เจ้านายหัวหมอ หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » เจ้านายหัวหมอ

สวัสดีครับ ผมจะมาเตือนภัยสำหรับคนที่กำลังหางาน และมีภาระค่าใช้จ่ายมากมายอย่างผม เรื่องที่จะเตือนภัยนั้น แฟนผมเจอมากับตัวครับก่อนที่จะเตือนภัยนั้นผมอยากบอกว่าผมเองมีธุรกิจส่วนตัวครับ ผมเป็นช่างรับจ้างติดฟิล์มอาคาร สำนักงาน จึงเปิดร้านเล็กๆช่วยกันทำงานกับแฟนสองคนครับพอดีแฟนผมตั้งท้อง ผมจึงได้จ้างลูกน้องหนึ่งคนเพื่อมาช่วยงานแทนแฟนผม ปัจจุบันลูกผมอายุได้ขวบกว่าๆ    เรื่องที่จะเตือนมีอยู่ว่า  เพื่อนผมทำงานอยู่ที่โฮมโปร สาขาสันทราย จ.เชียงใหม่ เพื่อนบอกมีร้านเซรามิคมาเปิดใหม่ เค้าต้องการพนักงานขาย ขยัน อดทน ซื่อสัตย์ มีเงินเดือนให้เดือนละ 20,000 บาท (มีค่าคอมมิชชั่นให้ทุกเดือนแล้วแต่ยอดขายของแต่ละเดือน) แฟนผมก็สนใจครับ เนื่องจากภาระของเราก็มีเยอะแยะ และลูกเราก็กำลังจะโต และลูกก็สามารถเข้าร.ร.ได้แล้ว ผมเลยตัดสินใจให้แฟนไปสมัครเมื่อวันที่ 8 ก.พ. 2560 ซึ่งทางเจ้าของร้านคุยดีมาก และตกลงรับแฟนผมเข้าทำงาน แฟนผมจึงขอเริ่มงานในวันที่ 10 ก.พ. 2560 ครับ พอกลับมาบ้านผมและแฟนก็รีบพาลูกไปสมัครเรียนทันทีก่อนที่แฟนผมจะเข้าทำงาน    ผมขออธิบายในการสมัครงานครับ แฟนผมจบป.ตรีครับ ก็เคยไปสมัครงานเหมือนกันครับ ปกติการสมัครต้องใช้เอกสารหลักๆต้องใช้สำเนาบัตรปชช.และสำเนาทะเบียนบ้าน และมีสัญญาการจ้าง แต่สำหรับที่นี้ ไม่ใช้เอกสารใดๆทั้งสิ้น ให้แฟนผมถ่ายรูปบัตรปชช. แล้วส่งให้ทางไลน์ครับ (แบบนี้ก็ได้หรอครับ ผมกับแฟนก็ตะหงิดๆแต่ก็ลองเสี่ยงดู เพราะเราก็ยังมีธุรกิจของเราอยู่แล้ว) เค้าให้แฟนผมเริ่มงานวันที่ 10 ก.พ. 2560 เข้างานตั้งแต่ 9.30 น. - 20.30 น. ครับ หยุดเดือนละ 2 วัน วันหยุด 2 วัน ต้องหยุดติดต่อกัน พี่เค้าให้เหตุผลว่าคนที่มาอยู่แทนมาจากต่างจังหวัดต้องขึ้นรถมา มาอยู่แค่วันเดียวไม่คุ้มค่าค่าเดินทาง เราก็เข้าใจครับ สรุปแล้ว 1 เดือน หยุด 1 ครั้ง แต่หยุด 2 วันติดกันครับ     แฟนผมก็เริ่มทำงานตามที่ได้ตกลงกันไว้ เข้างาน 9.30น.-20.30น. หลังเลิกงานต้องสรุปยอดและแจ้งไปทางไลน์ครับ และก่อนจะกลับบ้านต้องโอนเงินตามยอดขายให้ทางเจ้าของร้านทุกวัน แฟนผมทำงานจนถึงวันที่ 1 ทางเจ้าของร้านโทรมาคุยเรื่องเงินเดือน เดิมทีตกลงกันว่าเดือน ก.