การไหว้ตรุษจีนทำอย่างไรอ่ะ หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » การไหว้ตรุษจีนทำอย่างไรอ่ะ

ตรุษจีนใกล้จะมาถึงแล้ว ปีนี้อยากไหว้บ้าง

แต่อยากรู้ว่าเขาไหว้อย่างไร ใช้ธูปกี่ดอก ปักที่ไหนบ้าง

แล้วต้องไหว้แบบไหนถึงจะเฮงๆๆๆอ่ะ

อยากทำบ้างอ่ะ รบกวนผู้รู้บอกหน่อยนะ

รูป
โดย:
ตั้งเมื่อ: 14 ม.ค. 09
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 20 : การไหว้ตรุษจีนทำอย่างไรอ่ะ

ทำอะไรก็พอตัว emoticon

โดย: หวาน เขียนเมื่อ 25 ก.พ. 09 IP IP: 125.24.30.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : การไหว้ตรุษจีนทำอย่างไรอ่ะ

emoticon.... emoticon.....ทำอะไรก็จงทำแต่พอตัว พองามและพอดี เพราะทำมากทำน้อยก็ได้ผลบุญเท่ากันทำแล้วไม่เกิดทุกข์ภายหลัง ไม่ต้องทำอวดหรือแข่งขันกับใครนะคะ และอีกอย่างการที่เราได้ทำแล้วนั้นมีความสุขรึป่าวจงถามตัวเองด้วย ....ซินเจียยู่อี่ ซินนี่ฮัวไช ค่ะ emoticon

โดย: หมวยเล็ก เขียนเมื่อ 24 ม.ค. 09 IP IP: 124.120.67.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : การไหว้ตรุษจีนทำอย่างไรอ่ะ

emoticonที่บ้านนี้ป็นจีนแต้จิ๋วค่ะคุณตาเป็นคนจีนแท้ๆ คุณปู่เป็นจีนแท้ๆเลยแต่วิธีไหว้นั้น ก็ทั่วไปค่ะมีหมู ไก่ เป็ด ของหวาน ผลไม้และกระดาษเงินกระดาษทองอะไรประมาณนั้น
...และการไหว้ของที่บ้านก็ไหว้ครั้งเดียวเลยตอน 7 โมงเช้าทำแบบง่ายๆและสบายใจที่สำคัญการไหว้นั้นต้องมีใจจริงจิตตั้งมั่นแค่นี้ก็พอแล้วไม่ทำให้ยุ่งยากเพราะจะกลายเป็นทุกข์เขาว่าการทำบุญหรือสะการะอะไรก็แล้วแต่ ..ขึ้นอยู่กับจิตใจค่ะ

โดย: หมวยเล็ก เขียนเมื่อ 24 ม.ค. 09 IP IP: 124.120.67.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : การไหว้ตรุษจีนทำอย่างไรอ่ะ

ผมว่าการไหว้ในแต่ละพื้นที่จุดมุ่งหมายกะพิธีหลักๆน่าจะใกล้เคียงกันนะ แต่อาจมีการปรับเปลี่ยนบ้างตามความสะดวกกะความเชื่อเฉพาะบุคคล ที่เป็นธรรมเนียมปฏิบัติกันมาก็อยากให้สืบทอดในสิ่งดีๆไว้ แต่ไม่อยากให้ไหว้เพราะแค่เป็นความเคยชินที่ต้องทำรึเห็นเป็นแฟชั่นโดยลืมจุดมุ่งหมายที่แท้จริงและสิ่งที่แฝงอยู่ของการไหว้ในเทศกาลตรุษจีน

โดย: ..... เขียนเมื่อ 23 ม.ค. 09 IP IP: 118.172.73.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : การไหว้ตรุษจีนทำอย่างไรอ่ะ

ที่บ้าน คุณลกหลานจีน ไหว้ในเทศกาลตรุษจีนเหมือนเราเลย เหอ เหอ สงสัยบรรพบุรุษอาจอยู่ตำบลใกล้ๆ กันก็ได้

โดย: Rui เขียนเมื่อ 18 ม.ค. 09 IP IP: 203.158.160.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : การไหว้ตรุษจีนทำอย่างไรอ่ะ

ส่วนวันเที่ยว คือ วันแจก อั่งเปา (แต๊ะเอีย) คือ วันที่ญาติๆ มารวมกันครับ พวกผู้ใหญ่ก็แจกซองแดงให้เด็กๆ เป็นขวัญถุงกัน (เหมือนวันสงกรานต์ของไทย) (วันรวมญาติ) แจกอั่งเปา แล้วก็ไปเที่ยวกันครับ ทะเล ภูเขา ทำกับข้าวไปทานกัน แล้วพูดคุยถึงปีที่ผ่านมากัน

