สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่ หมวด » » สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

ประวัติ ของ ม.ร.ว.สุขุมพันธ์ บริพัตร เป็น รองเลขาธิการพรรคประชาธิปัตย์ และอดีตรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงการต่างประเทศ เป็นบุตรของพระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าสุขุมาภินันท์ (พระโอรสใน จอมพล สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าบริพัตรสุขุมพันธุ์ กรมพระนครสวรรค์วรพินิต) และหม่อมดุษฎี บริพัตร ณ อยุธยา (นามสกุลเดิม ณ ถลาง) ม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ บริพัตร มีชื่อเล่นว่า "คุณชายหมู"

หม่อมราชวงศ์สุขุมพันธุ์ บริพัตร สมรสกับคุณนุชวดี บำรุงตระกูล มีบุตรคือ หม่อมหลวงพินิตพันธุ์ บริพัตร และสมรสกับ คุณสาวิตรี บริพัตร ณ อยุธยา (ภมรบุตร) มีบุตรคือ หม่อมหลวงวราภินันท์ บริพัตร

ปัจจุบัน ม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ บริพัตร พำนักอยู่ที่วังสวนผักกาด และเป็นประธานกรรมการมูลนิธิจุมภฏ-พันธุ์ทิพย์

ภายหลังการเลือกตั้ง 23 ธันวาคม พ.ศ. 2550 และมีการจัดตั้งรัฐบาลนายสมัคร สุนทรเวช พรรคประชาธิปัตย์ที่เป็นฝ่ายค้านพรรคเดียวได้ประกาศจัดตั้ง รัฐบาลเงา หรือ ครม.เงา ขึ้น ในเดือนกุมภาพันธ์ พ.ศ. 2551 และ ม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ บริพัตร ได้รับเลือกจากที่ประชุมพรรค ให้ทำหน้าที่ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการต่างประเทศเงา

ต่อมาเมื่อวันที่ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2551 คณะกรรมการบริหารพรรค มีมติส่ง ม.ร.ว.สุขุมพันธ์ เป็นผู้สมัครผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร ซึ่งจะมีการเลือกตั้งในวันที่ 11 มกราคม พ.ศ. 2552

ประวัติการศึกษา  ระดับประถมศึกษาและมัธยมศึกษา ณ โรงเรียน Cheam (ดำรงตำแหน่ง หัวหน้าโรงเรียน) และโรงเรียน Rugby ประเทศอังกฤษ (ดำรงตำแหน่ง หัวหน้า House หรือสี และได้รับทุนการศึกษาเรียนดีเด่น) (พ.ศ. 2506-พ.ศ. 2513)

ระดับปริญญาตรีเกียรตินิยมอันดับ 2 และปริญญาโท ณ Pembroke College มหาวิทยาลัยอ๊อกซฟอร์ด ประเทศอังกฤษ เกียรตินิยม สาขา ปรัชญา การเมือง และเศรษฐศาสตร์ (PPE) (พ.ศ. 2514 - พ.ศ. 2520)

ระดับปริญญาโท ณ มหาวิทยาลัยจอร์จทาวน์ ประเทศสหรัฐอเมริกาทางด้าน ความสัมพันธ์ระหว่างประเทศ (พ.ศ. 2521)

ประวัติการทำงาน
# รับราชการในตำแหน่งอาจารย์ประจำคณะรัฐศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ตั้งแต่ปี พ.ศ. 2523 - พ.ศ. 2539
# เคยดำรงตำแหน่งผู้อำนวยการสถาบันศึกษาความมั่นคงและนานาชาติ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย (พ.ศ. 2530 - พ.ศ. 2536)
# เคยดำรงตำแหน่งที่ปรึกษาคณะกรรมาธิการการต่างประเทศ สภาผู้แทนราษฎร (พ.ศ. 2530 - พ.ศ. 2531 และ พ.ศ. 2532 - พ.ศ. 2534) และตำแหน่งที่ปรึกษาคณะ กรรมาธิการกิจการรัฐสภา (พ.ศ. 2532 - พ.ศ. 2534)
# เคยดำรงตำแหน่งที่ปรึกษาทางด้านนโยบายของนายกรัฐมนตรี (พลเอกชาติชาย ชุณหะวัณ) (พ.ศ. 2531 - พ.ศ. 2532)
# เคยดำรงตำแหน่งนายกสมาคมสังคมศาสตร์แห่งประเทศไทย (พ.ศ. 2534 - พ.ศ. 2536)
# เคยดำรงตำแหน่งประธานคณะกรรมการที่ปรึกษาการพาณิชย์ฝ่ายต่างประเทศของกระทรวงพาณิชย์ (พฤศจิกายน พ.ศ. 2535 - กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2537)
# ประธานคณะทำงานร่วมอาเซียน-เวียดนาม เพื่อศึกษาและเสนอแนะแนวทางส่งเสริมความร่วมมือระหว่างอาเซียน-เวียดนาม (พ.ศ. 2535 - พ.ศ. 2536)
# ประธานคณะทำงานร่วมอาเซียน-กัมพูชา-ลาว เพื่อศึกษาและเสนอแนะ แนวทางในการส่งเสริมความร่วมมือระหว่างอาเซียน-กัมพูชา-ลาว
# เคยดำรงตำแหน่งที่ปรึกษาของ ผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร (ดร.พิจิตต รัตตกุล) ในคณะกรรมการต่างๆ คือ