พ. แฟนผมเริ่มงานวันที่ 10 เลยขอให้ทำงานถึงสิ้นเดือน โดยเดือนนี้ไม่หยุด แฟนผมก็ตอบตกลง โดยเงินเดือนจะจ่ายให้เต็ม และพอถึงวันที่ 1 มี.ค. ทางเจ้าของก็โทรมาคุยว่าขอจ่ายเงินเดือนเป็นวันที่ 10 มี.ค.แทนเพื่อจะได้เช็คสต็อกและยอดรวมเพื่อจะคิดเงินให้ได้ถูก (ทางเราคิดว่าคงเป็นเงินค่าคอมมิชชั่น) แฟนผมก็ตอบตกลง และเนื่องจากเดือน ก.พ.แฟนผมไม่ได้หยุด ก็จะขอใช้วันหยุดเดือน มี.ค. แฟนผมกะจะหยุดต้นๆเดือนเพราะทำงานยาวแบบไม่ได้หยุดเลย และแฟนผมไมาสบายนักพูกเสียงแทบไม่มี เค้าก็ไม่ยอมให้หยุด เค้าก็บอกว่ารอให้เค้ามาจ่ายเงินเดือนวันที่ 10 ก่อน เค้าจะมาอยู่แทนถึงจะหยุดได้ แฟนผมก็ตอบตกลง พอวันที่ 10 เค้าก็ไลน์มาบอกว่าจะมาวันที่ 13 (เงินเดือนก็ยังไม่ได้) แฟนผมก็ตอบตกลง รอจนถึงวันที่ 13 เค้าก็ขอเลื่อนเป็นวันที่ 15 มี.คและให้แฟนผมหยุดตั้งแต่วันที่ 15 แฟนผมก็เลยมาทำงานถึงวันที่ 14 วันที่ 15 เค้าบอกมารับเงินเดือน 9.30 น. ตามเวลาร้านเปิด ก่อนจะเข้าไปรับเงินเดือนแฟนผมก็ไลน์ไปถาม เค้าก็โอเคให้เข้ามาได้เลย พอเราเข้าไปที่ร้านปรากฎว่าร้านยังไม่เปิด และเจ้าของร้านก็ยังไม่มา แฟนผมก็เลยโทรไปหา เค้าก็บอกว่าติดธุระให้มารับเงินเดือนตอนเย็น แฟนผมเลยขอให้โอนเงินเดือนให้ เนื่องจากผมกับแฟนต้องพาลูกไปรพ.ครับ และพี่เค้าก็บอกให้เปิดร้านทิ้งไว้ มีธุระที่ไหนก็ไปทำเลย เดี๋ยวจะมีคนมาอยู่แทนเค้าเดินทางมายังไม่ถึง แฟนผมก็ทำตามที่เค้าบอก พอตอนบ่ายของวันที่ 15 เพื่อนที่ทำงานอยู่โฮมโปรที่เค้าเคยแนะนำไปสมัครงานเค้าเห็นติดป้ายรับสมัครพนักงานขายประจำสาขาอื่น (เราก็ไม่เอะใจอะไร) ตอนเย็นเค้าก็โอนเงินเดือนให้ครับ แต่ไม่ค่าคอมมิชชั่น (แฟนผมก็ไม่กล้าถาม) พอถึงวันที่ 17 เพื่อนที่รู้จักกันก็โทรมาบอกอีกทีว่ามีพนักงานขายมาใหม่ เราทราบข่าวแฟนผผมได้จ้างลูกน้องหนึ่งคนเพื่อมาช่วยงานแทนแฟนผมครับมก็ไลน์ไปถามว่าจะไปทำงานวันที่ 18 หรือว่าวันที่ 19 (แฟนผมก็ทำเป็นไม่รู้เรื่องที่เค้าเอาพนักงานใหม่มา) เจ้าของร้านไลน์ตอบมาว่า ไม่ต้องมา จ้างคนใหม่มาแล้ว แฟนผมถามกลับว่าทำงานผิดพลาดอะไรหรอ เค้าก็โทรมาว่าให้แฟนผม ว่า ตอนที่เค้าวานให้เปิดร้านเมื่อวันที่14มี.