เวลาเสาร์-อาทิตย์ แม่กดละลายน้ำแข็งด้วยเนาะ..ลืมเทจ้อย น้ำหยดท่วมเลย ถูกด่าอีก โวะ ฮ่าๆๆๆ :em12: :em13: :em12: :em13:

ละลายน้ำแข็งใช้เวลาเป็นวันๆ น้ำก็ไม่เย็น โวะ...วัยรุ่นเซ็งเด้..

:em12: :em12: :em12: :em12: :em12:

โดย: หมูสนามเด้อ เขียนเมื่อ 1 ส.ค. 13 IP IP: 67.8.131.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : ช่องฟรีซเซอร์ตู้เย็นทะลุอันตรายไหม

ที่บ้านมีตู้เย็นโบราณอยู่เครื่องนึงเหมือนกัน
เก่าตั้งแต่รุ่นยาย ดีไม่ดีกะก่อนยายซ้ำ
แต่อย่างน้อยๆอายุแก่กว่าแม่ผมแน่นอนเพราะแม่บอกว่าเกิดมาก็เจอตู้เย็นนี้แล้ว (แม่อายุ61)
ไม่แน่ใจว่ายี่ห้ออะไร
แต่ยอมรับว่ามันทนจริงๆ
จำความได้ผมไม่เคยเห็นมันเสียเลย
เปิดตลอดปีตลอดชาติไม่เคยถอดปลั๊กมาหลายสิบปี
และยังเย็นเจี๊ยบเหมือนเดิม
คนในบ้านรักตู้เย็นตู้นี้มากเป็นเหมือนสมบัติเก่าแก่ของตระกูลไม่มีใครยอมทิ้ง
และมันทนทายาทจริงๆไม่รู้ว่าคอมเพรสเซอร์มันทำจากวัสดุอะไร เดาว่าน่าจะเป็นโลหะที่ตกมาพร้อมกับอุกาบาตกระมัง ฮ่าๆๆ

จริงๆที่บ้านมีตู้เย็นหลายเครื่องซื้อมาใช้ไม่กี่ปีก็พังต้องเปลี่ยนต้องซ่อม ทิ้งไปแล้วก็หลายตู้ ส่วนมากก็พวกรุ่นใหม่ๆที่โฆษนากันว่าดีนักหนานั่นแหละ แต่ไอ้ตู้โบราณนั้นอย่าว่าแต่เปลี่ยนเลยแม้แต่ซ่อมก็ยังไม่เคย ที่สำคัญยังเย็นเจี๊ยบไม่เปลี่ยนแปลง :em19:

โดย: เฮียหลง1978 เขียนเมื่อ 1 ส.ค. 13 IP IP: 210.77.25.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : ช่องฟรีซเซอร์ตู้เย็นทะลุอันตรายไหม

30-40ปีที่แล้ว ตู้เย็นซิงเกอร์ แจ่มมากๆ น้ำแข็งปุยๆ
เอาสติ๊กเกอร์ติดตู้เย็นลายโม๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด
เก๋าดีเด้อ......เปิดแล้วเปิดอีก เปิดหาของกิน ไม่มีอะไรก็เปิด เย็นดี เผื่อจะเจอของที่อยากกิน.... :em12: :em13:

โดย: หมูสนามเด้อ เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 13 IP IP: 67.8.131.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : ช่องฟรีซเซอร์ตู้เย็นทะลุอันตรายไหม

เอ๋า...ตอนเป็นเด็กบ้านจนไม่มีน้ำแข็งกินเด้...ขูดกินโลด
ข้อยตายไปแล้วเพราะกินน้ำแข็ง..ที่มาตอบคือวิญญาณเด้อ..
แบร่ๆๆๆๆ :em12: :em12: :em12: :em13: :em27:
v
v

โดย: หมูสนามเด้อ เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 13 IP IP: 67.8.131.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : ช่องฟรีซเซอร์ตู้เย็นทะลุอันตรายไหม

น้ำแข็งช่องฟรีซไม่น่าจะกินได้นะครับคุณหมูสนาม
เชื้อโรคน่าจะเยอะ
เอาหมูหมากาไก่ไปแช่ตั้งเยอะ
:em12:

โดย: เฮียหลง1978 เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 13 IP IP: 210.77.25.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : ช่องฟรีซเซอร์ตู้เย็นทะลุอันตรายไหม

ต่อมาก็เอาโอวัลตินไปแช่ทำไอติม โอวัลตินมันหกใส่ช่องฟรีซ เสียดายเว่ยเนาะ เอามีดมาแงะๆๆๆ เอาน้ำแข็งปนโอวัลตินออกมากิน...แซ่บๆๆๆ

ต่อมาก็เอาขันใส่น้ำไปแช่ มันเย็นเร็วว่างั้น ขันเย็นติดกับช่องฟรีซยกไม่ออก เอาน้ำมาราดรอบๆ จึ๋งงงงงงงงง....ง...แต๊แน ขยับ โยก งัด ตึ้งงงง!!! หลุดออกมาแหล่ว..