* ประธานคณะกรรมการที่ปรึกษาด้านการมีส่วนร่วมของประชาชน
    * ประธานคณะกรรมการบริหารกิจการสำนักงานตลาด
    * ประธานคณะกรรมการที่ปรึกษาด้านการตรวจสอบและป้องกันการทุจริตและ ประพฤติมิชอบในวงราชการกรุงเทพมหานคร
    * กรรมการที่ปรึกษาด้านกฎหมายและการยุติธรรม

ขอบคุณเนื้อหาข่าวจาก โพสต์ทูเดย์
รูป Supawan
โดย: Supawan
ตั้งเมื่อ: 11 ม.ค. 09
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 43 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

ฝากท่านผู้ว่า...ช่วยทำกรุงเทพฯ ให้มันน่าอยู่กว่านี้หน่อยนะค่ะ ไม่ต้องไปปรับปรุงแล้วสวนสาธารณนะ ช่วยมาปรับปรุงการจราจรให้มันดีกว่านี้ดีกว่า..ไม่ต้องถึงกับโล่งจนไม่มีรถวิ่งหรอก ขอแค่วิ่งได้เรื่อยไม่ติดแบบไม่ขยับเหมือนทุกวันนี้ก็พอประชาชนคนรถเมล์ ยืนขารากทุกวัน ขนาดทางด่วนยังเสือกติด คิดดูเถอะคับ ท่านมาอยู่ 4 ปี เนี่ย ขอแค่เรื่องนี้เรื่องเดียวคับ ถ้าทำได้คราวหน้าผมเลือกท่านอีกแน่ ท่านผู้ว่า....ช่วยด้วยคับ

โดย: คนเดือดร้อน เขียนเมื่อ 14 ม.ค. 09 IP IP: 58.10.87.XXX
ความคิดเห็นที่ 42 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

วันนี้ถนนเส้นที่วิ่งเข้าวงเวียนใหญ่ รถติดมากครับท่าน
ทั้งที่ผมก็น่าจะไปทำงานทัน แต่วันนี้ไม่รู้ทำไมมันติดเวอร์กว่าทุกวัน(ทุกวันก็ติดยกเว้นเสาร์อาทิตย์) ยังไงช่วยเล่ง ทำรถไฟฟ้าสายที่ข้ามมาฝั่งธน ให้เสร็จๆด้วยนะครับ เบื่อรถติดมากๆ ทั้งๆที่มันใช้เวลาจริงๆไม่ถึง20นาที แต่ทุกวันนี้ต้องใช้ 50-60 นาที กว่าจะฝ่ารถติดไปขึ้นรถไฟฟ้าได้ ยืนขาแทบรากทุกวันครับท่าน

โดย: มาสายเลย เขียนเมื่อ 14 ม.ค. 09 IP IP: 124.121.211.XXX
ความคิดเห็นที่ 41 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

เห็นด้วยครับ

กลับบ้านดูดนมคางคกดีกว่า

โดย: อิอิ เขียนเมื่อ 13 ม.ค. 09 IP IP: 125.26.51.XXX
ความคิดเห็นที่ 40 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

เมิงจะเถียงกันทำไมหวะ ว่าบ้านนอก หรือกรุง

ไอ้พวกสังคังแด.ก พวกเมิงจะเกรียนไปถึงไหน เค้าทำงานแล้วหรอเมิงไปว่าเค้า เมิงอยากให้เค้าปรับปรุงอะไรเมิง ก้อเขียนคำร้อง หรือหาทางร้องทุกข์ไปดิ ไอ้ฟาย ถ้าเค้าทำให้เมิงไม่ได้ แล้วเมิงค่อยมาด่า

