อาเซี่ยน หมวด » ทั่วไป » การเมือง » อาเซี่ยน

"อาเซี่ยน" ประเทศไทยเป็นผู้ริเริ่มก่อตั้งร่วมกับประเทศในเอเชีย  ก่อตั้งครั้งแรกเมื่อไร และตอนนั้นใครเป็นนายกฯ  ช่วยให้ความรู้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

รูป asas
โดย: asas
ตั้งเมื่อ: 15 ม.ค. 09
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 10 : อาเซี่ยน

เป็นไงมั่งอาเซี่ยน2008
นายกสบายดีไหม้หน่อ
เราอยากรู้เรื่องอาเซี่ยนมั่งจังแต่แม่เราไม่ให้ไปประชุมอาเว๊ยนด้วยเราเสียดายจังจะได้ไปดูหน่อยจิงๆแล้วกลับไม่ได้ไปเลยเพราะงานศพพอดีไม่เปไลไปหรอกงั้นเราปายนะคับ emoticon

โดย: <คuปลoUจัe> เขียนเมื่อ 27 ก.พ. 09 IP IP: 125.24.16.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : อาเซี่ยน

emoticonสวัสดีคับทุกคนที่ติดตามอาเซี่ยน
กระผมชื่อนายวิทยา นวลแก้วนะคับ emoticon
ผมก็ไม่มีเรื่องมากมายจะมาพูด
emoticonนะคับ

โดย: วิทยา นวลแก้ว เขียนเมื่อ 27 ก.พ. 09 IP IP: 125.24.16.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : อาเซี่ยน

จนกระทั่งต่อมามีการฟื้นฟูสัมพันธภาพระหว่างประเทศขึ้นจึงมีการมองหาลู่ทางจัดตั้ง องค์การความร่วมมือทางเศรษฐกิจ ขึ้นในภูมิภาค "สมาคมประชาชาติแห่งเอเชียตะวันออกเฉียงใต้" และพันเอก (พิเศษ)ดร.ถนัด คอมันตร์ อดีตรัฐมนตรีต่างประเทศในสมัยรัฐบาลจอมพลถนอม กิตติขจร โดยมีการลงนาม "ปฏิญญากรุงเทพฯ" ที่วังสราญรมย์ เมื่อวันที่ 8 สิงหาคม พ.ศ. 2510(ค.ศ. 1967)จากคำประกาศอาเซียน (ASEAN Declaration)ซึ่งลงนามโดยรัฐมนตรีต่างประเทศของประเทศสมาชิกก่อตั้ง 5 ประเทศ ได้แก่ ไทย, อินโดนีเซีย, ฟิลิปปินส์, มาเลเซีย และ สิงคโปร์ ต่อมาในปี พ.ศ.2527 (ค.ศ. 1984) ประเทศบรูไนดารุสซาลามได้เข้าร่วมเป็นสมาชิกเป็นประเทศที่หก และมีเวียดนาม ลาว พม่า และกัมพูชา เข้ามาเป็นสมาชิกตามลำดับ

เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของอาเซียน http://www.aseansec.org/

โดย: V R ASEAN เขียนเมื่อ 16 ม.ค. 09 IP IP: 118.172.51.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : อาเซี่ยน

อาเชียนมีจุดเริ่มต้นเมื่อเดือนกรกฎาคมปี พ.ศ.2504 โดยประเทศไทย มาเลเซีย และฟิลิปปินส์ ได้ร่วมกันจัดตั้งสมาคมอาสา (ASA หรือ Association of South East Asia)ขึ้นเพื่อการร่วมมือกันทาง เศรษฐกิจ สังคม และวัฒนธรรม แต่ดำเนินการได้เพียง 2 ปี ก็ต้องหยุดชะงักลง เนื่องจากความผันแปรทางการเมืองระหว่าง ประเทศอินโดนีเซีย กับประเทศมาเลเซีย

โดย: V R ASEAN เขียนเมื่อ 16 ม.ค. 09 IP IP: 118.172.51.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : อาเซี่ยน

คห.2มึงเบื่อมากไหมวะ แต่กูโคตรเบื่อมึงเลยแม่ งคำซ้ำๆเดิมๆ แต่ถ้ามึงเบื่อมากนักกูแนะนำให้มึงไปตายซะไปไอ้สาดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด
emoticon emoticon

โดย: ทนมานาน เขียนเมื่อ 16 ม.ค. 09 IP IP: 124.121.156.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : อาเซี่ยน

เอา คห ที่ 2 กับ 3 ไปทิ้งหน่อยครับ เบื่อมากดู ASTV จนไม่มีสมองจะคิดเรื่องอื่นแล้ว เขาถามอะไรหัดดูก่อน อย่างคิดว่าตัวเอง เก่ง ตัวเองดี เสมอนะครับ ผมก็เบื่อพวกพันธมิต

โดย: เบื่อพวกพันธมิต เขียนเมื่อ 16 ม.ค. 09 IP IP: 124.120.158.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : อาเซี่ยน

ในไม่ช้าไทยเราจะเป็นประเทศที่ล้าหลังในอาเซียน ซึ่งตอนนี้ทั้งสิงคโปร์ มาเลย์ เวียดนาม ฟิลิปปินส์ ก้อมีศักยภาพมากกว่าไทย เราต้องพูดความจริงไม่ดัดจริตว่าเราเหนือกว่าเฉพาะพม่าและลาวเท่านั้น เราต้องกลับมาวิเคราะฆ์หาส่เหตุกันนะครับว่าอะไรเป็นต้นเหตุบั่นทอนความเจริญของประเทศ ทั้งๆที่เรามีศักยภาพมากมาย ทั้ง ทำเลที่ตั้ง คุณภาพคน พื้นฐานเศรษฐกิจ
.....น่าเศร้านะครับ

โดย: คนไทย เขียนเมื่อ 16 ม.ค. 09 IP IP: 202.176.127.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : อาเซี่ยน

อาเซี่ยน คำมันก็บอกอย่างลงตัวแล้วครับ
อา แปลว่า น้องของพ่อ หรือ คนที่มีอายุน้อยกว่า พ่อ ที่เราเคารพนับถือ หรือ ไม่ให้เกียรติ จึงเรียกว่า อา
เซี่ยน แปลว่า ความอยาก ความกระสัน ความอยากได้
ดังนั้น รัฐบาล ของนาย มาร์คกี่ จึงมีความอยากที่จะจัดการประชุม

โดย: เด็กสาธุ เขียนเมื่อ 16 ม.ค. 09 IP IP: 117.47.236.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : อาเซี่ยน

เบื่อ! แก๊งเสื้อแดง

คำแนะนำสำหรับ แก๊งเสื้อแดง...

กินน้ำกินท่า กินหญ้าแล้วเข้าคอก emoticon

โดย: เืบื่อควายแดง เขียนเมื่อ 16 ม.ค. 09 IP IP: 192.168.10.253, 124.120.7.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : อาเซี่ยน

ไม่รู้เหมือนกันครับ รอคำตอบจากผู้รู้

โดย: คนไทยดีดี เขียนเมื่อ 16 ม.ค. 09 IP IP: 203.144.130.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111