ต่อมาก็เอาไอติมไปแช่ เปิดมาละลายหมดจ้อย ตู้เย็นสมัยก่อนมันบ่เย็น ไอติมเป็นน้ำเลยอ่ะ น้ำตาซึมโพดๆ...จ๋อยเลย

มีอีก300วิธีงัดตู้เย็น...(ปล.ทำตอนไม่มีใครอยู่บ้าน ไม่งั้นอาจถูกจกตาได้)

:em12: :em12: :em12: :em13: :em19: โดย: หมูสนามเด้อ เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 13 IP IP: 67.8.131.XXX

ความคิดเห็นที่ 11 : ช่องฟรีซเซอร์ตู้เย็นทะลุอันตรายไหม

ขอตอบด้วยประสบการณ์เคยแงะและงัด ฮ่าๆๆๆๆ

ใครไม่เคยแงะมั่งอ่ะ ฮ่วย...บ้านจนเด้..มีตู้เย็นเก่าๆเหลืองๆ ฮิๆๆ ไปขูดเอาน้ำแข็งมากินไง ยิ่งน้ำแข็งท่วมจนปิดช่องฟรีซไม่ได้นี่แจ่มเลย ไปเอามีดมาแซะๆๆ จึ้กๆๆๆๆ..
ตามประสาเด็กเว่ย ทั้งช้อนทั้งมีดขูด ครืดดดดๆๆๆ..ดด...ด

ต่อมาก็ซื้อหวานเย็นกับเฉาก๊วยไปแช่ แช่นานโพดถุงติดกับช่องฟรีซจ้อย จ๊ากกกกก!! แงะกับแซะเลยคับท่าน...จึ้กๆๆๆๆ

ต่อมาก็เอาโอวัลตินไปแช่ทำไอติมท มันหกใส่ช่องฟรีซ เสียดายเ

ความคิดเห็นที่ 10 : ช่องฟรีซเซอร์ตู้เย็นทะลุอันตรายไหม

แสดงว่าไม่โดนท่อน้ำยา

ถ้าโดนท่อน้ำยา ต้องมีควันพวยพุ่งออกมารุนแรงชัดเจน

นี่แสดงว่าโดนผนังอย่างเดียว แต่ถ้าหากใช้ ความเย็นอาจจะไปในที่ไม่ควรไปข้างๆตู้ริมนอก อาจจะทำให้เกิดไฟรั่ว และผนังด้านนอก อาจจะเป็นสนิมด้วย

แต่ก็สมควรซ่อมซะ ไปอุดผนัง ราคาไม่เกิน 1000 บาทแน่นอน :em01:

โดย: สุดแสนล้านทรวง เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 13 IP IP: 125.24.63.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : ช่องฟรีซเซอร์ตู้เย็นทะลุอันตรายไหม

ช่างแอร์ในตำนานมาตอบกันเพียบ
ถึงผมจะไม่ใช่ช่างแอร์
แต่..

"ผมไม่เล็กนะครับ"

:em13:

โดย: เฮียหลง1978 เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 13 IP IP: 210.77.25.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : ช่องฟรีซเซอร์ตู้เย็นทะลุอันตรายไหม

สูดน้ำยาไม่ตาย แต่ต้องเอาไปซ่อมครับเพราะว่ามันรั่วต้องเติมน้ำยา บางครั้งเติมไปแล้วก็อาจไม่เย็นเหมือนเดิมด้วยนะ

โดย: cowcow3 เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 13 IP IP: 122.155.42.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : ช่องฟรีซเซอร์ตู้เย็นทะลุอันตรายไหม

ตู้เย็นจะไม่เย็น เพราะมีรอยรั่ว

โดย: tchay เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 13 IP IP: 58.8.31.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : ช่องฟรีซเซอร์ตู้เย็นทะลุอันตรายไหม

ถ้ายืนยันว่าไม่มีเสียงซี็ด หรือ ก็าซพุ่งออกจากช่องพรีเซอร์ ก็ไม่เสียครับ เสียบปลั็กใช้ได้เลย ..ช่างแอร์มาเอง :em01:

โดย: kitisila เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 13 IP IP: 101.108.9.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : ช่องฟรีซเซอร์ตู้เย็นทะลุอันตรายไหม

