เป็นคุณจะทำอย่างไร หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » กระดานความรัก » เป็นคุณจะทำอย่างไร

เพื่อนดิฉันแต่งงานมา 7 ปี อยากมีลูกมากเฝ้ารอมานาน เมื่อไม่นานมานี้เพื่อนฉันสมหวังตั้งครรภ์ แต่ได้รับข่าวร้ายว่าเด็กไม่ปกติคลอดออกมาอาจเป็นเด็กดาวน์

คุณหมอแนะนำว่าให้ยุติการตั้งครรภ์ แล้วเพื่อนดิฉันก็ตัดสินใจตามที่คุณหมอแนะนำ  

คนรอบตัวเพือนดิฉันมีความคิดที่เห็นต่างแบ่งเป็น 2 ฝ่าย

ตอนแรกที่ดิฉันฟังได้ข่าวก็คิดว่าถ้าเป็นเราคงจะทำตามที่หมอแนะนำ เพราะสงสารเด็กที่ต้องเกิดมาเพราะบางคนจะมีโรคหัวใจ หรือโรคอืนๆ ตามมาอีก

แต่ตอนที่เพื่อนคนนี้เดินผ่านดิฉันไปดิฉันแวบขึ้นมาในใจว่าเด็กในครรภ์เขาจะรู้มั้ยว่าแม่กำลังไปทำการยุติการตั้งครรภ์ ...

พอลองนึกว่าตัวเองเป็นเด็กคนนั้นคงจะรู้สึกว่าเสียใจ  ตอนอยากมีก็จะมีให้ได้พอเขามาไม่สมประกอบก็จะไม่เอาเขาเศร้าเนอะ.

แล้วถ้าเป็นคุณมีความเห็นอย่างไร...

รูป catandcat
โดย: catandcat
ตั้งเมื่อ: 6 ม.ค. 14
แท็ก:

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ เป็นคุณจะทำอย่างไร

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 7 : เป็นคุณจะทำอย่างไร

อย่าทำเลยมันบาป :em08:
อาจมีวิธีอื่นก็ได้ ถ้าอยู่กับเขาไม่ได้ตลอด
ผมมองทางธรรมนะ ยอมลำบากเหอะ ถือว่าเป็นกรรมของเรา

โดย: rockman1 เขียนเมื่อ 9 ม.ค. 14 IP IP: 110.168.37.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : เป็นคุณจะทำอย่างไร

ตัวเค้าเอง คงไม่อยากจะร้องไห้ ทุกวัน ที่เห็นลูก

และถ้าตัวเองตายไป ใครจะเลี้ยงลูกของเธอ :em12: :em12: :em12:

โดย: สุดแสนล้านทรวง เขียนเมื่อ 8 ม.ค. 14 IP IP: 101.108.132.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : เป็นคุณจะทำอย่างไร

ตามหมอแนะนำ
ถ้าให้เกิดมา แน่ใจใหมว่า จะดูแลเขาได้ดีจนตลอดชีวิตของเขา

โดย: ujad เขียนเมื่อ 8 ม.ค. 14 IP IP: 124.121.179.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : เป็นคุณจะทำอย่างไร

เป็นการตัดสินใจที่ยากยิ่ง
ทำแท้งเป็นบาปแน่นอน
แต่ถ้าปล่อยให้คลอดก็จะลำบากกับชีวิตทั้งพ่อแม่เด็กและตัวเด็กเอง

ส่วนตัวผมคิดว่าตัดสินใจแบบไหนก็ได้ขึ้นอยู่กับว่าเราโฟกัสความสำคัญไปที่ไหน
ถ้าให้ความสำคัญกับเรื่องทางโลก
แน่นอนทำแท้งเป็นทางออกที่ดีที่สุด

แต่ถ้าให้ความสำคัญไปที่เรื่องทางจิตวิญญาณ
คุณต้องยอมสละความสุขสบายทางโลก
หรือแม้แต่ชีวิตคุณเอง
เพื่อความถูกต้องทางจิตวิญญาณ

ในไบเบิ้ลสอนว่าเราไม่สามารถรับใช้นายสองคนได้ในเวลาเดียวกัน (แมทธิว 6:24)

นั่นแปลว่าเราต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ทางโลกหรือทางจิตวิญญาณ ถ้าเลือกอันใดแล้วก็ต้องสละอีกอันหนึ่ง

