อยากทำการปรับปรุงบ้านแต่มันมีปัญหา หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » อยากทำการปรับปรุงบ้านแต่มันมีปัญหา

คือว่า ณ. ปัจจุบัน เวลาฝนตกน้ำจะท่วมเข้ามาในบ้านเลย ทั้งที่ถมจนข้างบ้านสูงแล้วก็ตาม จน ณ. ปัจจุบัน ข้างบ้านและหน้าบ้านสูงกว่าพื้นในบ้าน จนในบ้านกลายเป็นแอ่ง พอเวลาน้ำท่วม รอน้ำข้างนอกลง  แล้วก็ต้องเอาอะไรมาวิดน้ำ คาดว่าน้ำอาจจะมาทางห้องน้ำ  ตามวงกบที่มีการแตกร้าว ( ตามสภาพที่อยู่มานานแล้วปี )

1. ถ้าเราต้องการเทพื้นข้างในบ้านให้เท่ากับพื้นด้านนอกสามารถทำได้ไหมคะ  แล้วจะเกิดปัญหาน้ำท่วมอีกไหมคะ แล้วกรรมวิธีการทำจะยุ่งยากหรือไม่ งบประมาณสูงไหมคะ       ตัวบ้านประมาณ 26 ตารางวา  แล้วไหนเทพื้นให้มันสูงขึ้นแล้ว สัดส่วนภายในบ้านก็ต้องเปลี่ยนไป ทั้งหน้าต่างและประตู  เราต้องรื้อออกหมดเลยใช่ไหมคะ

2. ที่บ้านมีลักษณะเป็นรางน้ำแบบเปิดคือเห็นรางน้ำ แล้วก็ติดกับรางน้ำเป็นรั้วบ้านคนอื่น( หมายถึงว่าใช้รั้วรวมกัน กะว่าจะต่อเติม ให้เป็นครัวโดยต่อออกไปจากหลังบ้าน เราสามารถเทพื้นปิดรางน้ำไปเลยได้หรือไม่ มีข้อดีข้อเสียอย่างไร  เพราะคิดว่าสมมุติว่าเราทำครัวแต่ไม่เทปิดรางน้ำ เราก็ไม่สามารถเข้าไปกวาดหรือทำอะไรกับรางน้ำนั้นได้อยู่ดี แต่คิดว่าการทำครัวโดยให้กำแพงติดกับรั้วคงไม่สามารถทำได้ใช่ไหมคะ  เพราะมันเป็นกำแพงที่ใช้ร่วมกันเกิดมีปัญหาอะไรที่ต้องมีการทุบกำแพงสร้างใหม่ก็จะมาติดกับตัวครัวเราอีก 

3.  หน้าต่างแบบเดิมเป็นแบบบานไม้เปิด  กำลังคิดว่าถ้าเราจะทำเป็นแบบหน้าต่างแบบกระจกเลื่อน  กับปานประตูไม้ยาวแบบโชว์กระจก  อันไหนน่าจะแพงกว่ากันคะ

4. คำนวณไว้คร่าวๆ  เทพื้นบ้านใหม่  ปูกระเบื้องใหม่   ทำกระจกบานเลื่อน2 จุด   ทำประตูบานเลื่อน ขนาดกว้าง 3.5 เมตร   ทำประตูเหล็กดัดติดมุ้งลวด 1 จุด  ลานซักล้างขนาด 2.5 เมตร  ทาสีภายในชั้นล่างใหม่ทั้งหมด   ติดเหล็กดัดพร้อมมุ้งลวดที่หน้าต่าง 2 จุด ก่อปูนปิดบังทางขึ้นลงบันได ปูกระเบื้องห้องน้ำใหม่ ทั้งหมดที่กล่าวมานี่  400 ,000 จะอยู่ไหมคะ ( กระเบื้องกับเหล็กดัดจัดหาเอง  ส่วนเหล็กดัดหาช่างมาเอง )

รูป คนมันไม่เคย
โดย: คนมันไม่เคย
ตั้งเมื่อ: 25 ธ.ค. 08
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 24 : อยากทำการปรับปรุงบ้านแต่มันมีปัญหา

ขออภันที่ตอบแบบใช้คำแบบ ช่างมากไปหน่อย จะพยายาม พูดในแบบง่าย ๆ ใ้ห้เข้าใจมากขี้นครับ แต่ถ้าบอกช่างตามที่ผมเขีัยนไป น่าจะช่วยได้เยอะครับ ระวังช่าง(มันเถอะ) มาทำให้นะครับอันตรายมากๆ

ส่วนที่เราต่ำกว่าพื้นที่รอบบ้าน เราจะขุดคูรอบบ้่านแล้ว ติดเครื่องสูบน้ำออกไปก็พอช่วยได้ แต่ถ้า ทางระบายน้ำของทางสาธารณะมันสุงกว่าที่บ้านเราจะแก้ยาก เพราะสูบออกไปเีดียวมันก็ไหลกลับเข้ามาใหม่

โดย: คนเดินผ่านมา เขียนเมื่อ 26 ธ.ค. 08 IP IP: 58.8.120.XXX
ความคิดเห็นที่ 23 : อยากทำการปรับปรุงบ้านแต่มันมีปัญหา

......ช่างเขาเต็มใจมาดูงานอยู่แล้วครับ...ทำไม่ได้ก็ไป ไม่ต้องให้ค่ารถค่าราค่าน้ำมันอะไรหรอก...เขาดูกันเป็นประจำอยู่แล้ว มันอาชีพของเขาครับ

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 26 ธ.ค. 08 IP IP: 58.8.124.XXX
ความคิดเห็นที่ 22 : อยากทำการปรับปรุงบ้านแต่มันมีปัญหา

ขอบคุณสำหรับคำตอบของคุณ " คนเดินผ่านมา " ตอบแบบมีหลักการตามแบบสถาปนิคเชียวค่ะ ยอมรับว่าไม่เข้าใจซักเท่าไหร่กับคำตอบบางข้อ แต่คิดว่าน่าจะมีประโยชน์สำหรับช่าง เพราะถ้าเราไม่รู้อะไรเลย กลัวช่างทำให้ส่งๆ อย่างน้อยก็พอทำให้ช่างรู้ว่าเราก็มีข้อมูลเหมือนกันนะว่าต้องทำอะไรบ้าง ดังนั้นจึงขออนุญาติ COPPY คำตอบของคุณไว้ให้ช่างดูหน่อยนะคะว่าอยากให้ทำอะไรบ้าง และควรใช้วัสดุอะไรบ้าง

โดย: จขกท เขียนเมื่อ 26 ธ.ค. 08 IP IP: 203.156.26.XXX
ความคิดเห็นที่ 21 : อยากทำการปรับปรุงบ้านแต่มันมีปัญหา

ขอบคุณสำหรับคำตอบของคุณลุงป.6ค่ะ คำตอบเข้าใจง่ายดีค่ะ แต่ยังหาช่างไม่ได้เลย ช่างทั่วไปก็กลัวไม่เก่งพอนี่มันงานหิน แต่ถ้าจะไปหาช่างตามที่บริษัทรับจ้างสร้างบ้านตกแต่งบ้าน อันนั้นคาดว่า งบบานปลายแน่นอน แล้วสมมุติว่าถ้าเราลองเรียกช่างซัก 3-4 คนมาประเมินราคา แล้วปรากฏว่าเราไม่เลือกคนที่เหลือเค้าจะว่าเราไหมคะเพราะว่าเค้าก็ต้องเสียเวลามา ไม่รู้จะพูดไง แบบว่าเกรงใจอ่ะค่ะ หรือว่าเราต้องให้ค่าเสียเวลาเค้าคะ

โดย: จขกท. เขียนเมื่อ 26 ธ.ค. 08 IP IP: 203.156.26.XXX
ความคิดเห็นที่ 20 : อยากทำการปรับปรุงบ้านแต่มันมีปัญหา

.....ลักษณะทาวน์เฮ้าส์ของคุณผมขอแนะนำให้ใช้วิธีการเดียวกัน....แต่จะมีปัญหาเดียวเท่านั้นคือเพดานชั้นสองจะต่ำลง มากแค่ไหนนั้นก็ขึ้นอยู่กับความสูงที่ถมดินขึ้นมา ถ้าจำเป็นจริงๆก็ต้องทุบฝ้าเพดานออกแล้วขยับขึ้นไป หมายความว่ามันจะกระทบส่วนสูงของชั้นบนไปด้วย ช่างทำได้ครับแต่จะต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้น

งบประมาณที่คุณบอกมา 400,000 ผมว่าสบายมาก แต่ทั้งนี้มันขึ้นอยู่ที่ว่าคุณสามารถเจรจาค่าแรงและค่าวัสดุก่อสร้างได้ส่วนลดเท่าไหร่ด้วย

เงินแก้ปัญหาได้ทุกอย่างครับ...แค่ถมดินยกพื้นสูงก็จบ การเปลี่ยนแปลงอย่างอื่นช่างเขารู้เอง ข้อสำคัญคุณต้องหาช่างดีๆมา ถ้าไม่รู้จักใครก็ถามหาเอาตามเพื่อนฝูงญาติพี่น้อง
จ้างเหมามาแบบไม่รู้ที่มาที่ไปเลยนี่จะเสี่ยงมาก ซ่อมเป็นปีก็ไม่เสร็จแถมเบิกค่าแรงตลอด จะทำสัญญากันให้รอบคอบรัดกุมก็ดี...อย่าไปเห็นแก่หน้าหรือเกรงใจจนเกินไป

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 26 ธ.ค. 08 IP IP: 58.8.124.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : อยากทำการปรับปรุงบ้านแต่มันมีปัญหา

....สำหรับประตู หน้าต่างก็ต้องยกขึ้นสูงตามพื้นบ้านไปด้วยรวมทั้งห้องน้ำและห้องสุขา บริเวณภายนอกทั้งหมดก็ถมเทดินให้สูงขึ้นเช่นเดียวกัน...ทางซ้ายมือของบ้านผมทำเป็นร่องระบายน้ำด้านเดียวกว้างประมาณเกือบฟุตยาวจากหลังบ้านมาลงท่อหน้าบ้านประมาณ 20 เมตร จากท่อหน้าบ้านก็ขุดถนนต่อท่อออกมาเชื่อมกับท่อระบายน้ำใหญ่ของเทศบาล
แค่นี้ก็เหลือเฟือสำหรับการระบายน้ำออก

