ประจำเดือนหาย หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » สุขภาพ » ประจำเดือนหาย

ทุกๆเดือน ประจำเดือนมาปกติค่ะ แต่เดือนกุมภาพันธ์ตามปกติต้องมาวันที่ 19-20 แต่นี่ 6 มีนาคมแล้วค่ะ ยังไม่มาเลย กลัวว่าจะท้องน่ะค่ะ กินยาสตรีไปหลายขวดแล้ว กินแบบเป็นเม็ด ข้างกล่องระบุ 1-2 เม็ด แต่นี่กินไปทีละ 6 เม็ด ยังไม่มาเลยค่ะ
คิดว่าจะซื้อที่ตรวจครรภ์มาตรวจดูค่ะ รบกวนใครที่เคยเป็นแบบนี้บ้าง ว่าจะกินยาสตรียี่ห้ออะไรดีคะ ถึงจะได้ผล กลุ้มจังค่ะ
รูป ขอปรึกษา
โดย: ขอปรึกษา
ตั้งเมื่อ: 6 มี.ค. 08
แท็ก:

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ ประจำเดือนหาย

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 6 : ประจำเดือนหาย
ขอบคุณมากๆค่ะ สำหรับทุกความคิดเห็น
โดย: หมอหมูหมู เขียนเมื่อ 6 มี.ค. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : ประจำเดือนหาย
จะกินแทนข้าว เหรอคุณ
..ระวังอันตรายต่อสุขภาพนะ

โชคดีนะ
โดย: V เขียนเมื่อ 6 มี.ค. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : ประจำเดือนหาย
จะกินไปทำไมเยอะจัง

สงสารลูกคุณจัง ทำร้ายเขาน่ะนั่นหน่ะ รีบ ๆ ตรวจท้องดีกว่าจ้า

ยินดีลาวงหน้าคุณจะมีเด็ก
โดย: xxx เขียนเมื่อ 6 มี.ค. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ประจำเดือนหาย
ท้องชัว
โดย: ชบาแก้ว เขียนเมื่อ 8 มี.ค. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ประจำเดือนหาย
เล่นกินไปขนาดนี้ อันนี้เป็นแค่ยาฮอร์โมน มันจึงไม่ส่งผลอะไรมาก แต่ทีหลังอย่าทำนะคะ

ก่อนอื่น ต้องทำความเข้าใจก่อน ว่าคุณมีอาการประจำเดือนขาดหาย ซึ่งอาการของคุณเป็นแบบ อาการขาดประจำเดือนระดับทุติยภูมิ (Secondary Amenorrhea) คือการที่คุณเคยมีประจำเดือนเป็นปกติมาก่อน แต่อยู่ดีๆ มันก็ขาดๆ หายๆ มาบ้างไม่มาบ้าง ติดต่อกันเป็นเวลาอย่างน้อย 3 รอบเดือน

สาเหตุ อาจจะเกิดจาก
1. ต่อมไทรอยด์ หรือต่อมพิทูอิทารี ทำงานผิดปกติ
2. มีความผิดปกติเกิดขึ้นที่รังไข่
3. การออกกำลังกายมาก หรือเหนื่อยเกินไป
4. ความเครียด
5. น้ำหนักตัวน้อยเกินไป
6. มีอาการป่วยเรื้อรัง เช่น เบาหวาน
7. มีระดับฮอร์โมนไม่สมดุล จากอาการผิดปกติต่างๆ เช่น มีซีสต์ในรังไข่
8. ผลข้างเคียงจากการได้รับยาบางอย่าง รวมทั้งคนที่รับประทานหรือฉีดยาคุมกำเนิด อาจส่งผลให้ประจำเดือนของคุณขาดไปชั่วคราวระหว่างที่ได้รับยานั้น และมักจะกลับมาเป็นปกติอีกหลังจากหยุดยาประมาณ 3-6 เดือน

ถามว่าเอาไงต่อดี อันดับแรก
1. แน่ใจว่าคุณไม่ได้ตั้งครรภ์ (เช่น โสดสนิท หรือตรวจการตั้งครรภ์ให้ผลว่าไม่ท้อง)
2.คุณไม่ได้
โดย: โอ๋ เขียนเมื่อ 9 มี.ค. 08 IP IP: .XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111