ในฐานะ คนที่ทำงานในวงการภาพยนตร์ ขอประณามการวิจารณ์ภาพยนตร์ของคนบางกลุ่ม หมวด » บันเทิง » ภาพยนตร์ » ในฐานะ คนที่ทำงานในวงการภาพยนตร์ ขอประณามการวิจารณ์ภาพยนตร์ของคนบางกลุ่ม

ต้องออกตัวก่อนว่าผมเป็นคนที่ทำงานในวงการภาพยนตร์  โดยส่วนตัวผมคิดว่าทุกคนที่ทำงาน

ไม่มีใครอยากผลิตผลงานแย่ๆออกมา   แต่พอได้เห็นการวิจารณ์จากคนบางกลุ่ม 

ผมรู้สึกว่าอยากจะออกมาพูดอะไรบ้าง  ผมขอประณามการวิจารณ์จากคนหรือเพจบางเพจ

ที่วิจารณ์หนังด้วยถ้อยคำที่รุนแรง แบบไม่สร้างสรรค์ โดยไม่ได้คิดถึงผลจากการวิจารณ์ของตนเอง

การสร้างภาพยนตร์ เรื่องหนึ่ง ไม่ว่าจะเป็นภาพยนตร์ประเภทไหนก็ตาม ผู้ผลิตต้องมีการลงทุนลงแรง

และมีอีกหลายๆ ชีวิตที่เกี่ยวข้อง กับภาพยนตร์เรื่องนั่นๆ  ดังนั้นผู้วิจารณ์ควรรับผิดชอบ

กับคำวิจารณ์ของตัวเองด้วย   

ผมเข้าใจว่าการที่ถูกวิจารณ์เป็นเรื่อง ธรรมดาและขอขอบคุณ ผู้ที่วิจาร์อย่างสร้างสรรค์

แต่การวิจารณ์หนังด้วยความรุนแรง  และไร้ความรับผิดชอบ ขอให้คนหรือแอดมินเพจ

ที่กระทำการอย่างที่ว่า เพื่อดึงความสนใจจากผู้ติดตาม โปรดหยุดการกระทำนั้นๆด้วยครับ

รูป fonelist
โดย: fonelist
ตั้งเมื่อ: 3 ส.ค. 16
เปิดดู: 1,219 ครั้ง

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ ในฐานะ คนที่ทำงานในวงการภาพยนตร์ ขอประณามการวิจารณ์ภาพยนตร์ของคนบางกลุ่ม

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 8 : ในฐานะ คนที่ทำงานในวงการภาพยนตร์ ขอประณามการวิจารณ์ภาพยนตร์ของคนบางกลุ่ม

อย่าไปเสียกำลังใจจากคำวิจารณ์เลยค่ะ เราว่าถ้าผู้ผลิตมีจุดยืน มีความตั้งใจ
ผลิตหนังที่ดีออกมา คนที่วิจารณ์ไปในทางเสียหายเค้าก็จะแพ้ภัยตัวเองแน่นอนค่ะ

โดย: morisuuri เขียนเมื่อ 9 ส.ค. 16 IP IP: 1.46.230.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : ในฐานะ คนที่ทำงานในวงการภาพยนตร์ ขอประณามการวิจารณ์ภาพยนตร์ของคนบางกลุ่ม

ไม่เคยชอบอ่าน พวกเพจวิจารณ์หนังเลย เพราะเพจพวกนี้ส่วนใหญ่ ชอบสปอย
บางทีตั้งใจจะไปดูเรื่องที่เค้าวิจารณ์ เจอสปอยเข้าไปหมดอารมณ์
ไม่ได้เกี่ยวกับว่า เราไปเชื่อที่เพจพวกนี้วิจารณ์นะ แต่เหมือนกับพวกนี้ ชอบเอามุก
หรือเอาไคลแม็กซ์ มาวิจารณ์ มาพูด เราเลยเลิกอ่านเพจพวกนี้แล้วหละ

โดย: aoomadobe เขียนเมื่อ 8 ส.ค. 16 IP IP: 1.46.165.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : ในฐานะ คนที่ทำงานในวงการภาพยนตร์ ขอประณามการวิจารณ์ภาพยนตร์ของคนบางกลุ่ม

อยากให้เพจที่คุณว่าเข้ามาอ่านบ้างนะคะ เข้าใจว่าถ้าเอาไปโพสที่หน้าเพจเค้า
คงโดนลบ หรือไม่ก็โดนบล็อคหละมั้ง ส่วนเรื่องจะถามหาความรับผิดชอบ
จากเพจแบบนี้ ถ้าเค้าจะรับผิดชอบคำพูด เค้าคงไม่วิจารณ์แบบคุณว่ามาหรอกค่ะ

