อยากทราบค่ะว่าบวชชีพรามกับการไปปฏิบัติธรรมเหมือนกันหรือต่างกันไงค่ะ หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » อยากทราบค่ะว่าบวชชีพรามกับการไปปฏิบัติธรรมเหมือนกันหรือต่างกันไงค่ะ

อยากทราบค่ะว่าบวชชีพรามกับการไปปติบัติธรรม  เหมือนกันหรือต่างกันไงค่ะ เเล้วมีที่ไหนต้องเตรียมตัวยังไง ช่วยชีเนะเเนวทางปฏิบัติธรรมบัติด้วยค่ะ จะเป็นพระคุณอย่างสูง คือหนูไม่รู้เรื่องพวกนี้จริงๆเเต่มีใจมุ่งมั่นอยากจะไปค่ะ รบกวนด้วยค่ะ หรือ msn มาที่ kadokkadek@hotmail.com ค่ะ
รูป คนอยากบวช
โดย: คนอยากบวช
ตั้งเมื่อ: 20 ม.ค. 09
แท็ก:

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ อยากทราบค่ะว่าบวชชีพรามกับการไปปฏิบัติธรรมเหมือนกันหรือต่างกันไงค่ะ

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 6 : อยากทราบค่ะว่าบวชชีพรามกับการไปปฏิบัติธรรมเหมือนกันหรือต่างกันไงค่ะ

เสถียรธรรมสถานค่ะ มีแบบปฏิบัติธรรมแบบค้าง 3 วัน 2 คืน(ศุกร์,เสาร์,อาทิตย์) กับแบบเช้าไปเย็นกลับ 9.00-16.00 น.ค่ะ ลองโทรสอบถามดูค่ะ 02-5106697,02-510-4756

โดย: เก๋ เขียนเมื่อ 21 ม.ค. 09 IP IP: 58.136.75.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : อยากทราบค่ะว่าบวชชีพรามกับการไปปฏิบัติธรรมเหมือนกันหรือต่างกันไงค่ะ

""พราห์ม""
อิอิอิ
emoticon emoticon emoticon

โดย: มะลึกกึ๊กกื๋ยยยยยยยยย เขียนเมื่อ 21 ม.ค. 09 IP IP: 195.93.60.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : อยากทราบค่ะว่าบวชชีพรามกับการไปปฏิบัติธรรมเหมือนกันหรือต่างกันไงค่ะ

เราก้อว่าจะหาโอกาสไปเหมือนกัน แต่ทำงานทุกวันไม่มีเวลาเลยอ่ะ เฮ้อออออออออออออ
ว่าจะไปบวชชีพราหมณ์ที่วัดมเหยงค์ อยุธยาอ่ะ
วัดสังฆทาน ตามที่คห2 บอกก้อน่าสนใจนะ น่าจะไปง่ายกว่า

โดย: Tiky เขียนเมื่อ 21 ม.ค. 09 IP IP: 58.8.87.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : อยากทราบค่ะว่าบวชชีพรามกับการไปปฏิบัติธรรมเหมือนกันหรือต่างกันไงค่ะ

คิดว่าคงเหมือนความเห็นข้างล่างบอกอ่ะค่ะ ถ้าบวชชีพราหมณ์ต้องนุ่งขาวห่มขาว และเครื่องใช้ทุกอย่างต้องขาวหมด ก้ออยากไปบวชเหมือนกัน ขอแนะนำสถานที่ค่ะถ้าอยู่แถววัชรพล นี่เลย..เสถียรธรรมสถาน..เคยได้ยินว่ามีการบวชชีพราหมณ์ด้วย ลองถามกูเกิ้ลเรื่องรายละเอียดค่ะ

โดย: ป่านป่วน เขียนเมื่อ 21 ม.ค. 09 IP IP: 124.121.128.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : อยากทราบค่ะว่าบวชชีพรามกับการไปปฏิบัติธรรมเหมือนกันหรือต่างกันไงค่ะ

เรียกปฎิบัติธรรมเหมือนกัน

รายละเอียดต่างกันนิดหน่อย

บวชชีพราหมณ์คือบวชถือศีลแปดไม่ต้องโกนผม

ปฎิบัติธรรมทั่วไปคือชาวบ้านธรรมดา

ถือศีล5ศีล8แล้วแต่

แนะนำไปวัดสังฆทาน นนทบุรี

นั่งรถจากท่าน้ำนนท์ไม่กี่นาทีก็ถึง

การเตรียมตัว ไปดูสถานที่สอบถามข้อมูลก่อนได้

emoticon emoticon emoticon emoticon

โดย: กุลสตรี เขียนเมื่อ 21 ม.ค. 09 IP IP: 124.121.58.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : อยากทราบค่ะว่าบวชชีพรามกับการไปปฏิบัติธรรมเหมือนกันหรือต่างกันไงค่ะ

บวชชีพรามณ์ก็คือการไปปฏิบัติธรรมนั่นแหละครับ

แต่การปฏิบัติธรรมไม่จำเป็นต้องบวชก็ได้ เป็นฆราวาสนุ่งสีก็ปฏิบัติธรรมได้ รักษาศีล ๕ หรือ ศีล ๘ ได้เช่นกัน เพราะศีลอยู่ที่ใจและการกระทำ ไม่ได้อยู่ที่สีผ้าที่นุ่งห่ม

อนุโมทนาบุญด้วยคนนะครับ ขอให้อยู่ในไตรสิกขา จะได้เห็นพระไตรลักษณ์ ก่อบุญสร้างบารมีเพื่อสืบทางนิพพานต่อไป

โดย: สมัญตาจักษุ เขียนเมื่อ 21 ม.ค. 09 IP IP: 202.29.38.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111