ได้โปรด ขออย่าเดียว อย่าอวดความโง่ เก็บๆไว้ม้าง อะไรที่ไม่รู้จริงอย่าพูด นิยามของคนแบบพวกเมิงนะโว้ย คือ ไม่รู้เหี้.ย อะไรหรอก แต่อยากอวดว่าข้าเนี่ยเก่ง แน่ ฉลาด ต้องโชว์ซักหน่อย กลับบ้านดูดนมคางคกไปก่อนดีกว่า

โดย: เกรียนกาก เขียนเมื่อ 13 ม.ค. 09 IP IP: 125.26.63.XXX
ความคิดเห็นที่ 39 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

ไอ้ 32 ขอร้องอย่าอวดฉลาด ความรู้เมิง แค่เด็กทารก

หญ้ามีกินเข้าไป

โดย: h เขียนเมื่อ 13 ม.ค. 09 IP IP: 125.26.63.XXX
ความคิดเห็นที่ 37 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

ทุกอย่างที่เกิดขึ้น มันมีเหตุและผล ในตัวของมันเอง รัฐบาลไหนก็ตาม ถ้าทำดี เห็นแก่ประโยชน์ของประชาชนเป็นที่ตั้ง ประชาชน ก็จะอุ้มชู ไม่ว่าม็อบสีอะไร ก็ทำอะไรไม่ได้ แต่ถ้าวันใด พวกเขาทำผิด กินบ้าน โกงเมือง ไม่ว่าพวกเขา จะมีแนวร่วม หรือม็อบมากแค่ไหน ก็ช่วยอะไรพวกเขาไม่ได้ เพราะสังคม และ คนส่วนใหญ่ของประเทศจับตาดูอยู่ คำว่า ทำอะไรไม่เคยผิด ไม่มีหรอกครับ ใคร ก็แล้วแต่ หรือพวกใดก็แล้วแต่ ถ้าทำผิดอยู่ โดยไม่แก้ไขก่อน ครั้งต่อไปก็จะผิดอีก เหมือนศาล ท่านพิพากษาคดีสำคัญๆ ให้ฟังดีๆ แล้วพวกคุณ จะไม่อยากใส่สีแดงอีกเลย ถ้าคิดแบบไม่มี อคติ

โดย: korn44 เขียนเมื่อ 13 ม.ค. 09 IP IP: 124.157.149.XXX
ความคิดเห็นที่ 36 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

เห็นด้วยกับความคิดเห็นที่ 35 นะค่ะเรายังไม่เห็นผลงานเค้าเลยก็ไปว่าเค้าแล้ว เอาไว้ให้เค้าทำไม่ได้อย่างที่พูดก่อนดีกว่าไหมค่ะ ค่อยว่ากันเบื่อจังคนพวกนี้ emoticon

โดย: คนสวยใจดี เขียนเมื่อ 13 ม.ค. 09 IP IP: 203.155.165.XXX
ความคิดเห็นที่ 35 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

เห็นผลงานก่อนแล้วค่อยวิจารณ์ อย่าไปวิจารณ์เลยนะ

โดย: nnn เขียนเมื่อ 13 ม.ค. 09 IP IP: 58.9.187.XXX
ความคิดเห็นที่ 34 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

เอาไปอีกซักดอก

โดย: ท่านเป็นคนที่น่าจะได้รับเลือกมาตั้งนานแล้วน่ะผมว่า น่าจะดีกว่า ไ อ้ อภิรัก ซะอีก ถึงจะไม่ได้อยู่กับ เขียนเมื่อ 13 ม.ค. 09 IP IP: 119.46.25.XXX
ความคิดเห็นที่ 33 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

ท่านเป็นคนที่น่าจะได้รับเลือกมาตั้งนานแล้วน่ะผมว่า น่าจะดีกว่า ไ อ้ อภิรัก ซะอีก ถึงจะไม่ได้อยู่กับ ปชป จะอิสระ ผมว่าเหมาะแล้วล่ะ แต่ที่คนเค้าเข้ามาด่า ก้อเพราะ คนใน ปชป มัน เ หี้ ย รัฐบาลชุดนี้มัน เ หี้ ย ยังไม่ต้องทำงานหรอกครับ แค่นี้ก้อ เ หี้ ย แล้ว ถ้าลองได้ทำงานล่ะก้อ เ หี้ ย สุดๆ เพราะนี้คือ รัฐบาล เ หี้ ย

