รบกวนถามอักษรย่อทิศค่ะ หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » รบกวนถามอักษรย่อทิศค่ะ

ใครว่าเนื่อหานี้ดีช่วยกดไลค์หน่อย☻☻♥♥♥☺☺

รูป jungdong.m@gmail.com
โดย: jungdong.m@gmail.com
ตั้งเมื่อ: 30 ธ.ค. 08
แท็ก:

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ รบกวนถามอักษรย่อทิศค่ะ

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 6 : รบกวนถามอักษรย่อทิศค่ะ

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบนะคะ เพราะที่ถามนี่มันเกี่ยวกับงานที่ทำ และชื่อย่อดังกล่าวก็มาจาก rose compass ซึ่งคุณสามารถดูได้ที่ http://en.wikipedia.org/wiki/File:CompassRose16_N.png ค่ะ ^_^

โดย: jungdong.m@gmail.com เขียนเมื่อ 31 ธ.ค. 08 IP IP: 58.9.68.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : รบกวนถามอักษรย่อทิศค่ะ

ตอนแรกก็กะว่า เรื่องแค่นี้ไม่รู้เหรอ

เข้ามาดู อ๊ะ งงเป็นไก่ตาแตกเหมือนกัน

รู้จัก แต่ WWW= wet wet wet เมื่อนานมาแล้ว

จำได้ตอนนั้นเรียกชื่อวงว่า แฉะ แฉะ แฉะ

โดย: ku.... เขียนเมื่อ 31 ธ.ค. 08 IP IP: 222.123.157.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : รบกวนถามอักษรย่อทิศค่ะ

NNE : Nort North East
ENE : East North East
ESE : East South East
SSE : South South East
SSW : South South West
WSW : West South West
WNW : West North West
NNW : North North West

มันเป็นทิศย่อยๆ ในช่วงทิศนะคะ.. ภาษาไทยก็อธิบายไม่ถูกเหมือนกันค่ะ แต่จะบอกคร่าวๆ นะคะ.. คือเข็มทิศจะวนตามเข็มนาฬิกาค่ะ.. คือ

ทิศเหนือ (N)เริ่มที่ 0 องศา
ทิศ NNE จะอยู่ที่ 22.5 องศา
ทิศ NE จะอยู่ที่ 45 องศา
ทิศ ENE จะอยู่ที่ 67.5 องศา
ทิศตะวันออก (E) จะอยู่ที่ 90 องศา

ประมาณนี้อ่ะคะ..ไม่แน่ใจว่าใช่แน่รึป่าว..รอผู้รู้มาตอบอีกทีนะคะ
emoticon emoticon

โดย: peach เขียนเมื่อ 31 ธ.ค. 08 IP IP: 77.127.133.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : รบกวนถามอักษรย่อทิศค่ะ

เพี้ยนไปนิดครับ หลักของการทิศแบบสามตัวอักษรคือตัวแรกต้องเป็นทิศหลักเสมอ (N,S,E,W) และตามด้วยทิศรอง (NE,SE,SW,NW) ถ้าวนตามเข็มนาฬิกาจะได้ตามนี้นะคร้บ N, NNE, NE, ENE, E, ESE, SE, SSE, S, SSW, SW, WSW, W, WNW, NW, NNW

ไม่มีทิศต่อไิปนี้คร้บ SNE, NSE, NSW, SNW ลองคิดดูดีดี

โดย: - เขียนเมื่อ 31 ธ.ค. 08 IP IP: 173.9.8.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : รบกวนถามอักษรย่อทิศค่ะ

ในอักษร 3 ตัว ตัวหน้าสุด N หมายถึงตอนบน S หมายถึงตอนล่าง คิดง่ายๆแค่นี้ อย่างที่เราเรียก "ตะวันออกเฉียงเหนือตอนบน"เป็นต้น

มีแต่ขึ้นด้วย N หรือ S ไม่มี E หรือ W ครับ

โดย: แปดทิศ เขียนเมื่อ 30 ธ.ค. 08 IP IP: 124.121.113.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : รบกวนถามอักษรย่อทิศค่ะ

คุณคงรู้ว่าเค้าแบ่งทิศออกเป็น
N =เหนือ S=ใต้ E=ตะวันออก W=ตะวันตก
ตะวันออกเฉียงเหนือ = NE ตะวันตกเฉียงใต้= SW คุณก็คงทราบ

NNE ก็อยู่ระหว่าง N กับ NE คือด้านฟากบนของทิศตะวันออกเฉียงเหนือนั่นเอง

SNE ก็จะอยู่ระหว่าง E กับ NE คือแถบฟากตะวันออกเฉียงเหนือลงมาข้างล่างถึงทิศตะวันออก

ถ้าวนตามเข็มนาฬิกา น่าจะเป็น NNE SNE NSE SSE SSW NSW SNW NNW ของคุณไม่น่าจะถูกนะ หรือว่าผมเพี้ยนเอง

โดย: แปดทิศ เขียนเมื่อ 30 ธ.ค. 08 IP IP: 124.121.113.XXX

กระทู้ล่าสุดในหมวด เก็บตกจาก inbox

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111