เก็บตก ภาพบรรยากาศแห่เทียนพรรษา 2560 จ.อุบลราชธานี และผลการประกวดต้นเทียน หมวด » กิน เที่ยว สูตรอาหาร » เรื่องเที่ยว » เก็บตก ภาพบรรยากาศแห่เทียนพรรษา 2560 จ.อุบลราชธานี และผลการประกวดต้นเทียน

วันนี้ พาเพื่อนๆ ชมภาพบรรยากาศย้อนหลัง วันไปเที่ยวงานประเพณีแห่เทียนพรรษา จ. อุบลราชธานีครับ สำหรับปีนี้ งานที่แห่ เป็นวันที่ 8-9 กรกฎาคม 2560 และงานแห่ช่วงกลางคืนที่ผมไป ตรงกับวันที่ 8 กค.ฝนตกลงมา เลยทำให้ได้ภาพไม่สวยเลย และได้ภาพมานิดหน่อย ส่วนกลางวัน วันที่ 9 กค.นั้น ได้มาเต็มๆ เลยเอามาอวดกันหน่อยครับ งานจัดขึ้นที่บริเวณ ทุ่งศรีเมือง จ.อุบลราชธานี

ในช่วงคืนวันที่ 8 กรกฎาคม 2560 จะมีการแห่เทียน ระหว่างเวลา 19.00 - 22.00 น. ภาพจะสวยในอีกแบบหนึ่งที่มีแสงสีเสียง แต่ปีนี้ ฝนตกเลยได้ภาพมาไม่มากเท่าไหร่ครับ

ภาพต้นเทียนในช่วงกลางคืน สีแสงแวววาวสวยดี

ต้องกางร่มถ่ายรูปกันล่ะครับ

ถึงฝนจะตกก็ยังมาร่วมงานกันคับคั่ง

ในวันที่ 9 กรกฎาคม 2560 วันนี้ท้องฟ้าปลอดโปร่ง ร้อนมาก ฝนหมดไปตั้งแต่เมื่อคืน ทำให้ได้ภาพที่เป็นแบบธรรมชาติมากๆ ครับ 

ประเพณีแห่เทียนพรรษา จ.อุบลราชธานี

ต้นเทียนที่สวยงามของแต่ อำเภอ

ต้นเทียนพรรษา ที่เตรียมแห่

ต้นเทียนพรรษา สวยงามมากๆ

ขบวนแห่เทียนของคุ้มวัดไชยมงคล

ต้นเทียนพรรษารูปม้าบิน สวยสง่างามมากๆ

ขบวนวัดหายโศก

ต้นเทียนพรรษา

ประเพณีแห่เทียนพรรษา จ.อุบลราชธานี

ขวบนต้นเทียนวัดพลแพน

อบต.กุดลาด ก็สวยดี

งานประเพณีแห่เทียนพรรษา จ.อุบลราชธานี

บางขวนสูงมากจนติดสายไฟ

บางขบวนก็มีสาวสวยนั่งบนขบวนแห่เทียนด้วย  

บางขบวนก็เป็นการหล่อเทียนถวายอาลัยในหลวง ร.9 ด้วย

นี่ตัวอะไร?  น้องคนนี้ ทำท่าทางตลกๆ ให้คนถ่ายรูป และใครจะบริจาคสมทบทุนการเรียนน้องก็ได้นะ

ขบวนของบิ๊กซี

บางขบวนก็ดูขลังดี

ส่วนใหญ่หลายๆ คนก็ไปร่วมแห่เทียน และไปถ่ายรูปสวยๆ กันครับ

สำหรับปีนี้ ใครไม่ได้ไปก็ไม่เป็นไรครับ งานผ่านไปแล้ว ปีหน้า ถ้ามีโอากาศ ก็แวะไปเที่ยวกันได้นะครับ งานประเพณีแห่เทียนพรรษา จ.อุบลราชธานี ถ้าจะให้ดี ควรจองที่พักล่วงหน้า จะขับรถไปเองก็ได้ จอดรถไว้โรงแรมแล้วก็นั่งแท็กซี่หรือสองแถวเข้าเมืองได้ แต่ถ้าสะดวกก็นั่งเครื่องบินดีกว่าครับ

ประกาศผล การประกวดต้นเทียนพรรษา 2560

รูป MegaKill
โดย: MegaKill
ตั้งเมื่อ: 12 วันก่อน
เปิดดู: 2,236 ครั้ง

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ เก็บตก ภาพบรรยากาศแห่เทียนพรรษา 2560 จ.อุบลราชธานี และผลการประกวดต้นเทียน

ผู้สนับสนุน