โดย: ดดดด เขียนเมื่อ 13 ม.ค. 09 IP IP: 119.46.25.XXX
ความคิดเห็นที่ 32 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

เดี๋ยว ก็รู้
ว่าประวัติศาสตร์ จำซ้ำรอยเดิมใหม

ปชป. จะกู้ชื่อเสียงคืนได้หรือไม่

คนกรุงที่คิดอวด ว่าตนเองฉลาด ดูถูกบ้านนอก ว่าโง่
จะฉลาดจริงหรือไม่ เดี๋ยวพวกท่านๆๆก็รู้

ให้เวลา1 ปี น่าจะพอละมั้ง
แต่ตอนนี้หาง ปชป เริ่มโผล่ละคับพี่น้อง
1.กลืนน้ำลายตนเอง เกี่ยวกับ ประชานิยม
2.ปากบอกสมานฉัน แต่ไล่บี้กันสุดฤทธิ
ผมยังจะถาม ถอด ยศแล้วได้อะไร สะใจ? คิดกันได้แค่นั้นหรอ ผมว่าผมโง่นะ แต่คุณฉลาดคิดกันไม่เป็นหรือคับ
ว่าถอดแล้วสถานการ มันจะรุนแรงขึ้น ทำให้คนคิดว่ามันไม่แฟรมากขึ้น และทำให้ฝ่ายค้าน นำประเด็นสองมาตรฐานมาใช้ เพื่อเพิ่มคะแนนนิยม
สงสัยนักการเมือง ไทยคงฉลาดกันแค่นั้น
3.เอาพันธมิตร มาเข้าทำงาน ด้วย เคยจำได้ใหมข้อกล่าวหา ที่เคยกล่าวหว่าว่า อดีตรัฐบาล เอานปชมา เป็น สส

ตอนนี้ผมก็ไม่เห็นมีอะไรแตกต่าง
ปล.อย่าทำแบบ ว่าแต่เขา อิเหนาทำเอง
ปล2. มาดูผลงานที่คนฉลาดเลือกกันหน่อยคับพี่น้อง
เรามาคอยดูกัน

โดย: ไม่อยากเซด เขียนเมื่อ 13 ม.ค. 09 IP IP: 202.29.60.XXX
ความคิดเห็นที่ 30 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

เบื่อจิงๆ กับคนที่ไม่ใช่ คน กทม.
แต่มา อยู่ กทม. แล้วไม่มีสิทธิไปเลือกเขา
แล้วไปวิจารณ์ทั้งๆที่เขายังไม่ได้ทำงาน
ถ้าไม่พอใจ ก็กลับไปอยู่บ้านนอก
ตามควายเสื้อเหลืองเปรดเสื้อแดง เถอะครับ
คน กทม. เขาเลือกแล้ว

โดย: เด็กไทย เขียนเมื่อ 13 ม.ค. 09 IP IP: 192.168.2.156, 118.173.223.XXX
ความคิดเห็นที่ 29 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

ทำหน้าเหมือนอึ ส้วมเต็มที่หน้าเหรอ

โดย: สุดสุด เขียนเมื่อ 12 ม.ค. 09 IP IP: 124.121.224.XXX
ความคิดเห็นที่ 28 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

อย่าตำน้ำพริกละลายแม่น้ำเหมือนที่จอดรถ taxi อีกนะ เพราะดูแล้วที่ผ่านมาผลงานผลาญเงินสุดยอดมาก

โดย: นายกลาง เขียนเมื่อ 12 ม.ค. 09 IP IP: 124.121.14.XXX
ความคิดเห็นที่ 27 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

ยินดีด้วยนะครับ คุณชายหมู ผมคือคนนึงที่เลือกได้ก้อจะเลือกเบอร์ 2 อย่างไม่ลังเลครับ แต่ผมเพิ่งย้ายทะเบียนบ้านมาไม่ถึง 1 ปีเลย อดเลือกท่าน แต่ยังงัยอย่าลืมรถไฟฟ้าฝั่งธนฯนะคร้าบบบบ

โดย: คนรักเบอร์2 เขียนเมื่อ 12 ม.ค. 09 IP IP: 114.128.138.XXX
ความคิดเห็นที่ 26 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

จงให้เกียติคนกรุงเทพ..ที่เค้าเลือกเข้ามาหยุดวิจารย์ได้แล้ว
คะแนนขาดเลยนะ.......
เอาใจช่วยนะคับ ..

