ใครเคยกินเมี่ยงคำที่กินคู่กับใบทองหลางบ้างค่ะ... หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » ใครเคยกินเมี่ยงคำที่กินคู่กับใบทองหลางบ้างค่ะ...

พอดีเป็นช่วงปิดเทอมค่ะ เลยอยากหารายได้พิเศษ แล้วที่บ้านมีต้นทองหลางแบบที่ใช้ทานกับเมี่ยงคำค่ะ...เลยอยากจะทำขาย... ทำสำหรับส่งขายตามร้าน..เพื่อนๆว่าน่าสนใจมั้ยค่ะ...
รูป a1321
โดย: a1321
ตั้งเมื่อ: 6 มี.ค. 08
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 25 : ใครเคยกินเมี่ยงคำที่กินคู่กับใบทองหลางบ้างค่ะ...

อ่านหลายกระทู้ ยังไม่รู้เลยว่าขายที่ใด ตจว หรือ กทม

โดย: กระเจี๊ยบ เขียนเมื่อ 14 ก.พ. 09 IP IP: 222.123.33.XXX
ความคิดเห็นที่ 24 : ใครเคยกินเมี่ยงคำที่กินคู่กับใบทองหลางบ้างค่ะ...

เราอยากได้ใบทองหลางนะ
พอดีเราทำโครงงาน
นำเสนอเดือนหน้านี้
ถ้าเธอพอจะนำมาให้เราได้
เราก้อดีใจ
เพราะเราหาไม่ได้เลยอ่ะ
เราอยู่ขอนแก่นนะ
ตอบกลับด้วยนะ
เราต้องการด่วน

โดย: air เขียนเมื่อ 14 พ.ย. 08 IP IP: 192.168.4.166, 58.147.9.XXX
ความคิดเห็นที่ 23 : ใครเคยกินเมี่ยงคำที่กินคู่กับใบทองหลางบ้างค่ะ...
....ไม่รู้ว่าเป็นไงครับ..เดี๋ยวนี้เอ็มไทยเขาไม่มีตัวเลขให้ผมกรอก..อย่างกระทู้นี้ตอบตั้งแต่วันแรก พอจะกด send ปรากฏว่าไม่มีตัวเลข
ก็แห้วซีครับมิตรรักแฟนเพลง..ฮ่าฮ่า..เป็นมาสองวันแล้ว

เมี่ยงคำเป็นอาหารสุขภาพและช่วยลดความอ้วนในคุณผู้หญิงได้...ลองสักสองสามไม้ซีครับไม้ละสี่คำ..รับรองเอามื้อเย็นคุณอยู่..ใบทองหลางนั้นคนโบราณแบบผมพ่อแม่พากินเป็นยากับเมี่ยงคำมานานแล้ว...รวมทั้งกินกับข้าวมันส้มตำด้วย..พักหลังประมาณสามสิบปีมานี้อาหารเวียตนามเข้ามาดัง ใบทองหลางก็เข้ากันดีด้วย..อร่อยครับ

เมี่ยงคำนั้นขาดใบชะพลูไม่ได้หรอกครับ...ทางเหนือเขาเรียกใบปูนก..อิสานเรียกใบอีเลิด...ใบชะพลูนั้นมันจะออกเผ็ดและขื่นนิดๆพอรู้สึกแต่กินไปนานๆจะชินความอร่อยของมัน..กินกับข้าวทอดหรือแหนมคลุกก็เข้ากันดีมากเหมือนค้อนกับตะปู ขาดกันไม่ได้

ผมขอยกย่องคุณจขกท.ผ่านมาทางกระทู้ด้วยครับที่รู้จักทำมาหากินในเวลาว่าง...ไม่ปล่อยให้เวลาปิดเทอมผ่านไปโดยเปล่าประโยชน์...ต้นทุนเรื่องใบทองหลางไม่มีแล้วนะ หาแต่ใบชะพลู..ส่วนประกอบอย่างอื่นก็ราคาไม่แพงใช้แต่แรงงานเท่านั้น...ทำทองหยิบทองหยอดฝอยทองยังยุ่งกว่านี้
โดย: Riona เขียนเมื่อ 6 มี.ค. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 22 : ใครเคยกินเมี่ยงคำที่กินคู่กับใบทองหลางบ้างค่ะ...
ส ว ยได้ใน 3 0 วัน ส ุ ด ยอ ด!
o พี่สาว ผ ม ล ดน้ำ ห น ักได้ 12 กก.ใน 1 เดือน
o เดือ นแ รกล ด ได ้ 5 กก. เดือนที่ส องล ดได้ 8 กก.
o เดือ นที่ส ามล ดได้ 12 ก ก.
o ปัจจุ บัน ผ ิว สว ยเ ป็ นส ีช มพู หน้ าใสไร้ฝ้า สุ ขภ าพดี ม ีรา ยได ้เ สริ ม 200,000-320,000 ท ุก เดือน
อย ากเ ป็น เหมือน พี่ผม คลิ๊กที่น ี่ด่วน
w w w . o w o w 4 u . c o m / w i n s s
โดย: นนนัน เขียนเมื่อ 6 มี.ค. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 21 : ใครเคยกินเมี่ยงคำที่กินคู่กับใบทองหลางบ้างค่ะ...
กินกับแหนมเนืองก็อร่อยนะ สูตรของเวียดนามเค้าก็เด็ด เคยทำกินกับยายบ่อยๆเมี่ยงคำนี่ ต่างจังหวัดจะมียายแก่ๆหาบมาขาย ต้องคั่วมะพร้าวใหม่ๆถึงจะอร่อย และที่เด็ดคือน้ำจิ้มที่ใช้หยอด พูดแล้วก็น้ำลายไหล...อิอิ
โดย: แมคคราว เขียนเมื่อ 6 มี.ค. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 20 : ใครเคยกินเมี่ยงคำที่กินคู่กับใบทองหลางบ้างค่ะ...
ขอโทษค่ะ
น้ำตาลปี๊บ ใช้ ครึ่ง ของ ครึ่งกิโลกรัมนะ ...
เกลือประมาณ ครึ่งช้อนชา
พอดีพิมพ์คำว่า เศษ 1 ส่วน 2 แล้วไม่ขึ้นให้
โดย: ???? เขียนเมื่อ 6 มี.ค. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : ใครเคยกินเมี่ยงคำที่กินคู่กับใบทองหลางบ้างค่ะ...
จขกท.ทำเป็นด้วยเหร๋อค่ะ อย่างนั้นขอสูตรบ้างซิเราชอบทานมากสมัยเด็กทวดชอบทำให้กินแล้วหาทานง่ายมาก สมัยนี้หาทานยากมากเพราะไม่ค่อยทำขายกันค่ะ
โดย: Maz เขียนเมื่อ 6 มี.ค. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : ใครเคยกินเมี่ยงคำที่กินคู่กับใบทองหลางบ้างค่ะ...
จากเจ้าของกระทู้...สำหรับใครที่ไปซื้อไม่ได้วันนี้เรามีสูตรทำน้ำเมี่ยงคำรสเด็ดมาให้...ค่ะ...
เครื่องปรุง น้ำตาลปี๊บ ½ ของครึ่งกิโล + กะปิ 2 ช้อนชา + เกลือ ½ ช้อนชา + ข่า(นำมาทุบ หรือตำ 4 ช้อนชา) + มะพร้าวคั่ว+ถั่วคั่ว
วิธีทำ นำน้ำตาลปี๊บมาเคี่ยวโดยใส่น้ำลงไปพอประมาณ + ใส่กะปิ + เกลือ ปรุงรสตามชอบใจ.. พอจะเอาขึ้นใส่ ข่าที่เราตำเอาไว้ และโรยหน้า ด้วย มะพร้าวคั่วและ ถั่วคั่วเล็กน้อย ...ค่ะ ส่วนใบทองหลางถ้าไม่มีก็ลองใช้ใบพลู หรือผักอย่างอื่นดูนะค่ะ..
และขอบคุณทุก ความคิดเห็นนะค่ะ...สำหรับใครถ้าสนใจจะรับไปขายลองติดต่อมานะค่ะ...อยากได้ที่วางขายอยู่เหมือนกัน....ส่วนเราอยู่ราชบุรี จ๊ะ...แต่ถ้าในกรุงเทพมีติดต่อมา....หลาย ๆ ร้านในกรุงเทพ ก็อาจจะมาส่ง...
โดย: a1321 เขียนเมื่อ 6 มี.ค. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : ใครเคยกินเมี่ยงคำที่กินคู่กับใบทองหลางบ้างค่ะ...
ดีครับ ได้ประโยชน์และวิตมินหลายอย่าง
โดย: a1321 เขียนเมื่อ 6 มี.ค. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : ใครเคยกินเมี่ยงคำที่กินคู่กับใบทองหลางบ้างค่ะ...
ดีจ๊ะ ใบทองหลางสมัยก่อนเขาใช้กินกับข้าวมันส้มตำ ข้าวมันส้มตำเป็นอาหารเก่า

ที่คนยุคก่อนเขามักทำเลี้ยงพระ ทำเลี้ยงคนในงานต่างๆ แต่เดี๋ยวนี้หากินยากแล้ว

ข้าวมันส้มตำ ส้มตำจะไม่เหมือนที่เรากินปัจจุบัน จะเป็นส้มตำเฉพาะกินกับข้าวสวย

คล้ายๆข้าวมันไก่ มีแกงไก่อีกอย่าง คุณสนใจจะทำขายก็เชิญ
โดย: aero เขียนเมื่อ 6 มี.ค. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : ใครเคยกินเมี่ยงคำที่กินคู่กับใบทองหลางบ้างค่ะ...
ทำเถอะคะ ใบทองหลางอร่อยกว่าใบชะพลูเยอะเลยคะ แต่สมัยนี้หากินยากมาก
โดย: gu p''an เขียนเมื่อ 7 มี.ค. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : ใครเคยกินเมี่ยงคำที่กินคู่กับใบทองหลางบ้างค่ะ...
น่าสนใจมากเลยค่ะ แล้วจาขายที่ไหนละค่ะ
ส่งออกนอกด้วยสิ อยากทานอ่ะ
โดย: jeenat เขียนเมื่อ 7 มี.ค. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : ใครเคยกินเมี่ยงคำที่กินคู่กับใบทองหลางบ้างค่ะ...
ผมก็เคยกินแต่กะใบชะพลู ..อร่อยดี คิดแล้วน้ำลายสอ ซู๊ดดดดดดดดดดดด..
โดย: palm เขียนเมื่อ 7 มี.ค. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : ใครเคยกินเมี่ยงคำที่กินคู่กับใบทองหลางบ้างค่ะ...
ลุง ป.6 มาตอบด่วนเลยครับ ผมกินเป็นแต่ทำไม่เป็น แต่เอาไปใส่แกงหน่อไม้จะอร่อยที่ซู๊ดดดด คริคริ
โดย: santamornica เขียนเมื่อ 7 มี.ค. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : ใครเคยกินเมี่ยงคำที่กินคู่กับใบทองหลางบ้างค่ะ...
หนูหิ่นว่ามันเหม็นเขียวนะค่ะ ไม่รู้สิตอนอยู่บ้านนอกกินหมดทุกอย่าง มาอยู่ในกรุงดัดจริตเหม็นเขียวแม้กระทั่งหัวล้านเจ้านาย อิอิ
โดย: นายพล เขียนเมื่อ 7 มี.ค. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : ใครเคยกินเมี่ยงคำที่กินคู่กับใบทองหลางบ้างค่ะ...
อร่อยค่ะ
โดย: บีน่า เขียนเมื่อ 7 มี.ค. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : ใครเคยกินเมี่ยงคำที่กินคู่กับใบทองหลางบ้างค่ะ...
อร่อยค่ะเคยกินเหมือนกัน เราชอบใส่มะพร้าวคั่วเยอะๆๆ แบบว่าชอบๆๆๆ ขอให้ขายดีๆนะคะ รวยๆค่ะ
โดย: พารานอย77 เขียนเมื่อ 7 มี.ค. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : ใครเคยกินเมี่ยงคำที่กินคู่กับใบทองหลางบ้างค่ะ...
อืมม...ใช่ๆๆเลย กินกับใบทองหลางอ่ะสุดยอด เมื่อก่อนบ้านเก่าเราปลูก ยิ่งตัดยิ่งแตกใบอ่อน แม่ทำเมี่ยงบ่อยมาก แต่ก็หมดทุกที มะพร้าวเมื่อก่อนที่เรากินไม่ได้ขูดเหมือนสมัยนี้ อย่างที่บ้านเราทำ จะตัดเป็นชิ้นเล็ก(ซอยเอาว่างั้น)

อ่อ.. ทำเลยๆ สนับสนุน ฮี่ๆ
โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 7 มี.ค. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : ใครเคยกินเมี่ยงคำที่กินคู่กับใบทองหลางบ้างค่ะ...
เคยกินครับ สมัยเด็กๆ เด๊วนี้หากินยากแล้วนะ ใบทองหลางน่ะ . . . เมื่อก่อนไม่รู้จักว่ามันคืออะไร เวลาไปซื้อก็บอกว่า ใบเมี่ยง พวกแม่ค้าก็จะอมยิ้ม ไม่รู้ว่า ยิ้มอะไรกัน
เวลาทาน จะเอาใบเมี่ยงทำเป็นรูปกรวย ใส่กุ้งแห้ง ถั่วลิสง มะพร้าวคั่ว หอม กระเทียม พริกสด แล้วราด คาราเมล เอ๊ย ไม่ใช่ๆ น้ำตาลเคี่ยว อร่อยอย่าบอกใครเลย ( แล้วกรูมาบอกเค้าทำไม ) สมัยเด็กๆ ตอนนั้นผมยังไม่ชอบกินผัก ยังชอบกินเลย ใส่กุ้งแห้ง เยอะๆ อร่อยดี อิอิ เป็นอีกหนึ่งวิธี ที่ผู้ใหญ่หลอกให้เด็กกินผัก เป็นครับ
โดย: วิริยะ เขียนเมื่อ 7 มี.ค. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : ใครเคยกินเมี่ยงคำที่กินคู่กับใบทองหลางบ้างค่ะ...
เคยกินค่ะ อร่อยดีหวานๆเค็มๆ หน้าร้อนน่าจะขายดีนะคะ ขออวยพรให้มีคนสั่งจนทำเป็นมือระวิงเลยค่ะ
โดย: วิสาขา เขียนเมื่อ 7 มี.ค. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : ใครเคยกินเมี่ยงคำที่กินคู่กับใบทองหลางบ้างค่ะ...
เจ้าของกระทู้ขยันจังนะคะ โดยส่วนตัวแล้วเป็นคนชอบทานเมี่ยงคำมากค่ะ แต่ที่เห็นขายโดยทั่วไปมักจะเป็นใบชะพลู แต่ว่าเจ้าของกระทู้จะขายแถวไหนเหรอคะ จะแวะไปช่วยอุดหนุน
โดย: หญิงเอง เขียนเมื่อ 7 มี.ค. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : ใครเคยกินเมี่ยงคำที่กินคู่กับใบทองหลางบ้างค่ะ...
เราชอบนะ ใบทองหลางทานกับเมื่องอร่อยมาก
โดย: หนูหิ่น เขียนเมื่อ 7 มี.ค. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : ใครเคยกินเมี่ยงคำที่กินคู่กับใบทองหลางบ้างค่ะ...
เราไม่เคยกิน แต่อาจารย์ชอบกินมากๆ น่าจะขายดีนะ
โดย: เส้นทางแห่งรัก เขียนเมื่อ 11 มี.ค. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ใครเคยกินเมี่ยงคำที่กินคู่กับใบทองหลางบ้างค่ะ...
ใบทองหลอง + ใบชะพลู ก็กินเมี่ยงคำได้ แต่ผมชอบกินใบชะพลูมากกว่า ตอนเด็กผมเคยทำกินเองรู้สึกว่าจะยุ่งยากยังไงอยู่นะ แต่สมัยนี้ไม่รู้กรรมวิธีผลิตเปลี่ยนไปมากน้อยแค่ไหน อาจจะผลิตง่ายก็ได้มั๊ง
โดย: แก้ม เขียนเมื่อ 11 มี.ค. 08 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ใครเคยกินเมี่ยงคำที่กินคู่กับใบทองหลางบ้างค่ะ...
ใบทองหลางหรอ เราคิดว่าใบชะพลูซะอีก ที่กินกะเมี่ยงคำอ่ะ คัยรู้ก้อบอกดีเน้อ
โดย: แฟนคลับพี่แม็ก เขียนเมื่อ 18 มี.ค. 08 IP IP: .XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111