เราโง่มั้ยคะที่ไม่เปลี่ยนงานทั้งๆที่มีที่ใหม่ที่ให้ข้อเสนอดีกว่า เพียงเพราะรักองค์กรเดิมมั่งมั้ยคะ หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » เราโง่มั้ยคะที่ไม่เปลี่ยนงานทั้งๆที่มีที่ใหม่ที่ให้ข้อเสนอดีกว่า เพียงเพราะรักองค์กรเดิมมั่งมั้ยคะ

ก่อนอื่นขอเล่าท้าวความก่อนค่ะว่า เราได้ทำงานที่นี่ตั้งแต่ก่อนเรียนจบเพราะเรามาฝึกงานในเทอมสุดท้าย คือที่นี่เราได้ทำงานจริงๆ พี่ๆเค้าให้เราลงฟีลงานจริงๆ ได้ดีลกับลูกค้าจริงๆ ถึงตอนนั้นจะรู้สึกกดดัน ยาก และมันก็ท้าทายและเราก็สนุกกับงานมากๆค่ะ จนพี่ๆเค้าเห็นว่าเราทำงานได้มั้งคะ

พี่เค้าก็จ่ายเงินเดือนให้เลยจริงๆถึงจะไม่ได้มากมายอะไรเท่ากับเรทเงินเดือนพนักงาน แต่เราก็ดีใจเพราะเพื่อนๆที่ไปฝึกงานที่อื่นๆในรุ่นก็ไม่มีใครได้เงิน จนฝึกจบพี่เค้าก็ชวนให้มาทำงานต่อที่นี่เลย

ตอนนั้นเราไม่คิดอะไรมากเพราะคิดว่าก็ทำๆไปก่อน ดีด้วยไม่เสียเวลาอยู่ๆเฉยๆรอสมัครงาน

แถมเราก็เป็นงานแล้วสามารถทำงานได้เลย พี่เค้าก็ให้เงินเดือนที่เรารู้สึกโอเครับได้

แต่ทีนี้เพื่อนๆในรุ่นทยอยกันไปสมัครงาน หลายๆคนก็ได้ที่ทำงานที่ถือว่าขนาดใหญ่กว่า ดังกว่าในแวดวงเดียวกันถ้าเทียบกับที่ของเรา จนเพื่อนเราบางคนก็ชวนไปสมัคร

ยอมรับว่ามีไขว้เขวไปบ้างเพราะเราก็คิดว่าอยากจะไปที่ใหญ่ๆดังๆ ก็เลยไปแอบสมัคร ไปสัมภาษณ์มา แล้วก็ได้ด้วยค่ะ

ยิ่งเราเล่าประสบการณ์จากที่เก่าที่ฝึกงานมาเค้ายิ่งประทับใจ อยากได้เราไปร่วมงานด้วย ยอมรับค่ะว่าเงินเดือน สวัสดิการ อะไรต่างๆ ดีกว่าที่เก่าเยอะมาก

เราปรึกษาเพื่อนๆมีแต่คนให้ย้ายที่เถอะ

แต่พอเรามานั่งทบทวนดูเราไม่อยากย้ายไปที่ใหม่เลย เพราะทำงานที่นี่เรามีความสุขมาก พี่เค้าสอนงานเต็มที่ไม่มีกั้ก

เรารู้สึกว่าเราได้เป็นส่วนนึงของที่ทำงาน พี่ๆเค้ารับฟังความเห็นเราเต็มที่ทั้งๆที่เราเป็นเด็กใหม่

แต่ในขณะที่เพื่อนๆเราหลายๆคนบ่นเรื่องสิ่งแวดล้อมการทำงาน สังคมที่ทำงาน แต่เรากับสบายใจกับที่ทำงานมากๆๆ

เราสับสนอ่ะค่ะ เพื่อนด่าเราว่าโง่ที่ไม่ไปอยู่ที่ที่ดีกว่า

เราตัดสินใจผิดมั้ยอ่ะค่ะ ขอปรึกษาเพื่อนๆในบอร์ดหน่อยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

รูป Babymew
โดย: Babymew
ตั้งเมื่อ: 26 วันก่อน
แท็ก:
เปิดดู: 867 ครั้ง

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ เราโง่มั้ยคะที่ไม่เปลี่ยนงานทั้งๆที่มีที่ใหม่ที่ให้ข้อเสนอดีกว่า เพียงเพราะรักองค์กรเดิมมั่งมั้ยคะ

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 3 : เราโง่มั้ยคะที่ไม่เปลี่ยนงานทั้งๆที่มีที่ใหม่ที่ให้ข้อเสนอดีกว่า เพียงเพราะรักองค์กรเดิมมั่งมั้ยคะ

..............คุณไม่โง่หรอกครับ..ออกจะฉลาดด้วยซ้ำ อย่าไปเชื่อคำพูดของเพื่อนฝูงให้มาก
ที่ทำงานอยู่ใกล้บ้าน...การไป มาสะดวก ที่สำคัญคือการมีเพื่อนร่วมงานที่ดี เงินทองก็ซื้อไม่ได้ครับ
อยุ่ที่เก่านั่นแหละ บริษัทคุณไม่ได้เล็กตลอดไปหรอก

โดย: ลุงป.6 ณ เอ็มไทย เขียนเมื่อ 24 วันก่อน IP IP: 223.205.234.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : เราโง่มั้ยคะที่ไม่เปลี่ยนงานทั้งๆที่มีที่ใหม่ที่ให้ข้อเสนอดีกว่า เพียงเพราะรักองค์กรเดิมมั่งมั้ยคะ

ถ้าองค์กรคุณเล็กแต่เจ้านายดี มีวิสัยทัศน์ รักลูกน้อง วันนึงก็จะกลายเป็นองค์กรที่ใหญ่ได้ครับ และคุณก็จะเป็นคนที่จะเติบโตไปพร้อมๆกับองค์กรของคุณครับ ลองดูคลิปนี้ดูนะครับ ผมว่ามันตอบคำถามเรื่ององค์กรที่ดีสำหรับคุณกำลังคิดอยู่ได้ดีทีเดียวครับ https://www.youtube.com/watch?v=dWhqKpkQgwM

โดย: mentals เขียนเมื่อ 25 วันก่อน IP IP: 203.151.209.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : เราโง่มั้ยคะที่ไม่เปลี่ยนงานทั้งๆที่มีที่ใหม่ที่ให้ข้อเสนอดีกว่า เพียงเพราะรักองค์กรเดิมมั่งมั้ยคะ

ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องเงิน ที่บ้านไม่ได้มีภาระต้องรีบหาเงินมาเลี้ยงครอบครัวก็เลือกสิ่งที่ตัวเองอยากทำเถอะค่ะ
น้อยคนจะโชคดีได้เจ้านายดีๆ เพื่อนร่วมงานดีๆนะคะ
ยอมได้เงินน้อยลงหน่อยแต่ทำงานอย่างมีความสุขก็ถือว่าโอเคค่ะ ไม่โง่หรอกค่ะ
คนโง่คือคนที่ยึดติดว่าเงินคือคำตอบของชีวิตมากกว่าค่ะ

โดย: zyzyzy เขียนเมื่อ 25 วันก่อน IP IP: 223.24.34.XXX