การทำใจยอมรับความผิดหวัง และ เดินต่อไปให้ได้ หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » กระดานความรัก » การทำใจยอมรับความผิดหวัง และ เดินต่อไปให้ได้

สวัสดีครับวันนี้ผมมีเรื่องที่อยากจะแชร์และขอกำลังใจหรือแนวทางจากทุกท่านเนื่องจาก ผมได้รับความรู้สึกผิดหวังและท้อแท้จากการอกหักครับ แต่เป็นการอกหักที่ทำให้คิดถึงเรื่องของกรรมขึ้นมา 

ปีนี้เมื่อ 8 เดือนที่แล้วผมได้รู้จักการเพื่อนร่วมงานคนหนึ่ง เราเข้าทำงานพร้อมกัน ตอนแรกเจอผมรู้สึกว่าชอบผู้หญิงนี้เลย ทั้งๆ ที่เธอไม่เคยจะมองผมด้วยซ้ำ แต่ผมไม่ามารถทำอะไรได้เนื่องจากเธอมีแฟนแล้วแต่ก็ยังประทับใจเธอเรื่อยมา พยายามเข้าไปพูดคุยทำความร้จักในแบบเพื่อนทั่วๆ ไป แต่ไม่รู้ด้วยอะไรทำให้ผมกับเธอเริ่มคุยกันมากขึ้นเรื่อยๆ แต่ในใจผมมันบอกว่า ไม่ดีนะ เธอมีแฟนอยู่แล้ว ซึ่งผมและเธอมีความรู้สึกที่ตรงกัน ผมก็บอกเธอไปว่า ผมชอบเธอนะ แต่มันเป็นไปไม่ได้ เธอมีแฟนแล้ว และคบมา 6 ปี ผมไม่อยากทำแบบนี้ แต่สุดท้ายผมก็ปล่อยให้เหตุการณ์มันดำเนินไปเรื่อยๆ ความสัมพันธ์ล่วงเลยจน เธอตัดสินใจเลิกกับแฟนโยให้เหตุผลว่า ถึงไม่มีผมก็คิดจะเลิกอยู่แล้ว (ผมไม่ได้ยุอะไรเอนะครับ) และเราก็คบกันแฟนเก่าเธอไม่รู้ว่าเธอมาคบกับผม เธอโกหกว่าไม่มีใคร เหมือนผมจะมีความสุขนะครับที่ได้คบกับคนที่ผมตกหลุมตั้งแต่แรก แต่ไม่เลยครับ ทุกอย่างเปลี่ยนไปหมด ความคิดการใช้ชีวิตเราไปคนละทาง พูดกันไม่เข้าใจ เธอเปรียบเทียบทุกอย่างที่ผมทำให้ กับสิ่งที่แฟนเก่าเธอทำให้มาตลอด นาวัน ยิ่งผมพยายามทำเพื่อให้เธอพอใจ แต่เหมือนมันยิ่งทำให้เธอยิ่งผมออกไปทุกที ตลอดเวลที่ผมคบกับเธอ ผมรุ้สึกว่ามีทุกข์มากกว่าสุข ผมรุ้สึกระแวงและกลัวเสียเธอไป เพราะเธอยังตัดใจจากแฟนเก่าไม่ได้ ผมเหมือนศาลาพักใจ เธอยังแอบคุยกับแฟนเก่าอยู่เสมอ เธอไม่ยอมปรับเพื่อเขาหาผม มีแต่ผมที่ต้องปรับ ผมทำทุกอย่างเต็มที่แล้วครับ จนสุดท้ายความสัมพันธ์ของเราจบลเพราะ เธอบอกเลิกผม ด้วยเหตุผลที่ว่า เธอคิดถึงแฟนเก่าอยู่ตลอดเวลา ตอนนี้มันกรรมมันตามผมมาล้วคับ แต่สิ่งที่แย่ทีสุดซึ่งผมไม่เคยคิดว่าเะอจะทำได้ลงคือ ผมพึ่งมารู้ว่า ก่อนเธอจะคบกับผม ตอนนั้นเธอยังไม่เลิกกับแฟนเก่า เธอไปมีอะไรกับเพื่อนผมซึ่งเข้ามาพร้อมกัน ทั้งผมกับเธอ เพียงเพื่อประชดเพื่อน อยากเลิกกับแฟนแต่สุดท้ายก็ใจอ่อนแฟนมาทำดีด้วย กายเป็ฯว่าเพื่อนผมโดนทิ้ง และรายต่อมาคือผม ต่ผมคิดว่าทุกคนมีอดีตและเธอก็น่าจะรู้ผิดชอบชั่วดีและคงไม่ทำอีก แต่ไม่เลยครับ หลังจากที่เธอบอกเลิกผมไป 15 วันเธอกลับมา แลมีอะไรกับผมอีก พออีก 3 วันเธอก็ไปคราวนี้ยาวเลย กลับไปหาแฟนเก่า ทั้งๆ ที่พึ่มีอะไรกับผู้ชายอื่นมา โดยที่แฟนเก่าไม่รู้เลยว่า ผู้หญิงที่ตัวเองรักมา 6 ปีทำอะไรกับเขาบ้าง เธอโกหกทุกอย่างทำเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ผมกับเธออยู่หอเดียวกัน เธอพาแฟนเธอมานอนที่หอพัก ที่ๆเป้นห้อง ผมกับเธอ XXX โห้ย สุดยอดครับ ตอนนี้ผมลาออกมาจากที่ทำงานเดิมแล้ว ผมดูอ่อนแอมากใช่ไหมครับ แต่ผมไม่มีความสุขเลย ที่ต้องพบเจอหน้าเธอ เธอทำเหมือนไม่ีมีอะไรขึ้น ผมเสียใจมาก ทุ่มเท ไปให้หมด แต่ไม่ใช่เรื่องเงินนะครับ เรื่องของใจ จนลืมเหลือไว้รักตัวเอง สุดท้ายเจ็บมากแต่คิดไป คิดมา อาจเป็นสิ่งที่ติดค้างกันไว้ เลยต้องมาชดใช้ ตอนนี้เธอก็มีความสุขไปแล้ว ที่ได้แฟนคนเก่ากลับมา สิ่งที่ผมได้รับจากเรื่องนี้คือ ผู้หญิงคนนี้ไม่เคยรักใคร นอกจากรักตัวเอง เพราะว่า เธอบอกแฟนเก่าเธอดีมาก ถ้าดีจริงๆ เธอคงไม่กล้ทำอย่างนี้ มามีอะไรกับผู้ชาย 2 คน และกลับไปหาแฟนเก่า ทำได้ยัไง

รูป Monkeygod
โดย: Monkeygod
ตั้งเมื่อ: 14 ก.ย. 13
แท็ก:

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ การทำใจยอมรับความผิดหวัง และ เดินต่อไปให้ได้

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 9 : การทำใจยอมรับความผิดหวัง และ เดินต่อไปให้ได้

ที่คุณพูดมาก็ถูกนะ ผมอ่อนแอจริงๆ ด้านนี้ เพราะผมไม่เคยคิดหลอกใคร แต่พอมาเจออย่างนี้มันเลยทำให้สับสนว่า แท้จริงแล้วคนดีจะได้ดี จริงเหรอ

โดย: Monkeygod เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 13 IP IP: 125.26.26.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : การทำใจยอมรับความผิดหวัง และ เดินต่อไปให้ได้

คุณมันอ่อนเอง ถ้าไม่คิดอะไรจริงจัง แบบเพื่อนคุณป่านนี้ก้อสบายไปแล้ว
ได้ XXX ไปไม่ต้องผูกมัด
ผญ แค่อยากเกบแต้มเท่านั้นแหละ แต่คุณมันบื้อ ยากหน่อย
เค้าเลยต้องหลอกว่าเลิกกะแฟนเพื่อมาเป็นแฟนคุณ
เพื่อจะหลอก XXX กับคุณ
สุดท้ายพอได้แล้วก็กลับไปหาผัวเก่า แค่นั้นแหละ

โดย: kikkok4131 เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 13 IP IP: 203.146.218.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : การทำใจยอมรับความผิดหวัง และ เดินต่อไปให้ได้

อ้าว นี่คุณเป็นผู้ชายน่ะ

ไฉนถึงมีความรักอ่อนไหว ละเอียด แบบผู้หญิง

หรือว่า มันเป็นรักแรกของคุณ

ถ้าอย่างนั้น คุณก็ทำตามคำแนะนำข้างล่างนั้นแหละ

คุณนี่ หัวใจเหมือนคนรุ่นเก่าๆ เลย

แต่คนรุ่นเก่าก็บอกว่า เป็นแค่ศาลาพัก จะไปคิดอะไรมากมาย มันไม่ใช่อาคารพาณิชย์ :em01:

โดย: สุดแสนล้านทรวง เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 13 IP IP: 115.87.198.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : การทำใจยอมรับความผิดหวัง และ เดินต่อไปให้ได้

555 ศาลาพักใจ ถ้าไม่จริงจังก็คงจะดีนะครับ แต่ผมดันจริงจังนี้ซิ :em17:

โดย: Monkeygod เขียนเมื่อ 15 ก.ย. 13 IP IP: 125.26.102.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : การทำใจยอมรับความผิดหวัง และ เดินต่อไปให้ได้

ผมก็เสียใจกับคุณด้วยจริงๆ

ผู้ชายหลายคนต้องยอมเสียตัวให้กับผู้หญิง เพราะคำว่ารัก

คุณเสียตัวแล้ว คุณก็หมดค่าสำหรับเธอแล้ว

ถ้าเป็นไปได้ ผมอยากเป็นศาลาพักใจแทนคุณเลยจริงๆ และคิดว่าหลายคนก็อยากเป็นแบบคุณ :em07: :em01:

โดย: สุดแสนล้านทรวง เขียนเมื่อ 15 ก.ย. 13 IP IP: 115.87.198.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : การทำใจยอมรับความผิดหวัง และ เดินต่อไปให้ได้

ขอบคุณมากๆเลยครับทุกความคิดเห็น ตอนนี้ผมพยายามเดินต่อไปข้างหน้า ปล่อยให้เรื่องที่เจอเป็นอดีต พยายามให้อภัยเธอคนนั้น ทั้งๆที่เจ็บมากๆ ...

โดย: Monkeygod เขียนเมื่อ 15 ก.ย. 13 IP IP: 125.26.102.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : การทำใจยอมรับความผิดหวัง และ เดินต่อไปให้ได้

คุณไม่ได้เจอแบบนี้คนเดียวหรอก แบบเป็นชู้ไม่รู้ตัว ก้ำกึ่งๆ ว่าอาจมีส่วนทำให้เขาเลิกกันไหม แฟนคนเดิมของอีกฝ่ายยังไม่คิดเลิก หรือแม้แต่ทั้งสองคนยังรักกัน เพียงแต่ทั้งสองมีปัญหาเหมือนจะเลิกรากันจริงๆ เราเข้าไปยุ่งช่วงนี้เลยต้องรับไปบ้าง ทั้งที่ไม่คิดร้ายใคร เพราะความจริงนั้นรู้กันเพียงเขา 2 คนเท่านั้น แต่คุณดันเจอคนไม่พูดความจริง เขาถึงว่าถ้าสงสัยว่าอีกฝ่ายมีแฟนอยู่ ยังไม่เลิกกันชัดเจน ต้องรีบถอย อาจเป็นกรรมเก่าที่ต้องเจอ
ต่อไปขอให้เจอคนดีๆ นะคะ :em29:

โดย: ทำดีเพื่อใคร เขียนเมื่อ 15 ก.ย. 13 IP IP: 171.99.230.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : การทำใจยอมรับความผิดหวัง และ เดินต่อไปให้ได้

ทำไมนะ ผู้ชายดีๆ ชอบเจอ ผู้หญิงเลวๆ
ส่วน ผู้ชายเลวๆ ชอบเจอ ผู้หญิงดีๆ

โดย: msstpkr เขียนเมื่อ 15 ก.ย. 13 IP IP: 206.53.148.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : การทำใจยอมรับความผิดหวัง และ เดินต่อไปให้ได้

...............หน้าที่ของคุณก็คือ ... ลืมอดีตเสียให้เร็วที่สุดโดยเฉพาะเรื่องของผู้หญิงดอก ทองคนนี้ ... อย่าได้เก็บเอามาคิดจนทำให้ชีวิตของคุณแปรปรวนเป็นอันขาด
ตลอดเวลาที่ผ่านมา .. เธอไม่สมควรที่จะเป็นคนรักที่คุณต้องเชิดชูและซื่อสัตย์หรอกครับ ... เลิกกันไปได้นั้นเป็นบุญหัวของคุณแล้วที่ไม่ต้องมีเขาให้คนหัวเราะเยาะ ... ปล่อยให้เธอมีความสุขไปกับแฟนเก่าของเธอเถอะ ... คุณอย่าไปยุ่งเกี่ยวด้วยประการทั้งปวงเป็นดีที่สุดครับ

โดย: ลุงป.6 ณ เอ็มไทย เขียนเมื่อ 15 ก.ย. 13 IP IP: 118.172.116.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111