ผมเหมาค่าแรงทั้งหมด 45,000 วัวดุต่างๆผมซื้อเองและจดไว้ทุกอย่าง ปรากฏว่ารวมทั้งสิ้นประมาณ 130,000 บาทครับ นี่หมายความว่าผมได้ยกพื้นใหม่ ปูกระเบื้องยางห้องรับแขก ห้องนั่งเล่น ห้องน้ำห้องสุขาใหม่พร้อมสุขภัณฑ์...ทาสีบ้านใหม่ด้วย...ตัดปัญหาทุกอย่างได้หมด...เวลาเข้าหน้าฝนก็ได้นอนเต็มอิ่มเสียที...ทรมานมานานแล้ว

ความคิดเห็นที่ 18 : อยากทำการปรับปรุงบ้านแต่มันมีปัญหา

........คุณจขกท.มีปัญหาเดียวกันกับบ้านผม...แต่บ้านผมเป็นบ้านเดี่ยวครับขั้นล่างเป็นปูน ชั้นบนเป็นไม้สัก
บ้านอยู่ติดถนนที่สูงกว่า สองข้างซ้ายขวาก็เป็นบ้านที่เขาถมขึ้นมาสูงกว่าอีก...แน่นอนละครับ หน้าฝนต้องสูบน้ำออกจนต้องตั้งไดรโว่ไว้สองตัวเลย...แล้วก็ตั้งระดับลูกลอยไว้ พอน้ำถึงระดับมันก็จะเดินเครื่องสูบออกไปเอง

ผมใช้วิธีถมพื้นชั้นล่างขึ้นมาจนเสมอกับถนนและบ้านข้างเคียงติดๆกันประมาณเมตรกว่า โชคดีที่เป็นบ้านโบราณพ่อแม่ท่านสร้างไว้เพดานสูง เมื่อถมขึ้นมาศรีษะจะ:-)งจากพื้นชั้นสองอีกศอกกว่าๆก็ถือว่าโอเค...ใช้ทรายขี้เป็ดถมครับโดยผมใช้สายยางประปาฉีดให้ทั่วนานๆให้ทรายมันซอกแซกเข้าไปทุกซอกทุกรูแล้วถมทับด้วยดินเหนียวก่อนที่จะปูกระเบื้องยางเป็นลำดับสุดท้าย

ความคิดเห็นที่ 17 : อยากทำการปรับปรุงบ้านแต่มันมีปัญหา

ต่อไปก็การติดตั้งสุขภัณฑ์ทั่งหลาย ให้ยาซิลีโคล ให้เรียบร้อย แนะนำให้ใช้แบบกันเชื่อรา แพงหน่อยแต่ห้องน้ำจะดูสะอาด และการติดตั้งสุขภัณฑ์กลับเข้าที่เดิมควรตรวจสอบให้ดี โดยเฉพาะโถ่ส้วม ถ้าติดตั้งกลับไม่ดี อาจมีปัญหาตามมาอีกมากมายเช่น ชักโครกไม่ลง มีกลิ่นไม่พึ่งประสงค์ ตอนทำห้องน้ำ ไม่ควรให้มีเศษวัสดุต่าง ๆ ลงไปอุกตันท่อนะครับไม่งันจะมีปัญหาตามมามากมายเช่นกัน

ปล. ถ้าข้อที่ 1 มีปัญหา วัดความสูงแล้วทำไม่ได้ก็บอกได้ครับ เพราะพอมีวีธีแก้ทางอื่นอีก

โดย: คนเดินผ่านมา เขียนเมื่อ 25 ธ.ค. 08 IP IP: 58.8.118.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : อยากทำการปรับปรุงบ้านแต่มันมีปัญหา

ต่อข้อ 4 ครับ
ปูนกาวที่กระเบื้องห้องน้ำที่ใช้ควรเป็นแบบกันน้ำกันซึม ก่อนติดตั้งกระเบื้องควรทำระบบกันรั่วซึมให้ดีครับ เช่นทางกันซึ่มที่พื้นและขอบล่างของผนังขึ้นมาสัก10-15 ซม. (อันนี้จะช่วยกันน้ำรั่วซึมได้ดีมาก) ปูนยาแนวที่ใช้ ถ้าไม่อยากเจอปัญหาเชื้อรา แนะนำให้เลือกปูนยาแนว แบบที่มีสารกันเชื้อรา จะช่วยได้บ้าง