โดย: sa เขียนเมื่อ 12 ม.ค. 09 IP IP: 125.26.244.XXX
ความคิดเห็นที่ 25 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

คนเราก็เนี่ยนะ การเลือกตั้งเพิ่งผ่านไปไม่ทันข้ามคืน ก้ออกมาวิพากย์วิจารย์เขาแล้ว ลองดูการทำงานก่อนมั๊ย... ถ้าไม่ดีจิงค่อยว่าเขา...ก็ไม่มีใครว่าคุณหรอก ...แต่ถ้าเขาทำได้เห็นผลงานของคุณก็เท่ากับว่าคนที่เลือกก็ไม่เสียแรงที่เลือกเขาเข้ามาทำงาน เข้ามาบริหาร ก็เป็นผลกำไรที่อย่างน้อยเสียง 1 เสีย ทำให้หลายอย่างดีขึ้น ..... ดูกันก่อนมั้ย...ว่ามั้ยคับ....

โดย: *** เขียนเมื่อ 12 ม.ค. 09 IP IP: 118.173.33.XXX
ความคิดเห็นที่ 24 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

ต่อจากนี้ ประเทศไทย คงถูก
ปชป พธม ทหาร และผู้สนับสนุน พธม ทั้งหลาย ครอบงำประเทศไทยไปพักใหญ่

โดย: กุละเบื่อ เขียนเมื่อ 12 ม.ค. 09 IP IP: 58.10.99.XXX
ความคิดเห็นที่ 23 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

2552 กระเทยครองเมือง emoticon emoticon emoticon

โดย: ทัช เขียนเมื่อ 12 ม.ค. 09 IP IP: 117.47.106.XXX
ความคิดเห็นที่ 22 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

ให้เค้าทำงานก่อน ค่อยมาวิจารณ์ เพิ่งชนะการเลือกตั้งเอง แหม emoticon

โดย: เหอๆ เขียนเมื่อ 12 ม.ค. 09 IP IP: 58.8.252.XXX
ความคิดเห็นที่ 21 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

good ผ่าน

โดย: รๆไรก เขียนเมื่อ 12 ม.ค. 09 IP IP: 124.157.224.XXX
ความคิดเห็นที่ 20 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

ยังไม่เข็ดกันอีกหรือ ทำงานเป็นขบวนการ ไม่มีใครคอยคัดค้านขัดขวาง เดี๋ยวก็อีหรอปเดิม ต่อต้านแทบตายแต่ไร้ประโยชน์ แต่ที่ได้ประโยชน์คือ ปชป

โดย: รร เขียนเมื่อ 12 ม.ค. 09 IP IP: 124.120.13.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

ดีใจด้วยค่ะขอให้ท่านบริหาร กรุงเทพฯ ให้เป้นเมืองแห่ง
เศรษฐกิจ และรอยยิ้ม นะคะ emoticon emoticon emoticon

โดย: พีม เขียนเมื่อ 12 ม.ค. 09 IP IP: 203.144.130.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

คุณชาย เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุด ขอแสดงความยินดี ต่อคนกทม.

โดย: nok เขียนเมื่อ 12 ม.ค. 09 IP IP: 117.47.81.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

ถึงเป็นเจ้าคนนายคนนะโกงกินไม่เป็นหรือไงครับคุณคห.12คำว่าคนนะยังไงก็ตัดกิเลศไม่ได้หรอกไม่งั้นจำลองที่ว่าคนธรรมะธัมโมคงไม่ออกมาประท้วงเย้วๆๆหรอก
ความรู้กับความคิดนะถ้าจะให้ดีควรมี2อย่างควบคู่กันนะความรู้นะรู้อะไรแล้วก็จำแต่ความคิดนะนำจากความรู้มาใช้นี่ผมไม่ใช่คนกรุงเทพ ใต้ แต่ผมคือคนทางภาคที่พวกคุณชอบดูถูกนั่นละ ลองมองย้อนไปบ้างนะในอดีตการพัฒนากรุงเทพนะมันผิดพลาดมาตั้งแต่วางโครงผังเมืองเลยก็ว่าได้พอเดี่ยวนี้ลองจะขยับขยายอะไรก็เกือบจะไม่ได้ ระบบท่อระบายน้ำก็เล็ก สายไฟระโยงระยาง(กันทั่วประเทศเลยข้อนี้)