ปล. ก่อนวันตรุษจีน ที่บ้านนิยม ทำความสะอาดบ้านครั้งใหญ่ครับ นัยว่า ปัดเป่า สิ่งร้ายๆ ทิ้งไป รับสิ่งดีๆ เข้ามาในขีวิต emoticon

โดย: ลูกหลานจีน เขียนเมื่อ 18 ม.ค. 09 IP IP: 125.24.47.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : การไหว้ตรุษจีนทำอย่างไรอ่ะ

นซื้อ คือ วันที่เราไปหาซื้อพวกของไหว้ครับ ส่วนของไหว้ ก็มีหลายอย่าง จะจัดเป็น เลขคี่ คับ 3 5 9 อะไรประมาณนี้ จะมีทั้งของคาว ผลไม้ ขนม (แต่ละอย่างควาหมายก็แตกต่างกันครับ) เช่น ปลาหมึกแห้ง ไก่ หมูสามชั้น ขนมปุยฝ้าย ขนมอี๋ (ขนมที่ปั้นเป็นก้อนกลม สีแดง สีขาว ใส่น้ำเชื่อม) ผลไม้ ก็พวก สัปรด ส้ม แอปเปิ้ล สาลี่)

ส่วนวันไหว้ นี่ ปกติที่บ้านจะตื่นกันแต่เช้า มาจัดโต๊ะหน้าบ้าน หรือหลังบ้าน (ประมาณเจ็ดโมงเช้า) เวลาไหว้นี่ จะมีไหว้เทวดา (ไหว้กลางแจ้ง) ไหว้เจ้าที่ (ของจีนจะเป็นแผงสีแดงๆ ที่มีไฟประดับครับ) แล้วก็ไหว้พระพุทธรูป (ที่บ้านผมไหว้พระแบบคนไทยด้วย) พิธีกรรม เช่น จุดธูป (แต่ละที่จุดไม่เหมือนกัน) อย่างบ้านผม ไหว้เทวดา 7 หรือ 9 ดอก เจ้าที่ 5 ดอก พระพุทธรูป 3 ดอก emoticon

โดย: ลูกหลานจีน เขียนเมื่อ 18 ม.ค. 09 IP IP: 125.24.47.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : การไหว้ตรุษจีนทำอย่างไรอ่ะ

ที่บ้านเป็นจีนแต้จิ๋ว (เอาแบบคร่าวๆ)

ปกติ ตรุษจีน จะแบ่งเป็นสามวันครับ

คือ วันซื้อ วันไหว้ วันเที่ยว
ที่เราเห็นในปฏิทิน ว่า วันตรุษจีน คือ วันเที่ยวคับ (ชิวอิก)

อย่างปีนี้ นะครับ วันซื้อ (วันที่ 24) วันไหว้ (วันที่ 25) วันเที่ยว (วันที่ 26) คับ

แบ่งเป็น 3 ช่วงนะครับ (โพสครั้งเดียว มันไม่ผ่าน) emoticon

ความคิดเห็นที่ 12 : การไหว้ตรุษจีนทำอย่างไรอ่ะ

การไหว้ปีใหม่ ในเมืองจีน คนละตำบลก็ไหว้คนละอย่างแล้วครับ ยิ่งคนละจังหวัด คนละภาค คนละภาษา ยิ่งแตกต่างกันไปใหญ่เลยครับ เอาแค่หลักของมันพอครับ (แต่หลักหรือกระพี้มันก็มีเยอะเหมือนกันนะครับ)

โดย: Rui เขียนเมื่อ 16 ม.ค. 09 IP IP: 203.158.160.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : การไหว้ตรุษจีนทำอย่างไรอ่ะ

คนไทยแต่ทำตามธรรมเนียมไทยในวันตรุษจีน มันก็แปลกนะครับ เพราะไม่ใช่ปีใหม่ไทย จริงๆ คนไทยก็น่าจะเฉลิมฉลองปีใหม่ไทย (ดั้งเดิมคือ วันแรม ๑ ค่ำ เดือน ๑ = หลังวันลอยกระทง)ปีใหม่พราหณ์ (๑๓ เมษายน)แล้วปีใหม่จีน (ตรุษจีน)ไม่มีธรรมเนียมใส่บาตร ทำสังฆทาน เพราะไม่เกี่ยวกับพุทธศาสนา แต่เกี่ยวกับเต๋าและขงจื้อ
จริงๆ การไหว้ปีใหม่ถ้าเราไม่ถือลัทธิขงจื้อแล้ว จะไหว้ปีไหนก็ได้ ไม่จำเป็นต้องไหว้ทุกปีหรอกครับ เพราะคติขงจื้อคงไม่ซึมในชีวิตประจำวัน และเราคงไม่ยึดถือกับมัน

ส่วนคุณส้ม คห. 10 ที่บ้านคุณไหว้แปลกดี เพราะไหว้บรรพบุรุษควรไหว้ที่ฮวงซุ้ย (สุสาน)ในวันเชงเม้ง (หรือชิงหมิงในภาษาจีนกลาง) ปีใหม่จีนเค้าไหว้เจ้า เพราะครบปีแล้วเทพเจ้าเตา (เทพห้องครัว) จะไปทูลเง็กเซียงฮ่องเต้ ว่าคนในบ้านทำดีทำชั่วอะไรบ้างในปีที่ผ่านมา ดังนั้นต้องติดสินบนเทพเจ้าหน่อย จะได้ทูลแต่สิ่งดีๆ เลยต้องเลี้ยงเทพเจ้าและเลี้ยงผีเร่ร่อน เพราะผีเร่ร่อนไม่มีใครทำทานให้ ปีใหม่โดนผีรังควาญก็จะโดนรังควาญไปทั้งปี เลยต้องเลี้ยงผีด้วยในตอนเย็นๆ (แต่บ้านผมไม่เลี้ยงครับ เพราะที่บ้านไม่มีธรรมเนียมนี้ตั้งแต่สมัยอยู่เมืองจีนแล้ว)

โดย: Rui เขียนเมื่อ 16 ม.ค. 09 IP IP: 203.158.160.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : การไหว้ตรุษจีนทำอย่างไรอ่ะ

เราก็เห็นแม่เราทำอาหาร พับกระดาษเิทอง ติดห้องไหว้บรรพบุรุษ ห้องครัว ห้องนอน แล้วก็เหลือไว้เผือเผาให้อากง อาม่า เสร็จแล้วก็เรียกเด็กๆทุกคนมาไหว้ แ้วแจกอั่งเปา จำได้ประมาณนี้ เด๋วปีนี้จะคอยสังเกตแม่ทำให้ละอียด เดี่ยวปีหน้าจะมาเล่าให้ฟังใหม่นะ อิอิ

โดย: ส้ม เขียนเมื่อ 15 ม.ค. 09 IP IP: 118.172.50.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : การไหว้ตรุษจีนทำอย่างไรอ่ะ

ขอเพิ่มเติม คห ข้างล่างนะคะ ถ้าคุณเป็นคนไทยควรจะทำตามธรรมเนียมไทยนะคะ คือ ใส่บาตร ทำสังฆทาน เพราะการไหว้ไม่ใช่ว่าปีไหนช้านอยากไหว้ก็ไหว้ ปีไหนไม่อยากไหว้ก็ไม่ไหว้นะคะ การไหว้เป็นภาระผูกพัน คุณจะต้องไหว้ทุกๆ ปี ต้องเป็นธรรมเนียมปฏิบัติเลยทีเดียว อันนี้ อาม่าพูดให้ฟัง ว่าถ้าเราเคยไหว้ ปีต่อไปเค้าจะมารอของเซ่นไหว้ แล้วถ้าเค้ามารอแล้วคุณไม่ไหว้น่ะ ความรู้สึกจะเป็นยังไง คิดให้ดีนะคะ

โดย: มณีจันทร์ เขียนเมื่อ 15 ม.ค. 09 IP IP: 122.0.3.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : การไหว้ตรุษจีนทำอย่างไรอ่ะ

ต่อข้างล่างครับ
แล้วก็ถ้าทำงานมีเงินเองก็จะแจกขวัญถุงติดเอว (อั่งเปา คือ ซองแดง แจกเป็นโบนัส แต่เต๊ะเอีย คือ ขวัญถุงให้เด็กๆ)
ทั้งหมดเป็นการกระทำที่แฝงความหมายให้เริ่มต้นวันแรกของปีใหม่ด้วยสิ่งที่เป็นสิริมงคลครับ ถ้าจะอธิบายทุกอย่างคงไม่มีพื้นที่พอ เอาแค่นี้ก่อนแล้วกันครับ