กระเบื้องที่ใช้ในห้องน้ำแนะนำว่า อย่าใช้แบบที่ลื่มหรือมันมาก โดยเฉพาะ พื้นห้องน้ำที่พื้นจะเปียกหรือมีน้ำนอง ทำให้ลื่นล้มได้ง่าย(อันนี้สำคัญมากุ้ารักพ่อแม่ และผู้สูงอายุ) หรือถ้ากระเบื้องลื่นมาก ก็ให้ใช้สารทากันลื่นจะช่วยได้ครับ (อันนี้ใช้แล้วสีกระเบื้องจะเพียนไปนิดหน่อย เผื่อความปลอดภัยใช้เถอะครับ) เมื่อทำการปูกระเบื้องห้องน้ำใหม่ ให้ตรวจสอบเรื่อง ท่อน้ำทิ้งจากพื้น(ช่างจะเรียกว่า FD) แนะนำให้ใช้แบบเป็นระบบถ้วยน้ำ คือให้มีน้ำไว้ช่วยดักกลิ่น (เพื่อกันกลิ่นไม่พึ่งประสงค์จากท่อส้วมวิ่งมาครับ) ซึ่งทำให้น้ำอาจไหลลงช้าหน่อยแต่จะดีต่อสุขภาพจมูกครับ^^

ต่อกระทู้ต่อไปเลยครับ

โดย: คนเดินผ่านมา เขียนเมื่อ 25 ธ.ค. 08 IP IP: 58.8.118.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : อยากทำการปรับปรุงบ้านแต่มันมีปัญหา

ข้อที่ 4
ข้อนี้ตอบยากเช่นเดิมครับ คือผมไม่ขอยุ่งเกี่ยวกับเรื่องราคา เพราะทุกอย่างอยู่ที่ การเลือกใช้วัสดุทั่งสิ้น เช่นกระเบื้อปูพื้นมีตั้งแต่ราคา ตร.ม.ละ ไม่กี่ร้อยจนไปถึงหลายพันบาท อันนี้ขึ้นอยู่กับเจ้าของบ้านจะเลือกเลยครับ แต่ถ้าให้ตีราคาแบบคราวๆ เหมา ๆ ก็ให้คิดค่าใช้จ่ายต่อ ตร.ม ประมาณ1หมื่นบาทครับ (จริงๆ อาจไม่ถึง) พื้นที่ที่เราจะปรับปรุงแก้ไข มีกี่ตารางเมตรก็คูรเข้าไปครับจะได้งบประมาณคราว ๆ ในใจ จะได้เตรียมงบไว้ถูก สำหรับ10k/ตร.ม อันนี้เลือกใช้ทุกอย่างแบบกลาง ๆ หมดครับ (เรื่องราคาขอออกตัวว่า ไม่แน่ใจครับขออภัย)

ขอแนะนำเช่นเดิมครับเกี่ยวกับการปรับปรุง
เรื่องสีที่จะทาใหม่นั้น ให้ลอกสีเก่าออกก่อน อาจใช้น้ำยาลอกสีเก่า หรือใช้เกลียงขูดสีเก่าออกเลยก็ได้ ก่อนทาสีใหม่ก็ให้ทา รองพื้นปูนเก่าก่อน แล้วจึงทาสีใหม่ทับลงไปครับ

การปูกระเบื้องห้องน้ำใหม่แนะนำว่าให้ช่าง ห้ามปูกระเบื้องแบบ ซาลาเปาครับ เพราะจะทำให้มีปัญหาถายหลังตามมามากมาย เช่นน้ำรั่วซึทขังใต้แผ่น จนทำให้แผ่นกระเบื้องหลุดร่อน กระเบื้องอาจแตกหักตามขอบกระเบื้อง เนื่องจากขอบกระเบื้องจะไม่มีปูนรองรับเวลาเจอ

ความคิดเห็นที่ 14 : อยากทำการปรับปรุงบ้านแต่มันมีปัญหา

ข้อ 3 ต่อครับ

ในการติดตั้งหน้าต่าง ควรตรวจดูให้ช่าง ทำระบบกันรั่วตามขอบวงกบ ประตูหน้าต่างให้ดีครับ จุดเหล่านี้ทำให้ทำรั่วซึ่มได้ง่าย ควรเลือกใช้ ซีลีโคน ที่มีคุณภาพ ใช้กับงานภายนอก (ไม่แนะนำให้ใช้แบบถูก ๆ ไม่งันคุณจะมากลุ้มใจภายหลังอีกเนื่องจากน้ำรั่วซึ่มเข้ามา)

กรอบหน้าต่าง ควรตรวจสอบดูด้วยว่ามีการ เจาะช่องระบายน้ำที่ตัวราง(วงกบ)หรือไม่ เนื่องจากลมจะตีน้ำให้ไหลลอดเข้าไปขังในกรอบวงกบหรือรางหน้าต่าง ถ้ามันไม่มีที่ไหลออก มันจะขังแล้วเมือมากขึ้นน้ำจะไหลเข้าบ้านได้เช่นกัน ควรเจาะรูบริเวณรางน้ำ แล้วรูตรงกรอบหน้าต่างให้มีทางเข้าออกได้ จะช่วยให้ลดปัญหา น้ำรั่วซึ่มเข้าบ้านอีกทาง

ข้อต่อไปอีกกระทู้เลยครับ

ความคิดเห็นที่ 13 : อยากทำการปรับปรุงบ้านแต่มันมีปัญหา

ข้อที่ 3
อันนี้ตอบยากครัวว่าอันไหนแพงว่ากัน เพราะทุกอย่างขึ้นกับ วัสดุที่เลือกใช้ ไม้ต่างกันราคาก็ต่างกัน บานเลื่อนั้นเข้าใจว่า มีทั่งแบบ อลูมิเนียม และ ไวนิล(vpvc) อันนี้ราคาก็แตกต่างกันแล้วแต่คุณภาพอีก ประตูก็เช่นเดี่ยวกันครับ ผมจึงขอตอบในอีกรูปแบบดีกว่าครับว่า