โดย: minnoss เขียนเมื่อ 12 ม.ค. 09 IP IP: 125.25.36.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

นี่ไม่ใช่ข้อกล่าวหา แต่เป็นการตั้งข้อสังเกต ..ประวัติศาสตร์การเมืองไทย ที่พรรคปชป.ได้มีโอกาสบริหารประเทศ บ้านเมืองได้ดิบได้ดีอย่างไรบ้าง ขบวนการโกงกิน ทุจริต คอรัปชั่น เล่นเส้นสาย งาบป่า งาบน้ำ งาบทะเล เทือกเขา ฯลฯ ไม่ใช่ว่าไม่เคยบังเกิดขึ้น จะขอให้เวลา แต่หากไม่มีอะไรดีขึ้น ก็สมควรโดดทะเลตายกันซะทั้งพรรคนั่นแหละ!

โดย: ชาวบ้าน เขียนเมื่อ 12 ม.ค. 09 IP IP: 222.123.205.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

ขอให้เข้าถึงคนชั้นล่างได้มากที่สุด แล้วจะรู้ปัญหาเศรษฐกิจที่แท้จริง emoticon

โดย: คนธรรมดาคนนึง เขียนเมื่อ 12 ม.ค. 09 IP IP: 125.24.217.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

ขอแสดงความยินดีด้วยค่ะ ท่าน emoticon

โดย: เซียงกงค่ะ เขียนเมื่อ 12 ม.ค. 09 IP IP: 125.24.217.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

พระบารมีอันแผ่ไพศาล ย่อมบริบาลผู้ที่มีความจงรักภักดีตลอดไป

โดย: ท.ทหาร เขียนเมื่อ 12 ม.ค. 09 IP IP: 118.172.65.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

คนกรุงเทพไม่ได้โง่หรอกนะค่ะ ความคิดเห็นที่ 11,8,6,3,1 พวกคุณต่างหากระวังนรกจะกินหัวนะค่ะท่านผู้ว่าเป็นถึงเจ้าอย่างพูดจาแบบนี้อีกจะบอกให้นะค่ะคนกรุงเทพเค้ามีความรู้มากพอค่ะ คะแนนก้ออกมาเป็นเอกฉันท์แล้วนะค่ะพวกคุณยังจะสร้างปัญหาอีก ไม่พอใจก็ลี้ภัยไปอยู่ประเทศอื่นซิน่ารำคาญจังพวกขยะสังคม emoticon

โดย: คนสวยใจดี เขียนเมื่อ 12 ม.ค. 09 IP IP: 203.155.165.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

ถ้าคนกรุงเทพโง่ พวกมรึงก็โง่หมดทุกคนอ่ะ

โดย: คนโง่ เขียนเมื่อ 12 ม.ค. 09 IP IP: 124.121.188.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

คนกรุงเทพฯ คิดไรอยู่ อำนาจอยู่ที่จุดเดียว สาด

โดย: คนทำงาน เขียนเมื่อ 12 ม.ค. 09 IP IP: 210.1.9.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

คนกรุงเทพนะครับ ไม่มีใครไปจูงจมูกเขาได้หรอก แล้วถ้ารอวแล้วถูกกฏหมาย ไม่มีใตรว่าหรอก คห2 อย่าให้ความคิดจางหายไปเหมือนสายหมอกล่ะ ทุกรัฐบาลต้องการคนตรวจสอบ

โดย: จักรพร รักดี เขียนเมื่อ 12 ม.ค. 09 IP IP: 58.10.80.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

ไอ้นี่กู่ไม่กลับแล้ว มันบ้าไปแล้ว...

โดย: คห3 เขียนเมื่อ 12 ม.ค. 09 IP IP: 58.10.80.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

จังไรดีน้ะ

โดย: เหอๆ เขียนเมื่อ 12 ม.ค. 09 IP IP: 124.120.76.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

emoticonสุดยอด กทม.ดีใจด้วย emoticon

โดย: คุณแม่ไม่ปลื้ม เขียนเมื่อ 11 ม.ค. 09 IP IP: 58.9.237.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม.คนใหม่

ยินดีด้วยคนกะคน กทม. ที่มีคนฉลาดและมีความรู้อยู่เต็มเมือง

โดย: เราไม่เอาทรราช เขียนเมื่อ 11 ม.ค. 09 IP IP: 115.67.151.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111