ถามเรื่อง น้ำมัน อี 20 ค่ะ หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » ถามเรื่อง น้ำมัน อี 20 ค่ะ

พีสาวซื้อรถ ฮอนด้าซีวิคมา  เขาเติม 91  มาจากโชว์รูม  แต่เพื่อนบอกว่า   จะใช้ น้ำมัน อี 20 ได้ ประหยัดดี  แต่กลัวจะผลกับเครื่องยนต์เมื่อใช้ไปนานๆน่ะ  ใครมีประสบการณ์มา  ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยนะ
รูป ศศิธร
โดย: ศศิธร
ตั้งเมื่อ: 13 ธ.ค. 08
แท็ก: , ,
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 11 : ถามเรื่อง น้ำมัน อี 20 ค่ะ
โดย: เขียนเมื่อ 21 ธ.ค. 08 IP IP: 203.118.117.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : ถามเรื่อง น้ำมัน อี 20 ค่ะ

E10 คือในน้ำมัน 100ส่วน มีเอเทอร์นอล 10ส่วน น้ำมัน90ส่วน
E20 18คือในน้ำมัน 100ส่วน มีเอเทอร์นอล 20ส่วน น้ำมัน80ส่วน

เอเทอร์นอลเป็นแอลกอฮอ มีสัพคุณกลัดกล่อนอุปกรณ์ที่เป็นยากเช่น สายส่งน้ำมัน ลูกลอยวัดน้ำมัน เป็นต้น

E10ยังมีส่วนผสมเอเทอร์นอลไม่มากเลยไม่มีผลกัตรงนี้รถทั่วไปให้ได้หมด ส่วนE20มีส่วนผสมข้อนข้างมากจะมีลกลัดกล่อนมากรถที่ใช้ต้องรองรับต้องเปลี่ยนอุปกรณืที่มีความทนทานมากขึ้น
ถ้าซื้อมาจากศูนย์รุ่นใหม่ที่ผลิตปี2008ส่วใหญ่รองรับE20อยู่แล้ว ถ้าไม่แน่ใจว่ารถตัวเองรองรับไหมให้โทรไปถามศุนย์ ถ้าไม่แน่ใจแล้วอยากเติมก็เติมE10ดีกว่าพราะรองรับหมดหาเติมง่าย เบนซิน95e10ตอนนี้ลิตรละ16กว่าบาทเอง

โดย: tor เขียนเมื่อ 15 ธ.ค. 08 IP IP: 58.8.87.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : ถามเรื่อง น้ำมัน อี 20 ค่ะ

ขอโทษครับ ขอแก้คำผิดใน คห 8 หน่อย

ย่อหน้า3 อย่าครับ ไม่ใช่อย่าง

โดย: Ponpee เขียนเมื่อ 14 ธ.ค. 08 IP IP: 124.121.104.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : ถามเรื่อง น้ำมัน อี 20 ค่ะ

ถ้าเป็นรุ่นใหม่ที่เพิ่งประชาสัมพันธ์ประมาณครึ่งปี ไม่เป็นไรหรอกครับ ไม่งั้นเค้าไม่กล้าอออกมายืนยันหรอก

น้ำมันแก๊สโซฮอลล์ทั้งหลาย หากเราใช้รถวันละไม่มากก็ไม่ค่อยคุ้ม แต่หากใช้เยอาะก็ OK เอา คห 2 และ 5 มาร่วมเป็นข้อคิดก็ดีนะครับ... เอ้ แต่ คห 2 ที่ผมดูใน กท อื่น ค่อนข้างจะดุดันทีเดียว...ฮิๆ

รถ Foพmula 1 ที่ใช้แข่งในปีนี้ ก็เริ่มใช้น้ำมันแก๊สโซฮอลล์กันแล้ว เป็นข้อพิสูจน์อย่างดีทีเดียว อย่างกังวลมากไปครับ ยกเว้นรถที่เก่าเกินไป ก็ไม่น่าเสี่ยง