การปรับเปลี่ยนประตูหน้าต่าง ข้อควรระวังคืออะไรบ้างคิดว่าน่าจะดีกว่า
การเปลี่ยประตูหน้าต่าง ควรเช็คขนาดช่องประตูหน้าต่างให้ดี รวมไปถึงความหาของกำแพง เพราะจะได้ซื้อประตูหน้าต่างมาได้ถูกขนาด ซึ่งช่วยให้เกิดปัญหารั่วซึ่มในภายหลังได้มาก (จากข้อที่1 เห็นว่ามีรอยราวที่ขอบประตุ หน้าต่าง) ควรเช็คให้ดีก่อนติดตั้งว่า ช่องประตูหน้าต่างมี เสาเอน คานเอนหรือยัง ถ้ายัง แนะนำเลยครับว่าให้มี จะได้ไม่เกิดปัญหา รอยแตกราวตามขอบประตูหน้าต่างในภายหลัง และเพื่อความมั่นใจ บริเวณมุมของขอบประตูหน้าต่าง ใ้ห้ช่างใส่ตะแกร่งเหล็ก(ตะแกรงลวดกรงไก่)เสริมลงไป จะช่วยป้องกันการเกิดรอยแตกร้าว แนวเฉียงจากมุมของประตูหน้าต่างครับ

ต่ออีกกระทู้นะครับ

ความคิดเห็นที่ 12 : อยากทำการปรับปรุงบ้านแต่มันมีปัญหา

ส่วนเรื่องรางน้ำนั้น ผมแนะนำว่า ไม่ควรไปปิดมันครับเพราะรางน้ำคือทางระบายน้ำ จากพื้นที่หลังบ้านเราออกไปข้างนอก ถ้าไปปิดมันมีแต่ผลเสียครับ เพราะถ้าเกิดปัญหาอุดตันขึ้นมา จะไปลอกรางน้ำลำบากมาก ถึงไม่ได้เลย ที่นี้ชีวิตจะเศร้าขึ้นเยอะครับ ทางที่ดี ควรทำเป้นตะแกรเหล็กปิดไว้จะดีกว่า ถ้ามีปัญหาก็สามารถเปิดตะแกรงเหล็กมาจัดการได้

ส่วนกำแพงร่วมนั้น เจ้าของบ้านเข้าใจถูกแล้วครับ ถ้ามีปัญหาขึ้นมากำแพงนั้นต้องทำการตรวจสอบว่า เจ้าของฝั่งใดทำให้เกิดปัญหา แล้วให้เจ้าของฝ่านนั้นรับผิดชอบ ผมแนะนำว่า อย่าไปยุ่งเกี่ยวกับกำแพงข้างบ้านให้มากเลยครับ ส่วนที่ตั้งเตา อ่างล้างต่าง ๆ แนะนำว่าให้ทำอยู่ฝั่งกำแพงของบ้านเราดีกว่าครับ

ข้อที่3ติดตามกระทู้ต่อไปเลยครับ

ความคิดเห็นที่ 11 : อยากทำการปรับปรุงบ้านแต่มันมีปัญหา

ข้อที่ 2 ขอตอนแบบนี้ครับว่า
ผมไม่แน่ใจว่า รางน้ำที่ว่า เป็นรางน้ำที่หลังคา หรือรางน้ำที่พื้นครับ (เท่าที่อ่าน คาดว่าคงเป็นที่พื้นมากกว่า)
ขอตอบตามกฎหมายท่านว่าเอาไว้ว่า กฎหมายเกี่ยวกับทาว์เฮ้า ห้องแถว ท่านไม่ให้ต่อเติ่มหลังบ้านครับ พื้นที่หลังบ้านกำหนดให้เป็นพื้นที่โล้ง 3เมตรจากตัวบ้าน (อันนี้ตามกฎหมายเลย) และการต่อเติ่มใด ๆ ที่เกินกว่า 5 ตารางเมตร ต้องขออณุญาติจากเขตก่อน แต่โดยคนไทยเราสว่นใหญ่ไม่เคยขอ จะต่อเติ่มก็ต่อกันเลย เมื่อมีปัญหาเพื่อนบ้านรองเรียน ทางเขตจะมาตรวจสอบ แล้วถ้าเราผิดจริงก็จะโดนหนักเลยครับ ทั่งทางแพ่ง และอาญา เหตผลที่ กฎหมายท่านให้เว้นไว้เพราะเมื่อเกิดเหตไฟไหม้ พื้นที่ตรงนี้จะช่วยให้เจ้าหน้าที่เข้าไปดับไฟได้ แล้วพื้นที่ตรงนี้จะช่วยทำให้การระบายอากาศของบ้านเราดีขึ้นมาก

