ภาวะเศรษฐกิจแบบนี้ทำยังไงธุรกิจSMEไปรอด หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » ไลฟ์สไตล์ » ภาวะเศรษฐกิจแบบนี้ทำยังไงธุรกิจSMEไปรอด

ทำธุรกิจมาสักพักล่ะ เป็นธุรกิจขนาดกลาง ไม่ใหญ่มากครับ รายรับก็โอเคอยู่

กำลังคิดว่าจะขยายกิจการ แต่ไม่แน่ใจด้วยภาวะเศรษฐกิจแบบนี้
ผมควรลดต้นทุนการผลิต หรือปรับค่าแรง หรือควรทำยังไงให้ไปต่อได้

ก่อนหน้านี้เคยปรึกษาคนที่ทำธุรกิจด้วยกันเอง บางทีก็ต้องยอมที่จะลดจำนวนพนักงานลง
เนื่องจากรายรับไม่สมดุลกับรายจ่ายสักเท่าไหร่

แต่บางคนก็ยังมองว่าพนักงานเป็นฟันเฟืองที่สำคัญสำหรับเขา  ในช่วงแบบนี้ ยิ่งต้องรักษาพนักงานไว้ให้ดีๆ
ผมฟังทั้งสองฝั่งก็ลังเลใจครับ อีกคนก็มีมุมมองที่น่าสนใจ อีกคนเหตุผลเขาก็เข้าท่า
ผมเลยอยากขอความคิดเห็นของแต่ล่ะคนครับ
ถ้าหากว่าอยากให้ธุรกิจไปรอด และไปได้ไกลยิ่งขึ้น ควรเลือกทางไหนดี

รูป artty0911
โดย: artty0911
ตั้งเมื่อ: 27 ก.พ. 17
แท็ก:
เปิดดู: 580 ครั้ง

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ ภาวะเศรษฐกิจแบบนี้ทำยังไงธุรกิจSMEไปรอด

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 3 : ภาวะเศรษฐกิจแบบนี้ทำยังไงธุรกิจSMEไปรอด

แต่สำหรับเรามองว่า ความมั่นคง มันก็สำคัญมากสำหรับการทำธุรกิจนะ องค์กรก็จำเป็นต้องมองหาคนมีความรู้มาร่วมงานด้วยอยู่แล้ว แต่มองอีกมุม มันก็จริงอยู่ แล้วถ้าคนเก่งทุกคนเห็นแก่ตัวล่ะ หากเดือดร้อนหรือเกิดวิกฤตอะไร ก็มีแต่คนพยายามจะเอาตัวรอด สุดท้ายก็ไม่มีใครช่วยเหลือ องค์กรก็แน่หรือเปล่า

โดย: haruzz เขียนเมื่อ 1 มี.ค. 17 IP IP: 203.151.209.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ภาวะเศรษฐกิจแบบนี้ทำยังไงธุรกิจSMEไปรอด

อ่านเรื่องของคุณ แล้วทำให้ผมนึกถึงโฆษณาตัวนึงเลย

https://www.youtube.com/watch?v=dWhqKpkQgwM

พึ่งได้ดูจากเพจ ไปให้ถึง 100 ล้านครับ ไม่แน่ใจชื่อเพจถูกมั้ย

เนื้อหานี้คล้ายๆชีวิตคุณตอนนี้เลย และผมเองก็เป็นคนทำธุรกิจเหมือนกัน ก็เห็นด้วยกับคลิปนี้นะครับ ตอนก่อนก็มอง

แต่ผลประโยชน์ธุรกิจอย่างเดียว คนทำธุรกิจก็อยากได้กำไรทั้งนั้น ถูกมั้ยครับ
แต่การทำธุรกิจที่ยั่งยืนจริงๆ การให้ความสำคัญกับคนในองค์กรก็เป็นเรื่องสำคัญไม่แพ้กัน เพราะทุกคนก็เป็นกุญแจสำคัญที่ทำให้บริษัทของผมเติบโตได้เหมือนกัน

หรือแม้แต่เรื่องคุณธรรมจากในคลิป บางทีผมก็หลงลืมมันไปเหมือนกัน เมื่อต้องเจอกับสถานการณ์ที่ต้องเอาตัวรอด
แต่ก็นั้นแหละครับ ทุกอย่างควรมีความบาลานซ์ :em01:

โดย: hadada เขียนเมื่อ 1 มี.ค. 17 IP IP: 118.172.229.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ภาวะเศรษฐกิจแบบนี้ทำยังไงธุรกิจSMEไปรอด

ความเห็นส่วนตัว

ลองปรับ

- ลดต้นทุน ดูก่อน กำไรจะมีมากขึ้น ต้องลดต้นทุนลงและทำกำไรมากขึ้น
- ลดต้นทุนแล้ว ยังไม่ไหว จึงค่อยลดพนักงานดีกว่าครับ

ทางที่ดี ก็ควรหา technology ใหม่ๆ มาช่วย support การทำงานก็จะดียิ่งขึ้น หาช่องทางขายผ่าน social media ทุกช่องทางด้วยก็ดี

โดย: chaychai เขียนเมื่อ 27 ก.พ. 17 IP IP: 110.164.205.XXX