โดย: Rui เขียนเมื่อ 15 ม.ค. 09 IP IP: 203.158.160.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : การไหว้ตรุษจีนทำอย่างไรอ่ะ

เราก็ลูกครึ่งไทย-จีนครับ แต่ว่าเป็นแต้จิ๋วอีกพวกหนึ่งจากบ้านนอก (ตำบลทึงแค) ส่วนใหญ่ตรุษจีนก็จะไหว้วันสิ้นปี (ไหว้เจ้าในบ้านและเลี้ยงผีตอนเย็นๆ) วันชิวอิด (คือวันตรุษจีน) ก็จะหยุดหนึ่งวัน
ส่วนของไหว้เจ้าและเลี้ยงผี (ทำไมบางคนชอบเรียกว่าไหว้ผีก็ไม่รู้ ทั้งๆ ที่จะไปไหว้ทำไมไม่รู้กะผี แต่เราก็เลี่ยงใช้คำว่า ฮ่อเฮียตี๋ คือ พี่น้องที่ดี แทน ไม่ใช้คำว่า กุ้ย เพราะมันแรงไป เด๋วผีจะมาเล่นงาน) เด๋วนี้ตามห้างก็มีขายให้เป็นชุดๆ อยู่แล้วครับ อยู่ที่จะเลือกชุด ๓ ชุด ๕ หรือ ชุด ๗

รายละเอียดลองอ่านเพิ่มเติมเองนะครับ มีให้อ่านละเอียดพอควร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%B8%E0%B8%A9%E0%B8%88%E0%B8%B5%E0%B8%99

ส่วนจำนวนธูปและสถานที่ปักเพื่อเป็นการถือเคล็ดนั้น ไม่มีกำหนดไว้นะครับ ถ้าจะให้ถือให้เฮงๆ ก็ต้องไปปรึกษาซินแสเอง เพราะเรื่องพรรณ์นี้เป็นเรื่องเฉพาะบุคคล คือ ดวงประจำคนครับ ส่วนใหญ่แล้วจะถือเคล็ดว่าไม่ทำงานในวันเที่ยว พูดแต่สิ่งดีๆ (คำมงคล)กินแต่สิ่งที่มีความหมาย (เช่นปลา ในภาษาจีน ไปพ้องเสียงกับความหมายว่า เหลือกินเหลือใช้ เป็นต้น) แจกของไหว้ให้แก่คนรู

โดย: Rui เขียนเมื่อ 15 ม.ค. 09 IP IP: 203.158.160.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : การไหว้ตรุษจีนทำอย่างไรอ่ะ

.......ใครเคยไหว้ทุกๆปีก็เข้ามาบอกเธอหน่อยครับ
คนบอกต้องรู้จริงนะเพราะการไหว้ครุษจีน ไหว้เจ้า ไหว้บรรพบุรุษอย่างวันเชงเม้งนี่เขามีเคล็ดมีวิธีของเขา ไม่ใช่อยากไหว้ก็ไหว้หรือเห็นเขาไหว้ก็ทำๆตามเขาไป...มันไม่เหมือนไหว้ศาลพระภูมินะครับ

ผมเคยไหว้มานับครั้งไม่ถ้วนกับพรรคพวกเชื้อสายจีนแต่รู้จริงอยู่สองอย่างคือไหว้เสร็จแล้วกิน กับขณะไหว้ต้องเอาผ้ามาปิดกระจกบริเวณนั้นให้มิดชิดไม่อย่างนั้นผีไม่มากินเครื่องเซ่น

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 15 ม.ค. 09 IP IP: 58.8.126.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : การไหว้ตรุษจีนทำอย่างไรอ่ะ

เดินไปหาผู้ใหญ่ แล้วแปมือ

ขอตังด์ งับ

โดย: กฏแห่งกรรม เขียนเมื่อ 15 ม.ค. 09 IP IP: 58.8.184.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : การไหว้ตรุษจีนทำอย่างไรอ่ะ

ถามพ่อแม่ ลุงป้าน้าอาดูดีกว่า
ทำไม่ถูก ตั้งของผิดทิศ ไหว้ผิดเวลา แทนที่จะดีอาจจะแย่กว่าเดิม emoticon

โดย: ตาวาว เขียนเมื่อ 14 ม.ค. 09 IP IP: 43.0.2.157, 202.142.204.XXX

กระทู้ล่าสุดในหมวด เก็บตกจาก inbox

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111