ส่วนตัวผมคิดว่าเลือกแบบไหนก็ได้ มันถูกทั้งสองแบบถ้าเลือกเอมันก็ถูกในเรื่องทางโลก แต่ผิดทางจิตวิญญาณ ถ้าเลือกบีมันก็ถูกต้องในทางจิตวิญญาณ แต่แน่นอนว่าคงต้องลำบากในทางโลก

แต่ทางเลือกที่ถูกต้องหรือสะดวกทั้งสองด้านนั้นไม่มี

ก็แล้วแต่เลือกไปเลยไม่มีผิด

โดย: เฮียหลง1978 เขียนเมื่อ 7 ม.ค. 14 IP IP: 124.202.190.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : เป็นคุณจะทำอย่างไร

.................เพื่อนคุณยุติการตั้งครรภ์ตามที่หมอบอกนั้นถูกต้องแล้วครับ
โลกใบนี้มันโหดร้ายนัก ... ไม่เหมาะสำหรับเด็กผิดปกติหรอก ... มันเหมาะสำหรับเด็กที่เติบโตขึ้นมาอย่างสุขภาพแข็งแรงทั้งกายและใจ ... เพื่อนคุณไม่ได้ดูแลเขาไปจนตลอดชีวิตเขาหรอกครับ ... เมื่อเราแก่เฒ่าลงใครจะมาดูแลเขานอกจากตัวเขาเอง ... ถ้าเขาเป็นเด็กผิดปกติเสียแล้วตั้งแต่เกิดก็ถือว่าเป็นกรรมของเขาจริงๆ

โดย: ลุงป.6 ณ เอ็มไทย เขียนเมื่อ 7 ม.ค. 14 IP IP: 118.172.109.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : เป็นคุณจะทำอย่างไร

เป็นผม ผมก็ทำตามที่หมอแนะนำครับ ใช่ว่าไม่อยากมีลูกนะครับ ทุกวันนี้ยังไม่มีแฟน แต่ก็อยากมีลูกแล้ว

แต่เมื่อมาทบทวนแล้วว่า อนาคตจะเป็นปัญหาหลายๆอย่าง ทั้งตัวเรา ครอบครัว และที่สำคัญ ตัวเด็กเอง เพราะนอกจากจะมีโอกาศเป็นเด็กดาวน์ สูงแล้ว โอกาศที่เค้าเกิดมาจะพิการ ก็มีตามมาสูงอีกนะครับ แล้วถ้าเกิดเลวร้ายสุด เค้าช่วยเหลือตัวเองไม่ได้ จะดูแลยังไง เราจะดูแลเค้าไปได้ตลอดชีวิตเค้าไหม แล้วจริงๆ เค้าจะมีความสุขไหม ที่ได้เกิดมาในสภาพแบบนั้น

มันทำใจยากครับ ถ้ามองในมุมของสิทธิเด็ก ว่าเค้าก็อยากจะเกิด อยากจะมีชีวิต แล้วเราไปขวางเค้า

แต่สุดท้ายแล้ว ผมคิดว่าเค้าคงเข้าใจล่ะครับว่า สิ่งที่เราทำลงไป เราเองก็มีเหตุผลที่เค้าก็น่าจะยอมรับได้

โดย: sakurathai273 เขียนเมื่อ 6 ม.ค. 14 IP IP: 27.130.224.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : เป็นคุณจะทำอย่างไร

ทำตามที่หมอแนะนำ ดีที่สุด โอกาสหน้าค่อยมาเกิดใหม่ก็ได้

เด็กดาวน์ จะมีภาวะปัญญาอ่อนร่วมด้วย มากน้อยต่างกันไป
บางคนช่วยเหลือตัวเองไม่ได้มากหรือไม่ได้เลย (สติปัญญาต่ำกว่าเกณฑ์มาก) บางคนช่วยเหลือตัวเองได้ในชีวิตประจำวันเท่านั้น (ไอคิวต่ำกว่าเกณฑ์ปานกลาง)บางคนทำงานง่ายๆได้(ไอคิวต่ำกว่าเกณฑ์เล็กน้อย)

สุขภาพไม่ดี มีโรคประจำตัว อายุไม่ยืน

โดย: ทำดีเพื่อใคร เขียนเมื่อ 6 ม.ค. 14 IP IP: 171.99.229.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111