กินยาส่งผลกระทบต่อไตจริงมั้ย?? หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » สุขภาพ » กินยาส่งผลกระทบต่อไตจริงมั้ย??

กินยาส่งผลกระทบต่อไตจริงมั้ย?? 

หมอขอตอบว่า ใช่ครับ เพราะพิษจากยาจะส่งผลให้ไตทำงานไม่เต็มที่ หรือทำให้เนื้อไตเสียหายได้ ซึ่งส่วนใหญ่แล้วมักจะเป็นยาแก้ปวด จำพวก สเตียรอยด์ พาราเซตามอล หรือวิตามินต่าง ๆ

.

แต่นั่นไม่ได้หมายความว่าการกินยาทุกครั้งจะทำให้ไตพังนะครับ เพราะหากกินยาตามแพทย์สั่ง จะมีการวางแผนมาแล้วครับ ว่ายาตัวนั้นจะส่งผลกระทบต่อผู้ป่วยน้อยที่สุด ฉะนั้นการกินยาที่ถูกต้องนั้นไม่อันตราย แต่ที่ร้ายกว่านั้นการไม่กินยาต่างหากละครับ ทีอาจส่งผลรุนแรงต่อไตได้มากกว่า โดยเฉพาะในผู้ป่วยโรคความดันและเบาหวานนั่นเองครับ

#อบอุ่น #เชี่ยวชาญ #โรงพยาบาลรามคำแหง

ตั้งเมื่อ: 13 มี.ค. 17
เปิดดู: 1,367 ครั้ง

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ กินยาส่งผลกระทบต่อไตจริงมั้ย??

ผู้สนับสนุน