ผมข้อแนะนำแบบนี้ครับ เข้าใจว่าครัวที่จะต่อเติ่มน่าจะเป็นครัวไทย ให้ทำครัวแบบเปิดคือ ไม่ต้องต่อเติ่มหลังคาจนเต็มพื้นที่ให้ทำเหมือนเป็นกันสาดยื่นออกมา รองรับพื้นที่ทำครัวจะดีกว่า เช่าถ้าพื้นที่หลังบ้านกว้าง3เมตรก็ให้ทำหลังคายื่นออกมาหรือทำเป็นกันสาดยื่นออกมาประมาณ1.5-2เมตรแทนครับ โดย: คนเดินผ่านมา เขียนเมื่อ 25 ธ.ค. 08 IP IP: 58.8.118.XXX

ความคิดเห็นที่ 10 : อยากทำการปรับปรุงบ้านแต่มันมีปัญหา

ต่อ
ให้ช่าง(หรือถ้ามีวิศวะคำนวนให้)ทำคานเสริมเพื่อรองรับพื้นใหม่ แล้วทำการเช็คระดับประตูหน้าหน้า เมื่อพื้นที่สุงขึ้นไป ระดับประตูหน้าต่างจะอยู่ต่ำ การแก้ไขคือ ถอดประตูหน้าต่างแล้วช่องประตูหน้าต่างใหม่ ให้ได้ระดับที่เหมาะสม(ตอนปรับใหม่ อย่าลืมให้ช่องประตูหน้าต่างมี เสาเอน คานเอนด้วนะครับไม่งันจะเจอ ปัญหาแตกร้าวที่ประตู หน้าต่างแล้วน้ำจะซึ่มเข้ามาได้)
คำแนะนำก่อนติดตั้งพื้นใหม่(ถ้าทำได้) ให้ปูผลาสติกกันชื่นรองไว้ก่อนด้วยกัน ปัญหาความชื่นจากดินเข้าสู่พื้นชั้นล่าง แล้วจะทำให้มีปัญหากับพื้นตามมาอีกรอบ เช่นถ้าปูพื้นด้วยหินแกรนนิต หรือหินอ่อน ความชื่นจากดิน เมือเข้าสุ่พื้นชั้นล่างจะทำให้ หินเหล่านั้นมีรอยด่าง แล้วจะทำให้มันไม่สวยเอามาก ๆ ละแก้ไขได้ยากหรือไม่ได้เลยด้วย ส่วนพื้นที่ทำให้(เข้าใจว่าน่าจะเป็นพื้นสำเร็จ)ก็ให้ช่างเทกันซึ่มอีกรอบด้วยครับ กันไว้เยอะ ๆ ดีกว่า มาเสียใจที่หลัง ^^
ข้อต่อไป ต่ออีกกระทู้นะครับ

ความคิดเห็นที่ 9 : อยากทำการปรับปรุงบ้านแต่มันมีปัญหา

ขอตอบในฐานะ สถาปนิคครับ แนะนำได้แบบนี้
ข้อที่ 1 โดยหลักการเราไม่แนะนำให้ทำแบบนั้นครับเพราะ การเทพื้นทับลงไป ทำให้โครงสร้างชั้นล่างจะรับน้ำหนักมากขึ้น(อันตราย อาจทำให้บ้านพังได้ในอนาคต) เพราะเหตว่า โครงสร้างจะรับน้ำหนักมากขึ้นเยอะมาก ๆ ถ้าโครงสร้างที่ทำไว้ตอนแรกไม่ได้ทำมาเพื่อนการนี้แล้ว รับรองได้ว่า อยู่ได้ไม่นานจะมีปัฯหาบ้านราว ทรุด เข้ามาเพิ่มแน่นอน
สิ่งที่ผมแนะนำ ถ้าต้องการยกพื้นให้สูงขึ้นคือ ให้เช็คระดับความสุงของพื้นชั้นล่างถึง ท้องพื้นชั้นบนก่อนว่า สูงขนาดไหนแล้ว ฝ้าเพดาน สูงจากพื้นขนาไหน เพราะถ้าเราต้องการยกระดับพื้นแล้ว ก็ไม่ควรให้ระยะ จากพื้นถึงฝาต่ำเกินไป (ตามกฎหมายไม่ต่ำว่า 2.1ม. ถ้าผมจำไม่ผิดอันนี้ไม่แน่ใจ) ถ้าทำการยกพื้นแล้วเลื่อนระดับฝ้าให้สูงขึ้นตามไปได้ โดยไม่ทำให้งานระบบเดินมีปัญหาก็ทำได้ครับ ข้อแนะนำในการทำพื้นให้สุงขึ้นคือ ให้เช็คระดับความสูงของถนน ความสูงของพื้นดินข้างบ้าน และเช็คระดับน้ำที่เคยท่วม เข้าบ้านเรา แล้วกำหนดให้พื้นบ้านใหม่ สูงอย่างน้อยจากจุดนั้น แล้ววัดความสูงขึ้นไปอีกอย่างน้อย2.1เมตร แล้วถึงเป็นฝ้าเพดาน ถ้าผ่าน ทำขั้นต่อไปคือ ต่อกระทู้บน

ความคิดเห็นที่ 8 : อยากทำการปรับปรุงบ้านแต่มันมีปัญหา

ลืมบวกค่ากระเบื้องใหม่+กาว,โครงฝ้า,ฝ้าแทนส่วนที่เสีย
แล้วก็สีอีกประมาณ20,000บาทครับ

รวมเป็น50,000บาทครับ

ขอโทษทีครับ
emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon

โดย: xmanonline เขียนเมื่อ 25 ธ.ค. 08 IP IP: 125.25.14.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : อยากทำการปรับปรุงบ้านแต่มันมีปัญหา

เราว่าของคุณน่าจะไม่เกิน150,000บาทนะครับ
เพราะของคุณ คห.4 มีเนื้อที่20ตารางวาก็จริงแต่ทำหลายอย่าง
คุณก็ลองเอาเท่าที่จำเป็นครับ ราคานี้รวมทุกอย่างแล้วครับ

การยกฝ้าเราบอกไม่ได้ครับ เพราะเรามองไม่เห็น
การยกฝ้าไม่มีผลต่อโครงสร้างครับ แต่การถมบ้านมีผลแน่นอน
การทุบกำแพงเพื่อให้ห้องกว้างขึ้นมีผลต่อโครงสร้างแน่นอนครับ
หน้าต่าง+ประตูต้องรื้อทำใหม่แน่นอนครับ
ลองปรึกษาช่างดูนะครับ

เราเคยยกพื้นแบบที่2เมื่อ3ปีที่แล้ว
สูง40cm. บ้าน2ชั้น เนื้อที่8*10เมตร ยกฝ้าได้เต็มที่20cm.
ปูพื้นกระเบื้อง+ทาสีใหม่ ทั้งหมด3หมื่นบาทรวมค่าแรงครับ

ก่อนจะจ้างช่างก็เลือกดีๆนะครับ ลองดูซัก3เจ้าให้เค้าเสนอราคามาก่อน
คุยรายละเอียด+ทำสัญญาให้เรียบร้อยนะครับ

emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon

โดย: xmanonline เขียนเมื่อ 25 ธ.ค. 08 IP IP: 125.25.14.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : อยากทำการปรับปรุงบ้านแต่มันมีปัญหา

คห.4 หมดไป 130,000 นี่หมายถึงรวมทั้งค่าแรงและค่าวัสดุแล้วใช่ไหมคะ ถ้ารวมแล้วก็ถือว่าไม่แพงเท่าไหร่
คห.5 การที่เราจะยกฝ้าขึ้นหลังจากที่เราเทพื้นให้สูงขึ้นมันจะทำได้เหรอคะ แล้วมันจะยุ่งยากหรือเปล่า มีผลต่อโครงสร้างชั้นบนไหมคะ คิดอยู่เหมือนกันว่าวิธีนี้น่าจะโอเคที่สุด กำลังคิดอยู่ว่าการยกฝ้าเนี่ยมันจะยุ่งยากไหมคะ เพราะถ้ายุ่งยากมากเท่าไหร่ ค่าใช้จ่ายก็จะยิ่งมากขึ้นมาเป็นเงาตามตัว แล้วพวกหน้าต่างประตูเนี่ยเราต้องรือออกทำใหม่เลยหรือไม่คะ
สมมุติว่าถ้าเราทุบกำแพงด้านหนึ่งเพื่อให้ห้องมันกว้างขึ้น แบบนี้มันจะมีผลต่อโครงสร้างหรือไม่คะ

โดย: จขกท เขียนเมื่อ 25 ธ.ค. 08 IP IP: 203.156.28.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : อยากทำการปรับปรุงบ้านแต่มันมีปัญหา

งั้นก็เหลือ2ตัวเลือกครับ

1.ก่ออิฐมอญสูง50cm.รอบๆทางเข้าบ้าน(ทางที่คิดว่าน้ำจะเข้าบ้าน)
แล้วเอาดินมาถมในรั้วให้สูง30cm. เหลืออีก20เซนไว้กันน้ำเข้าในตัวบ้านครับ
อันนี้ไม่ค่อยสวยแต่อยู่สบายครับ

2.ทำเหมือน คห.4 เทพื้นทั้งหมดรวมทั้งในตัวบ้านด้วย
อันนี้สวย แต่บ้านคุณพื้นชั้นล่างจะเตี้ยไปครึ่งเมตรครับ
แต่ถ้ายกฝ้าเพดานชั้นล่างขึ้นไปได้ซัก30cm. วิธีนี้ดีที่สุดครับ

การถมดินตามข้อ2
ถ้าคิดจะปลูกต้นไม้ก็ใช้ดินเหนียวหรือดินนาถมครับ น่าจะประมาณ5คิว
ซัก3คันรถกระบะ หรือรถ6ล้อเล็ก1คัน
แล้วก็ซื้อปุ๋ยคอก200+เปลือกมะพร้าวสับ200+ดินดำ600
โดยถมดินเหนียวก่อนแล้วโรยด้วยปุ๋ยคอกให้ทั่วตามด้วยเปลือกมะพร้าว
แล้วปิดด้านบนด้วยดินดำ

ความคิดเห็นที่ 4 : อยากทำการปรับปรุงบ้านแต่มันมีปัญหา

ของผมบ้าน 20 ปี ซื้อจากกรมบังคับคดีแต่ไม่เคยมีคนอยู่
เทพื้น สูง 50 ซม. พร้อมปูกระเบื้อง
สกัดปูเก่าบางจัดออกเพราะสีลอก แล้วฉาบทาสีใหม่
หน้าบ้านทุบตั้งวงกบ ประตูหน้าต่างใหม่ พร้อมฉาบ
ทำหลังคาหน้าบ้านพร้อมปูกระเบื้อง หลังบ้านทำครัว ทำหลังคาปูกระเบื้องทั้งพื้นและผนัง
วางระบบระบายน้ำ ทาสีทั้งหลัง เดินระบบไฟใหม่หมด
ลืมบอกพื้นที่ผม 20 ตรว. หมดไป 130,000 บาท
ลองคุยกับช่างดูครับ คุยหลาย ๆ คน ยิ่งรู้จักช่างยิ่งดีจะได้คุยง่ายไม่ถูกหลอก หรือไม่คุณก็เหมาค่าแรง วัสดุอุปกรณ์คุณเลือกซื้อเอง

โดย: 12 เขียนเมื่อ 25 ธ.ค. 08 IP IP: 115.67.162.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : อยากทำการปรับปรุงบ้านแต่มันมีปัญหา

เอ่อคือว่าไอ้เรื่องทุบทิ้งแล้วสร้างใหม่อันนี้คงเป็นไปไม่ได้ค่ะ เพราะมันมีผลทางจิตใจกับคุณแม่มากค่ะ เป็นสมบัติที่คุณตาคุณยายให้มาค่ะ แล้วก็สภาพโดยรวมยังไม่ได้พังขนาดนั้น แค่อยากตกแต่งให้มันสวยขึ้น แต่ใจความสำคัญขอให้น้ำไม่ท่วมเวลาฝนตกหนัก ก็พอค่ะ รายละเอียดเกี่ยวกับบ้านก็คือว่าเป็นทาวเฮ้าส์ 2 ชั้น อายุ 19 ปี 30 ตารางวา ตัวบ้านน่าจะ 27 ตารางวา หน้ากว้าง 4 เมตร ออกไปทางแนวลึกมากกว่าค่ะ ล่าสุดพึ่งทาสีภายนอกใหม่เมื่อปีที่แล้ว ปัญหาหนักคือเรื่องเดียวนั้นคือน้ำท่วม แต่นอกนั้นแค่อยากแต่งใหม่ให้สวยเท่านั้นค่ะ

โดย: จขกท. เขียนเมื่อ 25 ธ.ค. 08 IP IP: 203.156.28.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : อยากทำการปรับปรุงบ้านแต่มันมีปัญหา

รายละเอียดเกี่ยวกับตัวบ้านน้อยอ่ะครับ บอกไม่ถูก
ไม่รู้ว่าต่ำกว่ารอบบ้านด้านใหนกี่เซนติเมตร บ้านกี่ปี กี่ชั้น
ขนาดตัวบ้านกี่เมตรxกี่เมตร

ถ้าบ้านชั้นเดียว อยู่มาเกิน10ปี
แนะนำเหมือน คห.1 ครับ ทุบแล้วทำใหม่

ถ้าปรับปรุงน่าจะประมาณ1.5แสน แล้วอาจมีซ่อมแซมอีก1แสน

ถ้าสร้างใหม่ชั้นเดียวไม่เกิน4แสนก็โอเคแล้วนะครับ
ถมให้สูงกว่ารอบบ้านครึ่งเมตรน่าจะดีขึ้น แต่ถ้าถนนที่บ้านเก่าก็ถมดิน1เมตร
เผื่ออนาคตเค้าปรับปรุงถนนให้สูงขึ้นมา คุณจะได้ไม่ต้องรื้อทำใหม่อีกรอบ

ถ้าไม่ค่อยมีตังก็ทำเนินปูน(เหมือนตัวหนอนตามหมู่บ้าน)สูงซัก20cm.
กั้นรอบตัวบ้านที่คิดว่าน้ำจะเข้าก็ได้ครับ ลงทุนไม่เกิน5พันบาท
โชคดีนะครับ emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon

ความคิดเห็นที่ 1 : อยากทำการปรับปรุงบ้านแต่มันมีปัญหา

เราแนะนำคุรให้ทุบแล้วสร้างใหม่ดีกว่านะ เราเจอกับตัวเองมาแล้วปัญหาคล้าย ๆ คุณ ปรับปรุงไป 650,000 บาท ผ่านไป 1 ปี น้ำซึมที่พื้น หลังคารั่ว ห้องน้ำรั่ว 2 ห้อง ท่อน้ำรั่ว 1 จุด หน้าต่างเลือนปิดไม่ได้ 1 จุด ครัวไฟฟ้าดับ ต้องเรียกช่างไฟมาทำใหม่ หาสายไม่เจอบนฝา ต้องเดินสายใหม่ข้างนอกทำจุดไฟฟ้าในครัวใหม่เลย

โดย: fony เขียนเมื่อ 25 ธ.ค. 08 IP IP: 114.128.24.XXX

Hot Issue

กระทู้ล่าสุดในหมวด เก็บตกจาก inbox

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111