??? ไปแซะมันทำไม มันไม่ได้ละลายน้ำแข็งอัตมัติหรือ
ไปแซะซะแรงถึงขนาดทะลุ แผ่นช่องฟรีซเซอร์ก็ไม่ใช่บางๆ นะ
คุณก็ต้องไปสังเกตดูตรงที่มันทะลุ ปกติแผ่นช่องฟรีซเซอร์ที่หุ้ม
อยู่ภายในจะมีรอยท่อน้ำยาให้เห็นอยู่แล้ว ก็ดูว่ารอยทะลุนั้น
มันใกล้กับท่อนั้นมั้ย ถ้ามันเฉียดๆ ก็คงต้องยกไปซ่อมเถอะ
แต่ถ้ามันไม่โดน ก็ลองใช้ไปก่อน แต่ถ้าท่อมันรั่วน้ำยามันจะระเหยออก และตู้เย็นจะไม่เย็นเลย

โดย: เอื้อออ เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 13 IP IP: 171.98.5.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : ช่องฟรีซเซอร์ตู้เย็นทะลุอันตรายไหม

ถ้าไม่อยู่ในห้องแคบๆปิดทึบ ไม่อันตรายครับ เพราะตู้เย็นทั่วไปจะบรรจุสารทำความเย็นปริมาณไม่มาก โดยปกติสารทำความเย็น(Refrigerants)จะลอยตัวขึ้นสู่ด้านบนและไม่ติดไฟ

ให้เสียบปลั๊กเลยครับ ทิ้งไว้สักครู่ว่ายังเย็นอยู่หรือไม่ ถ้าเจาะไม่ไปโดนท่อมันจริงๆไม่มีผลครับ ยังใช้ได้ ให้สังเกตเสียงของนัำยาที่ฉีดในช่องฟรีส และความร้อนที่ระบายออกบริเวรด้านข้างหรือด้านหลังตู้เย็น จะต้องร้อน ประมาณสองชั่วโมงถ้าเย็นถือว่าใช้ได้ครับ

ถ้าไม่เย็นแสดงว่ารั่วให้เปลี่ยนช่องฟรีสใหม่ อย่าใช้เชื่อมปัญหาตามหลังจะตามมา สิ่งแรกที่ควรกระทำก่อนนำไปซ่อมคือ ให้ดูที่แผ่นสติกเกอร์ข้อมูล(nameplate)อาจจะอยู่ด้านหลัง ในตู้เย็น หรือด้านในฝาประตู จะมีคำว่าสารทำความเย็น(Refrigerant) R12 หรือ R134a

ถ้าเป็น R12 ทิ้งไปเลยครับ แต่ถ้าเป็น R134a ซ่อมได้ครับ (R12 เลิกใช้งานและเลิกผลิตไปนานแล้วครับ เนื่องจากไปสะสมบนชั้นบรรยากาศ โดยมี R134a มาแทนที่)

โดย: maewngow เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 13 IP IP: 183.88.249.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : ช่องฟรีซเซอร์ตู้เย็นทะลุอันตรายไหม

...............ในคู่มือการใช้ตู้เย็นทุกยี่ห้อทุกรุ่น เขาก็เขียนบอกไว้ชัดเจนแล้วครับว่า ... ห้ามเอามีดหรือของมีคมเซาะน้ำแข็งในช่องฟรีซเพราะมันจะเกิดอันตรายจากรูรั่วได้
ซ่อมครับ ... ไม่กี่ตังค์หรอก ... แต่ถ้าซ่อมไม่ได้จะเปลี่ยนใหม่ก็อย่าไปทำอีก ... เขามีปุ่มกดละลายน้ำแข็งมาให้อยู่แล้ว

สมัยก่อนหลอดไฟในตู้เย็นราคาแค่ ๕-๖ บาท
แต่เพื่อนผมมันบอกเมียว่า สองร้อยกว่าบาท
ที่เหลือเป็นค่าเหล้า ... ฮ่าฮ่า ... แต่ก่อนแมคคัลลั่มหรือเรดขวดละสองร้อยกว่าเองครับ

โดย: ลุงป.6 ณ เอ็มไทย เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 13 IP IP: 118.172.101.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ช่องฟรีซเซอร์ตู้เย็นทะลุอันตรายไหม

ซ่อมเถอะครับ ไม่กี่บาทหรอกครับ สบายใจด้วย โทรตามช่างมาเลยครับ

โดย: piggy shoot เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 13 IP IP: 202.29.24.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ช่องฟรีซเซอร์ตู้เย็นทะลุอันตรายไหม

ยังต้องแซะน้ำแข็ง แสดงว่าเป็นตู้เย็นรุ่นบุกเบิก
ตู้เย็นรุ่นเก่า จะใช้สารเฉื่อย Freon / ฟรีออน หมุน
เวียนทำความเย็น

สารนี้เป็นอัตรายครับ ......... ถอยตู้ใหม่มาได้เลยครับ
ไม่คุ้มซ่อมทั้งคน / ทั้งตู้เย็น

โดย: ตกสำรวจ เขียนเมื่อ 31 ก.ค. 13 IP IP: 171.6.209.XXX

Hot Issue

กระทู้ล่าสุดในหมวด เก็บตกจาก inbox

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111