ฝีที่อวัยวะเพศ หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » สุขภาพ » ฝีที่อวัยวะเพศ

มีใครเคยเป็นบ้างคะ

อยากจะถามว่ามีวิธีดูแลรักษากันยังไงคะ

เพราะคุณหมอบอกว่ามักจะเกิดขึ้นซ้ำอีก

แล้วสาเหตุที่เกิดจากอะไรอ่ะคะ

รูป ZigZag
โดย: ZigZag
ตั้งเมื่อ: 6 ก.พ. 09
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 0 : ฝีที่อวัยวะเพศ

ฝีที่อวัยวะเพศ หรือเรียกว่า Bartholin's abscess
เกิดได้จากการอุดตัน หรือการบาดเจ็บของต่อมบาโทลินที่บริเวณด้าน 4 , 8 นาฬิกาของช่องคลอด

รักษาโดยการกรีดออกครับ + ให้ยาฆ่าเชื้อ

มีโอกาสเป็นซ้ำได้หลายครั้ง วิธีป้องกันการเป็นซ้ำ คือ การรักษาความสะอาดครับ โอกาสเป็นซ้ำน้อยกว่า 20% ครับ

โดย: Pipolulu เขียนเมื่อ 10 ก.พ. 09 IP IP: 192.168.2.72, 118.175.78.XXX
ความคิดเห็นที่ -5 : ฝีที่อวัยวะเพศ

เคยเป็นตอนเป็นวัยรุ่นค่ะ
ตอนนั้น อายมากเลยค่ะ บางทีก้อแอบบีบเอาหัวสิวออกเอง
ตอนหลังๆ ลองไปซื้อ แบบเค้าเรียกว่า เก๊าะเอี๊ยะ อะไรประมาณนี้อ่ะคะ ของจีน ซื้อได้ตามร้านขายยาเลยค่ะ มันจะมีกลิ่นเหม็นหน่อย มาแปะที่หัวฝีค่ะ แล้วมันจะยุบเอง
แต่ปัจจุบัน ไม่เป็นแล้วอ่ะคะ จะสิบปีแล้วมั้งคะ ที่อยู่ดีๆก้อไม่เป็นค่ะ

โดย: ค่ะ เขียนเมื่อ 6 ก.พ. 09 IP IP: 58.8.36.XXX
ความคิดเห็นที่ -10 : ฝีที่อวัยวะเพศ

สาเหตุเกิดจากความอับซื้น และสกปรก ทำให้เกิดฝีขึ้นได้ เหมือนสิวน่ะค่ะ หากมีหนอง(หัวสิว) ต้องหาหมอ เอาหนองออก แล้วทายา แต่ถ้าเพิ่งเป็น ก็พยายามรักษาความสะอาด อีกประการที่เป็นสาเหตุสำคัญ คืออย่าใส่ผ้าอนามัยแบบบาง ตลอดเวลา เพราะเป็นสาเหตุสำคัญที่ทำให้อับชั้น เกิดเชื้อรา หรือแบคทีเรีย (เป็นสิวได้) ถ้าเป็นวันปกติธรรมดา ก็ไม่ควรใส่ผ้าอนามัยแบบบางนะคะ

โดย: เขียนเมื่อ 6 ก.พ. 09 IP IP: 202.183.222.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111