ข้อสำคัญ อย่าให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องออกมาให้ความรู้กับประชาชนว่า
ค่าออกเทน น้ำมันแต่ละชนิด มันเป็นอย่างไรซะมากกว่า การบอกแต่ผลดีอย่าเดียวโดยไม่กล่าวถึงผลเสีย ถึงคราวก็โยนมั่วตามแแบถนัดไปหมด สุดท้านประชาชนก็เป็นผู้รับกรรม

ขี้เกียจพิมพ์ยาว (ง่วงนอน) เอาไว้ว่างๆจะมาขอแสดงความคิดเห็นทีหลัง แต่หากเพื่อนๆไม่แน่ใจจริงๆ โทรมา 081 8999 098 ผมยินดีให้ข้อเสนอแนะครับ แต่อน่าโทรมาเรื่องการเมืองนะครับ เซ็งซะไม่มี

โดย: Ponpee เขียนเมื่อ 14 ธ.ค. 08 IP IP: 124.121.104.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : ถามเรื่อง น้ำมัน อี 20 ค่ะ

เติมไปเหอะถูกสตางค์ดีผมใช้โซลูน่าปี 2000 ตอนแรกเติม E10 พอเค้ามี E20 ก็ลองเติมดู เออมันก็ใช้ได้ ก็เลยใช้มาเรื่อย ๆ นี่ก็เข้าปีที่ 4 ไปแล้ว ที่ใช้มาทั้ง E10 และ E20ตั้งแต่ใช้ก๊าซโซฮอล์มาวิ่งรวม ๆ ก็ แสนกว่ากิโลแล้วมั้ง ไม่มีปัญหาไม่มีท่อยางตรงไหนบวม ยุ่ย หรือเสียหาย กรองเบ็นซินก็ไม่ตัน ที่รู้ว่ามันไม่ตันเพราะมันยังวิ่งดีเหมือนกับวันแรกที่ออกมาจากโชว์รูม เวลารีบ ๆ ก็ยังกดได้ 160-170 กม./ชม. สบาย ๆ ไอ้ E20 นี่แหละ

โดย: คนขับรถไฟ เขียนเมื่อ 14 ธ.ค. 08 IP IP: 114.128.50.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : ถามเรื่อง น้ำมัน อี 20 ค่ะ

รถรุ่นใหม่ๆ ส่วนมากจะรองรับ อี 20 หมดแล้วล่ะ เขาจะเขียนที่หลังรถว่า E20

โดย: honda เขียนเมื่อ 14 ธ.ค. 08 IP IP: 125.24.76.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : ถามเรื่อง น้ำมัน อี 20 ค่ะ

แอลกอฮอลล์มันเป็นตัวทำละลายดีกว่า,แรงกว่าเบนซิน
ทำให้เกิดการกัดกร่อนในระบบเชื้อเพลิงดีกว่า
ถ้าไม่จำเป็นจริงๆหรือยังไม่ชัวร์ก็อย่าเพิ่งไปใช้เลยครับ

ถ้ารถเก่าๆใช้ มันก็จะทำให้แอลกอฮอลล์กัดพวกยางทั้งหลายในระบบ
และทำให้มันไปติดที่กรองเบนซิน ทำให้เครื่องสะดุดครับ
ต้องเปลี่ยนกรองเบนซินถึงจะหาย

ถ้ารถตากแดดนานๆตอนกลางวัน แล้วเย็นๆลองสังเกตดูว่า
ระหว่างเติมเบนซินกับแก๊สโซฮอลล์ พอเปิดฝาถังน้ำมันออกมา
อันใหนจะมีไอแก๊สพุ่งออกมามากกว่ากัน แน่นอนครับว่าเป็นแก๊สโซฮอลล์
เพราะแก๊สที่ออกมาก็คือแอลกอฮอลล์ ซึ่งระเหยง่ายกว่าเบนซิน
ยิ่งคนที่ชอบให้น้ำมันเกือบหมดถังแล้วค่อยเติม(เพื่อนผมถึงขีดแดง
แล้วค่อยเติมทีละร้อย มันบอกว่าลดน้ำหนักรถ)ทำให้เกิดช่องว่างในถังน้ำมันมาก
แก๊สจึงยิ่งระเหยออกมาได้มาก

ข้อควรระวังสำหรับรถเติมแก๊สโซฮอลล์
1.ไม่ควรจอดตากแดด
2.ไม่ควรเปิดฝาน้ำมันบ่อยๆ (อย่าดูดบุหรี่ขณะเปิดด้วย)
3.ไม่ควรใช้จนน้ำมันเหลือน้อยกว่าครึ่งถัง
4.ตรวจสอบให้แน่ใจว่ารถของท่านรองรับแก๊สโซฮอลล์ชนิดนั้น

โดย: xmanonline เขียนเมื่อ 14 ธ.ค. 08 IP IP: 125.25.62.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : ถามเรื่อง น้ำมัน อี 20 ค่ะ

ไอ้ตอนวิ่งมันไม่เท่าไหร่ครับ เเต่เติมไปนานๆ ดูสายยางน้ำมัน กับถังน้ำมันด้านในด้วยนะครับ ( ไม่เคลือบมามันกัดเเล้วจะเป็นสนิมด้านใน ) ว่ารุ่นนี้เค้าเคลือบสารกันe20กัดหรือป่าวถามเซลที่ขายอะครับ เเต่รถใหม่ๆคงไม่มีปัญหามั้งครับ emoticon

โดย: muro เขียนเมื่อ 13 ธ.ค. 08 IP IP: 118.172.119.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : ถามเรื่อง น้ำมัน อี 20 ค่ะ

ท่อยางนำน้ำมันอะ ผิวด้านนอก ผิวด้านในมันต่างกันนะ
ผิวด้านในคงจะป้องกันการกัดกล่อนจากส่วนผสมเอทานอลได้แน่นอน
การทดลองเล่นไปเอาไปแช่ทั้งเส้นแล้วมันจะเหลืออะไรล่ะ
ส่วนผลที่จะเกิดขึ้นกับเครื่องยนต์ผมก็ไม่รู้อะ
แต่เติมไปก็ดีนะ ประหยัดเหมือนกันแถมยังลดมลภาวะด้วย บริษัทก็รับรองว่าเติมได้แล้วนิ

โดย: cazzi miei เขียนเมื่อ 13 ธ.ค. 08 IP IP: 151.21.89.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ถามเรื่อง น้ำมัน อี 20 ค่ะ

แอลกอฮอล์ หรือที่เรียกว่า เอทานอล ที่ใช้ผสมน้ำมันเป็น
E10 หรือ E20 น่ะครับ ไม่มีผลอะไรกับชิ้นส่วนที่เป็นเหล็ก
หรืออลูมิเนียมในตัวเครื่องหรอกครับ แต่จะมีผลกับชิ้นส่วนที่
เป็นยาง ทดลอง่ายๆ ลองเอาท่อยางไปแช่แอลกอฮอล์ล้าง
แผลสัก 2-3 วัน มันจะปรากฏว่า ยางท่อนนั้น บวม หรือ
ละลาย ยุ่ยเล้กน้อย แล้วไอ่ท่อยางเนี่ย เราใช้เป็นท่อเดิน
น้ำมันมาแต่ปางก่อนแล้ว แต่รถรุ่นใหม่ๆ ส่วนใหญ่จะแก้
ปัญหาแล้ว ถ้าทางบริษัทรับรองเอง ก็เติมเถอะครับ
ถูกกว่า แล้วก็รักษาโลกเราให้ลูกหลานด้วย
emoticon emoticon emoticon

โดย: 007 เขียนเมื่อ 13 ธ.ค. 08 IP IP: 192.168.1.107, 124.120.70.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ถามเรื่อง น้ำมัน อี 20 ค่ะ

เห็นบอกว่ามีปัญหาเรื่องความสะอาดสำหรับเครื่องยนต์ ผมว่าใช้ แก๊สโซฮอลล์ น่าจะดีกว่าหรือเปล่าไม่รู้

โดย: ไม่แน่ใจนะ เขียนเมื่อ 13 ธ.ค. 08 IP IP: 125.24.15.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111