โดย: mymelody303 เขียนเมื่อ 7 ส.ค. 16 IP IP: 125.25.151.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : ในฐานะ คนที่ทำงานในวงการภาพยนตร์ ขอประณามการวิจารณ์ภาพยนตร์ของคนบางกลุ่ม

เป็นกำลังใจให้คนทำหนังครับ คิดซะว่าคำติทั้งหลาย เกิดขึ้นจากคนที่มี
ความคิดเห็นต่างกัน รับในส่วนที่เราจะเอามาปรับปรุงตัวได้ มาพัฒนาตัวเอง
ในส่วนที่เค้าวิจารณ์กันอย่างไม่มีเหตุผล ก็คงต้องทำใจครับ ไม่งั้นคงจะท้อแน่ๆ
ผมว่าพวกเพจวิจารณ์หนังที่ชอบพูดแบบรุนแรง ซักวันเค้าก็ต้องได้รับบทเรียน
จากการกระทำของเค้าครับ ขอให้คุณตั้งใจทำงานต่อไป มีคนรอเชียร์อยู่ครับ

โดย: jujukiss เขียนเมื่อ 7 ส.ค. 16 IP IP: 1.46.200.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : ในฐานะ คนที่ทำงานในวงการภาพยนตร์ ขอประณามการวิจารณ์ภาพยนตร์ของคนบางกลุ่ม

ควรทำใจค่ะ คนรักเท่าผืนหนัง คนชังเท่าผืนเสื่อ เราว่าถ้าจะมีคนที่พูดจาไม่ดีใส่
หรือพูดแรงๆก็ช่างเค้า เราภูมิใจในสิ่งที่เราทำ แต่ถ้าเค้าละเมิดก็ฟ้องไปเลยค่ะ

โดย: tabbietoob เขียนเมื่อ 6 ส.ค. 16 IP IP: 125.25.146.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : ในฐานะ คนที่ทำงานในวงการภาพยนตร์ ขอประณามการวิจารณ์ภาพยนตร์ของคนบางกลุ่ม

ผมก็ไม่ชอบการวิจารณ์แบบรุนแรง แบบนั้นเหมือนกันครับ คือผมว่าเรื่องหนังทุกเรื่อง
มันมีแนวของมัน ต่อให้หนังที่ทำขึ้นมาแล้วคนส่วนใหญ่บอกว่าดูไม่รู้เรื่อง ก็ไม่ใช่ว่า
จะเป็นหนังที่เลวร้ายอะไร ไม่เห็นต้องใช้คำพูดที่รุณแรง เพื่อเอาความสะใจเลย

โดย: donuttory เขียนเมื่อ 6 ส.ค. 16 IP IP: 115.87.226.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ในฐานะ คนที่ทำงานในวงการภาพยนตร์ ขอประณามการวิจารณ์ภาพยนตร์ของคนบางกลุ่ม

อ่านแล้วเห็นใจเลย เข้าใจว่าบางที ในมุมของคนที่ทำงาน ถ้าโดนติแบบรุนแรง
บางทีก็ทำให้เสียกำลังใจได้ ควรเปลี่ยนจากคำติ คำว่า เป็นคำแนะนำน่าจะดีกว่า

อย่างที่ จขกท บอกมาก็มีเหตผล บางครั้งการวิจารณ์ของคนคนหนึ่ง อาจจะ
กระทบกับชีวิตของคนอีกหลายๆคนได้ ยังไงก็อยากให้ลองคิดแทนกันบ้างนะ

โดย: maneeseo เขียนเมื่อ 5 ส.ค. 16 IP IP: 1.47.169.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ในฐานะ คนที่ทำงานในวงการภาพยนตร์ ขอประณามการวิจารณ์ภาพยนตร์ของคนบางกลุ่ม

เราว่า เรื่องแบบนี้จริงๆควรจะเป็นแบบถ้อยทีถ้อยอาศัยกันมากกว่า เพราะถ้ามีแต่นักวิจารณ์แบบที่ด่าอย่างเดียว
เอาแต่พูดให้ดูแรงๆ แบบนั้นวงการหนังคงไปไม่รอด อยากให้นักวิจารณ์ ลองมองในมุมของผู้ผลิตดูบ้างก็ดี
ส่วนตัว เราไม่ค่อยได้สนใจ หรือเชื่อถือเพจที่ชอบใช้คำแรงๆแบบนี้อยู่แล้ว ถ้าชอบเรื่องไหนก็ไปดูอยู่ดีค่ะ

โดย: aommsuni เขียนเมื่อ 3 ส.ค. 16 IP IP: 1.46.42.XXX