ค. แล้วเค้าบอกให้กลับไปได้เลย เค้าว่าทำไมไม่อยู่เฝ้าร้านให้ เค้าแค่ลองใจดูเฉยๆว่ามีความรับผิดชอบมั้ย และว่าแฟนผมไม่จริงใจ ไม่ทุ่มเทกับการทำงานต่างๆนาๆ ทั้งๆที่ทำงานมาตลอดเดือนกว่าๆ เค้าไม่เคยดุหรือติเตือนเรื่องการทำงานเลย โหว ว ผมว่านะครับ ถ้าคุณลองใจแบบนี้ การผิดพลาดในครั้งนี้ผมกับแฟนจะจดจำไว้เลยครับ ถ้าคุณว่าแฟนผมไม่ทุ่มเท ไม่จริงใจ และเรื่องเงินเดือน เรื่องวันหยุดที่คุณเลื่อนลอย มันดูจริงใจมากหรอครับ และคุณยังใส่ร้ายแฟนผมโดยไปบอกกับพนักงานร้านอื่นว่าแฟนผมออกงานโดยไม่แจ้งล่วงหน้า และอีกหลายๆครั้งที่คุณพูดไม่ดี ยกตัวอย่างเช่น วันนั้นมีลูกค้ามาซื้อถ้วยหลายใบครับ จะซื้อยกโหล หลายๆโหล ทางลูกค้าก็ขอต่อรองราคา แฟนผมก็แจ้งแล้วว่าราคาลดไม่ได้จริงๆทางเจ้าของสั่งไว้แล้ว แต่ลูกค้าก็วานให้แฟนผมโทรต่อรองกับเจ้าของร้าน แฟนผมเลยโทรไปถาม เจ้าของร้านก็ด่ากลับครับ (พูดในน้ำเสียงไม่ดีเลย) แฟนผมเลยแจ้งลูกค้าไปว่าลดไม่ได้ แต่ลูกค้าก็ยังซื้ออยู่ คงเห็นแฟนผมโดนดุครับ ทุกท่านที่เข้ามาอ่านลองคิดดูนะครับ หากผมและแฟนไม่มีธุรกิจส่วนตัว หากเป็นคนหาเช้ากินค่ำ ต้องออกจากงานอื่นเพื่อมาทำงานนี้ หรือคนที่ว่างงานมาทำงานนี้ อันดับแรก จ่ายเงินเดือนวันที่ 15 (คนธรรมดาทั่วไปต้องมีค่าใช้จ่าย ค่าเช่าที่พัก,ค่าผ่อนรถ,ค่าร.ร.ลูกและอื่นๆ) จะเอาเงินไหนมาใช้จ่ายครับ อันดับที่ 2 ให้ออกจากงานแล้วไม่แจ้งล่วงหน้า (จะหางานที่ไหนทำทัน แล้วจะหาเงินที่ไหนมาใช้หนี้หรือใช้จ่ายในเดือนต่อไป) สำหรับผมที่นำเรื่องราวมาบอกกล่าว และเตือนภัยไว้ครับ ผมเองจะจดจำไว้ว่าทำอะไรที่ไม่มีสัญญา เอกสาร หรือหลักฐานอะไร อย่าไปเสี่ยงนะครับ สำหรับครอบครัวผมที่ยอมเสี่ยงนั้นเพราะเราไม่เสียหายอะไรครับ ได้รับเงินเดือนก็ถือว่าดีแล้ว ค่าคอมมิชชั่นไม่ได้และทำงานเดือนมี.ค.อีก 5 วัน เราก็ไม่ถามท้วงอะไรครับ ก็ถือว่าทำทานไปครับ ที่ผมมาเล่าให้ฟังเพราะร้านนี้แม้แต่ชื่อร้านก็ไม่ครับ และผมก็ไม่รู้ว่าเค้าเปิดร้านถูกเค้าจะแจ้งอะไรถูกกฏหมายหรือเปล่า ขนาดพนักงานเค้ายังคดโกงเลยครับ สินค้าที่มาขายไม่รู้เอามาจากที่ไหน แฟนผมเคยถามอะไรไปเค้าบอกมีหน้าที่ขายให้ขายไปครับ ทุกท่านที่เข้ามาอ่านรู้จักหรือเกี่ยวข้องในส่วนนี้ ลองเข้าไปตรวจสอบดูก็ดีนะครับ เพื่อคนอื่นจะได้ไม่ได้ตกหลุมพลางคนเล่ห์เหลี่ยมคนไม่ดี(คนหัวหมอ)พวกนี้ครับ

รูป ดนัย
โดย: ดนัย
ตั้งเมื่อ: 20 มี.ค. 17
แท็ก:
เปิดดู: 2,581 ครั้ง
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน