นาซอล ยาพ่นจมูก แก้หวัด ใช้ในผู้สูงอายุได้หรือไม่ ต้องระวังอะไรบ้าง หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » สุขภาพ » นาซอล ยาพ่นจมูก แก้หวัด ใช้ในผู้สูงอายุได้หรือไม่ ต้องระวังอะไรบ้าง

นาซอล ยาพ่นจมูก แก้หวัด ใช้ในผู้สูงอายุได้หรือไม่ ต้องระวังอะไรบ้าง

พอดี คุณยายอายุเยอะแล้วค่ะ 
อากาศเปลี่ยน แกจะเป็นหวัด น้ำมูกไหล จมูกตัน เช็ดน้ำมูกจนจมูกแดง
ไม่อยากให้แกทานยาเยอะอ่ะคะ
เพราะตอนนี้แกมีโรคแทรกซ้อนเพิ่มขึ้นมาหลายโรค ทานยาหลายตัวแล้ว
กินยาจนอิ่มแทนข้าวเลย บางทีแกก็บ่นท้องอืด พาลโทษยาที่กินอีก YY
กินมากไปก็กลัวจะไปตีกัน เลยพยายามเลี่ยงยาเม็ดให้มากที่สุด 
พอดีว่า หมอเคยจ่ายยาพ่นจมูก Nasol Nebuliser มาให้หนู
เลยสงสัยว่า ถ้าจะให้คุณยายใช้
ต้องระวังอะไรมั้ยคะ 
แกอายุมากแล้วอ่าค่ะ พาไปหาหมอบ่อยๆ ก็เหนื่อยง่าย งอแง เศร้า
เลยอยากรบกวนพี่ๆในช่วยแนะนำให้หน่อยค้า

ขอบพระคุณล่วงหน้านะค้าาาาาาา

รูป blizzard
โดย: blizzard
ตั้งเมื่อ: 28 ต.ค. 13

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ นาซอล ยาพ่นจมูก แก้หวัด ใช้ในผู้สูงอายุได้หรือไม่ ต้องระวังอะไรบ้าง

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 3 : นาซอล ยาพ่นจมูก แก้หวัด ใช้ในผู้สูงอายุได้หรือไม่ ต้องระวังอะไรบ้าง

ดูฉลากว่า มีตัวยาที่แพ้หรือเปล่า

พ่นใส่มือ แล้วให้ดมที่มือ ซักวัน หรือสองวันก่อน :em01:

โดย: สุดแสนล้านทรวง เขียนเมื่อ 29 ต.ค. 13 IP IP: 125.26.108.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : นาซอล ยาพ่นจมูก แก้หวัด ใช้ในผู้สูงอายุได้หรือไม่ ต้องระวังอะไรบ้าง

...............ยาพ่นจมูกเป็นยาอันตรายนะครับ
เหมาะสำหรับคนมักง่ายขี้เกียจกินยาหรือคนแก่อย่างคุณยายของคุณที่จำเป็นต้องใช้ ... ผมเคยใช้เมื่อเกือบยี่สิบปีก่อน
ใช้แล้วติดเพราะฉีดเป็นฝอยเข้าโพรงจมูกทีไรแล้วมันจะโล่งตลอด ... หายใจสะดวกมาก ... สดชื่นเหมือนยืนอยู่บนเนินเขา ... แต่ใช้ไปๆต้องเพิ่มความถี่และปริมาณในการใช้ยา ... ใช้นานๆโพรงจมูกจะอักเสบ .. บวม .. แดง.. เป็นอันตรายมากหายใจลำบากกว่าเดิมอีก
พอผมไปหาหมอเพราะทนไม่ไหว ... หมอบอกต้องแข็งใจเลิกใช้แล้วกินยาแทน ... จนเลิกมาได้แล้วครับและไม่แตะต้องยาพ่นจมูกอีกเลย .. จมูกเป็นปกติ...เป็นหวัดก็กินยาเอา... ประกอบกับออกกำลังกายประจำจึงเป็นอะไรไม่นาน ... ตอนนี้ผมอายุ ๖๗ ปีแล้วครับ ... ไม่ทราบว่าพอๆกับคุณยายของคุณหรือเปล่า ?

นี่เป็นประสบการณ์ตรงของผมที่เคยใช้ยาพ่นจมูก
ส่วนคุณยายของคุณนั้นปรึกษาหมอผู้รักษาจะดีที่สุดครับ

โดย: ลุงป.6 ณ เอ็มไทย เขียนเมื่อ 29 ต.ค. 13 IP IP: 118.172.96.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : นาซอล ยาพ่นจมูก แก้หวัด ใช้ในผู้สูงอายุได้หรือไม่ ต้องระวังอะไรบ้าง

(http://drug.pharmacy.psu.ac.th/Question.asp?ID=11217&gid=1)

โดย: soloyo เขียนเมื่อ 28 ต.ค. 13 IP IP: 171.100.165.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111